[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

Politeboy

Xe tăng
Oh thế đại học xưa là đũa thần đề làm quan hay làm giàu hả cụ? Em nghe cụ càng nói càng sai sai.
Ntn là đầu tư quá mức và kỳ vọng quá mức?
Bố mẹ em xưa cho em đi học để có cái nghề đặng kiếm.đc cơm ko chết đói. Còn em cho con em đi học vì em muốn nó có hiểu biết có trải nghiệm đa dạng hi vọng sau này nó đc sống đàng hoàng và thích nghi với sự thay đổi của XH (em ko kỳ vọng giàu).
Chúng ta đang bàn về việc có nên bán nhà cho con học đại học không
Chứ không phải có nên đầu tư cho con học đại học không mà mợ lấy cá nhân mợ ra làm ví dụ
Em nói rằng bán nhà là đầu tư quá mức do kỳ vọng quá mức không hề sai với tình hình giáo dục và xã hội hiện nay
Bố mẹ mợ không bán nhà, mợ cũng không bán nhà, mà mợ xui người khác bán nhà là sao?

MuathuHN252

Xe cút kít
thủ khoa ĐH top như KTQD, BK, Y nó khác lắm cụ ơi. đội làng nhàng thì nói làm gì
Em này thủ khoa sư phạm 2, chắc chỉ ăn rồi đóng cửa cày các môn trong chương trình. Chứ ng năng động, nhanh nhạy, đặc biệt giỏi cả ngoại ngữ, thì ra trường chả cần về HG để chờ thi vào NN cả hằng năm, đầy trường tư đấy thôi. Em ý ko thích xin, hay ko xin được, hay suy nghĩ của e chỉ trông chờ vào nhà nước thì ko biết.

cusao

Xe lăn
Tuỳ từng gia cảnh. Con em học dốt quá nên chả bán gì sất...Nếu con thực sự say mê học tập em sẵn lòng bán cả linh hồn cho quỷ dữ....bởi em tin kiến thức là nền tảng vững chắc hơn hết thảy.....kiến thức mà được kết hợp với chút tài năng thì cứ gọi là "bố tướng"
Nhưng cần phải làm rõ rằng đứa con đó thực sự say mê học tập chứ ko phải đu trend.

thanhphuong06

Xe tải
Tôi nói thế này, cụ đừng tự ái.
Tôi có ông bố giỏi và giàu
Tôi được học hết đại học top đầu QG
Tôi kiếm tiền bằng tri thức của mình được đào tạo, giỏi nhiều chuyên ngành
Con tôi cũng học đại học top đầu QT
Nó kiếm tiền nghe vẻ nhàn hơn tôi
Đấy, mỗi thế hệ có tri thức, thêm một tí, tự khắc tư duy thay đổi.
Học để làm gì? Học để làm người thôi, tiền... sẽ không bao giờ thiếu.
Học và bằng đại học, đúng là hai thứ khác nhau, nhưng để có bằng đại học thì đúng là phải học đã, rồi sau mới có bằng, vậy người có bằng đại học, có phải học không?
Việc sai chính tả, không phản ánh được điều gì, vì tôi không phải là chuyên gia ngôn ngữ, tôi chấp nhận có vài điểm sai đó, và tôi không ngại.
Cảm ơn cụ!

Cụ chính là minh chứng sống rõ nét cho việc 'bằng đại học' và 'học' là 2 việc khác nhau.

Học hết đại học top đầu QG nhưng "Tư duy", "làm người" rất là ... 3 chấm!

Sai, không sửa, cãi lại luôn: Sai đấy, chấp nhận sai đấy, có sao không? =))

hiepchiken82

Xe tăng
Học Đại học công lập thì cần gì bán nhà.
Học trường quốc tế thì bán nhà thật ấy chứ.
học đại học giờ học phí cao lắm đấy cụ ơi còn chi phí ăn ở chè cháo trên HN thì nhà ko có đk đúng là chỉ bán nhà đi mới đu đc

hiepchiken82

Xe tăng
Cảm ơn cụ!

Cụ chính là minh chứng sống rõ nét cho việc 'bằng đại học' và 'học' là 2 việc khác nhau.

Học hết đại học top đầu QG nhưng "Tư duy", "làm người" rất là ... 3 chấm!

Sai, không sửa, cãi lại luôn: Sai đấy, chấp nhận sai đấy, có sao không? =))
top đầu quốc gia, e hỏi khí ko phải là trường gì thế cụ

Trungpv

Xe tăng
Em này thủ khoa sư phạm 2, chắc chỉ ăn rồi đóng cửa cày các môn trong chương trình. Chứ ng năng động, nhanh nhạy, đặc biệt giỏi cả ngoại ngữ, thì ra trường chả cần về HG để chờ thi vào NN cả hằng năm, đầy trường tư đấy thôi. Em ý ko thích xin, hay ko xin được, hay suy nghĩ của e chỉ trông chờ vào nhà nước thì ko biết.
sv sư phạm thực tế ít năng động và khó làm trái nghề rồi. mà tư duy kiểu tốt nghiệp xong lên núi chờ việc cả năm thì phế thật, ra trường ko làm việc này thì làm việc khác chứ.

