[Thảo luận] Có nên cho người thân mượn xe ?

desert_sand

Xe máy
Cuối cùng, sau khi tổng kết các ý kiến anh em OF, em đi đến tổng kết cuối cùng: cho mượn xe nhưng cho mượn luôn tài xế (nếu đi chơi với bồ nhí thì em đi cùng ngồi ngoài giữ xe cho chắc.... ) hehe

Golden_way

Xe buýt
Vụ này quả là khó xử các bác nhể

4x4

Xe tăng
Có cái lạ là người Bắc mình hay thích mượn xe hơn người trong Nam và khi mượn xong thì cũng ko có thói quen rửa xe và bơm xăng lại cho chủ xe - em mượn xe ai, kể cả xe cty dù chỉ trong 1h-2h cho công việc giao dịch thật quan trọng (khi xe mình đã bị mượn) thì cũng cố gắng giữ gìn ở mức cao nhất và hoàn trả với tình trạng tốt nhất nhất có thể.

Trong khi đó em rất kinh mấy trường hợp gặp phải đôi ba ông bạn hoặc quan chức đểu đi mượn xe đi tỉnh mà uống rượu say (thường xuyên), hay thấy trên xe có đĩa nhạc hay, nhạc quý hoặc đồ chơi đẹp lấy mẹ nó mất mà mình kô kêu đc :'(, lấy xe mình rồi cho mượn lại gặp thằng đểu hay đổi đồ, cầm cố thì... :77:

Nói thật em ko bao giờ muốn cho mượn xe, cái xe là phương tiện thật nhưng là phương tiện đi làm ăn, bên cạnh đó nó có giá trị rất cao đối với nhiều người và bản thân em nên khi bị va quẹt nặng hoặc có chuyện mình ko biết phải nói thế nào vì dù có BH thì cái xe cũng ko còn được giá trị như ban đầu hoặc nếu nặng thì cũng bị giữ mất xe hay ko còn đảm bảo các tính năng an toàn nữa... :102::redface::mad:

Vì vậy, nhiều khi bất khả kháng em sẽ cho mượn cả lái xe (khổ thân chú ấy vì thường khi bị mượn là đi rất xa)!

Tài Lộc

Xe máy
Có cái lạ là người Bắc mình hay thích mượn xe hơn người trong Nam và khi mượn xong thì cũng ko có thói quen rửa xe và bơm xăng lại cho chủ xe - em mượn xe ai, kể cả xe cty dù chỉ trong 1h-2h cho công việc giao dịch thật quan trọng (khi xe mình đã bị mượn) thì cũng cố gắng giữ gìn ở mức cao nhất và hoàn trả với tình trạng tốt nhất nhất có thể.

Trong khi đó em rất kinh mấy trường hợp gặp phải đôi ba ông bạn hoặc quan chức đểu đi mượn xe đi tỉnh mà uống rượu say (thường xuyên), hay thấy trên xe có đĩa nhạc hay, nhạc quý hoặc đồ chơi đẹp lấy mẹ nó mất mà mình kô kêu đc :'(, lấy xe mình rồi cho mượn lại gặp thằng đểu hay đổi đồ, cầm cố thì... :77:

Nói thật em ko bao giờ muốn cho mượn xe, cái xe là phương tiện thật nhưng là phương tiện đi làm ăn, bên cạnh đó nó có giá trị rất cao đối với nhiều người và bản thân em nên khi bị va quẹt nặng hoặc có chuyện mình ko biết phải nói thế nào vì dù có BH thì cái xe cũng ko còn được giá trị như ban đầu hoặc nếu nặng thì cũng bị giữ mất xe hay ko còn đảm bảo các tính năng an toàn nữa... :102::redface::mad:

Vì vậy, nhiều khi bất khả kháng em sẽ cho mượn cả lái xe (khổ thân chú ấy vì thường khi bị mượn là đi rất xa)!
Topic này có tên là "cho người thân mượn xe" mà cụ. Chuyện của cụ là cho người ất ơ mượn xe roài, lạc chủ đề nhá :)):)):))

