[Thảo luận] có nên chăng phạt xe qua ngã tư bật xinhan khẩn cấp như không bật xinhan

Nấm mỡ

Xe điện
Nói như cụ này là nói cùn. Thế trường hợp người ta nghĩ là cần trong khi giao thông bình thường, cứ còi ầm lên liên tục, rồi nháy pha, rồi bật hazard loạn lên thì cũng bình thường phỏng (vì người ta thấy nguy hiểm, người ta thấy cần phải thế). Ai cũng suy nghĩ như cụ thì không hiểu giao thông ngoài đường thế nào nữa.
Cụ thấy là giao thông bình thường không có nghĩa là người khác cũng vậy. Nếu xe người ta gặp sự cố hoặc bản thân người lái bị mệt, mất một phần hoặc hoàn toàn khả năng kiểm soát xe thì người ta có quyền (thậm chí có nghĩa vụ) phải cảnh báo cho xung quanh về khả năng gây sự cố của xe người ta.

Tất nhiên, lạm dụng là không hay, nhưng làm gì có luật nào cấm người ta không được thực hiện những hành động tương tự mà cái thớt này đòi phạt.

Các cụ đừng suy nghĩ theo kiểu cụ CHIANTHI dớ dẩn không học hỏi, không hiểu biết gì về luật dư lày kẻo xxx vịn lại le'o biết đường nào mà tranh luận:

Luật không cho phép thì xxx có quyền phạt, không hiểu kèo thơm thế mà sao xxx lại bỏ qua nhỉ .

luckyhiro

Xe điện
Thế ngược lại với đi thẳng, e chẳng mấy khi thấy xe nào tạm dừng ở mép đường hay xe đang bị sự cố mà bật đèn hazard nhỉ, nhiều khi đường tối thui, cái xe cứ đỗ lù lù cản trở giao thông mà cũng k thèm bật đèn cảnh báo !!!! Như vậy rất nguy hiểm.

Babylearn2hack

Xe tải
Ôi, đề tài cãi nhau muôn thuở của e và mấy thằng bạn. Chúng nó ra sức cãi cho cái lý lẽ: Thày giáo chúng nó dạy thế và đi thế là đúng và ko sai luật.

E chỉ hỏi chúng nó có 1 câu: Cái chức năng của cái nút hình TAM GIÁC màu đỏ là gì? mỗi thằng trả lời 1 kiểu hic hic. Quá buồn cho mấy ông thầy giáo dạy lái

thangnc

Xe tải
Ko biết đã cụ nào thử trò này chưa ạ: cái đèn mà một số bác lái bảo là đèn đi thẳng ấy vẫn nhấp nháy kể cả khi tắt hết khóa điện. Nó ko giống như xi nhan trái phải sẽ tắt khi tắt khóa điện. Nhà cháu nghĩ đặc điểm này hoàn toàn hợp lý và cần thiết cho mục đích đèn báo nguy hiểm.
V2 nhà cháu là Lac2004, ko rõ là có qua hack hay mod gì ko nhưng thực tế nó là như thế đấy ợ.

anhtho

Xe ngựa
Thế ngược lại với đi thẳng, e chẳng mấy khi thấy xe nào tạm dừng ở mép đường hay xe đang bị sự cố mà bật đèn hazard nhỉ, nhiều khi đường tối thui, cái xe cứ đỗ lù lù cản trở giao thông mà cũng k thèm bật đèn cảnh báo !!!! Như vậy rất nguy hiểm.
Bởi vì trong đầu các ông ý cứ tưởng đó là đèn 'đi thẳng'. Hôm trước bọn em đi du lịch trên mấy con xe 54 chỗ, thấy lúc đỗ trả khách cũng bật đèn này. Mấy bác tài hay chở khách quốc tế nên họ cũng khá hiểu luật và tác dụng của đèn hazard. Vì là đèn cảnh báo nguy hiểm nên nó có thể hoạt động khi khóa điện đã tắt.

Becgie

Xe điện
Nếu gặp những người không hiểu thì qua ngã tư các cụ có bật đèn Hazard họ cũng không hiểu.
Còn gặp những người hiểu, qua ngã tư đi thẳng mà bật đèn Hazard kiểu gì cũng bị chửi là hấp, trừ trường hợp khẩn cấp thật.

xe siêu cỏ

Xe tải
Ở VN cứ phạt thì mới biêt đó là sai, e ủng hộ phạt, ngày truóc thi ở sa hình,đến ngã tư, rẽ phải rẽ trái thì bắt buộc dùng xi nhan, chứ đi thẳng là k bật gì, và cái đèn bật cả 4 đèn xi nhan ấy là khidừng khẩn cấp mà thôi. Ở VN các tài tử toàn nghĩ ra luật rồi tự áp đặt và cho mình thế mới là đúng, chứ co biết luật ra sao đâu. Ngay cả khi vượt xe, trong luật chỉ ghi là phải có tín hiệu bằng đèn và còi, k chỉ định bắt buộc phải dùng đèn xi nhan trái, e chớp pha và còi, nhiều xxx cứ đè ra bảo k co đèn tín hiệu xin vượt chứ

P.Long

Xe hơi
Thực ra là không Cần bật đèn khẩn cấp ợ, nhưng tâm lý nhiều cụ vẫn sợ mọi người không hiểu là mình có nhu cầu đi thẳng nên bật lên cho ăn chắc :))

joyride

Xe điện
Thực ra em thấy nhiều tài bây giờ cũng hiểu tác dụng của cái công tắc đèn báo khẩnn cấp rồi mà.