MuathuHN252

Xe cút kít
sv sư phạm thực tế ít năng động và khó làm trái nghề rồi. mà tư duy kiểu tốt nghiệp xong lên núi chờ việc cả năm thì phế thật, ra trường ko làm việc này thì làm việc khác chứ.
Đầy em đi dạy thêm, luyện thi dh hay này kia cũng kiếm khá mà cụ. Gắn cái mác thủ khoa sư phạm ra, mà đi gia sư, hoặc mở lớp gia sư thì cũng dễ thu tiền của nhiều phụ huynh rồi. Chưa xin dc việc chính thức, như mấy tháng hè, một ngày cứ dạy mấy ca full tuần thì tiền cả mấy chục tr tháng ấy chứ

Yeuaibaygio

Xe container
Đầy em đi dạy thêm, luyện thi dh hay này kia cũng kiếm khá mà cụ. Gắn cái mác thủ khoa sư phạm ra, mà đi gia sư, hoặc mở lớp gia sư thì cũng dễ thu tiền của nhiều phụ huynh rồi. Chưa xin dc việc chính thức, như mấy tháng hè, một ngày cứ dạy mấy ca full tuần thì tiền cả mấy chục tr tháng ấy chứ
Cháu hàng xóm nhà em đây, cấp 3 học khá ở trường thường không phải chuyên chọn gì, cháu chọn học sư phạm 1 vì được miễn học phí, khoa Toán. Lên ĐH cháu đi gia sư, trong quá trình học cháu rất chịu khó, thầy quý giới thiệu việc làm cho (cũng liên quan đến viết giáo án, giáo trình - đúng chuyên môn). Tốt nghiệp cháu xin được việc ở nhà xuất bản, cháu mở lớp dạy thêm ca chiều, ca tối, cần cù nên cũng đông học sinh. Mẹ cháu lên phụ cháu quản lý học sinh và nấu cơm suất 20k/suất đảm bảo chất lượng, học sinh học mấy ca thì đến ăn bữa tối rồi học luôn). Tầm năm 2018-2019 mẹ cháu đã khoe tháng cháu kiếm được 40-50tr. Giờ cháu vẫn mở lớp dạy thêm còn làm nghề gì nữa thì em không cập nhật.

Smile1102

Xe container
Chúng ta đang bàn về việc có nên bán nhà cho con học đại học không
Chứ không phải có nên đầu tư cho con học đại học không mà mợ lấy cá nhân mợ ra làm ví dụ
Em nói rằng bán nhà là đầu tư quá mức do kỳ vọng quá mức không hề sai với tình hình giáo dục và xã hội hiện nay
Bố mẹ mợ không bán nhà, mợ cũng không bán nhà, mà mợ xui người khác bán nhà là sao?
Em sẵn sàng bán nhà và đã bán rồi nhưng vì chưa cần ngay nên lại mua cái khác, bố mẹ em ko bán nhà vì ko bán đc bán mãi chả ai mua. Đây là thế hiện quan điểm cá nhân, chả ai xui ai cả cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu hàng xóm nhà em đây, cấp 3 học khá ở trường thường không phải chuyên chọn gì, cháu chọn học sư phạm 1 vì được miễn học phí, khoa Toán. Lên ĐH cháu đi gia sư, trong quá trình học cháu rất chịu khó, thầy quý giới thiệu việc làm cho (cũng liên quan đến viết giáo án, giáo trình - đúng chuyên môn). Tốt nghiệp cháu xin được việc ở nhà xuất bản, cháu mở lớp dạy thêm ca chiều, ca tối, cần cù nên cũng đông học sinh. Mẹ cháu lên phụ cháu quản lý học sinh và nấu cơm suất 20k/suất đảm bảo chất lượng, học sinh học mấy ca thì đến ăn bữa tối rồi học luôn). Tầm năm 2018-2019 mẹ cháu đã khoe tháng cháu kiếm được 40-50tr. Giờ cháu vẫn mở lớp dạy thêm còn làm nghề gì nữa thì em không cập nhật.
Vâng, nên e thấy thủ khoa gì mà chấp nhận ở nhà nuôi lợn cả năm. Thì e này chỉ có ăn rồi học thôi, ko biết thêm gì về thế giới bên ngoài. 1 năm ko học ko dạy ko sờ vào sách vở ấy thì kiến thức nó cũng rơi rụng hết rồi, chứ nhân tài cái nỗi gì

Sứa.

