[Funland] Có nên mua chung cư trả góp?

namhaihomes

Xe đạp
Website
namhai.net
Chào cccm,

Em 29t, chưa vợ, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:

1. Tiếp tục ở với bố mẹ và tích cóp đến khi lấy vợ thì mua nhà, nếu chưa đủ tiền thì 2 vợ chồng cùng cày cuốc trả góp.

2. Mua 1 căn chung cư trả góp luôn (hiện nếu mua em sẽ phải vay khoảng 1 tỉ).

2 lựa chọn này vấp phải rất nhiều cuộc tranh luận giữa em và những người bạn. Mấu chốt của vấn đề là 1 bên cho rằng chung cư không thể lên giá quá 10%/năm (ls trả góp của ngân hàng) nên tích thêm tiền để khi nào đủ thì mua đỡ phải trả góp, bên còn lại cho rằng nếu ko mua sẽ lên giá rất nhanh, nên mua ngay.

Cccm những ai đang cũng đang phân vân vấn đề này giống em có thể vào thảo luận cho vui, những cụ mợ nào đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này rồi cũng cho em xin cao kiến với ạ :))
Cụ đừng vay! Vì cụ chưa đủ độ máu để mua nhà, cụ còn do dự. Do vậy, Không vay an toàn cho cụ hơn. Cụ nên suy nghĩ kỹ hơn hoặc như các cụ mợ khác nói. "Lấy vợ giàu" :))

MyMac

Xe điện
Ngân hàng ở VN nó là cái loại hút máu người không tanh. Lãi suất toàn trên 10 phẩy. Cụ vay vào rồi cụ hết niềm vui, hết hy vọng, hết muốn sống.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
nghe hợp lý quá cụ :))
nhiều khi người tính ko bằng trời tính đâu. Cho nên cách đầu tư hiệu quả nhất cụ có thể tính đc. VD: Nếu mua nhà mất 2 tỷ, thì mình đầu tư cỡ 200 triệu để tán được em tiểu thư, xong chả phải lo mua nhà đâu :D

hieukon

Xe container
Tớ mua nhà sau khi lấy vợ!
Vay VCB 400t trong 15 năm, 200t trong 20 năm.
Mỗi tháng trả hơn 7tr.
Bạn cứ cân nhắc. Nếu vay 1ty thì số tiền phải lớn hơn.

Mua nhà đất thì mọi ng cho đó là tài sản
mua chung cư là tiêu sản

Nếu làm công ăn lương, lương đều thì cứ mua mà ở, VC ở riêng, vẫn thik hơn là ở cùng ông bà.
Mua chỗ nào gần ông bà thì càng tiện, nhờ vả hoặc đi lại cơm nước, tụ tập đỡ ngại.

Tớ vay VCB vì khi có 1 cục tiền, mình trả trước hạn, thì nó phạt không nhiều. Lãi suất cũng same same các ngân hàng khác.

thequietvnese

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã cho ý kiến, trong đấy nhiều cụ rất tâm huyết và trải nghiệm hehe

Nhiều cụ hỏi thu nhập của em, nhưng em nghĩ không cần thiết vì nếu việc mua trả góp là quyết định sai lầm thì thu nhập bao nhiêu nó vẫn là sai lầm

Theo như tham khảo ý kiến các cụ, tổng kết lại là phần lớn các cụ cho rằng (bằng kinh nghiệm hoặc kiến thức) giá nhà chung cư chuyển nhượng sẽ giảm, hay nói cách khác chung cư là tiêu sản, nếu có tăng (thiểu số) thì tốc độ tăng cũng không thể cao bằng lãi suất trả góp (10%/năm, 5 năm đã là 50%) nên phương án tối ưu về tài chính là tích góp thêm để tránh phải vướng vào nợ ngân hàng (dù cho tốc độ kiếm tiền có cao hay thấp hơn lãi suất trả góp), trong trường hợp các cụ rơi vào tình huống bắt buộc phải ra ở riêng bất kể tài chính thì không áp dụng ý kiến trên.

Trên đây có thể nói là 1 kết luận rất có giá trị, mang ý nghĩa then chốt để ra quyết định cho vấn đề này.