Trước kia em phải đưa F1 vào BV Nhi cấp cứu, bật đèn khẩn cấp và nháy pha xin đường thì nhiều cụ tài nhường đường lắm, cả bus nữa. Rẽ ngược đường vào đê La Thành, xxx xông ra, em chỉ hạ kính nói: 'anh thông cảm, đưa cháu vào viện cấp cứu' là OK luôn (bạn ấy là xxx nhưng tốt các cụ nhể?)

Chỉnh sửa cuối:

nguoi_dan_duong

Xe tải
Em hay taxi thấy nhiều chú cứ qua nga tư là bật. Chắc các thầy dạy chú như vậy.

khkdgs

Xe điện
đèn cảnh báo nghuy hiểm đó là nghuyên nhân củ xxx tóm lỗi không nhan khi chuyển hướng,với oto các cụ biết thừa vào vòng xuyến ra vòng xuyến mà không vừa vần vô lăng vừa giữ cái gạt nhan thì bị nhẩy nhan ngay,nhẩy nhan mà kô kịp bật lại là bị tóm có cả clip từ lúc tắt nhan đấy nhá.cảnh báo nghuy hiểm thì cũng không hẳn sai.hi.

buicongchuc

Xe ba gác
mà chả hiểu sao các bác tài già toàn bảo đấy là cái đèn đi thẳng nhể? đi thẳng thì sao phải đèn với đóm.
Vâng, em cũng thấy đa số tài già làm thế + lái xe khách (cả trẻ và già) cũng hay làm thế lắm!

khkdgs

Xe điện
Vì họ vội vàng qua ngã tư nhiều khi quên nhan chuyển hướng,bị tóm thì toi.bật đèn nguy hiểm thì xxx chả làm gì được.
Vâng, em cũng thấy đa số tài già làm thế + lái xe khách (cả trẻ và già) cũng hay làm thế lắm!

giangthuy3108

Xe buýt
giả dụ có cái còi phát ra tiếng "đi thẳng, đi thẳng" giống kiểu xe tải của anh Tập đi lùi hay có tiếng "tao trưa, tao trưa"(lùi xe, lùi xe) thì em dự cụ nào hay đi thẳng mà bấm đèn khẩn cấp sẽ lắp ngay đấy ợ!

pnew

Xe điện
Chuyện này thực tế em đã gặp ở trong SG, chỗ đường Hoàng văn Thụ. Có một chú 4b bị vẫy lại vì lỗi bật xi nhan phải trong khi đi thẳng. Anh lái xe nói: tôi xi nhan để rẽ chỗ kia đi ra sân bay, anh xxx bẩu: thế anh xin rẽ trước cả 500m thì ai biết anh rẽ vào đâu và lúc nào ? Bác kia không cãi được gì nữa. Thực sự em cũng không biết xxx sẽ quy vào lỗi gì nhưng chắc chắn bị vịn.
Đã không biết quy vào lỗi gì thì làm sao ra QĐ xử phạt được. Trường hợp cụ nêu chắc xxx chỉ "vịn vào" và nhắc nhở thôi. Em đặt câu hỏi đó chỉ muốn nói các báo biệu của người điều khiển phương tiện cần phải được chuẩn hóa thì mới tránh được những tranh luận như ở thớt này. Em nhớ trước kia có hướng dẫn cụ thể cách ra tin hiệu bằng tay như thế nào rẽ trái/phải, quay đầu, đi thẳng.

HaJolie

Xe buýt
Đã cụ nào chơi game "18 Wheels of Steel" thì đều biết: Đang đi trên đường thẳng (không cứ chỗ giao nhau) bất kì lúc nào khi xe trước bật đèn báo nguy hiểm thì tất cả các xe đều phải chạy đằng sau xe có tín hiệu nguy hiểm, không được phép vượt (bất kể là chạy ở làn nào, kể cả có 4 làn cùng chiều cũng đều phải chạy sau)
Lý do tại sao: E cũng chịu :D

Chỉnh sửa cuối:

Strama5689

Xe hơi
Hành động này là:Treo đầu DÊ bán thịt CHÓ:P Nhưng Luật GTĐB ,Nghị định 71/cp,34/cp ko điều chỉnh phạt các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

namhen

Xe buýt
Ko biết đã cụ nào thử trò này chưa ạ: cái đèn mà một số bác lái bảo là đèn đi thẳng ấy vẫn nhấp nháy kể cả khi tắt hết khóa điện. Nó ko giống như xi nhan trái phải sẽ tắt khi tắt khóa điện. Nhà cháu nghĩ đặc điểm này hoàn toàn hợp lý và cần thiết cho mục đích đèn báo nguy hiểm.
V2 nhà cháu là Lac2004, ko rõ là có qua hack hay mod gì ko nhưng thực tế nó là như thế đấy ợ.
Vì nó là đèn cảnh báo nguy hiểm nên xe nào cũng thế, chuẩn thiết kế của tất cả các hãng xe trừ Công Nông Hoa Mai thôi.
Không có chế tài phạt nên không phạt được nhưng em cực kỳ ghét những xe đi như thế. Nhiều cụ lý sự bảo vệ cái cách đi đó vì các cụ cố tình hiểu sai ý nghĩa của đèn mà thôi.

Nấm mỡ

Xe điện
Vì nó là đèn cảnh báo nguy hiểm nên xe nào cũng thế, chuẩn thiết kế của tất cả các hãng xe trừ Công Nông Hoa Mai thôi.
Không có chế tài phạt nên không phạt được nhưng em cực kỳ ghét những xe đi như thế. Nhiều cụ lý sự bảo vệ cái cách đi đó vì các cụ cố tình hiểu sai ý nghĩa của đèn mà thôi.
Cụ nói dư lày là chuẩn không phải chỉnh :-bd
Em không đến mức ghét dư cụ, chỉ không thích cách lạm dụng đèn hazard như thế.
Dưng không có quy định gì, xe của người ta, thích thì người ta dùng, ai cấm được :D