[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

TEPDIU

Xe tăng

Tueminh2626

Xe điện

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ nhắc cái chợ đổ làm em nhớ quá. Cái chợ này họp trên một bãi đất trống giữa phố. Thấy người ta bảo xưa bom Mỹ nó rơi lạc xuống đấy làm đổ cả dãy phố sinh ra bãi trống làm chợ này. Cạnh chợ có cái nhà hộ sinh, mấy anh em em đều sinh ra ở đấy. Sau này về, thấy người ta chuyển chợ về chỗ Đền Nhà Bà, và vẫn giữ tên là chợ đổ. Giờ không biết chợ búa thế nào rồi?

một trong những khu vực ở Phan Bội Châu bị bom Mỹ năm 1968. Đến năm 1972 thì thêm khu vực Đền Nhà Bà bị san phẳng. Khi bắt đầu xây dựng lại chợ Sắt, tiểu thương dồn về thành lập chợ Đổ (bao gồm cả Đền Nhà Bà). Khi chợ Sắt (mới) hoàn thành, thì chẳng mấy ai quay về, chức năng "chợ" không thích hợp với chợ Sắt mới. Nghe nói anh Vova hoặc anh Sơn Trường xin phá chợ Sắt (mới xây dựng) để xây chung cư
Về Đền Nhà Bà: ngội đền này do người Hoa xây dựng để thờ… Mã Viện. Người Việt ta gọi là Đền Nhà Bà (ý là thờ Hai Bà Trưng), nghe thì vô lý, nhưng là sự thật, cụ có biết không?

thanh040506

Xe trâu
Cụ nâng cấp nó thành thị xã rồi nguyên bản là “Thị trấn Hải phòng con con”

Hải phòng có những cái mà các tỉnh thành khác không có, sân bay, cảng biển, đường sắt, đường bộ... sông ngoài bao quanh tạo thành một nơi rất đẹp cho phát triển đô thị.
Cái thua kém ở Hải phòng là con người hiên ngang chỉ biết ngẫng cao đầu =)) ko biết cúi xuống xem có ai rơi tiền lẻ để nhặt. Người HP là dịch vụ (khách sạn, nhà hàng...) có lẽ tốt nhất miền bắc. Nhưng vẫn mang trong mình cái tính chất “đầu gấu” nên khi khó khăn muốn giải quyết theo tình cảm nhiều hơn pháp luật.
Lãnh đạo lên thì chỉ nghĩ cách lên cao nữa, khi có người tỉnh khác về thì ko phục, kể cả DN ngoài tỉnh về đầu tư dân cũng ko hào hứng, ko có những doanh nghiệp tạo động lực cất cánh... HP, Nam định nên vứt cái tôi của mình, để người nơi khác về làm quan tốt hơn. Dân nên ủng hộ DN nhiều hơn nữa thì mới cất cánh đc
Cụ này chuẫn.

