[Thảo luận] Có nên cho người thân mượn xe ?

min18vn

Xe điện
Không hẳn việc mình coi cái xe là phương tài sản quý mà không cho mượn đâu cụ ạ.Nó có nhiều điều tế nhị xung quanh việc này.
Em ví dụ 1 cái nhé: Bác cho người thân mượn xe chẳng may phang Die người ta, lúc đó bác thấy vấn đề nó sẽ khác ngay ạ.
ko cho mươn đôi khi chả còn người thân đâu bác à, thế bác ko cho mượn ông ý đi xe thuê cũng phang die người ta thì bác tránh đc rủi ro nhưng người ta chịu rắc rối hơn gấp nhiều lần thì bác có ngủ ngon đc ko

Cái sự cho mượn hay không cho mượn nó cũng khó lắm các cụ ợ

Khi chưa có vợ hai em cũng thỉnh thoảng đi mượn nhưng chủ yếu em đi thuê xe tự lái là chính, chỉ khi nhỡ mới mượn thôi. Khi mượn mình luôn đúng hẹn trả, khi trả thì xe sạch, xăng đổ nhiều hơn mà chẳng may có sự cố gì mình xin lỗi và chỉnh sửa chu đáo, có khi xe chưa xử lý xong mình thuê xe để người cho mình mượn có cái sử dụng đỡ nhỡ việc.

Nay có vợ hai rồi lại được nhiều người mượn. Nói thật bạn bè người thân không cho mượn cũng dở lắm, lại nghĩ đến việc mình đi mượn trước kia nên không thể không cho.
Nhưng cũng tùy tính người thật, có người mượn xong thì chu đáo lắm, nhưng cũng có người mượn xong thì xe bẩn, xăng hết lại càu nhàu trách sao xe ông không có cái này, xe ông không lắp cái kia, xe ông sao không làm cái nọ... Chán mớ đời :102:
Xe em cũng dính 2 phát: 1 ông mượn quệt vào cây 1 phát vào lõm cửa, ông thì đi bị nóng máy thổi bay zoăng (may mà về gần nhà mới bị) cả 2 lần em đều bỏ tiền ra sửa vì bạn nói câu: ông sửa đi bao nhiêu tiền tôi trả. Haha, mình đã mất công mang xe đi sửa thì còn lấy tiền của mấy ông bạn nợ đời ấy làm gì cho mang tiếng. Nhưng lần sau mượn nữa thì :77::77::77:

summer

Xe tăng
Cho mượn cái xe cũng là giúp người ta lúc không có
Người khác lại giúp mình cái mình cần
Nó hay thế đấy
Chẳng cái gì tự nhiên sinh ra cả
Nhà kụ chủ thớt hay cho mượn thế là thoáng quá rồi
Rủi ro tí nhưng lúc khác lại có người giúp lại chả bằng luôn cái xe ý chứ
(l)(l)(l)

training

Xe tăng
Cái sự cho mượn hay không cho mượn nó cũng khó lắm các cụ ợ
Xe em cũng dính 2 phát: 1 ông mượn quệt vào cây 1 phát vào lõm cửa, ông thì đi bị nóng máy thổi bay zoăng (may mà về gần nhà mới bị) cả 2 lần em đều bỏ tiền ra sửa vì bạn nói câu: ông sửa đi bao nhiêu tiền tôi trả. Haha, mình đã mất công mang xe đi sửa thì còn lấy tiền của mấy ông bạn nợ đời ấy làm gì cho mang tiếng. Nhưng lần sau mượn nữa thì :77::77::77:
Em hồi mới tập lái, hay mượn xe của ông bạn thân đi. Tay còn non nên va quệt nhiều. Mình cũng biết điều, hỏng cái gì vác đi sửa luôn cái đấy. Có hôm vác xe về giả nó muộn, nó mắng mình nhưng đến khi biết mình mang đi sửa nó lại mắng tiếp: "Sao mày cầu kì thế ko để tao sửa?" Nhưng e biết nó cũng mắng yêu mình thôi. Như thế lần sau mượn nó mới khỏi lăn tăn, mà mình mượn cũng thoải mái hơn(b)(b)(b)

Okane

Xe container
May wa, nhà e có mỗi thằng e rể biết chạy, mà nó chạy cũng cỡ hơn chục năm nay, tổ lái cũng ác, nên giao xe cho nó k có lăn tăn tẹo giề.

trankhanh

Xe máy
em thấy nhiều bác có vẻ hơi dễ dàng cho mượn nhỉ. Tui là công chức, tiền 2 triêu/tháng, chủ yếu vợ nuôi, mua xe cũng do vợ kiếm, xăng vợ đổ nay cho mượn xe cũng thấy áy náy

Hơn nữa, cái xe là tài sản lớn, cả 600 triệu chứ có ít đâu, thế mà tôi có anh bạn mượn 3 ngày/tuần, đi nhiều hơn cả tôi thì dù mượn xong có rửa sạch, đổ đầy xăng, không xước sát gì cũng thấy bực mình.

