[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

httinh

Xe hơi
Tư duy này đã quá cũ kỹ, tưởng chừng cách đây mấy chục năm. Bây giờ tỉnh nào cũng có đại học, khả năng kinh tế hạn chế thì học ở tỉnh cho đỡ tốn kém, trường gần nhà thì chạy xe đi học về nhà ăn cơm cũng chẳng tốn kém. Nếu học ở xa thì đi làm thêm như gia sư, vay tiền nhà nước,... cũng sống được mà. Trước mình học ở tp lớn, tự tranh thủ đi dạy kèm cũng tự lo được cho mình.

lamhaha191

Xe điện
Học phí 25tr/ năm không phải bán nhà đâu bác ạ, f1 nhà em năm nhất tự tìm việc cho mình rồi

Dan du an

Xe cút kít
Em biết một nhà ở mặt đường tất nhiên diện tích cũng vừa phải thôi bán đi chui vào ngõ sâu để ở lấy tiền cho con trai sang Canada học. Kết quả mĩ mãn vì ông con lấy được quả vợ có bà mẹ to đùng giầu sụ. Ông ấy học xong lại được làm cho chính phủ Canada. Hai vợ chồng đã đẻ con. Nhà vợ sang chăm cho cả tháng. Đúng là đổi đời thật sự đấy. Tương lai nó sáng hẳn vì giờ đưa luôn cô em gái sang đó học.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng
Đây chắc chỉ là một cách thể hiện sự quyết tâm.
Nhưng thể hiện sự quyết tâm một các ng u ngốc.
Hiện giờ không thiếu gì cách để khắc phục khó khăn cả. Cái khôn ngoan là tìm cách hợp lý nhất.
Ví dụ đơn giản là vay ngân hàng, vay từ nhiều quỹ.

Trường hợp cụ thể này là trường công, ngành học, chương trình học đã xác định cụ thể, thì kinh phí đã được xác định rồi. Con người giỏi thực sự, họ không chỉ ăn học bằng tiền của gia đình.

Nên thằng cháu này làm mầu quá rồi.

(Theo báo Laodong: Tại Trường Đại học Kinh tế Quốc dân, với khóa nhập học năm 2024 (K66), học phí chương trình chuẩn Logistics và quản lý chuỗi cung ứng dao động trung bình từ 16 - 22 triệu đồng/năm học. Trước đó, năm 2023, hệ chuẩn có mức học phí khoảng 15 - 20 triệu. )

Tùy từng tư duy của bố, mẹ khác nhau, người coi trọng tiền, người coi trọng kiến thức. Có kiến thức thì sẽ làm ra tiền sẽ mua được nhà. Không có kiến thức rồi trước sau cũng bán để đổ vào mồm.
Học Đại học công lập thì cần gì bán nhà.
Học trường quốc tế thì bán nhà thật ấy chứ.
Câu nói thể hiện sự quyết tâm của gia đình cho con đi học thôi chứ nó không đồng nghĩa với việc bán nhà. Hiện giờ các cháu sinh viên đi học có thể vay tiền lãi suất thấp từ Ngân hàng chính sách xã hội mà. Chỉ cần quyết tâm và không phá thôi.
Mỗi người mỗi hoàn cảnh, nhà cũng tùy loại nhà mà. Có loại nhà bán cũng không được nhiều tiền. Nếu không còn con đường nào khác thì bán nhà cũng chưa phải là tệ nhất. Có khi tệ nhất chính là có cơ hội mà không nắm lấy cơ hội thôi
Nếu là em, máu em còn bán nữa là bán nhà, em thật.
Cháu nghĩ học KTQD thì làm gì đến mức bán nhà nhỉ?
Chắc 2 bậc phụ huynh nói vậy cho cháu nó yên tâm học hành thôi

Nhìn cháu ý trắng trẻo, thư sinh, đầu tóc gọn gàng như kia thì gđ bets nhất cũng đủ ăn, đủ mặc chưa nói đến khá giả
Học phí 25tr/ năm không phải bán nhà đâu bác ạ, f1 nhà em năm nhất tự tìm việc cho mình rồi

Trục

Xe ba gác
Đúng
Đây chắc chỉ là một cách thể hiện sự quyết tâm.
Nhưng thể hiện sự quyết tâm một các ng u ngốc.
Hiện giờ không thiếu gì cách để khắc phục khó khăn cả. Cái khôn ngoan là tìm cách hợp lý nhất.
Ví dụ đơn giản là vay ngân hàng, vay từ nhiều quỹ.

Trường hợp cụ thể này là trường công, ngành học, chương trình học đã xác định cụ thể, thì kinh phí đã được xác định rồi. Con người giỏi thực sự, họ không chỉ ăn học bằng tiền của gia đình.

Nên thằng cháu này làm mầu quá rồi.

(Theo báo Laodong: Tại Trường Đại học Kinh tế Quốc dân, với khóa nhập học năm 2024 (K66), học phí chương trình chuẩn Logistics và quản lý chuỗi cung ứng dao động trung bình từ 16 - 22 triệu đồng/năm học. Trước đó, năm 2023, hệ chuẩn có mức học phí khoảng 15 - 20 triệu. )
Dĩ nhiên rồi Cụ, tương lai thì em cho cả 5 đứa con học xong đại học, nhưng nhà thì chả có cái nào mà bán, nên chỉ dựa vào năng lực bản thân và sức khỏe nội tại trong từng giai đoạn thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dĩ nhiên rồi Cụ, tương lai thì em cho cả 5 đứa con học xong đại học, nhưng nhà thì chả có cái nào mà bán, nên chỉ dựa vào năng lực bản thân và sức khỏe nội tại trong từng giai đoạn thôi.
Vâng bác
Nên mới có chuyện sao lại tự hào vì nghèo mà giỏi chứ không chịu nghĩ xem sao giỏi mà vẫn nghèo.

Tất nhiên là nói về các cháu đã đủ độ tuổi lớn học đại học, tức là đủ tuổi lao động theo luật. Chứ không phải là nói về các cháu học phổ thông.

Tùy từng tư duy của bố, mẹ khác nhau, người coi trọng tiền, người coi trọng kiến thức. Có kiến thức thì sẽ làm ra tiền sẽ mua được nhà. Không có kiến thức rồi trước sau cũng bán để đổ vào mồm.
Nếu con em đỗ MIT hay Harvard, em sẵn sàng bán nhà cho nó học. Vì nó có khả năng làm được những điều em k làm được. Như gia đình kia, con họ đỗ thủ khoa, chứ k phải loại đỗ ất ơ nào đó.

Tùy thời điểm, nhiều cụ lại auto nhà đất luôn luôn tăng giá. Vẫn đầy người bán nhà lấy vốn làm ăn đầu tư cái khác đấy thôi. Đi học cũng là 1 dạng đầu tư, 50-50 cả

Kiabuoisang

Xe container
Học giỏi thế kể mà được coi là huyền tài quốc gia…nên cho học free sau ra cống hiến cũng tốt.

congngo

Xe điện
F1 nhà em vẫn làm thêm 20h mỗi tuần, kiếm tí tiền ăn, thêm trường cho 2tr chi phí sinh hoạt, nên tháng nó chẳng xin đồng nào.
Nhưng hỏi, con có thiếu tiền không? nó bảo, tiền lúc nào mà chẳng thiếu. :D
F1 hai nhà em đi ship hàng cho mẹ nó(trong nội khu chung cư thôi), nó thu 5k/đơn, học năm tư đại học chưa xin đồng tiền tiêu vặt, xăng xe nào. Em chỉ đóng học phí. Thằng lớn khi học đại học FPT cũng phục vụ quán thịt nướng buổi tối 20k/h.

Dân mình rất thích hô khẩu hiệu. Quan điểm của em là tổng chi phí cho con cái, bao gồm học phí + sinh hoạt phí + giúp việc + ăn uống + du lịch chơi bời... không được vượt quá 30% tổng thu nhập của bố mẹ.
Cụ có thu nhập mức khá thì cụ nói thế được. Còn với gia đình nghèo, muốn có cơ hội đổi đời thì phải tất tay thôi.

step321

Xe tăng
Học phí cũng đâu có quá đắt, thay vì bán nhà, cả nhà lên thành phố làm thuê nuôi con ăn học.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bán đi rồi bao lâu con đi làm lương 10-15 tr/th mới mua lại được ngôi nhà? Lúc đó giá đất tăng gấp mấy lần.

Cháu nó giỏi thì ra đời mua 100 cái nhà cũng được. Làm giàu cũng cần có kiến thức chứ, không học hành tử tế thì cơ hội làm giàu sẽ ít đi và khó hơn

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Ô thế cụ viết mấy dòng này là cho ai? Có phải là cũng đang nhét chứ không?
“Số kỹ sư lương 100tr cũng không được mấy người đâu, cụ vẫn tính là số chính đấy thôi?”
Cụ chứ ai?

Có đúng cụ đã viết "muốn ở vị trí cao thì không thể không học đại học" không?

Cụ biết bà chủ thẩm mỹ viện Malisa có học đại học không? ;)

Làn online mmo cụ nghĩ nó không phải từ học đại học chắc? Còn xét phải xét về chiều hướng, nếu muốn ở vị trí cao thì không thể không học đại học trừ vài người xuất chúng. Số người đi lang công nhân XKLĐ xong về học đại học được mấy người đâu, không thể tính là số chính được.
Vị trí cao hay không, là do giỏi hay không chứ học đại học chưa bao giờ là PHẢI như cụ nói cả. ;)

nickthu2

Xe buýt
Xưa học rẻ mà cũng bán thóc, bán trâu, bán lợn, r sinh viên cũng đi rửa bát, bồi bàn, gia sư chứ khác gì.
Những gia đình khát con chữ thì thường con cái cũng trưởng thành với ý thức trách nhiệm cao.
Dù ko có đòn bẩy về tài chính nhưng động lực để phát huy nội lực rất lớn.
Đó là điều đáng quí nhất của con người.

Smile1102

Xe container
Em nghĩ chỉ là câu nói hình tượng, thể hiện sự quan tâm đến việc học hành của con cái, quyết tâm cho con theo học dù trong bất cứ hoàn cảnh nào của bậc làm cha mẹ, dù phải đi làm thuê, làm mướn thậm trí bán nhà thôi. Vì vậy nên hiểu đây là giải pháp cuối cùng, tình huống xấu nhất khi con cái của họ cũng như bậc cha mẹ đã cố gắng hết sức mà không còn giải pháp nào khác.

Với em, nếu đã cố gắng hết sức rồi mà vẩn chưa thu xếp cho con theo học được thì kể cả bán thân em cũng bán luôn chứ nhà cửa đã nhằm nhò dì :))
Em giống anh, em thấy các cụ bỉ bôi việc học ĐH thế nhỉ. Với em, con nhà em ko.học đh em từ mặt luôn ấy (tất nhiên em biết là trong knang của nó).
Nhà em ngày xưa tiền vay NH cho anh em em đi học còn nhiều hơn mấy lần giá trị nhà em lúc đó, và gấp rất rất nhiều lần thu nhập của bố mẹ em. Các cụ cũng chả biết sau này làm sao trả nợ, cũng ko biết bọn em làm trò gì khi đi học đh. May ra chỉ biết tên trường thôi. Thế nhưng em chưa bao giờ thấy bố mẹ suy nghĩ hay cân nhắc học hay ko học, mà là bằng mọi cách phải đc đi học. Em may mắn ko rơi vào hoàn cảnh đó, nhưng em cũng rất hay đc hỏi cho con đi Mỹ có đáng ko nếu ko ở lại đc thì về lương 10tr tháng bao giờ lại vốn. Em cũng chả biết bao giờ lại vốn, cũng chả quan tâm, nếu em có đk, nếu con em có khả năng và muốn thì em cho đi thôi, còn tất nhiên em cũng hơn bố mẹ em ở điểm là em biết trường nó học có đủ "tốt" hay ko, vậy thôi.

poiuy

Xe ba gác
Cụ chứ ai?

Có đúng cụ đã viết "muốn ở vị trí cao thì không thể không học đại học" không?

Cụ biết bà chủ thẩm mỹ viện Malisa có học đại học không? ;)

Vị trí cao hay không, là do giỏi hay không chứ học đại học chưa bao giờ là PHẢI như cụ nói cả. ;)
Vị trí cao ở đây không tính đến mức chủ doanh nghiệp mà chỉ tính mức đại trà như người quản lý trung gian như trưởng phòng, chuyên gia… thôi. Cao là cao hơn làm công nhân. Làm chủ thế kia được mấy người? Đối tượng đó cao siêu quá, sao mà thành số đông được. Những vị trí đó hầu hết thu nhập tốt hơn XKLĐ.

tunglam2806

Xe tăng
Nếu con em đỗ MIT hay Harvard, em sẵn sàng bán nhà cho nó học. Vì nó có khả năng làm được những điều em k làm được. Như gia đình kia, con họ đỗ thủ khoa, chứ k phải loại đỗ ất ơ nào đó.
Chuẩn luôn cụ ơi. Con em mà bước chân vào được MIT, Harvard, Yale hay Cambridge... bán nhà em cũng chơi. Mà nếu đỗ có khi bán thật chứ chi phí mấy trường này cả chục tỏi.

Politeboy

Xe tăng
Tranh cãi mãi mà các cụ quên một điều
Đó là đại học nay chỉ giống tên chứ nội dung khác hẳn đại học xưa hay đại học các nước
Đại học cũng chỉ là nơi định hướng cho sinh viên cách nghĩ cách học về một lĩnh vực gì đó, chứ không phải đũa thần làm quan hay làm giàu như xưa.
Nếu đầu tư quá mức cho đại học ( bán nhà ) là do kỳ vọng quá lớn vào khoản đầu tư đó, và dễ bị phá sản do không còn dự phòng rủi ro.

catking113

Xe điện
Học công lập trong nc thì lo j, bố mẹ khó thì con phải tự làm thêm mà lo ăn học, học giỏi thì đi gia sư, rất nhiều việc làm bán thời gian cũng đủ tiền ăn + thuê trọ, bố mẹ lo học phí thôi.