thanh040506

Xe trâu
Nói về Hp thì từ ngày quai đê lấn biển làm cái kcn đình vũ làm chặn dòng phù sa với hải lưu gây lên sự bồi đắp luồng cảng hp và khu đồ sơn, jo 2 khu này toàn bùn thì ai đi tắm vời tàu to vào sao đc cảng. Rồi đồ sơn làm cái dấu resort cũng chặn dòng hải lưu với phù sa gây thêm bồi đắp bùn cho khu 2,nói về du lịch thì đồ sơn phong cảnh hữu tình có núi, có biển có sông, nhưng quan đồ sơn ăn ko chừa thứ ji lên đẩy giá bán lên cao và hộ kinh doanh chặn chém khách du lịch, ví dụ 1kiot giá 1 mùa 3 tháng hè tầm vài tỷ, rồi còn nộp đủ loại tiền bảo kê lên sao khách ko bị chém, ngày trc vào mùa du lịch các khách sạn lớn như công đoàn, hải âu, vạn phong lúc nào cũng kín phòng, chưa kể các loại nhỏ nữa, đồ hải sản cũng đc đánh bắt ngay cửa biển đồ sơn lên đồ tươi,ngon quan trọng giá hợp lý nhưng jo toàn đồ sơn còn lại bn nhà đi biển đâu toàn nhập nơi khác về bán thôi. Còn việc làm thì ngoài các nhà xi măng, đóng tàu,các cty điện, nước, môi trường, xây dựng,cảng,và các ban ngành của thành phố,sau này có thêm các cty liên doanh và ckn,cái quan trọng là lãnh đạo thành phố ko chịu thay đổi để đón các cty fdi. Ngay từ khi mở cửa rất nhiều tập đoàn, cty lớn muốn lấy đất để lập cty ở hp nhưng đều bị tp làm khó như canon,toyota, honda lên họ đều bỏ đi nơi khác ...ngay như ckn nomura thành lập từ năm 96 đến năm 2008 vẫn chưa lấp kín chỗ. Vui chơi ngoài cung thiếu nhi,khu vườn trẻ, nhà hát lớn, cung việt tiệp vẫn thế. Xã hội thì hàng đề nhiều hơn hàng gạo, quán chè vỉ hè toàn thanh niên thất nghiệp ngồi chém gió tính toán số học và đợi kết quả lúc 6h30 chiều. Mấy năm nay thay đổi đc tí bộ mặt khu trung tâm và hồ tam bạc, ko biết công việc cho dân có nhiều lên ko,chứ mấy nghìn người trong các nhà máy đóng tàu thất nghiệp cũng kinh đấy.
Đôi điều tâm sự của ng con Hp xa quê
Mặt trái của HP k dễ giải quyết cụ nhỉ?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
cụ chủ lại nhớ cái thời:
BỐN CỐNG, BA CẦU, NĂM CỬA Ô,
HAI TAY XÂY DỰNG MỘT CƠ ĐỒ,
LÀM ĂN HAI TIẾNG: À RA THẾ.
Tháng 5-1985, nhân kỷ niệm 30 năm tiếp quản Hải Phòng, cụ Tố Hữu đến thăm và tặng một khổ thơ
Bốn cống, ba cầu, năm cửa ô
Ngăn sông lấn biển dựng cô đồ
Làm ăn hai chứ, à ra thế
….
Câu thứ tư ông để lửng, cho bà con "điền vào chỗ trống"
Báo Hải Phòng nhận được 3.000 lời đáp
dưới đây là một số lời đáp:
"Cơ chế phong bì, đ.ảng đã cho"

Có người còn sửa lại cả khổ thơ
"Muốn cống, muốn cầu, phải có ô
Ngăn sông lấn biển dựng cô đồ
Làm ăn hai chứ, quen mà lạ
Suốt mấy chục năm vẫn chữ… ồ"

thanh040506

Xe trâu
Em, dân Hải Phòng, xin tự kiểm điểm:

Hải Phòng là một lũ rồ
Có sông thì Lấp, có Đồ đem Sơn
Có cảng lại Cấm, mới buồn
Có chợ thì Đổ, con buôn nỗi gì
Có cầu Rào lại không đi
Lại đi Cầu Đất, ngu gì ngu hơn
Thêm đê lão☺

thanh040506

Xe trâu
Mối tình đầu của em cũng người Hải phòng ! Em vẫn nhớ những chiều thứ 7 đi tàu xuống HP chơi ghé qua nhà cô bạn gái , một biệt thự Pháp cổ trên con phố Lương Khánh Thiện gần ga , thời gian thấm thoát thoi đưa , chia tay bạn ấy và vẫn nhớ mãi, nghe nói sau này bố mẹ có ép gả cho một thủy thủ tầu Viễn dương nhưng cuộc sống không hạnh phúc....... Hôm trước có việc xuống Hp chơi , một mình đỗ xe trước cửa mấy lần định bấm chuông hỏi thăm nhưng ngại quá thôi đành khép lại quá khứ, sau này quả đất tròn hữu duyên thiên lý có gặp lại em thì tốt không thì cũng để gió cuốn đi dĩ vãng một cuộc tình ......