Xe nó cũng như người, mình chăm cho nó, một mình mình giữ gìn thì bền, vào tay người khác cứ tẹt ga tẹt số thì chẳng mấy mà chỉ còn cái xác xe. Đã đành cho mượn là việc chẳng đặng đừng nhưng cũng xin chia sẻ với các cụ là mượn cũng nên có chừng mực, xe cho thuê đầy ra đấy nếu cần thì đi thuê, sao cứ phải nhờ vả làm gì? va quẹt, xước sát thì khó ăn khó nói

Tôi có thằng bạn cứ bảo tôi mượn xe, nhưng khi mượn tôi cũng chọn xe xấu nhất, rẻ nhất để mượn. Nhiều ông bạn tôi, nhất là mấy ông công chức mình vừa mua được xe mới, đi chưa được tháng đã đòi mượn, nay đi ăn ở Gia Lâm, mai sinh nhật ở Thái Nguyên, ngày kia lại ăn cưới ở ngay HN mà cũng mượn thì khó nghĩ quá.

Xe là tài sản lớn, chỉ sau cái nhà thôi, theo tôi không nên mượn và cho mượn xe trừ trường hợp khản cấp. :6:

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Cho mượn cũng ngại, mà đi mượn cũng phải ngại ! Cho lên riêng iem, iem hạn chế mượn xe đến gần tối đa, xe iem hỏng thì iem đi thuê ! iem có ông anh còn nghĩ ra cách mua 1 con tầm 70-80triệu để đấy, hoặc ai thuê thì cho thuê, bạn bè mượn thì đấy, mày lấy xe đó mà đi ( chả lẽ đi mượn còn đòi xe đẹp :101::101: )

hoangyenF430

Xe tăng
Cho mượn cũng ngại, mà đi mượn cũng phải ngại ! Cho lên riêng iem, iem hạn chế mượn xe đến gần tối đa, xe iem hỏng thì iem đi thuê ! iem có ông anh còn nghĩ ra cách mua 1 con tầm 70-80triệu để đấy, hoặc ai thuê thì cho thuê, bạn bè mượn thì đấy, mày lấy xe đó mà đi ( chả lẽ đi mượn còn đòi xe đẹp :101::101: )
em mà có tiền mua xe em cũng làm giống bạn bác (b)

doremonmattich

Xe tăng
vợ em còn chẳng được lái huống chi là người thân, họ hàng. Nhưng mà bạn bè giờ bay nhiều rồi thì cho mượn vô tư và tóm lại là chỉ cho những ai có xe mượn thôi.

minhnguyen3107

Xe tăng
Có việc thì thuê xe, mượn cũng có nghĩa là xin tiền chủ xe chứ sao. Bất đắc dĩ thì mới phải mượn chứ. Mượn 1 lần có thể được, từ lần thứ 2 chắc chắn là thằng lợi dụng, ko biết nể....

8181

Xe tải
Em thì cứ cho mượn lần nào là y như rằng có chuyện... Nhưng mà ae bạn bè đã mở mồm mượn là ngại từ chối... Nhưng nhiều ông mượn cũng ko biết điều, ko đổ xăng, xe đi về bẩn như hủi ko dọn rửa, đi xe hạ kính (chắc có người say xe) bụi vào đầy nội thất xong để ngoài trời ko thèm quay kính lên, trời mưa ướt hết cả, cháy côn 2 lần, căn đường ko chuẩn vỡ gương 3 lần... Đến dại mặt với mấy ông bảo hiểm.
Em rất muốn tìm cách từ chối mà ko mất bạn, mất họ hàng, có cái thì bảo hiểm nó làm, có cái bỏ tiền túi, rồi rất mất thời gian, rồi ko có xe mà đi. Căng thẳng lắm. Em là có một nguyên tắc, cái gì mà hao mòn là em ko có mượn ai cả.

mr_limo

Xe buýt
Em thì cứ cho mượn lần nào là y như rằng có chuyện... Nhưng mà ae bạn bè đã mở mồm mượn là ngại từ chối... Nhưng nhiều ông mượn cũng ko biết điều, ko đổ xăng, xe đi về bẩn như hủi ko dọn rửa, đi xe hạ kính (chắc có người say xe) bụi vào đầy nội thất xong để ngoài trời ko thèm quay kính lên, trời mưa ướt hết cả, cháy côn 2 lần, căn đường ko chuẩn vỡ gương 3 lần... Đến dại mặt với mấy ông bảo hiểm.
Em rất muốn tìm cách từ chối mà ko mất bạn, mất họ hàng, có cái thì bảo hiểm nó làm, có cái bỏ tiền túi, rồi rất mất thời gian, rồi ko có xe mà đi. Căng thẳng lắm. Em là có một nguyên tắc, cái gì mà hao mòn là em ko có mượn ai cả.
Đúng là em ạ vợ cụ luân:77:. Thế cụ đã đi cúng sao cho vợ hai cụ chưa? :21:

8181

Xe tải

chungvit

Xe hơi
Em chạy một con 7 chỗ cũng được 1 năm rồi. Hôm rồi đi ăn giỗ ông nội của vợ, bố vợ bảo là "mai bố trí xe lên Thanh Tước tảo mộ", thế là vâng một phát rõ to. Tối về nhà, bố vợ bảo là trót rủ nhiều người đi quá rồi, phải 2 xe mới đủ. Em lóc cóc gọi cho ông bạn. (Thằng bạn này em chơi lâu rồi, rất tốt, thế nên mới nghĩ đến nó khi cần), nó từ chối mới nhục. Em cảm thấy nhục thật sự luôn. May đó là lần duy nhất em đi mượn xe cho tới giờ :mad:

Đúng là đi mượn xe và cho mượn xe cũng tùy người. Xe em thì bạn nào mượn cũng ok. Nhiều khi còn nhiệt tình hơi quá vì có thể có việc nhưng hoãn lại để ưu tiên người mượn. Cứ giả định người ta cần mới nhờ mình thì sẽ thấy nhẹ nhàng biết bao (b)

Vua sa mạc

Xe tải
Hic, chán quá... Em lại đen rồi! Chả là các bác vốn đã biết nhà em có 2 bà vợ (không tính vợ cả), mà lại cực cực ít sử dụng (picanto mua tháng 2/2008 giờ mới đi 4.800Km, Civic mua thàng 10/2007 giờ mới đi 8000km...) vì nhà em không có nhu cầu đi nhiều.

Tính em cũng chẳng hẹp hòi gì, thường thì họ hàng mấy ông anh mượn xe đi chơi cuối tuần em cũng cho mượn, chỉ dặn là đi cẩn thận không va quệt và công an phạt lại phiền ra, cũng có mấy lần xe xước xát nhưng không đáng kể nên không vấn đề.
Cuối tuần trước có ông anh (chồng của con nuôi u em) mượn xe đi lên Thái Nguyên, Yên Bái thăm họ hàng, em cũng ok luôn... thường thì cuối tuần mượn thì thứ 2 sẽ trả, thế mà lần này đến tận thứ 6 chưa thấy gì, đoán có chuyện chẳng lành em mới a lô cho ông ý thì không thấy bắt máy, mãi trưa nay mới bắt máy thì mới ngọt nhạt bảo với em là "anh đi không cẩn thận nên quệt cổng bẹp 1 bên cửa giờ đang nằm gara trên Thái Nguyên"... hic.

Em về kể mới gấu, bị kêu từ tối đến giờ bực hết cả mìn!
Chán quá, đàng nào xe cũng thế rồi, nhưng kiểu này chắc lần sau em không dám cho mượn nữa quá... không có chuyện lại mất anh mất em :'(:'(:'(
Thớt này pót lâu rồi. Giải tán thôi!

tptitoe

Xe tăng
Nhà cháu có ông bạn học với nhau từ thời ĐH. Hắn có xe Civic 1.8 mới cáu cạnh, mình có Vitara còi. Hôm Thanh minh vừa rồi hắn hỏi mượn xe mình đi Bất Bạt thăm mộ cho dã chiến. Mình OK luôn và nói: Đưa xe mi đây. Hắn lại nói: Hôm nay mày làm ở CTy đi đâu mà cần xe? Rồi nói: Thôi tao đi xe tao cũng được....:77::77::77:
Xe của hắn mới chạy chưa được 2000 km mà. Thế đấy các cụ ạ! Đời mà.

LX570

Xe hơi
Kụ chủ thớt ràu quá nhỉ. Tậu làm j mà hai vợ thế.
1. Kụ có 2 xe giành hẳn một xe cho người nhà mượn đi. Người nhà mình chứ ai
2. Kụ làm em nhớ lại tầm những năm 90, nhà ai có Dream II thì oai nắm, ai mượn cũng không cho. Bây h ai mà mượn Dream thì trên OF chắc có nhiều kụ cho mượn cả năm.
3. Theo em tùy mục đích mượn xe và trình độ lái xe mà cho mượn. Chứ kụ cũng không giữ cả 2 xe mà đi một minh mãi được.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Theo tớ thì nếu đã tin cho mượn thì khỏi ý kiến. Còn nếu đã k tin thì khỏi cho mượn luôn phương châm mất lòng trước còn hơn.