[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

Tannetto

Xe đạp
E đính chính giúp cụ chút: Vinschool chưa bao giờ chính thức gọi hệ song ngữ, trước đây thì gọi hệ Cam (và đến giờ mọi người vẫn gọi thế), giờ gọi hệ Nâng cao; muốn thi được vào hệ Nâng cao này cũng không dễ dàng gì

E cũng đang suy nghĩ về việc chọn cho con học tiêu chuẩn hay nâng cao. Cơ bản theo Em thấy học mẫu giáo thì cx ko nên quá năng cho con để con có tư duy mở và phát triển dần tiềm năng thì sẽ hợp lý hơn.

phihanhgia

Xe container
Học Vin vẫn phải học thêm như học sinh trường khác à cụ? Vậy triết lý tinh hoa có chỗ hổng cần bịt à?
Trường công thực sự đào tạo quá khủng, thượng vàng hạ cám kể cả con em các khu như Vin xây vượt quy hoạch lại đẩy con em cư dân ra ngoài, công gánh hết, có nơi 60 em 1 lớp là vì vậy, còn bt chỉ trên dưới 40 nhé.
Vậy mà với đk đó, học phí thì 1.2 tr cả tiền ăn, hs trường công cấp 2 hầu như ko có thi sàng lọc đầu vào, có thể vượt mặt Vin ( học phí gấp 7 lần ) vào cấp 3.
Chả học tốt dạy tốt thì là gì?
Trường công đúng là cực kỳ khủng, nó phải gánh từ tinh hoa đến rác thải của toàn XH. Ở đây có thể gặp phụ huynh là những người thông thái, người nổi tiếng, người có giáo dục cao, nhưng cũng đầy những phụ huynh trộm cướp, lưu manh, tráo trở, không nhận thức được đúng sai.
Khủng ở chỗ giáo viên nhận lương tháng 5 triệu mà phải làm việc với 60 học sinh, trong đó có cả những học sinh cá biệt cực hư, đáng lẽ phải học ở các trường giáo dưỡng đặc biệt.
Khủng ở chỗ không có kinh phí để dọn WC, đến mức học sinh phải nhịn về nhà đi cho sạch.

Trường công dạy tốt xét theo tiêu chí dạy "kiểu nhồi nhét" và học tốt xét theo tiêu chí "học vẹt". Trường công học để thi nên chắc chắn thi theo kiểu mà học sinh được luyện thì kết quả sẽ tốt, để ngành còn khoe thành tích. Còn để đánh giá độc lập thì nó không tốt như vậy, nó ở mức TB khá mà thôi.

duongbinh07

Xe điện
Trường công đúng là cực kỳ khủng, nó phải gánh từ tinh hoa đến rác thải của toàn XH. Ở đây có thể gặp phụ huynh là những người thông thái, người nổi tiếng, người có giáo dục cao, nhưng cũng đầy những phụ huynh trộm cướp, lưu manh, tráo trở, không nhận thức được đúng sai.
Khủng ở chỗ giáo viên nhận lương tháng 5 triệu mà phải làm việc với 60 học sinh, trong đó có cả những học sinh cá biệt cực hư, đáng lẽ phải học ở các trường giáo dưỡng đặc biệt.
Khủng ở chỗ không có kinh phí để dọn WC, đến mức học sinh phải nhịn về nhà đi cho sạch.

Trường công dạy tốt xét theo tiêu chí dạy "kiểu nhồi nhét" và học tốt xét theo tiêu chí "học vẹt". Trường công học để thi nên chắc chắn thi theo kiểu mà học sinh được luyện thì kết quả sẽ tốt, để ngành còn khoe thành tích. Còn để đánh giá độc lập thì nó không tốt như vậy, nó ở mức TB khá mà thôi.
Cụ nói buồn cười. Nói về lưu manh tráo trở của phụ huynh làm gì? Cụ xem thằng đứng đầu Vin là loại gì?

QMintech

Xe tăng
Nếu ko đủ xẻng học Vinuniversity or du học thì nên chuyển nhanh sang Công Lập cho sớm, bạn em con lớp 7 Vin được khuyên như vậy.

bảo châu

Xe điện
Môn ngữ văn mà điểm thấp thì em nghĩ viết bài luận bằng tiếng anh nó cũng không khá được.
Chuẩn cụ nhỉ.
Tiếng Việt mẹ đẻ còn chưa xong, sao bài luận TA lại hay hơn được.

hanoien

Xe điện
E cũng đang suy nghĩ về việc chọn cho con học tiêu chuẩn hay nâng cao. Cơ bản theo Em thấy học mẫu giáo thì cx ko nên quá năng cho con để con có tư duy mở và phát triển dần tiềm năng thì sẽ hợp lý hơn.
Nếu thực sụ dư dả về tài chính thì nâng cao là thoải mái nếu con mợ theo được. Còn không thì lên cấp 2 học hệ nâng cao cho hợp lý.

