[Funland] Có nên đầu tư căn hộ Studio xong cho thuê?

tuan2681

Xe điện
Đúng rồi cụ. Loanh quanh tầm 3 tỏi. Cho thuê tầm 12-14.
Năm trước em thuê cho ông bạn người Hàn là 12 củ. H chắc hơn xíu.
Thấy ngon nên xem giá ntn mà nhìn cái giá hốt luôn cụ ạ
3 tỷ thu về 1 năm 140tr là cũng dc 4,5%, mức trung bình mà

114hangbong

Xe cút kít
Đập đi thì chắc là ko. Nhưng có thể bên CĐT hoặc bên có chức năng họ thu lại quyền sử dụng. Và mang qua bán lại chẳng hạn - như kiểu bán căn hộ mới.
Mà về lý thuyết, số năm sử dụng căn hộ giảm đi thì giá nó phải giảm theo chứ nhỉ. Đằng này lại tăng lên.
Sau 50 năm thì ko còn liên quan đến CĐT nữa cụ ạ. Lúc đó phó mặc cho chính quyền thôi.

bogiaxahoiden

Xe máy
các bác cho thuê có thể ngắm thị trường Bắc Ninh. Tỷ suất cho thuê căn studio, 1.5n, 2n luôn loanh quanh 7% trở lên

bogiaxahoiden

Xe máy
Cụ ib em t.tin cụ thể để đầu tư
E cũng chỉ tìm hiểu thôi chứ không phải mô giới gì đâu. BN có mấy dự án cc thương mại thôi. Năm ngoái thì căn 1,5n giá loanh quanh tầm 1.6 1.7t mà cho thuê đc 12 13tr full đồ. Năm nay mấy căn đó lên giá tầm 2.3 2.4t. Mà đặc điểm ở đây là toàn cho chuyên gia nc ngoài thuê. Họ thường trả 6 tháng đến 1 năm tiền nhà luôn. Các bác có thể search dự án: Park View, Lotus, Phonix, Vinhome. Giá tăng không kém HN mà cho thuê lại giá cao hơn

114hangbong

Xe cút kít
E cũng chỉ tìm hiểu thôi chứ không phải mô giới gì đâu. BN có mấy dự án cc thương mại thôi. Năm ngoái thì căn 1,5n giá loanh quanh tầm 1.6 1.7t mà cho thuê đc 12 13tr full đồ. Năm nay mấy căn đó lên giá tầm 2.3 2.4t. Mà đặc điểm ở đây là toàn cho chuyên gia nc ngoài thuê. Họ thường trả 6 tháng đến 1 năm tiền nhà luôn. Các bác có thể search dự án: Park View, Lotus, Phonix, Vinhome. Giá tăng không kém HN mà cho thuê lại giá cao hơn
Năm Covid em có hỏi 1 căn Foenix giá có 1 tỏi mà cho thuê 10tr/ tháng còn tranh nhau thuê không có căn trống ý. Tiếc là em ko mua. Bác có kinh nghiệm mua nhà ở xã hội bên đó ko ạ ?

bogiaxahoiden

Xe máy
Năm Covid em có hỏi 1 căn Foenix giá có 1 tỏi mà cho thuê 10tr/ tháng còn tranh nhau thuê không có căn trống ý. Tiếc là em ko mua. Bác có kinh nghiệm mua nhà ở xã hội bên đó ko ạ ?
Khu BN này noxh mua sẽ công chứng treo, đợi 5 năm mới sang tên được. Giá cho thuê sẽ không được cao như cc thương mãi nhưng tỉ lệ trên vốn cũng loanh quanh 7%. Được cái giá rẻ hơn hẳn. Rất nhiều bác ở HN về đâu tư, năm ngoái cho thuê lãi phải gần 10% 1 năm, năm nay do giá vốn cao hơn nên còn loanh quanh 7%. BN hiện nguồn cung cc thương mại là hầu như không có trong 1 2 năm tới, mà thu hút vốn FDI đang đứng đầu cả nước. Nói thêm là các chuyên gia bên khu cn ở Việt Yên BG cũng sang BN thuê nhà, vì thành phố BG khá xa

