[Funland] Có nên mua chung cư trả góp?

hoviethung

Xe lăn
Chào cccm,

Em 29t, chưa vợ, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:

1. Tiếp tục ở với bố mẹ và tích cóp đến khi lấy vợ thì mua nhà, nếu chưa đủ tiền thì 2 vợ chồng cùng cày cuốc trả góp.

2. Mua 1 căn chung cư trả góp luôn (hiện nếu mua em sẽ phải vay khoảng 1 tỉ).

2 lựa chọn này vấp phải rất nhiều cuộc tranh luận giữa em và những người bạn. Mấu chốt của vấn đề là 1 bên cho rằng chung cư không thể lên giá quá 10%/năm (ls trả góp của ngân hàng) nên tích thêm tiền để khi nào đủ thì mua đỡ phải trả góp, bên còn lại cho rằng nếu ko mua sẽ lên giá rất nhanh, nên mua ngay.

Cccm những ai đang cũng đang phân vân vấn đề này giống em có thể vào thảo luận cho vui, những cụ mợ nào đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này rồi cũng cho em xin cao kiến với ạ :))
Mua chung cư mà phải vay 1 tỉ thì gần bằng giá chung cư rồi. Thôi cứ lấy vợ xong rồi tính. Không có vợ khó phát triển kinh tế lắm mà có khi chả tiết kiệm được

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Cụ suy nghĩ về nhà chung cư cho thuê thế tjif cụ chưa thực tế rồi, thuê chung cư giờ cực đơn giản, rất nhiều, đa phần full nội thất, chỉ mang va ly đến là xong, lúc nào thochs chỗ khác, đổi không khí lại xách va ly đi.
Vấn đề ko phải là việc thuê đơn giản hay phức tạp cụ ạ. Đồ đi thuê thì vẫn là đồ đi thuê, cái gì của mình thì nó vẫn sướng hơn nhiều. Ngoài ra kể cả có dùng dịch vụ chuyển nhà trọn gói thì mình vẫn phải chuẩn bị, sắp xếp những thứ quan trọng, trước mỗi lần em chuyển nhà là kiểu gì cũng bị thất lạc mất 1 ít đồ. Lúc chuyển xong thì chưa phát hiện ra đâu, đến lúc có việc cần đến thì mới biết. Mà có những thứ rất khó để mua lại đc. Nói chung là cũng tùy tư tưởng từng người.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
em đang vay 3 tỷ đây :)) nhưng cũng phù hợp thu nhập; mình ko có thì phải cố gắng thôi, có nhà ở ổn định cs vs tâm lý
Ôi, thật hả cụ. Tiền lãi với gốc cụ trả có đến 50 triệu/tháng ko ạ? Tầm đó có lẽ thuê biệt thự có bể bơi đc. Mà chắc cụ thu nhập khủng thế, tằn tiện ở trọ tạm 2 năm cụ mua luôn ko cần vay rồi.

piston

Xe container
Nhà ngon, vị trí thuận tiện thì chiến ngay đi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kể chuyện bạn em: Chưa vợ. Bố mẹ cho cỡ 2 tỏi mua căn 2 ngủ. Làm nội thất.kín nhà. 3 năm sau cưới vợ.
Vợ kêu nhà chật quá (vì lỡ làm tủ 4 ngăn giường bàn ghế đầy đủ), con k có chỗ chơi, chỉ muốn vứt đồ đi.
Nó thì thấy mua nhà 65m là hơi nhỏ. Có đk thì nên mua căn 3 ngủ.

caisua

Xe lăn

dalink

Xe điện
Em ngu nên giờ muốn mua con GLE nó đếch đưa tiền cũng chả làm gì được, dại mặt
Gle với Gls chênh nhau nhiều k cụ? Đợt em thích gls nhưng đợi lâu nên lấy s450. Mà mua xe cộ thì bàn bạc thống nhất chứ.