Doanh nghiệp mà làm không chuyên nghiệp thì cạp đất mà ăn
Cụ thử nhập học cho con vào trường tư mà hơi có tiếng một chút sẽ thấy sự khác biệt về cách phục vụ.
Cảm giác phụ huynh cần nhà trường, phụ huynh phải chạy theo nhà trường.

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử nhập học cho con vào trường tư mà hơi có tiếng một chút sẽ thấy sự khác biệt về cách phục vụ.
Cảm giác phụ huynh cần nhà trường, phụ huynh phải chạy theo nhà trường.
Thế à. Thả tiền ra nhặt à

bohong88

Xe tải
Cấp 1, cấp 2 học vô tư cụ nhé. Cấp 3 thì tuỳ cháu thích học đâu thì cho học ở đấy.
Nhưng cụ nên nhớ, học ở đâu cũng phải gia đình đồng hành cùng con. Con yếu ở đâu, gia đình muốn con thế nào phải bồi dưỡng và nâng cao cho con cái đấy.
Chứ đừng tưởng vứt một đống tiền đầu năm là xong và đòi con tinh hoa, rồi cái gì cũng phải giỏi là ko có nhé

tomania

Xe buýt
Mẫu giáo thì cụ cho bé học Hệ chuẩn (bây giờ la Chuẩn tăng cường tiếng Anh) là được rồi

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói buồn cười. Nói về lưu manh tráo trở của phụ huynh làm gì? Cụ xem thằng đứng đầu Vin là loại gì?
dạ, nó là thằng nhiều tiền hơn cụ và ko bao h phải quan tâm bọn kia nói j về nó ạ!

iambeehd

[Tịch thu bằng lái]
có điều kiện thì chọn trưởng tốt nhất cho con thôi cụ

click_5607

Xe hơi
Cấp 1, cấp 2 học vô tư cụ nhé. Cấp 3 thì tuỳ cháu thích học đâu thì cho học ở đấy.
Nhưng cụ nên nhớ, học ở đâu cũng phải gia đình đồng hành cùng con. Con yếu ở đâu, gia đình muốn con thế nào phải bồi dưỡng và nâng cao cho con cái đấy.
Chứ đừng tưởng vứt một đống tiền đầu năm là xong và đòi con tinh hoa, rồi cái gì cũng phải giỏi là ko có nhé
Quá chuẩn cụ ạ. Nhiều cụ ko theo sát con, ko hiểu con học gì, đồng hành cùng con ...có thể họ quá bận, nhưng cg có phụ huynh giao khoán cho nhà trường, học ở trg gì cũng cần rèn luyện, phấn đấ thì mới trưởng thành được. Học là 1 quá trình rèn luyện và phấn đấu ạ

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trẻ em thiệt thòi vì học art tại VN theo kiểu môn thêm nếm, trong khi đây lẽ ra cần đẩy mạnh vì nó dạy cho trẻ em về nhân tính. Những đứa trẻ hiểu các loại hình nghệ thuật, biết chơi nhạc, ca hát, diễn kịch, vẽ tranh, nặn tượng... sẽ bớt hung hãn và thô lỗ
Hoặc hung hãn và thô lỗ một cách nghệ thuật :)

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy bạn em cho con học 2 đứa từ c1. Giờ 1 đứa vào c3, năm trước nó thi điểm khá cao, thiếu 0.5đ vào đc Trần Phú.
Vậy học chắc cũng ổn, môi trường thấy cậu ấy khen hết lời. Em thì ko có xèng nên ko dám ý kiến.

Smile1102

Xe container
Đúng đấy cụ. Tiếng Việt bọn học Vin kém vì các con học tiếng Anh nhiều. Mà thi tiếng Anh đề của Bộ GD thì các con học trường Vin cũng không điểm cao, phải thi đề kiểu IELTS thì các con học Vin mới điểm cao.
Em thấy cụ nhận định cảm tính quá. Nếu đủ trình thi IELTS (tiếng Anh học thuật, đòi hỏi kiến thức rộng, chuẩn mực, Bristish Council chỉ nhận ôn thi khi trên 15 tuổi), thì em không bao giờ yin thi tốt nghiệp điểm kém (trình độ phổ cập, đại trà). Cũng nhân tiện hỏi luôn cụ nào đã từng đọc kỹ sách TA phổ thông và đề thi tốt nghiệp chưa ạ? Bạn em chuyên làm giáo dục, chính là mảng tiếng Anh thì khen sách hay.

edc

Xe lăn
Ưu điểm; đi học sẽ tốn tiền
Nhược điểm; học được nhiều thứ.