HUMMER H2 SUV

Xe container
Úi giời, tưởng gì. Có ông nào đi xe mà chưa bị va quệt ko? Hỏng thì sửa, bảo hiểm giả xiền. Thường người đi mượn xe rất là cẩn thận, ko may thì bị thôi, ai muốn thế đâu. Tâm lý chung là xe mình thì đi thế qué nào cũng được, chứ xe mượn, có vấn đề gì thì rất ngại nên phần lớn là giữ gìn còn hơn chính chủ. Nhưng khi bị va quệt thì cũng nên thông báo, người thaỏi mái thì cũng chả coi trọng ba cái chuyện hư hỏng lắm, cốt nhất là thật lòng.
Tiền tài là vật ngoại thân, tình cảm mới khó giữ. Việc Gấu lèm bèm là tâm lý chung của đàn bà, cái này phải đào tạo từ từ. Có mụ vợ rắn quá thì chả còn anh em bạn bè mà chơi đâu, có được thêm cái 4B cũng chả làm quái gì cho đời. Chơi 1 mình à???
hơ, em bẩu khí không phải chứ bác THÍCH LÀ BỤP chắc là có nhiều vợ roài chứ không thì làm sao hiểu được sâu sắc vấn đề đó nhể? nhưng mà em cũng cùng quan điểm của bác ấy (c)(c)(c)

HUMMER H2 SUV

Xe container
Bác thường xuyên cho mượn thế là thoáng rồi
Chuyện này là rủi ro
Dù sao cũng là ông anh bên phía nhà bác, 2 anh em lẳng lặng giải quyết với nhau cũng xong.
Để G vào việc thêm lằng nhằng
Nhiều khi có lúc này lúc khác
Nhà em cũng cho mượn, đến khi được trả xe hay được rửa xe, hút bụi và bơm đầy xăng.
Cũng có lúc cần 7 chỗ, em đi mượn xe người khác khi trả nhiều khi không được như vậy
Em chia buồn với bác
(b)
em mà mượn thì lúc về em đổ thêm vào tí xăng, nhưng có một hoặc hai hôm nào đó em quên cha nó mất thế là thấy lại bằng như lúc vác xe về .... :102::102::102: Bác ấy....ấy.... có lần cho em mượn xe và thấy tình trạng thế thì đừng trách em nhé (b)(b)(b)

Maybach Tàu

Xe container
Em thấy mấy ông topgear nói đúng, dân mình coi cái xe là 1 tài sản lớn cần được giữ gìn nên nó như vậy, ngày xưa mấy ông có xe máy cũng thế, mượn khó lắm, bây giờ mượn xe máy quá dễ rồi, đến bao giờ các bác coi cái xe chỉ là phương tiện đi lại thì cho mượn chả có vấn đề gì ngay, bản thân em nếu có xe em cũng có thể cho mượn, nếu đó là người quen và tất nhiên là phải biết lái.
Ngày xưa đi xe máy tranh nhau lái, 1 thời gian sau đùn đẩy nhau đèo, bây giờ ô tô cũng thế, bọn em đi cũng đùn đẩy nhau lái. em cứ ghế phụ ngồi cho lành:21:, ko đùn đc cho ai mới lái thôi
Không hẳn việc mình coi cái xe là phương tài sản quý mà không cho mượn đâu cụ ạ.Nó có nhiều điều tế nhị xung quanh việc này.
Em ví dụ 1 cái nhé: Bác cho người thân mượn xe chẳng may phang Die người ta, lúc đó bác thấy vấn đề nó sẽ khác ngay ạ.