Thơ mộng lão nhỉ?
Lão làm e chợt nhớ☺

thanh040506

Xe trâu
Hp phải cạnh tranh mạnh với quảng ninh, vân đồn.... , chứ ko là bị hút hết cơ hội pt . Giờ HP cứ gia tăng pt du lịch thì còn hơn pt công nghiệp . Du lịch và mãi mãi , cn chỉ nhất thời .... nhà cao to xây lên nhiều thì phải có ng đến ở . Mà du lịch là nhanh phất nhất mà ko ô nhiễm mt . Hp phải biến thành tp ăn chơi cuối tuần của HN , và các tỉnh phía bắc thậm trí cả nước vì có sân bay sẵn rồi... lđ phải năng động nhìn xa thì dân HP sẽ giầu có nhất Miền Bắc
Ai chả mong như thế hả cụ?
Làm mới khó cụ ơi.

thanh040506

Xe trâu
Nhớ năm 1987 xuống HP lần đầu tiên, vào tp mà ôtô phải đi qua cái cầu chung với đường sắt, chờ rõ là lâu. Cứ đêm đến từ bến Hòn Dấu, tiễn đưa từng chuyến tàu vượt biên sang HK, Macau, mang theo hy vọng đổi đời người nơi đây
Sau mỗi năm lại xuống đôi ba lần, vẫn nhớ cầu Lạc Long xây mất 12 năm thì đã thấy sự e ngại bế quan toả cảng nơi đây, ngăn sông cấm chợ.
Cuộc sống xa hoa dành cho các gia đình thuỷ thủ khi đem được những thùng quần áo second-hand hay loa đài, thuốc lá nhập xịn...
Bao năm dòng kiều Hối chuyển về thành nguồn thu chính của người dân, còn chính quyền thì phụ thuộc vào việc phát triển các cảng container xập xệ, cũ nát. Nhà nhà mua xe đầu kéo về để góp cổ phần chạy vận tải, lái xe tăng cường để vận hành hết công suất những cỗ máy già nua đã qua sử dụng.
Nói đến HP thì phải nói đến con gái rất xinh&cá tính, những bát bún cá ngọt lịm hay những cái bánh mỳ que phết chút tương ớt thơm lừ, chỉ có con trai thì tính cách kiểu trai làng nửa mùa, những súng hoa cải nổ vang trên những con phố khi có chút xích mích, Đồ sơn lộng gió ngã ba....
Đúng là 3 năm trở lại đấy, với sự khéo léo hơn thì một số đại gia đã quay trở lại đấy HP như đường cao tốc, nhà máy sx Vinfast, các khu đô thị mới, LG....
Hy vọng HP sẽ trở lại 1/3 thành phố kinh tế của khu vực phía Bắc, đừng để Bắc ninh, HY hay đến ngày Hải dương hàng xóm bỏ xa quá là xa
Gì thì gì HP có quá nhiều tiềm năng hơn các tỉnh nội địa cụ ơi.

Quỳnh hp

Xe tăng
Mặt trái của HP k dễ giải quyết cụ nhỉ?
Giải quyết đc mà cụ,có muốn làm hay ko thôi, làm đc hai cái này cộng thêm mở cửa cho fdi vào thì các tỉnh khác hít khói Hp ngay. Hp là thành phố công nghiệp từ thời pháp, lên con ng cũng có cái khác, hội tụ đủ đk tự nhiên thuận lợi, có sân bay, có đng biển, đng sông, đng bộ, đất đai rộng, có khu du lịch. Cụ xem đc mấy thành phố có đk trên thế mà có phát triển đc mấy đâu

thanh040506

Xe trâu
Giải quyết đc mà cụ,có muốn làm hay ko thôi, làm đc hai cái này cộng thêm mở cửa cho fdi vào thì các tỉnh khác hít khói Hp ngay. Hp là thành phố công nghiệp từ thời pháp, lên con ng cũng có cái khác, hội tụ đủ đk tự nhiên thuận lợi, có sân bay, có đng biển, đng sông, đng bộ, đất đai rộng, có khu du lịch. Cụ xem đc mấy thành phố có đk trên thế mà có phát triển đc mấy đâu
Ý e nói con người cụ ơi. Một thế hệ trung niên HP từ 50 trở xuống đến thanh niên 20 hiện nay, khó nói lắm.