Cám ơn các cụ lần nữa :D

dongsbk

Xe hơi
Thu nhập 1 tháng e bn? Bme Có nhà, chưa gđ, ... vay 1 tỉ k nên mua vội

ongchutran

Xe hơi
Kiếm vợ trc đi bạn. Biết đâu cưới xog vợ góp thêm 1 tỏi là ko fai đi vay nữa =))

tieudaovnt

Xe tăng
Kể chuyện bạn em: Chưa vợ. Bố mẹ cho cỡ 2 tỏi mua căn 2 ngủ. Làm nội thất.kín nhà. 3 năm sau cưới vợ.
Vợ kêu nhà chật quá (vì lỡ làm tủ 4 ngăn giường bàn ghế đầy đủ), con k có chỗ chơi, chỉ muốn vứt đồ đi.
Nó thì thấy mua nhà 65m là hơi nhỏ. Có đk thì nên mua căn 3 ngủ.
Chung cư đơn giản mà, bán đi mua cái mới. Không như nhà đất chuyển đi phải cân đong đo đếm chứ chung cư cụ rao 1-2 tháng giá hợp lí vì có giá chung của khu là trôi ngay chứ có gì. Chung cư nó cũng có lợi thế lớn là thanh khoản cao, mua dễ bán dễ vì giá cả được set khá chính xác cho cả khu.
Còn nhà to hay bé thì nếu gia đình có 1 bé thì 2 ngủ , 2 bé thì tính 3 ngủ là vừa. Tất nhiên có điều kiện cứ chơi 3,4 phòng ngủ, còn không cứ hết cấp học của con thì tính chuyển nhà, tính ra lại hay phết đấy

Tớ mua nhà sau khi lấy vợ!
Vay VCB 400t trong 15 năm, 200t trong 20 năm.
Mỗi tháng trả hơn 7tr.
Bạn cứ cân nhắc. Nếu vay 1ty thì số tiền phải lớn hơn.

Mua nhà đất thì mọi ng cho đó là tài sản
mua chung cư là tiêu sản

Nếu làm công ăn lương, lương đều thì cứ mua mà ở, VC ở riêng, vẫn thik hơn là ở cùng ông bà.
Mua chỗ nào gần ông bà thì càng tiện, nhờ vả hoặc đi lại cơm nước, tụ tập đỡ ngại.

Tớ vay VCB vì khi có 1 cục tiền, mình trả trước hạn, thì nó phạt không nhiều. Lãi suất cũng same same các ngân hàng khác.
Nếu trước mắt tiền ko nhiều thì mua nhà nhỏ rất rất nhỏ ( 4x7 4x8) thì theo Cụ ma chung cư cũ ( đã vận hành 20 năm ) hay thêm khoảng 500 600t nhà nhỏ ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Em ủn cụ mua trả nợ. Không cần biết CC có lên hay không vì đây kà cách người trẻ tích lũy tiền bạc. Cụ cứ mua và trả nợ coi như nuôi lợn thời đại mới. Nếu toang quá thì:
1. Toang quá ko chịu được nhiệt bán đi lỗ 1 tí thì vẫn có 1 số tiền đã trả rồi (không có chuyện mất trắng được)
2. Tích cóp được trả hết được sớm bao nhiêu là có 1 cái TS bằng giá trị sổ sách bấy nhiêu, cần thì bán đi thu tiền mặt về (kể cả bán rẻ hơn mặt bằng 1 tí) và có thể tiếp tục làm như vậy nhưng theo vòng xoáy chôn ốc.

ropa86

Xe máy
Em ủn cụ mua trả nợ. Không cần biết CC có lên hay không vì đây kà cách người trẻ tích lũy tiền bạc. Cụ cứ mua và trả nợ coi như nuôi lợn thời đại mới. Nếu toang quá thì:
1. Toang quá ko chịu được nhiệt bán đi lỗ 1 tí thì vẫn có 1 số tiền đã trả rồi (không có chuyện mất trắng được)
2. Tích cóp được trả hết được sớm bao nhiêu là có 1 cái TS bằng giá trị sổ sách bấy nhiêu, cần thì bán đi thu tiền mặt về (kể cả bán rẻ hơn mặt bằng 1 tí) và có thể tiếp tục làm như vậy nhưng theo vòng xoáy chôn ốc.
Em đồng ý với cụ ah!

alceste

Xe điện
Theo như tham khảo ý kiến các cụ, tổng kết lại là phần lớn các cụ cho rằng (bằng kinh nghiệm hoặc kiến thức) giá nhà chung cư chuyển nhượng sẽ giảm, hay nói cách khác chung cư là tiêu sản, nếu có tăng (thiểu số) thì tốc độ tăng cũng không thể cao bằng lãi suất trả góp (10%/năm, 5 năm đã là 50%) nên phương án tối ưu về tài chính là tích góp thêm để tránh phải vướng vào nợ ngân hàng (dù cho tốc độ kiếm tiền có cao hay thấp hơn lãi suất trả góp), trong trường hợp các cụ rơi vào tình huống bắt buộc phải ra ở riêng bất kể tài chính thì không áp dụng ý kiến trên.