TÔM

Xe buýt
Theo tôi thì bây giờ dịch vụ cho thuê xe đầy ra nên AE không nên mượn xe nữa... Cũng còn tuỳ thôi vì những việc cấp thiết như cấp cứu, giải quyết việc đạc biệt khẩn... Mặt khác cũng có những ông hơi tí là đi mượn và chỉ thích đi mượn (có lẽ nghĩ vậy để đỡ tốn tiền thuê xe)
Tốt nhất là không nên đi mượn và cũng không nên cho mượn xe. Để giải quyết cái khó này thì chuẩn bị một số số máy của các bác cho thuê xe, sẵn sàng gọi thuê và trả tiền hộ. Một vài lần như vậy sẽ hết cảnh đi mượn xe. Xe để đấy nhưng biết thế nào, mình có khi cần lại không có xe ấy chứ! Lúc ấy lại thấy mình tự bóp... mình.

Chuẩn đấy !!!:69::69::69::69::69:

Trungtroc

Xe điện
Em cũng vừa gặp chuyện bực mình đây: Chả là em có con bạn làm chung cơ quan, nó định mượn xe em để về quê cuối tuần, nhưng trước đấy em đã cho 1 ông bạn cũng làm chung cty mượn từ mấy hôm trước rồi, nên em bảo nó gọi cho ông ý, nếu ông ý ko dùng xe thì lấy mà chạy. 1 lúc sau nó gọi lại chửi em té tát, nào là bạn bè khó khăn mới biết lòng nhau, nào là ông ko giúp tôi thế này thế nọ thế lọ thế chai. Hóa ra là ông kia cũng cần dùng xe vào cuối tuần, nên ông ý từ chối đưa xe cho nó. Các cụ bảo thế có điên ko cơ chứ???:mad::mad::mad: Nó là người mượn sau, thế mà nó còn cáu với em, chưa kể nó đòi lấy xe em để đi về quê, mà xe em là New Beetle, về quê để toét hết gầm à???:77::77::77: Nói chung là sau chuyện này tư tưởng em rất rõ ràng, chơi được thì chơi, ko chơi được thì giải tán, chả việc gì mà phải nhức đầu!!!

fiesta.fr

Đi bộ
em cũng có chuyện này kể hầu các bác : bọn em la sinh viên ở xứ Tây, có thằng em SV hè mới về việt Nam tập lái xe vài vòng đường Láng Hòa lạc, thế là sang lại Pháp cứ đòi mượn xe đề chạy thử, cụ chủ xe cũng đồng ý vì cụ ấy đi cùng, cái xe thì đậu sát lề cắm sát đít vào xe trước nên phải luì một chút, em thi dứng lúi húi phía sau cách xa khoãng một thân xe 4B để mở khóa con scooter, tự nhiên nghe tiếng phanh kít em nhìn len thấy cái đuôi oto còn cách xe máy khoảng 10 cm, thấy xe lại lùi tiếp phát thứ hai hốt luôn cả con scooter voi chú oto đậu phía sau, con em thi nhảy ra kịp trong gang tấc chứ không thì.....thế mà xuồng xe em bảo chú nhầm chân ga với chân phanh rùi cu cậu vẫn còn củ cãi chắc cái xe này thế nào chứ con xe tải của ông anh nó o Hà nội là chân ga nằm bên trái :77:
Rùi sau vụ đầy thì anh em hết nhìn mặt nhau luôn
Xe em thi không bao giờ cho các bác tập lái với lại mới có bằng mượn không biết thế nào mà lần.

Maybach Tàu

Xe container
Em cũng vừa gặp chuyện bực mình đây: Chả là em có con bạn làm chung cơ quan, nó định mượn xe em để về quê cuối tuần, nhưng trước đấy em đã cho 1 ông bạn cũng làm chung cty mượn từ mấy hôm trước rồi, nên em bảo nó gọi cho ông ý, nếu ông ý ko dùng xe thì lấy mà chạy. 1 lúc sau nó gọi lại chửi em té tát, nào là bạn bè khó khăn mới biết lòng nhau, nào là ông ko giúp tôi thế này thế nọ thế lọ thế chai. Hóa ra là ông kia cũng cần dùng xe vào cuối tuần, nên ông ý từ chối đưa xe cho nó. Các cụ bảo thế có điên ko cơ chứ???:mad::mad::mad: Nó là người mượn sau, thế mà nó còn cáu với em, chưa kể nó đòi lấy xe em để đi về quê, mà xe em là New Beetle, về quê để toét hết gầm à???:77::77::77: Nói chung là sau chuyện này tư tưởng em rất rõ ràng, chơi được thì chơi, ko chơi được thì giải tán, chả việc gì mà phải nhức đầu!!!
Chắc lại có tí ti thì nó mới thế chứ:))

