[Funland] Có nên cắt Amidan cho bé gần 5tuoi.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Giờ nó có những phương pháp gì để loại bỏ VA cụ nhỉ?
Nếu con cụ đi gửi nhà trẻ.. thì VA sẽ liên tục bị.. đây là nguồn lây bệnh . Vì trẻ dùng chung khăn tay,tiếp xúc cũng nhiều.. nhiễm bệnh hô hấp,nằm điều hòa,Va có cơ hội tái lại.. Nhà có người trông thì bất đắc dĩ cho con nghỉ càng nhiều càng tốt :D hàng xóm nhà em có đứa như vậy.. ở nhà ko sao.. cứ đi nhà trẻ là sốt VA

Tìm cách tăng cường sức đề kháng cho cháu.. Dùng sữa bột loại tốt,dùng cam chanh,ăn uống ngủ nghỉ tốt sức khỏe tăng sẽ át được bệnh

Hiện cháu 5 tuổi . Theo em cụ chăm sóc cháu kỹ hơn.. lên cấp 1 . Sống trong môi trường khác. Lúc đó sẽ đỡ bị hơn dần dần có thể dứt bệnh mãn tĩnh này

Bản thân em xưa cũng bị .. và cũng từng cắt.. em hiểu cái cảm giác sốt sốt ngấy ngấy ho hen này..

Thằng nhỏ nhà em trộm vía cũng ít khi bị.. nhưng nhà em vẫn trồng cây húng chanh.. thường thì cứ có biểu hiện ốm sụt sịt là em nghiền cho uống với mật ong.. Kể cả có phải tương kháng sinh thì cũng nhanh lành..

Trẻ con ốm đêm ngủ mê sảng.. hay là quấy quấy.. thờ khè khè là y rằng hô hấp.. cứ bị hôm trước thế hôm sau em nghiền húng chanh cho uống trước.. kháng sinh thì tùy.. có những lần sức khỏe tốt.. chỉ khật khừ 1 - 2 hôm.. mũi dãi thấy sạch sẽ ko khò khè là em ko cho uống kháng sinh nữa..

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cháu bị viêm V.A và A mạn tính rồi. Theo như tiền sử bệnh mà cụ kể thì cháu có đầy đủ chỉ định rồi. Cụ nên đưa cháu đến bệnh viện để nạo V.A và cắt Amidan trước khi cháu đi học lớp 1.
Trên OF nhiều gara uy tín, xe lỗi nặng còn sửa được nên Cháu nó bị A đưa ra gara sửa tốt.

Honor

Xe hơi
Khổ thân bé nhà cụ. Hai đứa bé nhà em cũng ho mũi dãi suốt.
Bình thường đang không sao mà nó ho khan, hắt xì hơi hay chảy mũi 1 cái là em lo sốt vó.
Cũng chả ai muốn cắt nhưng cụ không muốn cắt thì cũng phải tìm được cách giữ gìn/chữa chạy thế nào đó.
Dạ cứ mỗi lần có hiện tượng cái là biết liền cụ ạ, vì bị nhiều rồi, cũng giữ gìn lắm nhưng cũng chẳng lại đc với thời tiết thay đổi liên tục cụ ạ, cắt thì thì biện pháp cuối cùng. Còn e cũng đông tây y đủ cả rồi. Giờ cũng chẳng biết sao?

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Dạ để e tìm hiểu xem thế nào. Cảm ơn cụ!

Lưu ý là bác sỹ ở đó đôi lúc họ làm rất bạo tay, nên các bố mẹ có mang con đến đó cảm thấy xót con thì cũng để trong lòng thôi nhé
Cái nữa là tất cả thuốc điều trị là do họ tự pha chế, nên sẽ không có tên thuốc cũng khỏi biết thành phần thuốc thế nào luôn, nên mỗi đợt điều trị cụ lưu ý để lại 1 ít mẫu thuốc ( đề phòng thôi, nhỡ có phản ứng phụ với thuốc còn có mẫu thuốc mang đi xét nghiệm )

Honor

Xe hơi
Nếu con cụ đi gửi nhà trẻ.. thì VA sẽ liên tục bị.. đây là nguồn lây bệnh . Vì trẻ dùng chung khăn tay,tiếp xúc cũng nhiều.. nhiễm bệnh hô hấp,nằm điều hòa,Va có cơ hội tái lại.. Nhà có người trông thì bất đắc dĩ cho con nghỉ càng nhiều càng tốt :D hàng xóm nhà em có đứa như vậy.. ở nhà ko sao.. cứ đi nhà trẻ là sốt VA

Tìm cách tăng cường sức đề kháng cho cháu.. Dùng sữa bột loại tốt,dùng cam chanh,ăn uống ngủ nghỉ tốt sức khỏe tăng sẽ át được bệnh

Hiện cháu 5 tuổi . Theo em cụ chăm sóc cháu kỹ hơn.. lên cấp 1 . Sống trong môi trường khác. Lúc đó sẽ đỡ bị hơn dần dần có thể dứt bệnh mãn tĩnh này

Bản thân em xưa cũng bị .. và cũng từng cắt.. em hiểu cái cảm giác sốt sốt ngấy ngấy ho hen này..

Thằng nhỏ nhà em trộm vía cũng ít khi bị.. nhưng nhà em vẫn trồng cây húng chanh.. thường thì cứ có biểu hiện ốm sụt sịt là em nghiền cho uống với mật ong.. Kể cả có phải tương kháng sinh thì cũng nhanh lành..

Trẻ con ốm đêm ngủ mê sảng.. hay là quấy quấy.. thờ khè khè là y rằng hô hấp.. cứ bị hôm trước thế hôm sau em nghiền húng chanh cho uống trước.. kháng sinh thì tùy.. có những lần sức khỏe tốt.. chỉ khật khừ 1 - 2 hôm.. mũi dãi thấy sạch sẽ ko khò khè là em ko cho uống kháng sinh nữa..
Cụ nói rất chuẩn, e cho về quê chơi với ông bà nội 2 tháng trộm vía k sao mà lên đi học cái là dính ngay.

Honor

Xe hơi
Lưu ý là bác sỹ ở đó đôi lúc họ làm rất bạo tay, nên các bố mẹ có mang con đến đó cảm thấy xót con thì cũng để trong lòng thôi nhé
Cái nữa là tất cả thuốc điều trị là do họ tự pha chế, nên sẽ không có tên thuốc cũng khỏi biết thành phần thuốc thế nào luôn, nên mỗi đợt điều trị cụ lưu ý để lại 1 ít mẫu thuốc ( đề phòng thôi, nhỡ có phản ứng phụ với thuốc còn có mẫu thuốc mang đi xét nghiệm )
Cụ nói ghê chết, e chẳng dám đi. Thuốc tây thì nó có tên tuổi hết mà.

tienaka

Xe điện
E hồi trẻ cũng bị. Sau này kiên trì nước muối rồi cũng khỏi. Vừa rồi chớm xoang may tìm dc thuốc nên cũng ok hơn rồi

kogenzo

Xe buýt
Theo lý thuyết thì ko nên cắt cụ nhé. Tuy nhiên đi đâu bác sỹ cũng chỉ định cắt thì cụ nên cho cháu đến bv để cắt đi, vì cháu đã bị nặng rồi. F1 nhà em cũng tháng đôi, 3 lần đi viện nên 4 tuổi đã phải vào TMH TW để cắt. Bây giờ cháu ít ốm vặt, ăn ngon và lớn nhanh hơn cụ ạ.

minhlam15

Xe hơi
Cu nhà em cũng Viêm A cụ ạ. Đi khám ô bác sĩ người nhà được khuyên là nếu 1 năm viêm A khoảng 5 lần thì nên cắt cụ ạ, vì nếu viêm đi viêm lại sẽ biến chứng ra những cái khác như viêm cầu thận, khớp... Khó xử lý hơn nhiều. Độ tuổi thích hợp là qua 4 tuổi, 6 tuổi càng đẹp. Làm thì cứ mấy viện lớn cho yên tâm cụ. Công nghệ bây giờ nó hiện đại và nhẹ nhàng hơn xưa nhiều rồi.

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em là nạn nhân của việc bác sỹ lạm dụng mổ đây. Với những cháu nhỏ như vậy không nên cắt, cháu có thể khỏi sau 1-2 năm nữa. Việc gây mê cũng rất hại cho sự phát triển não của các cháu nhỏ.
Dùng kháng sinh quá mức cũng là một vấn đề, vợ em trước cứ nhăm nhăm tìm bác sỹ giỏi để uống thuốc 3-4 ngày là con khỏi. Sau phát hiện ra đó là vì họ toàn cho kháng sinh liều cao, kết quả sức đề kháng cơ thể kém, con ốm triền miên và thuốc kháng sinh khôgn còn tác dụng do nhờn thuốc.
Cụ nên cẩn thận với các bác sỹ xôi thịt ở Việt nam. Hội này vô nhân đạo lắm, chúng chỉ mong người ta nôn tiền ra, còn tốt xấu thế nào chúng nó không nói thật đâu.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cơ thể con người sinh ra không có một chi tiết nào thừa, bản thân cái lưỡi gà trong cuống họng nó vừa chắn dị vật...che thời tiết....bảo vệ họng...ống dẫn...và cả phổi nữa, trẻ mới có 5 tuổi các cơ quan nội tạng đều xung yếu cả. Cắt đi thì lấy quạt giấy mà che họng che phổi hay sao.

Không có ông bác sĩ nào khuyên nên cắt cái gì đi cả trừ khi cực chẳng đã không thể cứu nổi thì mới cắt.

Lãng khách 179

Xe buýt
Dạo trước e cũng có lập thớt hỏi như cụ. Con e mới 3 tuổi thôi. Đi bs trưởng khoa nhi bảo cắt nhưng dao plasma đang hết nên đành chờ. Trong khi chờ thì e có cho đi khám 1 bs khác. Bác bảo ko nên cắt, cắt xong nó dễ bị viêm phổi còn ghê hơn. Kê toa 1 vài loại kháng viêm gì đó. Uống hết toa thì cũng hết viêm nhưng tầm 1 tuần sau lại bị lại, thậm chí amidan còn lên mủ và sốt. Lần này bác kê cho siro tiêu đàm và thuốc kháng viêm (lưu ý là ko hề có kháng sinh). Sau đợt thuốc này tới nay đã gần 2 tháng bé chưa phải đi bs thêm lần nào nữa. Trong thời gian đó e cho uống thêm thuốc bổ, tăng đề kháng để tăng cường miễn dịch. Mỗi ngày siêng rửa mũi, xúc miệng cho con bằng nước muối.
Cá nhân e thấy ngoại trừ quá cần thiết mới dùng kháng sinh (tùy bác sĩ) còn lại sử dụng kháng sinh dễ tái phát và suy yếu hệ miễn dịch, quá phụ thuộc vào thuốc ạ.

TieuFu

Xe container
Giờ nó có những phương pháp gì để loại bỏ VA cụ nhỉ?
VA nó như là cái sensor cảnh báo. trường hợp nó bị lỗi hỏng thì phải bỏ, còn lại không nên, mặc dù hơi phiền !

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E cũng hay bị viêm A và họng. Vừa rồi quyết tâm tìm hiểu để cắt Amidan. Nói chung là hạn chế. Từ dưới 5 và trên 30 là hầu như k cắt. Cắt rồi 1 đến 2 năm có khi lại bị tái phát. Thế nên em đành tiếp tục kiếp uống bia không đá.

Honor

Xe hơi
E đã đọc và lắng nghe những lời khuyên của các cụ mà sao thấy mông lung quá chẳng biết làm thế nào?