[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Vị trí cao ở đây không tính đến mức chủ doanh nghiệp mà chỉ tính mức đại trà như người quản lý trung gian như trưởng phòng, chuyên gia… thôi. Cao là cao hơn làm công nhân. Làm chủ thế kia được mấy người?
? Sao nhất định phải làm quản lý hay công nhân vậy cụ? ;)

Cụ không biết mấy năm gần đây toàn giàu lên nhờ kinh doanh buôn bán, coin, đất vvv...

Chứ mấy người giàu nhờ chuyên môn với nhận lương quản lý đâu? :-o

poiuy

Xe ba gác
? Sao nhất định phải làm quản lý hay công nhân vậy cụ? ;)

Cụ không biết mấy năm gần đây toàn giàu lên nhờ kinh doanh buôn bán, coin, đất vvv...

Chứ mấy người giàu nhờ chuyên môn với nhận lương quản lý đâu? :-o
Những nghề đó không cơ bản, không nhiều người làm được đâu. Cụ đưa ra việc XKLĐ làm tiền để thì cũng phải hiểu là không thể đề cập đến những việc đặc thù, kiếm tiền nhanh được chứ? Không ai xác định dạy con là sau này lớn lên sẽ đi buôn coin cả. Chắc gì sau này đã có coin. Rất nhiều việc kiếm tiền nhanh nó chỉ có trong 1 giai đoạn, 1 thời gian là không còn. Việc làm được những việc này hầu hết là do cơ duyên mang lại, không thể nào mà định trước được.

rongnho

Xe tăng
Nên bán, để con cái thấy sự hi sinh mà phấn đấu.

Smile1102

Xe container
Tranh cãi mãi mà các cụ quên một điều
Đó là đại học nay chỉ giống tên chứ nội dung khác hẳn đại học xưa hay đại học các nước
Đại học cũng chỉ là nơi định hướng cho sinh viên cách nghĩ cách học về một lĩnh vực gì đó, chứ không phải đũa thần làm quan hay làm giàu như xưa.
Nếu đầu tư quá mức cho đại học ( bán nhà ) là do kỳ vọng quá lớn vào khoản đầu tư đó, và dễ bị phá sản do không còn dự phòng rủi ro.
Oh thế đại học xưa là đũa thần đề làm quan hay làm giàu hả cụ? Em nghe cụ càng nói càng sai sai.
Ntn là đầu tư quá mức và kỳ vọng quá mức?
Bố mẹ em xưa cho em đi học để có cái nghề đặng kiếm.đc cơm ko chết đói. Còn em cho con em đi học vì em muốn nó có hiểu biết có trải nghiệm đa dạng hi vọng sau này nó đc sống đàng hoàng và thích nghi với sự thay đổi của XH (em ko kỳ vọng giàu).

Vomoicuoi

Xe tăng
"Không thể lấy trường hợp cá biệt ra để so sánh được"?
? Thế sao cụ lại lấy trường hợp cá biệt "05 năm trở về tay trắng" ra để so sánh vậy? :D

Xu hướng chung là số lượng xklđ ngày càng tăng, học đại học thì giảm dần.

Có thống kê cả mà? :D
Cái này bác nói chuẩn. Vì lúc nhập học thì oách thế thôi, chứ vào học nhiều cái chi phối , phân tâm , v..v có giữ được phong độ ko mới là vấn đề

coolpix8700

Xe ngựa
Đại học cũng chỉ là nơi định hướng cho sinh viên cách nghĩ cách học về một lĩnh vực gì đó, chứ không phải...
Câu này của bác giống câu ngày đầu tiên em ngồi trong giảng đường ĐH. Ông giáo đầu tiên vào nói "Trường ĐH không dậy các ông, các bà giải quyết một vấn đề nào cụ thể cả, mà chỉ hướng dẫn các ông, các bà khi gặp vấn đề gì thì đi tìm cách giải quyết ở đâu!".
Và em luôn tin là ngày đầu tiên đi làm mới là lúc bắt đầu học nghề thực sự!

Chỉnh sửa cuối:

HVC

Xe buýt
Nhưng cũng có culi sang đó sau 05 năm trở về tay trắng, vợ bỏ, gia đình ly tán...Không thể lấy trường hợp cá biệt ra để so sánh được cụ ạ.
Chơi bời thì ở đâu chả chết. Bạn thợ hàn làm thời vụ cho cty em vừa đi 10 năm bên Hàn lương 70 củ/tháng. Về Việt Nam đc nửa năm lại thủ tục đi Anh. Học đại học giờ nó hơn xóa mù chữ thôi. Chứ kỹ thuật công ty tôi toàn Bách Khoa ra lương cơ bản cũng 15 triệu/tháng. Mấy ae ngồi ăn cơm nói chuyện về mua cái chung cư 3 tỷ thì chắc phải 20 năm may ra mới mua đc từ đồng lương.

jazzzzz

Xe lăn
Nhiều cụ vẫn chỉ đọc tiêu đề báo:

fanmu1234

Xe container
Ngày xưa khoa cử cứ thi viết một bài văn hay là làm quan cả họ được nhờ, bán nhà cũng được.
Thời bao cấp, đại học đếm trên đầu ngón tay, ra trường phân công việc làm quản lý, bán nhà cũng được
Bây giờ, đại học nhiều như bèo tấm, trường top ra trường cũng thất nghiệp hoặc lương 5-7 triệu, bán nhà thì thần kinh.
Nếu giỏi thật, sẽ biết cách vừa học vừa làm vừa vay mượn, thậm chí làm việc hơi phi pháp, để có tiền học.
Loại mà phải bán nhà để lấy cái bằng tốt nghiệp cấp 4 thì chạy xe ôm sớm.
HS bây giờ học dốt nhưng chăm 1 chút sẽ được 15 điểm

15 điểm là vào được trường dân lập

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Những nghề đó không cơ bản, không nhiều người làm được đâu. Cụ đưa ra việc XKLĐ làm tiền để thì cũng phải hiểu là không thể đề cập đến những việc đặc thù, kiếm tiền nhanh được chứ? Không ai xác định dạy con là sau này lớn lên sẽ đi buôn coin cả. Chắc gì sau này đã có coin. Rất nhiều việc kiếm tiền nhanh nó chỉ có trong 1 giai đoạn, 1 thời gian là không còn. Việc làm được những việc này hầu hết là do cơ duyên mang lại, không thể nào mà định trước được.
??
Ủa chứ cầm cái bằng đại học của cụ thì kiếm tiền cả đời chắc? Càng ngày càng nhiều tiền?
Hay vẫn là phụ thuộc vào khả năng mỗi người?

Cụ chưa thấy ai cầm bằng ĐH mà vẫn không xin được việc à? ;)

Demchinhhang.net

Xe container
Qua nhiều thớt tôi thấy phần lớn các cụ tính kế đổi chữ sang tiền, mà muốn đổi ngang ngay và luôn :))

theanh90

Xe tăng
Toàn thấy nta mua nhà hn cho con đi học, chứ bán nhà cho con đi học chỉ nhận lại 1 tí chữ nghĩa với cái bằng thì đáng gì?

sinichit52

Xe container
Cháu vẫn quan điểm cũ là học hành theo cháu có quá nhiều cách mà không cần để bố mẹ đến đường cùng bán căn nhà duy nhất đi.
Thật ra,mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Bà chị em cũng ngại vay mượn cho con nên đành bán nhà để CMTC( đi Đức). Còn em thi chu cấp tiền ăn ở. Con nhà nghèo thì phải ăn tiêu theo kiểu con nhà nghèo. Giờ tiền CMTC ấy vẫn còn nguyên, mà năm ngoái cu cậu đi làm thêm cũng gửi về biếu mẹ được ít tiền. Chị ấy bảo giờ có thể mua được lại căn nhà đã bán nhưng chưa quyết định vì số tiền ấy vẫn còn để dùng vào nhiều việc khác cần đến hơn.
P/s: các cụ toàn nghĩ đến nhà tiền tỷ, nhà bà chị em bán được 400triệu thôi, bà ấy làm nông thuần luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng
??
Ủa chứ cầm cái bằng đại học của cụ thì kiếm tiền cả đời chắc? Càng ngày càng nhiều tiền?

catking113

Xe Cứu Trợ
Biết chạy xe ôm sớm thì lại ko phải bán nhà. Bố mẹ khó thì con cũng phải chịu khó tự đi kiếm mà đổ vào mồm.

Trục

Xe ba gác
Qua nhiều thớt tôi thấy phần lớn các cụ tính kế đổi chữ sang tiền, mà muốn đổi ngang ngay và luôn :))
Nhận thức của họ em nghĩ là kém và rất kém.
Họ tự tạo ra tiêu chuẩn kép, những người đổi chữ ra công việc thì họ yêu cầu phải niêm khiết, thu nhập phải như công chức nghèo (giáo sư, tiến sĩ, cnv chức)..., rồi vẫn hỏi, học để làm gì, có mài ra được ăn không. :D

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Nhận thức của họ em nghĩ là kém và rất kém.
Họ tự tạo ra tiêu chuẩn kép, những người đổi chữ ra công việc thì họ yêu cầu phải niêm khiết, thu nhập phải như công chức nghèo (giáo sư, tiến sĩ, cnv chức)..., rồi vẫn hỏi, học để làm gì, có mài ra được ăn không. :D
Nhận thức kém là như cụ ấy, không phân biệt được 'học' và 'bằng đại học' là hai thứ khác nhau. Không nhận thức được rằng học nghề cũng là học.

Mà cụ học kiểu gì mà sai chính tả suốt thế? Thế thì nói được ai? :D

Trục

Xe ba gác
??

Tôi nói thế này, cụ đừng tự ái.
Tôi có ông bố giỏi và giàu
Tôi được học hết đại học top đầu QG
Tôi kiếm tiền bằng tri thức của mình được đào tạo, giỏi nhiều chuyên ngành
Con tôi cũng học đại học top đầu QT
Nó kiếm tiền nghe vẻ nhàn hơn tôi
Đấy, mỗi thế hệ có tri thức, thêm một tí, tự khắc tư duy thay đổi.
Học để làm gì? Học để làm người thôi, tiền... sẽ không bao giờ thiếu.

Trục

Xe ba gác
Nhận thức kém là như cụ ấy, không phân biệt được 'học' và 'bằng đại học' là hai thứ khác nhau. Không nhận thức được rằng học nghề cũng là học.

Mà cụ học kiểu gì mà sai chính tả suốt thế? Thế thì nói được ai? :D
Học và bằng đại học, đúng là hai thứ khác nhau, nhưng để có bằng đại học thì đúng là phải học đã, rồi sau mới có bằng, vậy người có bằng đại học, có phải học không?
Việc sai chính tả, không phản ánh được điều gì, vì tôi không phải là chuyên gia ngôn ngữ, tôi chấp nhận có vài điểm sai đó, và tôi không ngại.

Trục

Xe ba gác
Trải qua những năm được đào tạo, tôi thấy rằng, bạn bè tôi phát triển là khác nhau.
Thành công của những người bạn của các cấp học là khác nhau.
Mặt bằng thu nhập của lớp đại học và ngay cả nhận thức của họ khác biệt hẳn, nó giảm xuống đến cấp 3 và giảm về cấp 2 và cấp 1.
Điều này thì các cụ đã từng học đại học hoặc cao hơn sẽ thấy rõ ràng nhất.