114hangbong

Xe cút kít
Khu BN này noxh mua sẽ công chứng treo, đợi 5 năm mới sang tên được. Giá cho thuê sẽ không được cao như cc thương mãi nhưng tỉ lệ trên vốn cũng loanh quanh 7%. Được cái giá rẻ hơn hẳn. Rất nhiều bác ở HN về đâu tư, năm ngoái cho thuê lãi phải gần 10% 1 năm, năm nay do giá vốn cao hơn nên còn loanh quanh 7%. BN hiện nguồn cung cc thương mại là hầu như không có trong 1 2 năm tới, mà thu hút vốn FDI đang đứng đầu cả nước. Nói thêm là các chuyên gia bên khu cn ở Việt Yên BG cũng sang BN thuê nhà, vì thành phố BG khá xa
Lý do năm đó cầm tiền xuống cọc mà em lại ko mua chỉ vì nhìn nhà cửa mấy căn thương mại bên đó cũng rất xập xệ cụ ạ. Bản thân em nhìn xấu từ sảnh, thang, hành lang, phòng, nội thất ra đến ban công thất thất vọng. Em mua cái gì cũng muốn nắm giữ lâu dài chứ ko phải lướt sóng nên thấy trước mắt thì lợi nhuận cao nhưng về lâu dài không ổn trừ căn hộ của Vin bên đó thì giá lại cao quá rồi. Nhưng NOXH thì chấp nhận được vì giá rê mỗi tội công chứng treo thì có an toàn ko ạ ?

bogiaxahoiden

Xe máy
Lý do năm đó cầm tiền xuống cọc mà em lại ko mua chỉ vì nhìn nhà cửa mấy căn thương mại bên đó cũng rất xập xệ cụ ạ. Bản thân em nhìn xấu từ sảnh, thang, hành lang, phòng, nội thất ra đến ban công thất thất vọng. Em mua cái gì cũng muốn nắm giữ lâu dài chứ ko phải lướt sóng nên thấy trước mắt thì lợi nhuận cao nhưng về lâu dài không ổn trừ căn hộ của Vin bên đó thì giá lại cao quá rồi. Nhưng NOXH thì chấp nhận được vì giá rê mỗi tội công chứng treo thì có an toàn ko ạ ?
Dân HN thấy lạ chứ dân BN họ lại quen vậy, nhất là đội chuyên lướt đất, có khi qua cả chục lượt bán rồi mới vào tên chính thức trong hợp đồng mua bán với chủ ban đầu. Chất lượng xây dựng, vận hành có thể kém ở HN thật nhưng được cái là nó cung ít

quangvinh001

Xe tải
đợt này giá cho thuê thế nào rồi các cụ?

muntrungca

Đi bộ
loanh quanh Đống Đa, Tây Hồ, Cầu Giấy có căn studio nho nhỏ xinh xinh ở khu có bể bơi ko ạ

civic7117

Xe tải
Chào các cụ, em xin phép lập topic này hi vọng được các cụ chia sẻ kinh nghiệm, chắc cũng nhiều người có dự định như em. Hiện em đang có 1 ít vốn, em không phải dân đầu tư đất nên muốn lựa chọn p/a an toàn. E đưa ra p/a cũng như vấn đề gặp phải của từng p/a để các cụ có kinh nghiệm vào tư vấn.

P.a 1: Dự định mua 3 căn hộ Studio tại Vin Tây Mỗ rồi cho thuê, hiện tại đang thấy giá cho thuê căn Studio full đồ khoảng 7tr, 3 căn cũng được khoảng 21tr/1 tháng. Sau 5 thì chắc giá căn hộ nó cũng tăng nữa nên PA này em đang thấy khá ổn, chỉ lo cái là không biết cho thuê có nhiều khách, và đều hay không thôi, vì e thấy ở khu này đang xây dựng nhiều nên mặt hàng cho ra thị trường khá lớn.

P.a 2: Cũng là mua 1 căn hộ Studio nhưng ở khu Vin Central Park Sài gòn (khu landmark 81). Nhưng khu nào gần như không thấy ai sang tay căn studio. nên p/a này khákhó thực hiện

Em thích dòng tiền về theo tháng và giữ giá trị theo thời gian, liệu còn p/a nào mua cho thuê trong tầm tài chính 4-5 tỷ? Cảm ơn các cụ.
cá nhân em tính cứ dòng tiền cho thuê/năm > 7 % là đầu tư .

quangvinh001

Xe tải
Căn gleximco giáp bát 2pn 60m2 căn 50 năm giờ tầm bao nhiêu cụ, năm trước múc kịp thì đón đầu đợt tăng giá cho thuê.
giờ giá tầm 2,8 tỷ cụ ạ. cho thuê full đồ tháng 11,5 12 triệu

ngocquybk

Xe điện
cá nhân em tính cứ dòng tiền cho thuê/năm > 7 % là đầu tư .
Lợi xuất cho thuê >7% là quá ổn rồi ạ, chưa nói đến việc tăng giá trị bds hàng năm như vậy ăn cả 2 thứ quá ngon. Nhưng nếu nhà nước thay đổi chính xách đánh thuế đầu cơ thì em nghĩ k ngon lắm :((