annguyen282

Xe hơi
em là cứ xe e em chạy, chả mượn bố nào... :69:

ninhtran

Xe buýt
hơ, em bẩu khí không phải chứ bác THÍCH LÀ BỤP chắc là có nhiều vợ roài chứ không thì làm sao hiểu được sâu sắc vấn đề đó nhể? nhưng mà em cũng cùng quan điểm của bác ấy (c)(c)(c)
Hê hê, nhà chùa cũng đã từng có xe, đã từng đi mượn và cũng đã từng cho mượn. Lẽ dĩ ngầu là phải tùy người mới mượn & tùy người mới cho mượn. Nếu đi mượn, trước khi giả xe thì rửa xe sạch sẽ, xăng cỏ bơm đầy, nội thất hút bụi cẩn văn thận, lo gì người ta ko cho mình mượn tiếp.
Chuyện va quệt, nói chung là chuyện ngoài ý muốn, cố gắng cẩn thận giữ gìn rồi nhưng đen thì phải chịu thôi, làm hỏng đồ đi mượn ngại bủ mạ, miễn là mình thành thật với tình yêu, quên, thànhg thật với chủ xe là chả ai lèm bèm với mình cả, trừ thành phần kỹ tính, củ chuối. Mà thành phần ấy mời mình mượn xe mình cũng cóc mượn. Anh em chơi với nhau là phải thoải mái, còn ko thì chào thân ái & quyết thắng, nói thật là thành phần coi của cải hơn tình bạn, dĩ nhiên là phải bạn thật sự, thì khó chơi lắm, chắc là chỉ ngày một ngày hai thôi.

TLB cướp nick:)):)):))

NewCyberCafe

Xe tải
- Hôm e mượn xe của anh bạn, lúc chuẩn bị trả, đi rửa xe, đánh xe lên cầu rồi rút chìa ra ngồi uống trà đá với vợ cả đề chờ. Vợ cả táy máy cầm cái chìa khóa, bỗng cười khanh khách, hóa ra cái chìa gắn liền với một miếng gỗ tròn có in 1 chuỗi chữ nằm dọc, kiểu thư pháp, nội dung: "Trả xe nhớ bơm xăng"... :)):)):))
- Thỉnh thoảng e cũng mượn xe của ông em dể, bơm dầu túa lua, rửa sạch bong, những cũng lo lo lỡ vợ chồng nó lo cho anh chị cứ phải mất thời gian bơm bơm rửa rửa nên ngại cho anh chị mượn tiếp thì cũng...
Bây giờ nhà e mới lấy con xe, chỉ thích ông em sang mượn để mình bớt áy láy trước đây hay đi mượn... :21::)):21:

quangtrinh26

Đi bộ
Bác bán bớt 1 cái đi, để 1 cái dùng thôi, ai mượn thì cứ bảo bận lắm, xe còn dùng để đi, .Cũng chỉ tại vì bác có 2 cái nên anh em cứ nghĩ bác mua 1 cái để đi, 1 cái để cho anh em mượn.:6:

pic4u2c

Xe máy
Giúp đỡ nhau là chuyện hết sức bình thường, chỉ sợ có ông bạn mr. Oai cứ đi mượn mõ hết cái này rồi cái khác để Oai thi chán lém. từ chối thì mất tình cảm, cho mượn thì lo, nhưng mà mất lòng trước được lòng sau, theo em các bác tùy từng đối tượng, có những người bạn em cho mượn xe thường xuyên mà chảng lo lắng gì, có những ông thì :102: sợ lém