TsarPutin

Xe tăng
Ôi, thật hả cụ. Tiền lãi với gốc cụ trả có đến 50 triệu/tháng ko ạ? Tầm đó có lẽ thuê biệt thự có bể bơi đc. Mà chắc cụ thu nhập khủng thế, tằn tiện ở trọ tạm 2 năm cụ mua luôn ko cần vay rồi.
nặng gánh cuộc đời cụ ah; thuê mãi rồi, lại xây nhà ở quê, mua oto, lại đầu tư làm ăn cần vốn nên lúc mua nhà phải vay thôi cụ; có ai giúp ai cho xu nào đâu;
Thu từ đầu tư kdoanh cũng thừa trả gốc lãi nên em mới qđ, ở nhà mình vẫn sướng cái tâm lý;

caisua

Xe lăn
Gle với Gls chênh nhau nhiều k cụ? Đợt em thích gls nhưng đợi lâu nên lấy s450. Mà mua xe cộ thì bàn bạc thống nhất chứ.
Đứa thích xe lùn đứa khoái xe cao khó thống nhất nên em mới tiếc ko mua quyển biết thế về đọc trước :)

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Vấn đề ko phải là việc thuê đơn giản hay phức tạp cụ ạ. Đồ đi thuê thì vẫn là đồ đi thuê, cái gì của mình thì nó vẫn sướng hơn nhiều. Ngoài ra kể cả có dùng dịch vụ chuyển nhà trọn gói thì mình vẫn phải chuẩn bị, sắp xếp những thứ quan trọng, trước mỗi lần em chuyển nhà là kiểu gì cũng bị thất lạc mất 1 ít đồ. Lúc chuyển xong thì chưa phát hiện ra đâu, đến lúc có việc cần đến thì mới biết. Mà có những thứ rất khó để mua lại đc. Nói chung là cũng tùy tư tưởng từng người.
À cụ ơi, ở đây e đang mổ xẻ vấn đề cụ chủ đặt ra khi đi vay bank để mua, còn nếu ai đủ tiền, dư rả thì đương nhiên họ mua, ban e vài ông nhà thì rất nhiều nhà đất, nhưng cho thuê còn ở thì lại đi ... thuê chung cư để ở

Lxbach

Xe tải
Em vote mua nhà.
Khi nghĩ mua nhà trả góp ít nhất cũng k phải dạng 1 hôm bốc ra tiền, thu nhập hàng tháng thừa sức cân khoản trả góp kia.
mua đi cụ. Độc lập, tự do, chưa kể chơi chán rồi lại thấy giá trị gia đình (bố mẹ, muốn cưới vợ)
Em ủng hộ 2 tay, 2 chân. Em cũng từng nt rồi ^^

Lxbach

Xe tải
Thế bác k nghĩ lãi suất ngân hàng với bác kia lại là rẻ ah? Khi vay nhà 3 củ to. Em đoán thu nhập của bác này thấp nhất 1xx/ tháng. Chưa kể hàng năm sẽ có 1 khoản to to nữa.

asset19

Xe buýt
1. Nên mua.
Sắp 30 tuổi rồi, đến tuổi tam thập nhi lập.
Mua nhà riêng cũng có lợi thế khi cưa cẩm đấy. Nâng giá trị bản thân lên nhiều.

2. Không nên mua:
Nếu thu nhập không trang trải dc 1/2 số nợ bank hàng tháng.

Cụ chủ xem thuộc trường hợp nào.

E thấy trên mạng rao căn hộ giá khá rẻ nhưng tình trạng " chờ sổ". e GG thì thấy có nhiều loại chờ sổ khác nhau . Trong đó e thấy nếu CC chờ sổ hội đủ những điều dưới thì có thể mua phải CCCM
Văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chung cư

– Hợp đồng mua bán nhà chung cư giữa chủ đầu tư và bên chuyển nhượng

– Biên lai nộp thuế thu nhập cá nhân

– Biên bản bàn giao nhà