[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Haiz nhưng k hiểu sao lúc ng ta mua rồi e lại thấy tiếc
Mua sớm ngày nào yên ổn ngày ấy, nóc nhà thì phải quyết đoán mấy việc này cụ ạ. Mãi chả mua được cái nhà, tiền trong tay mất giá hàng giờ, vợ con thì nheo nhóc đến khổ.

hatinh5760

Xe điện
Chuyện mua nhà, đất, nhiều lúc cũng như là duyên.
Nếu hợp, ngay khi bước vào nhà, xem đâu cũng ưng, dễ tìm giải thích hợp lý, coi những khiếm khuyết là nhỏ, có thể giải quyết đơn giản. Có thôi thúc xuống tiền. Cho dù sai.
Nếu không hợp, sẽ lăn tăn, (có "ai đó") ngăn cản.
Vậy nên:
Khi mua sai: của mua là của được.
Khi không mua sai: như lời cụ chủ!

vutuanlong

Xe tăng
ông anh mua căn ~100m2 mặt đường LVL, trước 30.4 là 4.150t, qua lễ có thông tin làm sổ mg nâng nhẹ thêm 200tr, quyết mua thế coi như nghỉ lễ mất 200tr

Toilatoi242_2

Xe tải
Việc gì cụ cũng vác lên OF hỏi thì mất là đúng, và còn mất nhiều.

Riêng mua nhà hỏi đến cả chục thớt, rác diễn đàn.

Chuẩn đới cụ, cũng như khi kén chọn vợ chồng, ban đầu đặt ra 10 tiêu chí, rồi đc 7-8 tiêu chí rồi vẫn chưa ưng 2-3 cái tiêu chí kia. Rồi thì ế, rồi cuối cùng thì chỉ còn là nam giới hay pnu độc thân và còn thở được cũng đếk lựa đc.

clessking

Xe tăng
Nhưng e khá thích rồi cụ ah.'mỗi tội n chưa có sổ với nghèo tiện ích. Nhưng giờ ng ta mua mất rồi nói gì cũng vậy em lại thấy những khuyết điểm ngày xưa chẳng thành vấn đề nữa. Em tiếc
Em lăn tăn mua cái Thăng Long capital nó chưa ( và sợ sẽ còn rất rất lâu) mới có sổ. Chọn được căn tầng đẹp, hướng mát. Bên này có khá nhiều khuyết điểm nhưng em ít tiền nên không còn lựa chọn tốt hơn. Đang lăn tăn vậy mà ng ta mua mất rồi. Em tiếc sáng giờ. Ngồi buồn không biết làm gì. Tầng em định mua là tầng 20. Rất đẹp và mới nguyên bản.
Giờ nếu chọn đúng hướng đó còn tầng 32 thôi. 32/35 tầng có nên lấy không các cụ? Sợ cao quá không ạ?
Nhiều cụ cũng khuyên cụ rồi. Mua nhà ko thể đòi hỏi 10/10 được. Mà cụ cũng kiểu tham đẽo cày giữa đường cơ, muốn cầu toàn 10/10 nhưng giá phải thấp nhất thị trường. Em nói thật, nếu chẳng may chủ họ ok với giá cụ đề xuất thì có thể cụ lại nghĩ: Thôi bỏ mẹ, trả hớ rồi. Sau đó lại lăn tăn là cứ để xem mấy bữa nữa có rẻ hơn ko.
Cụ ko phải là chưa nghiên cứu kỹ, cụ đã đủ biết ưu nhược của từng phương án nhưng cụ thiếu quyết đoán để chốt.
Em thì thế này: Khi đã mua nhà để ở, sẽ đặt ra các tiêu chí ưu tiên mà đáp ứng được phần nhiều thì sẽ chọn ra 2 phương án tốt nhất để cân nhắc, đàm phán. Được PA nào cũng tốt, vì mình đã chọn được đúng ý rồi. Còn đòi hỏi tuyệt đối thì ko bao giờ có. Những người may mắn tự dưng mua được nhà hợp ý - thực ra là những người tương đối đơn giản, ko quá cầu kỳ trong việc chọn nhà. Và họ xác định được rõ sản phẩm, mức giá thị trường, mức giá m chấp nhận và dám quyết ngay khi có cơ hội.
Cụ muốn mua được ngôi nhà cụ phải chấp nhận ưu nhược của nó, và có phương án xử lý - chấp nhận chứ ko thể đòi hỏi 1 sản phẩm tốt nhất phân khúc với giá rẻ hơn thị trường 😁