Trên đây có thể nói là 1 kết luận rất có giá trị, mang ý nghĩa then chốt để ra quyết định cho vấn đề này.
Ý kiến trên của cụ có 2 điểm ko đúng, 1 là cụ ko tính đến chi phí nhà ở của cụ trong 5 năm đó (dù là đi thuê nhà, thì mỗi tháng cụ vẫn phải trả 1 khoản tầm 7M), nếu cụ đã có chỗ ở thì cái chung cư đó cụ có thể cho thuê, và giá thuê cũng khoảng từng đó.
2 là cụ mặc định là giá chung cư sẽ giảm hay chung cư là tiêu sản. Điều này rất lạ, vì ở VN mới xuât hiện chung cư 15 năm trở lại đây, và khoảng 10 năm trở lại đây là nở rộ. Tuy nhiên nếu cụ nhìn vào thị trường nhà tập thể cũ, hoặc các nước trên thế giới như Thái, Phil, Sing, HK hay Đức, Czech thì cụ có thấy nó là tiêu sản hay giảm không. Chắc chắn là ko. FYI, 1 cái chung cư năm 2015 ở FF hồi đó là 300,000 EUR, h đã lên 500 -600,000 EUR rồi.
Em thì thấy từ kinh nghiệm bản thân, việc mắc nợ, dù là người thân hay gia đình, cho ta động lực rất mạnh mẽ để kiếm tiền và tiết kiệm, ko chi tiêu phung phí. Và thường thì nếu công việc ổn định, em thấy ai cũng trả nợ trước hạn từ 1/2 -1/4 thời gian

Chỉnh sửa cuối:

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Ý kiến trên của cụ có 2 điểm ko đúng, 1 là cụ ko tính đến chi phí nhà ở của cụ trong 5 năm đó (dù là đi thuê nhà, thì mỗi tháng cụ vẫn phải trả 1 khoản tầm 7M), nếu cụ đã có chỗ ở thì cái chung cư đó cụ có thể cho thuê, và giá thuê cũng khoảng từng đó.
2 là cụ mặc định là giá chung cư sẽ giảm hay chung cư là tiêu sản. Điều này rất lạ, vì ở VN mới xuât hiện chung cư 15 năm trở lại đây, và khoảng 10 năm trở lại đây là nở rộ. Tuy nhiên nếu cụ nhìn vào thị trường nhà tập thể cũ, hoặc các nước trên thế giới như Thái, Phil, Sing, HK hay Đức, Czech thì cụ có thấy nó là tiêu sản hay giảm không. Chắc chắn là ko. FYI, 1 cái chung cư năm 2015 ở FF hồi đó là 300,000 EUR, h đã lên 500 -600,000 EUR rồi.
Em thì thấy từ kinh nghiệm bản thân, việc mắc nợ, dù là người thân hay gia đình, cho ta động lực rất mạnh mẽ để kiếm tiền và tiết kiệm, ko chi tiêu phung phí. Và thường thì nếu công việc ổn định, em thấy ai cũng trả nợ trước hạn từ 1/2 -1/4 thời gian
Cụ nói đúng. Chả hiểu sao rất rất nhiều người cứ rêu rao chung cư là tiêu sản, và tất cả cứ tin như vậy, mà không hiểu là chung cư cũng là bất động sản. Và bất động sản thì chả bao giờ là tiêu sản, mặc dù giá bất động sản đương nhiên có lúc đi lên đi xuống (đúng với tất cả các thể loại BDS).

