[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

Tonsach

Xe máy
Xu hướng biến động giá rất lớn, vì mấy năm qua đã tăng giá quá cao rồi. Cụ nên cân nhắc lựa chọn vì giờ mới đang giai đoạn đầu của “khủng hoảng nhẹ” bất động sản, theo em cứ quan sát giá cả, sang năm là quất được.

Trà Lý

Xe tăng
Có bn tiền thì mua chung cư nếu cần để ở, còn mua để đầu tư thì khó đoán lắm, ăn chắc mặc bền vẫn là mua mặt đất.

alceste

Xe điện
Lấy tĩnh chế động, giờ đang loạn giá thì đừng có mua nếu không bí bách quá. Mình đã trải qua chu kỳ tăng khủng bds thời 2010 rồi, giá cao nhà cũ nát đến 10 năm sau không tăng bao nhiêu bán khó. Kinh nghiệm chờ 1-2 năm nữa hãy mua....nhà mới cứng
Nhà xây ở đâu để 1-2 năm nữa để được nhận nhà mới cứng thế hả cụ?

Tuan129

Xe tải
Theo tôi thời điểm đúng đắn mua nhà / chung cư là lúc mình cần nhất (nhu cầu ở), còn đừng tin vào dự báo xuống giá, chẳng có cái gì xuống giá khi mà cung ít hơn cầu cả. Với lại người bán nhà người ta cũng nhìn vào giá chung để hét giá chứ chẳng ai bán rẻ hơn đâu. Ổn định chỗ ở còn lo việc khác.

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Lấy tĩnh chế động, giờ đang loạn giá thì đừng có mua nếu không bí bách quá. Mình đã trải qua chu kỳ tăng khủng bds thời 2010 rồi, giá cao nhà cũ nát đến 10 năm sau không tăng bao nhiêu bán khó. Kinh nghiệm chờ 1-2 năm nữa hãy mua....nhà mới cứng
cụ tìm cả cái HN nay xem bao nhiêu dự án mới đang triển khai ở các quận =)) và mức giá của nó hiện như thế nào

nguoihungkoten

Xe máy
Có dự án nào mới đang xây trong vành đai 3 không cụ nhỉ
quan trọng tiền của cụ như nào để mua dự án mới bên trong vđ 3, các dự án mới trong vđ 3 gần như là khá cao so với mặt bằng hiện tại, như khu ngoại giao đoàn hoặc gần bx mỹ đình thì đi trên đường trên cao thấy có chỗ 18 hay 36 phạm hùng gì đấy bên kia có dự án nào màu đỏ trắng em cũng chưa tìm hiểu khu đấy là gì thấy có 3 tòa ngay chỗ lối mở cầu mai dịch thì phải. Giá xung quanh khu đấy thì tầm trên dưới 50tr/m2. Có cụ nào khảo giá mấy khu này thì cho em xin phát

nguoihungkoten

Xe máy
cụ nên nhớ giá vật liệu xây dựng, nhân công năm 2010 của cụ trải qua nó khác xa so với hiện tại, lúc ấy mà mấy ông thợ xây chính cũng chỉ tầm 250 - 300 nghìn/ngày còn hiện tại thì cụ cứ tìm hiểu mấy ông công nhân công trường, vật liệu xây dựng thì nó lên từ đợt dịch, dịch xong cũng có giảm chút nhưng hiện tại giá vật liệu chưa có dấu hiệu giảm nhiều so với thời điểm này trong và sau dịch

Thế nào là "loạn", mỗi khu vực, mỗi phân khúc đều có khoảng giá hết rồi, chứ có phải muốn bán giá nào thì bán đâu mà loạn, hay ý cụ "loạn" là hiện tại tất cả các chung cư đều tăng giá.
Trải qua 1 thời kỳ khủng hoảng bds thôi chứ có 10 kỳ đâu mà kinh nghiệm hả cụ, chưa kể các thể loại nắm tiền nhiều của họ còn rút kinh nghiệm nhanh và tốt hơn chúng ta nhiều, sẽ ko có những đợt khủng hoảng bds lớn, toàn diện để mà đợi cụ hốt, ko như mớ rau, miếng thịt ngoài chợ để mà cụ ung dung ko mua chỗ này thì mua chỗ khác, slot ngon luôn hết trong phút mốt, đến tai cụ thì đã bay lâu rồi.

Kinh nghiệm là nhà trong các khu vành đai chính ko bao giờ giảm giá, mà chỉ có tăng, giá có giảm thì cũng là giảm trong vị thế tăng, tăng 10 giảm 2,3 rồi lại tăng thì liệu có là giảm ?