Ronadol

Xe hơi
Ok
Nhiều cụ cũng khuyên cụ rồi. Mua nhà ko thể đòi hỏi 10/10 được. Mà cụ cũng kiểu tham đẽo cày giữa đường cơ, muốn cầu toàn 10/10 nhưng giá phải thấp nhất thị trường. Em nói thật, nếu chẳng may chủ họ ok với giá cụ đề xuất thì có thể cụ lại nghĩ: Thôi bỏ mẹ, trả hớ rồi. Sau đó lại lăn tăn là cứ để xem mấy bữa nữa có rẻ hơn ko.
Cụ ko phải là chưa nghiên cứu kỹ, cụ đã đủ biết ưu nhược của từng phương án nhưng cụ thiếu quyết đoán để chốt.
Em thì thế này: Khi đã mua nhà để ở, sẽ đặt ra các tiêu chí ưu tiên mà đáp ứng được phần nhiều thì sẽ chọn ra 2 phương án tốt nhất để cân nhắc, đàm phán. Được PA nào cũng tốt, vì mình đã chọn được đúng ý rồi. Còn đòi hỏi tuyệt đối thì ko bao giờ có. Những người may mắn tự dưng mua được nhà hợp ý - thực ra là những người tương đối đơn giản, ko quá cầu kỳ trong việc chọn nhà. Và họ xác định được rõ sản phẩm, mức giá thị trường, mức giá m chấp nhận và dám quyết ngay khi có cơ hội.
Cụ muốn mua được ngôi nhà cụ phải chấp nhận ưu nhược của nó, và có phương án xử lý - chấp nhận chứ ko thể đòi hỏi 1 sản phẩm tốt nhất phân khúc với giá rẻ hơn thị trường 😁
em cám ơn cụ ạ. Em đọc đi đọc lại bình luận của cụ đấy ạ.

Thanh Quyên

Xe đạp
nếu cụ muốn mua bên mạn Bắc Từ Liêm,cụ có thể xem xét ecohome 2 hoặc 3.e2 thì sổ hầu hết là sẵn sàng gd.còn e3 thì tùy từng căn có sổ nhưng chưa sang tên dc.ở đây cũng khá mát mẻ vì nằm ngay gần sông Hồng.và phù hợp với giá tiền cụ đang có.kể cả về S.

clessking

Xe tăng
Ok

em cám ơn cụ ạ. Em đọc đi đọc lại bình luận của cụ đấy ạ.
Hi. Hụt căn này ko đôi khi lại giúp cụ nhìn nhận rõ các tiêu chí m cần hơn hoặc may mắn lại gặp được căn khác. Giai đoạn này cầm tiền vẫn còn rất nhiều cơ hội. Có điều, e thấy dạo này bắt đầu giao dịch nhiều r, đặc biệt là CC, nếu ko chớp thời cơ thì có thể m sẽ bị mất hàng đẹp cụ ạ.
Chúc cụ mua được căn nhà ưng ý.

alceste

Xe điện
Em lăn tăn mua cái Thăng Long capital nó chưa ( và sợ sẽ còn rất rất lâu) mới có sổ. Chọn được căn tầng đẹp, hướng mát. Bên này có khá nhiều khuyết điểm nhưng em ít tiền nên không còn lựa chọn tốt hơn. Đang lăn tăn vậy mà ng ta mua mất rồi. Em tiếc sáng giờ. Ngồi buồn không biết làm gì. Tầng em định mua là tầng 20. Rất đẹp và mới nguyên bản.
Giờ nếu chọn đúng hướng đó còn tầng 32 thôi. 32/35 tầng có nên lấy không các cụ? Sợ cao quá không ạ?
Thoải mái cụ ơi,nhà em tầng 4x và càng ngày em càng ưng sự lựa chọn của mình.
Hồi em did xem nhà năm 2021, Đi xem cái nhà đầu tiên ông chồng em ưng luôn, nhưng ông ý lại không nói là ông ý ưng, mà chỉ muốn quay lại nói chuyện với chủ nhà, Thế là em mới kéo đi muốn đi xem mấy nhà khác, đến trưa hôm sau thì họ đã bán mất rồi vì cái nhà đấy tốt thật. Thế là ông ý vẫn cứ nhay đến tận bây giờ

Ronadol

Xe hơi
nếu cụ muốn mua bên mạn Bắc Từ Liêm,cụ có thể xem xét ecohome 2 hoặc 3.e2 thì sổ hầu hết là sẵn sàng gd.còn e3 thì tùy từng căn có sổ nhưng chưa sang tên dc.ở đây cũng khá mát mẻ vì nằm ngay gần sông Hồng.và phù hợp với giá tiền cụ đang có.kể cả về S.
E cám ơn cụ ạ. Khu đó hơi xa chỗ vc em làm việc nên chắc em ko lựa chọn dc cụ ah :((

quachuoi

Xe tải
Ecohome 3 căn 70m2 giá total bao nhiêu cụ?

thuoc_lao2015

Xe buýt
Làm việc lớn mà cụ cứ lăn tăn mấy cái tiểu tiết thì ko làm đc, ko quyết đoán thì còn lâu mới mua đc. Cụ gạch đầu dòng ra mấy cái ý chính, đáp ứng dc là ok, vụt luôn. Cái nào chưa đáp ứng dc thì có cách khắc phục ko, ví như chưa sổ thì giảm giá hoặc giữ lại tiền, nào có sổ thì trả nốt. Đợt e mua nhà bên GM, view nghĩa trang nhưng đc hướng mát, cơ mà e thấy cái nghĩa trang nó cũng đẹp, buổi tối view thẳng lên CG khá lung linh nên e chốt cọc luôn rồi mới về nói chuyện với vợ. Vợ e ko đồng ý, e bảo ko đồng ý thì mất 100tr, thế rồi cũng theo về đấy ở, chả ý kiến dề. hehe