alceste

Xe điện
Cụ nói đúng. Chả hiểu sao rất rất nhiều người cứ rêu rao chung cư là tiêu sản, và tất cả cứ tin như vậy, mà không hiểu là chung cư cũng là bất động sản. Và bất động sản thì chả bao giờ là tiêu sản, mặc dù giá bất động sản đương nhiên có lúc đi lên đi xuống (đúng với tất cả các thể loại BDS).
Vì chung cư vào VN quá mới mẻ, và các bác ý chưa hiểu hết và chưa làm quen được với sự mới mẻ này.
Mới 1 cái nữa, cái này thường là các bác còn trẻ, chưa có gia đình hay phát biểu, là nên đi thuê chung cư rồi tiền vứt vào ngân hàng lấy lãi, cái tâm lý này, và cái tâm lý ăn nhiều ở hết bao nhiêu chỉ đúng với những người ko có đủ tiền, hoặc thu nhập bấp bênh, hoặc còn trẻ chưa có gia đình. Chứ sau 30 - 35 đã có gia đình tôi tin rằng ko ai ko muốn có 1 cái nhà ở ổn định, thậm chí là có chỗ thờ cúng ông bà tổ tiên cho nó tử tế cả. Từ kinhh nghiệm của em, có 1 chỗ yên ổn thờ cúng cũng làm cuộc sống của mình may mắn và bình yên hơn rất nhiều. Đấy cũng là chất lượng cuộc sống nữa, vì lúc đó cuộc sống của các bác không còn gói gọn trong cái va li quần áo mà xách lên để đi lúc nào cũng được.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mua dự án có cái hay tiet kiệm tiền, nhưng dở là thả gà ra đuổi, may rủi nhờ chủ đầu tư

KTS1406

Xe tải
Kể chuyện bạn em: Chưa vợ. Bố mẹ cho cỡ 2 tỏi mua căn 2 ngủ. Làm nội thất.kín nhà. 3 năm sau cưới vợ.
Vợ kêu nhà chật quá (vì lỡ làm tủ 4 ngăn giường bàn ghế đầy đủ), con k có chỗ chơi, chỉ muốn vứt đồ đi.
Nó thì thấy mua nhà 65m là hơi nhỏ. Có đk thì nên mua căn 3 ngủ.
Chính xác là căn 3 ngủ từ 95m2 trở lên ở mới thoải mái & trẻ con mới có chỗ chơi. Chứ 3 ngủ mà dưới 90m2 cũng bí bách lắm.

Theo ngu ý của em thế này cụ xem có hợp lý k:
1. Vay lãi mua nhà k nên quá 30% thu nhập có được, cụ cân đối tài chính rồi hẵng quyết, k la cũng nặng đô đó. mệt mỏi ra.
2. Nhà bố mẹ cụ ở đây rồi, thi cứ ở thôi, tích lũy thêm + tán gái lấy vợ yên bề ra thất rồi mua nhà, lúc ý có động lực nhiều hơn mà kiếm tiền, có 2 vợ chồng cùng gánh vác, cụ cũng đỡ áp lực và có ng động viên.
3. Giá chung cư thi sẽ có chiều hướng bằng hoặc tăng lên, chứ k có giảm như mấy cụ nói đâu ạ. Từ giờ tới hết giữa năm sau k biết có chung cư mới được xây k á, duyệt chung cư giờ khó khăn lắm cụ ạ. Nguồn cung bây giơ khan han á.Còn cụ mua cũ, chuyển nhượng thi em k nói a.
Cụ cứ cân thóc đi xem sao.

tieudaovnt

Xe tăng
Về mặt tài chính, Nguyên tắc tài chính là 50-30 , tức là vay ngân hàng không quá 50% , tiền trả gốc và lãi hàng tháng ( lãi sau giai đoạn ưu đãi ) không cao hơn 30% thu nhập thường xuyên của gia đình ( lương cứng chứ không tính thu nhập bất thường, làm thêm) , có kế hoạch trả nợ trong 5 -7 năm. Nếu đáp ứng thì nên vay. Đấy là về mặt dòng tiền.
Còn về tài sản, nếu bí thì bán đi, tính đi tính lại cũng chả thiệt gì vì thực tế mỗi tháng cụ vẫn phải đi thuê nhà , nếu nhà mình thì có thêm hệ số sung sướng gấp 1,5 -2 lần so với nhà thuê ( cùng 1 cái nhà 1 tỷ, thuê 5 tr, nếu mua thì có thể giá trị sống có thể lên 7-10 tr) . Còn hên chịu khó mua chỗ có yếu tố tăng giá : hạ tầng, đường xá, tiện ích mới, ông lớn nhảy vào, lên quận... thì có khi cũng lời tí xíu, nhưng để ở thì nước lên thuyền lên, chả quan trọng. Còn bài toàn đầu tư với nhà thứ 2 thì hoàn toàn khác nhé.

Chỉnh sửa cuối: