[Funland] Có nên di chuyển toàn bộ các trường ĐH, CĐ ra khỏi nội thành Nà Nội?

asset19

Xe buýt
Em ủng hộ chuyển trường ra các tỉnh lân cận để phát triển vệ tinh.
Nên chuyển theo cụm 3 trường, và các trường này có liên quan đến nhau.
VD:
1.Kiến trúc, xây dựng, ngân hàng.
2.Bách khoa, kinh tế, giao thông
3. Y dược
4.Ngân hàng, mỏ, thương mại
6.Đại học KHTN
7.Đại học KHXHNV

2 trường nam + 1 trường nữ, cho các cháu đỡ cô đơn.
Cụm 3 trường sẽ thúc đẩy phát triển vùng.
Không chuyển vùng ven mà chuyển hẳn sang các tỉnh như Hưng Yên, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc, Hòa Bình, đặt giáp ranh HN.
PS: các cụ cứ nghĩ sinh viên, giáo viên ko chịu đi. Ai ko đi thì thôi học. Giáo viên ko đi thì nghỉ dạy.
FPT trước chuyển lên Hòa Lạc cũng nhiều người phản đối, 40% nghỉ việc nhưng đâu vẫn vào đấy.

Chỉnh sửa cuối:

asset19

Xe buýt
Em nghĩ chỉ cần chuyển các trường công lập là giải quyết đc vấn đề.
Còn các trường dân lập thì cho cạnh nhau tự do. Trường nào sống thì sống, trường nào chết thì giải thể.
Bản thân các trường dân lập toàn thuê cơ sở, lớp học. Chứ ko có trụ sở.

IP man

Xe lăn
Chuyển, rồi sao hả cụ? Như tình hình bây giờ, nhiều khả năng các anh ý lại nhét vào đấy 10-15-20 toà chung cư nhá. Sinh viên thì đi xe buýt xe máy chứ cư dân chung cư là nhiều ô tô. Cụ còn hồ hởi đòi chuyển không?
Nó gọi là nền kinh tế “điền vào chỗ trống” ;))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

asset19

Xe buýt
Vậy những em cần đi làm thêm, cần đi học thêm tiếng Anh hay đơn giản là tập gym thì phải làm thế nào ạ? Hay lại chạy xe máy, đi xe buyt vào nội thành ạ.
Em không phản đối chuyển trường ĐH nhưng trước hết hãy xây dựng đo thị vệ tinh ở đó rồi chuyển trường ra là ổn ạ.
Chuyển cụm 3 trường thì tự khắc nó thành đô thị vệ tinh cụ ạ.
Cung sẽ có cầu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tập trung tất 1 khu ở Hòa Lạc ấy là xong. Dài rộng cỡ 20km là thừa rồi :D

vatech

Xe hơi
Trường tôi tuyển sinh được là do ở trong nội thành, cuộc sống vui vẻ, dễ kiếm việc, nhiều thứ để khám phá. Nếu chuyển ra ngoài chắc chỉ tuyển được một hai trăm học sinh.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không nên. Tự dưng giảng viên lại phải đi xa.

asset19

Xe buýt
Nếu chỉ nói chuyện chuyển cái trường đi thì cụ phải xem cụ tỉ nó là kinh phí gì, bao nhiêu, đủ làm được những gì...

Bên cạnh việc đặt cái trường xuống chỗ mới là cơ sở hạ tầng ra sao. Tỉ dụ đùng một cái có khoảng chục nghìn sinh viên về đấy theo thì có đủ chỗ cho sinh viên trọ, sinh hoạt không, đủ đường xá, cơ sở hạ tầng phục vụ sinh viên đi lại, sinh hoạt không... Đi xa hơn nữa thì tác động tới xã hội, môi trường sẽ thế nào khi các vùng ngoại thành, nông thôn bị đô thị hóa quá nhanh để phục vụ sinh viên, tỉ dụ như ai sẽ đi gom rác đổ đi đâu...

Xong rồi đến chuyện bao nhiêu sinh viên sẽ tiếp tục theo học, bao nhiêu sẽ bỏ học, năm sau bao nhiêu sinh viên sẽ thi vào, chất lượng ở mức nào. Đang giữa thủ đô mà chuyển về quê, nhiều học sinh thà theo học trường trung cấp ở tỉnh còn hơn là vào học một cái trường cũng ở quê. Một số sinh viên đang học cũng sẽ bỏ không học nữa nếu chuyển trường.

