[Funland] Có nên mua chung cư trả góp?

freakingprime

Xe buýt
Chả hiểu sao mấy ông cứ tính mức trả nợ trên % thu nhập? Các ông phải tính dựa trên số tiền nhàn rỗi sau khi đã ăn uống ngủ nghỉ (có thể sống tằn tiện chút) mới đúng. Cứ nhẩm xem mỗi tháng dư ra bao tiền, trả nợ trong xx năm thì vay được bao nhiêu. Tính % linh tinh bỏ mẹ.

thequietvnese

Xe hơi
Ý kiến trên của cụ có 2 điểm ko đúng, 1 là cụ ko tính đến chi phí nhà ở của cụ trong 5 năm đó (dù là đi thuê nhà, thì mỗi tháng cụ vẫn phải trả 1 khoản tầm 7M), nếu cụ đã có chỗ ở thì cái chung cư đó cụ có thể cho thuê, và giá thuê cũng khoảng từng đó.
2 là cụ mặc định là giá chung cư sẽ giảm hay chung cư là tiêu sản. Điều này rất lạ, vì ở VN mới xuât hiện chung cư 15 năm trở lại đây, và khoảng 10 năm trở lại đây là nở rộ. Tuy nhiên nếu cụ nhìn vào thị trường nhà tập thể cũ, hoặc các nước trên thế giới như Thái, Phil, Sing, HK hay Đức, Czech thì cụ có thấy nó là tiêu sản hay giảm không. Chắc chắn là ko. FYI, 1 cái chung cư năm 2015 ở FF hồi đó là 300,000 EUR, h đã lên 500 -600,000 EUR rồi.
Em thì thấy từ kinh nghiệm bản thân, việc mắc nợ, dù là người thân hay gia đình, cho ta động lực rất mạnh mẽ để kiếm tiền và tiết kiệm, ko chi tiêu phung phí. Và thường thì nếu công việc ổn định, em thấy ai cũng trả nợ trước hạn từ 1/2 -1/4 thời gian
Em tính lại mọi thứ như này: Chỉ nên ra quyết định xuống tiền (kể cả vay nợ trả góp) mua chung cư khi rơi vào 1 trong 2 điều kiện sau tùy điều kiện nào đến trước:

1. Nhu cầu ra ở riêng là nhất thiết (VD lấy vợ, có con, vv...)
2. Có đủ tiền trả thẳng

Em cũng tham khảo và nghiên cứu kha khá nơi rồi, phần lớn là giảm hoặc mức tăng chậm hơn mức đóng lãi ngân hàng. Chắc chắn là trong dài hạn thì sẽ tăng theo giá đất, nhưng trong ngắn hạn 2 đến 3 năm em tin là số căn chuyển nhượng giảm nhiều hơn tăng. Chuyển nhượng cụ nhé, chứ căn CĐT mới xây bao giờ giá cũng cao hơn, theo giá đất và giá cả thị trường thời điểm đó.

Ở các nước phát triển hơn VN, theo em giá chỉ có tăng không giảm do cơ sở hạ tầng đã bão hòa, khó hoặc không thể xây mới, dẫn đến cạn kiệt nguồn cung => giá bắt buộc phải tăng. Ở VN hay cụ thể là HN, quỹ đất vẫn còn rất nhiều nên chuyện đó chưa xảy ra ngay được.

Cá nhân em thì sau khi tìm hiểu quyết định nếu mua sẽ mua nếu mình ở vào 1 trong 2 điều kiện trên. Trong lúc chưa mua thì vẫn sẽ tích lũy để đến lúc mua thì giảm nhẹ được gánh nặng tài chính khi vay nợ.

Cụ nói đúng. Chả hiểu sao rất rất nhiều người cứ rêu rao chung cư là tiêu sản, và tất cả cứ tin như vậy, mà không hiểu là chung cư cũng là bất động sản. Và bất động sản thì chả bao giờ là tiêu sản, mặc dù giá bất động sản đương nhiên có lúc đi lên đi xuống (đúng với tất cả các thể loại BDS).
Theo như em nghiên cứu thì thực tế những căn chuyển nhượng sẽ có xu hướng giảm hoặc tăng giá rất ít, ít hơn lãi suất ngân hàng. VD căn 5 star Kim Giang ở Thanh Xuân nhà bạn em mua vào năm 2016 là 27tr/m2, sau 4 năm giờ khoảng 30tr/m2. 4 năm mới tăng có 10% trong khi nếu vay trả góp thì 4 năm đó em đã phải trả 40% của 1 nửa căn hộ đó, tức là khoảng 20% rồi.

1 số căn chuyển nhượng được coi là giữ giá nhất thị trường như của Vin (Times City) thậm chí còn giảm giá (từ 4x tr/m2 xuống còn 3x) so với cách đây 5 năm, cũng là bạn em mua nhà và em hỏi được. Do đồ đạc thì cũ đi, chung cư thì cũ đi, CĐT vẫn đang xây mới bên cạnh, chủ nhà muốn bán buộc phải để giá thấp hơn căn mới của CĐT mới mong bán được.

Đồng thời có 1 số yếu tố khác như TP HN đang muốn quy hoạch thành phố theo hướng phát triển 2 bên sông Hồng, các huyện ngoại thành (Gia Lâm, Đông Anh...) dần dần được nâng cấp cơ sở hạ tầng để lên quận, khiến cho các dự án chung cư sẽ được rục rịch mọc lên như nấm, đa dạng hóa lựa chọn và thêm nguồn cung, càng làm em củng cố ý kiến giá chung cư chưa thể tăng ngay được.

Chỉnh sửa cuối:

canhsim

Xe tải
Mình mà là chủ thớt thì đợi lấy vợ xong rồi tính. 2 người cày vẫn hơn 1 mà biết đâu còn được hỗ trợ bên nhà vợ nữa :P