Ronadol

Xe hơi
Làm việc lớn mà cụ cứ lăn tăn mấy cái tiểu tiết thì ko làm đc, ko quyết đoán thì còn lâu mới mua đc. Cụ gạch đầu dòng ra mấy cái ý chính, đáp ứng dc là ok, vụt luôn. Cái nào chưa đáp ứng dc thì có cách khắc phục ko, ví như chưa sổ thì giảm giá hoặc giữ lại tiền, nào có sổ thì trả nốt. Đợt e mua nhà bên GM, view nghĩa trang nhưng đc hướng mát, cơ mà e thấy cái nghĩa trang nó cũng đẹp, buổi tối view thẳng lên CG khá lung linh nên e chốt cọc luôn rồi mới về nói chuyện với vợ. Vợ e ko đồng ý, e bảo ko đồng ý thì mất 100tr, thế rồi cũng theo về đấy ở, chả ý kiến dề. hehe
Hehe cụ quyết đoán quá. Vợ cụ cũng dễ phải vợ em giãy đành đạch lên chắc hành em đến chết nếu k ưng ý :))

Ronadol

Xe hơi
Thoải mái cụ ơi,nhà em tầng 4x và càng ngày em càng ưng sự lựa chọn của mình.
Hồi em did xem nhà năm 2021, Đi xem cái nhà đầu tiên ông chồng em ưng luôn, nhưng ông ý lại không nói là ông ý ưng, mà chỉ muốn quay lại nói chuyện với chủ nhà, Thế là em mới kéo đi muốn đi xem mấy nhà khác, đến trưa hôm sau thì họ đã bán mất rồi vì cái nhà đấy tốt thật. Thế là ông ý vẫn cứ nhay đến tận bây giờ
4x dự án nào đó cụ. Hôm qua e lên xem. Công nâhnj tầng cao view thoáng với mát cực kì

clessking

Xe tăng
4x dự án nào đó cụ. Hôm qua e lên xem. Công nâhnj tầng cao view thoáng với mát cực kì
Tầng cao thì có rủi ro là xe thang ko đến được, nhưng 32/35 lại có ưu điểm là chạy lên nóc rất nhanh :D Ngoài ra còn 1 số ưu - nhược điểm ntn:
- Gọi thang thì lâu nhưng thường vào lúc thang trống --> yên tâm có chỗ
- Ko lo bị thằng trên tưới cây, ném tàn thuốc lá vào (ném vào thì đi lên 3 tầng chửi vào mặt nó 1 2 lần là sau đỡ)
- View đẹp hơn
- Nhưng phải xem tòa nhà có đủ thang máy ko nhé. Chứ tầng cao mà thang ít thì chờ tương đối đấy, tầng thấp a lôn xô xông vào chen chúc vẫn đi được.

Cụ đúng là nóc nhà thật rồi 👍

alceste

Xe điện
Tầng cao thì có rủi ro là xe thang ko đến được, nhưng 32/35 lại có ưu điểm là chạy lên nóc rất nhanh :D Ngoài ra còn 1 số ưu - nhược điểm ntn:
- Gọi thang thì lâu nhưng thường vào lúc thang trống --> yên tâm có chỗ
- Ko lo bị thằng trên tưới cây, ném tàn thuốc lá vào (ném vào thì đi lên 3 tầng chửi vào mặt nó 1 2 lần là sau đỡ)
- View đẹp hơn
- Nhưng phải xem tòa nhà có đủ thang máy ko nhé. Chứ tầng cao mà thang ít thì chờ tương đối đấy, tầng thấp a lôn xô xông vào chen chúc vẫn đi được.

Cụ đúng là nóc nhà thật rồi 👍
Em luôn ở trong khoảng 5 tầng trên cùng thì thấy, tầng trên thoáng hơn, ít người trên đầu hơn, view thoáng hơn, kể cả bên cạnh có tòa nhà chắn thì khả năng cao sẽ vẫn nhìn vượt qua được. Giờ đi làm thang bao h cũng lên mình trước rồi mới đi xuống, nên vào chắc chắn có chỗ và ko sợ thang đến mà mình ko vào được vì đã hết chỗ. Khu cũ nhà em là vậy, 25 tầng, 4 thang, 11 hộ/tầng thì đầu h sáng đi xuống, các nhà tầng dưới chờ chắc chắn lâu hơn, còn nếu số lượng thang ít mà số hộ nhiều thì kiểu gì cũng phải chờ lâu. Tầng thấp chen vào thang nó báo quá tải còn ko đi dược, ngậm ngùi phải đi ra cơ.
Xe thang thì nói thật em không sợ, vì đến h cũng chưa có vụ nào chung cư mới xây cháy cả tòa cả, xác suất cũng thấp. Nếu cháy tầng thấp mà chờ nó lan ra tầng cao được cũng lâu lắm,