Xong rồi tới chuyện giáo viên. Hàng loạt giáo viên sẽ bỏ dậy khi trường chuyển đi xa, và do đó sẽ mất một lượng lớn các giáo viên, các thạc sĩ tiến sĩ. Hay đơn giản nhất là giáo viên môn kinh tế chính trị chẳng hạn, môn học sinh viên không muốn học, không dạy thêm hay cày dự án hợp đồng được. Thày KTCT dạy em ngày trước đi dạy về là ra trông xe ngoài công viên. Trường mà chuyển về tỉnh hay ngoại thành thì thày thà bỏ dạy để đi trông xe, chứ lương đi dạy không đủ.

Còn nói là chuyển để giảm áp lực giao thông thì em nghĩ ở trên đã bàn chán rồi. I..ả chảy không nên đổ tại mứt.
Sinh viên bỏ học không muốn chuyển trường thì nên cho nghỉ luôn cụ ạ.
Về quê học trung cấp, phân luồng làm công nhân. Khỏi lo vấn nạn cử nhân chạy Grab.
Còn thầy giáo của cụ tranh thủ trông xe thì cũng nên cho nghỉ luôn để chuyên tâm vào trông xe.
Xã hội luôn có đào thải, cụ yên tâm ko lo ai phản đối đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hoanibst

Xe tải
Cứ chuyển thôi, mấy triệu sinh viên đó đi thì cả một một chuỗi dây chuyền phục vụ nó cũng đi theo, dân nó ko đổ về hà nội sống nữa tự khắc áp lực dân số sẽ giảm. Các nước nó làm lâu rồi nên mình cũng nên làm theo thôi

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Trường ĐH nào cũng có đất ở TP vệ tinh rồi nhưng không ai muốn đi, đến tư tưởng của các vị Được gọi là giảng viên còn không muốn đi. Chán chả buồn nói

moly

Xe điện
Em có vẻ ngược với các cụ ở đây, em thích hà nội nơi trung tâm văn hóa giáo dục, nơi có các trường đại học lớn với các khuôn viên và thư viện. Các dịch vụ ăn theo sẽ là một phần kinh doanh của người hà nội như kiểu trhanhf phố du lịch thì sẽ phát triển dịch vụ đi kèm như nhà hàng , khách sạn,,,. các chau sinh viên sẽ năng động hơn có thể vừa học vừa làm, Nhà mình qui hoặch tốt về phương tiện công cộng và giờ giấc điều chỉnh sẽ giảm được tắc đường,

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thiến xót nên nghĩ tủn mủn quá, đẩy luôn về các tỉnh/tp vệ tinh cho nhanh

Tối qua và hôm nay em đi làm thấy bắt đầu nhiều sinh viên, học sinh. Dịch bệnh mà đường phố đông như nêm cối, 6km mà mất gần 1h.
Nguyên nhân thì có nhiều, song có lẽ chủ yếu là học sinh sinh viên quá đông, tập trung nội thành.
Vì sao Nhà nước không quyết liệt chuyển 100% các trường ĐH ra khỏi nội thành nhỉ, theo các cụ nó nên không và tại sao ạ?

asset19

Xe buýt
Trường tôi tuyển sinh được là do ở trong nội thành, cuộc sống vui vẻ, dễ kiếm việc, nhiều thứ để khám phá. Nếu chuyển ra ngoài chắc chỉ tuyển được một hai trăm học sinh.
Vâng, xã hội có quy luật đào thải.
Như vậy các trường mới có áp lực để cải tiến, nâng cao chất lượng, uy tín để hút học sinh.
Trường nào kém hiệu quả thì giải thể, chấp nhận thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ac080

Xe tăng
EM nhớ Cụ nội nhà em cũng có lần nói với Bố em là Nhà nước đang có kế hoạch đưa các trường ĐH ra khỏi khu vực nội thành Hà Nội.

Dan du an

Xe ba gác
Chuyển xong thì đất đấy lại thành trung cư thì vẫn thế thôi.....

phamhungbs

Xe điện
Sau này già cháu, chắt em có hỏi em cũng sẽ trả lơi ngày xưa cách đây mấy chục năm Nhà nước có chủ trương di chuyển các trường đại học, cao đẳng ra ngoại thành rồi.

Logen

Xe hơi
Các trường đại học đang quốc tế hoá, vươn tầm thế giới. Các cụ of nhà ta trong tắc đường lại nông thôn hoá đại học. Harvard và MIT mà chuyển về mấy vùng hẻo lánh thì cũng không còn danh tiếng nữa. Sinh viên dành 4, 5 năm tuổi trẻ tại đại học không chỉ để học thôi mà còn tận hưởng cuộc sống nữa.

Tiger Hunter

Xe container
Di chuyển xog lại mọc lên mấy tòa cc thì thà để mịa thế cho xog :D

Patriots

Xe lăn
Nên cụ ạ, quỹ đất đó để xây chung cư, cháu chỉ đạo thế rồi