Xe điện
Học Đại học công lập thì cần gì bán nhà.
Học trường quốc tế thì bán nhà thật ấy chứ.
Chuẩn luôn, nhiều nhà kỳ vọng con học trường QT để đi du học nên chấp nhận bán nhà hoặc cắm vay nợ NH rồi thuê nhà ở cho con đi học. Tuy nhiên kết quả thì ko đc như kỳ vọng, may ra đc 30% các cháu diện này đáp ứng đc mong muốn của bố mẹ.

Sứa.

Xe điện
Cái câu " Phải bán nhà cho con đi học tôi cũng bán.." thường xảy ra với các trường hợp sau:
1. Hô khẩu hiệu thể hiện sự quyết tâm (thực tế là ko phải bán vẫn lo cho con đi học được) :D
2. Gia đình có nhiều nhà, tiền đang gửi TK chưa đến kỳ rút, bán tạm 1 cái cho con nộp học đã rồi mua lại sau :))
3. Trường hợp chỉ có 1 cái nhà và quá khó khăn buộc phải bán cho con học thì nó lại rơi vào 2 trường hợp:
a. Nhà có giá trị cao: Bán để mua nhà giá trị thấp hơn hoặc cắm vay NH.
b. Nhà có giá trị thấp: Thường bán ko ai mua và có mua cũng ko đủ trang trải cho con đi học (ví dụ nhà ở nông thôn).
Vì vậy trường hợp 3 rất ít khi xảy ra :D

Trungpv

Xe tăng
Chuẩn luôn, nhiều nhà kỳ vọng con học trường QT để đi du học nên chấp nhận bán nhà hoặc cắm vay nợ NH rồi thuê nhà ở cho con đi học. Tuy nhiên kết quả thì ko đc như kỳ vọng, may ra đc 30% các cháu diện này đáp ứng đc mong muốn của bố mẹ.
em thấy mấy nhà cho con đi học trường QT đều khá giả cả mà cụ. hiếm nhà nghèo mà cho con học trường QT đến mức phải bán nhà lắm. nghèo thường chỉ cố cho con học trường công là nhiều.

Trungpv

Xe tăng
Cái câu " Phải bán nhà cho con đi học tôi cũng bán.." thường xảy ra với các trường hợp sau:
1. Hô khẩu hiệu thể hiện sự quyết tâm (thực tế là ko phải bán vẫn lo cho con đi học được) :D
2. Gia đình có nhiều nhà, tiền đang gửi TK chưa đến kỳ rút, bán tạm 1 cái cho con nộp học đã rồi mua lại sau :))
3. Trường hợp chỉ có 1 cái nhà và quá khó khăn buộc phải bán cho con học thì nó lại rơi vào 2 trường hợp:
b. Nhà có giá trị thấp: Thường bán ko ai mua và có mua cũng ko đủ trang trải cho con đi học (ví dụ nhà ở nông thôn).
hầu hết là trường hợp 2 thôi cụ. dư nhà để ở rồi bán đi cái cho con học

Sứa.

Xe điện
em thấy mấy nhà cho con đi học trường QT đều khá giả cả mà cụ. hiếm nhà nghèo mà cho con học trường QT đến mức phải bán nhà lắm. nghèo thường chỉ cố cho con học trường công là nhiều.
Em đã phân tích như trên :D
Em thấy ko cứ phải học nước ngoài mới kiếm đc nhiều tiền, giờ lấy % các cháu đã từng du học để xem mức độ thành đạt thì rõ ngay.

Politeboy

Xe tăng
Sợ nhất các mợ nóc nhà quản lý tiền.
Ngoài lý do đầu tư cho con học còn thêm mục tiêu khè thiên hạ.
Bán nhà chứ bán cả ck cũng bán, mục tiêu khè cao hơn cả mục tiêu học.
Còn đứa con mà giỏi thực sự chả bao giờ đặt vấn đề bán nhà đi học.

tunglam2806

Xe tăng
Bài báo có nói đó. Trường tư có mời nhưng em ấy không chọn. Thích môi trường NN. Tư duy hơi cũ nhưng thôi đây là lựa chọn của em ấy.

Sứa.

Xe điện
Bài báo có nói đó. Trường tư có mời nhưng em ấy không chọn. Thích môi trường NN. Tư duy hơi cũ nhưng thôi đây là lựa chọn của em ấy.
Chắc gì tư duy đã cũ, nếu là hạt giống đỏ hoặc có người đỡ đầu trong tương lai (kiểu như có anh em họ hàng đang là hạt giống đỏ sắp lên lãnh đạo tỉnh) thì đi dạy trường công sau phấn đấu lên GĐ Sở thì bằng trăm bằng nghìn lần đi dạy trường QT, trường tư lương cao :D