Đất chỗ nào để chứ đất nội vành đai chính HN/HCM vô sinh/triệt sản rồi, mỗi năm HN tăng 200k dân, hơn 1/3 ngoại tỉnh (số liệu 2017) trong số này nhu cầu nhà ở rất lớn, đặc biệt các cặp vợ chồng sắp/mới cưới được 1-5 năm được gd 2 bên hỗ trợ mua nhà, nên nhu cầu nhà ở trong vd3 chưa bao giờ là giảm mà chỉ có tăng, trung tâm sẽ ngày càng mở rộng, giá theo đó cũng tăng dần

Chỉnh sửa cuối:

Tuyên.1986

Xe đạp
quan trọng tiền của cụ như nào để mua dự án mới bên trong vđ 3, các dự án mới trong vđ 3 gần như là khá cao so với mặt bằng hiện tại, như khu ngoại giao đoàn hoặc gần bx mỹ đình thì đi trên đường trên cao thấy có chỗ 18 hay 36 phạm hùng gì đấy bên kia có dự án nào màu đỏ trắng em cũng chưa tìm hiểu khu đấy là gì thấy có 3 tòa ngay chỗ lối mở cầu mai dịch thì phải. Giá xung quanh khu đấy thì tầm trên dưới 50tr/m2. Có cụ nào khảo giá mấy khu này thì cho em xin phát
18 Pạm Hùng - Capital Elite gia: 53-55tr căn thường
Toàn 3pn
trắng đỏ là HN Paragon : giá trả thẳng 47tr

minhnga

Xe tải
Có tiền thì mua nhà đất tự xây. Mình thuê thợ tự xây thì mình yên tâm nhất về chất lượng vì mình nắm rõ chất lượng ra sao, bao nhiêu vật tư trong công trình, chứ mua nhà của thằng khác xây lên chẳng rõ nó có "tiết kiệm" bao nhiêu sắt thép, xi măng trong móng với cột hay không. Đêm nằm nhỡ cái trần nhà nó sập vào mặt thì ghê răng bỏ xừ

nguoihungkoten

Xe máy
Có tiền thì mua nhà đất tự xây. Mình thuê thợ tự xây thì mình yên tâm nhất về chất lượng vì mình nắm rõ chất lượng ra sao, bao nhiêu vật tư trong công trình, chứ mua nhà của thằng khác xây lên chẳng rõ nó có "tiết kiệm" bao nhiêu sắt thép, xi măng trong móng với cột hay không. Đêm nằm nhỡ cái trần nhà nó sập vào mặt thì ghê răng bỏ xừ
Từ lúc cụ được sống trên đời này đến lúc cụ viết câu này thì cụ thấy có cái chung cư nào xây mà sập vào mặt cụ chưa, nhà đất tự xây chỉ có xây cho thuê hoặc bán chứ giờ mà kiếm đc đất gần trung tâm mà tự xây cụ tìm hộ em cái. Ko kể cụ mua nhà xong đập đi xây lại thì ko nói.

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

caisua

Xe lăn
Tham gia giao thông rủi ro cao hơn nhiều, 2B và 4B cụ có tự làm luôn ko ạ?
Có 3-4 tỏi cần chỗ ở cho 4 người, cụ mua đất tự xây trong nội thành thì sẽ được cái nhà như nào ạ? Hay vào giữa xóm liều ở cho răng nó đỡ ghê

minhnga

Xe tải
Nếu có đủ tiền thì mua đất tự xây nhà vẫn thích hơn. Nhưng không đủ tiền thì đành phải chịu ở chung cư thôi.

Trà Lý

Xe tăng
Nếu có đủ tiền thì mua đất tự xây nhà vẫn thích hơn. Nhưng không đủ tiền thì đành phải chịu ở chung cư thôi.
Cụ được cấp bằng từ năm 2015 mà nói chiện "hồn nhiên như cô tiên" nhỉ?

nguoihungkoten

Xe máy
như thế nào là đủ tiền à cụ, nhất là khi xây nhà ko có khái niệm đủ tiền, khi cụ tính toán hết nhưng vẫn có chi phí phát sinh đi kèm ko thể nào cụ tính trên giấy xây nhà 3 tỷ tròn ko lẻ 1 đồng mà lúc cụ xây xong tròn 3 tỷ cả tất cả đều có dung size lên xuống tùy theo mỗi trường hợp và thời điểm

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Các cụ cứ hỏi có nên mua lúc này hay ko? E thấy bn pic ntn rồi. Cơ bản là mục tiêu và mục đích của các cụ là ntn thôi. Giá nó cứ hết chững, đi ngang, giảm nhẹ xong lại tăng. Tính trc, lường đc hết mọi việc khó lắm. Nhiều cụ dự đoán bds nó sập từ cách đây 3-4 năm theo chu kỳ rồi mà nó vẫn rít mạnh mấy năm.covid và bây h nghỉ ngơi. Nhiều cụ chắc cũng vò đầu bứt tai ko hiểu sao ngay cả trong thời kỳ khó khăn nhất 2022-2023 bds nó lại ko sập nhỉ? Sao nó cứ tăng? Sao lại vô lý vậy?
Nên khi quyết định mua bán thì phải theo nhu cầu bản thân và mục tiêu đề ra thôi. Hợp lý, phục vụ cs và gd thì múc. Nhiều khi chỉ cần view trung dài hạn, mua rồi quên cmnd. Đừng quá căn ke hay mang ra so sánh. mệt đầu. :)