Quỳnh hp

Xe tăng
Ý e nói con người cụ ơi. Một thế hệ trung niên HP từ 50 trở xuống đến thanh niên 20 hiện nay, khó nói lắm.
Vâng nói về những ng lãnh đạo Hp thì chán rồi, cục bộ địa phương, ăn bẩn, ấu trĩ... Thôi e ko dám nói nữa ko lại thành thng *********

thanh040506

Xe trâu
Vâng nói về những ng lãnh đạo Hp thì chán rồi, cục bộ địa phương, ăn bẩn, ấu trĩ... Thôi e ko dám nói nữa ko lại thành thng *********
Bác e ở HP. Tiếp xúc với người HP họ có một cái gì rất riêng, khó tả hết. Gọi là chất HP cho dễ.

cocsku

Xe cút kít

một trong những khu vực ở Phan Bội Châu bị bom Mỹ năm 1968. Đến năm 1972 thì thêm khu vực Đền Nhà Bà bị san phẳng. Khi bắt đầu xây dựng lại chợ Sắt, tiểu thương dồn về thành lập chợ Đổ (bao gồm cả Đền Nhà Bà). Khi chợ Sắt (mới) hoàn thành, thì chẳng mấy ai quay về, chức năng "chợ" không thích hợp với chợ Sắt mới. Nghe nói anh Vova hoặc anh Sơn Trường xin phá chợ Sắt (mới xây dựng) để xây chung cư
Về Đền Nhà Bà: ngội đền này do người Hoa xây dựng để thờ… Mã Viện. Người Việt ta gọi là Đền Nhà Bà (ý là thờ Hai Bà Trưng), nghe thì vô lý, nhưng là sự thật, cụ có biết không?
Khu bị bom đổ là ở phooa Lý Thường Kiệt ngày nay, xưa gọi là phố Trung quốc vì toàn là người Hoa ở. Chỗ Đền Nhà Bà không bị bom mà vẫn còn nguyên hai gian đền đến khi người Hoa nạn kiều năm 78. Sau đó vn ta phá một số hoạ tiết của đền đi và dùng làm thư viện quận Hồng Bàng, rồi có thời gian lại chuyển sân đền làm bãi để Container. Cuối cùng thành cái chợ. Em còn nhớ khi về thăm cái chợ đó lần đầu vẫn còn cấu trúc của ngôi đền còn sót lại. Giờ chắc chẳng còn gì.
Thủa nhỏ em hay chơi ở sân đền nên rất nhớ, ngôi đền này có 2 gian song song với nhau, chắc thờ 2 người khác nhau. Hoạ tiết mái và tường rất đẹp. Nền bằng đá, nhưng tường làm bằng một loại gạch màu xanh (không phải gạch đỏ như thường thấy). Khi phá hoạ tiết mái đền để làm thư viện thì có mấy công nhân bị tai nạn. Người ta bảo do phá đền mà không xin phép.
Khi người hoa ra đi, họ vẫn cử một người ở lại trông coi ngôi đền một thời gian sau đấy, nhưng rồi sau cũng không thấy người này đâu nữa.
Thật tiếc cho ngôi đền lịch sử, sau này vào hội an, em thấy Hội quán của người Hoa cũng có vẻ giống ngôi Đền Nhà Bà này. Đường phố Hội an cũng ná ná phố Lý Thường Kiệt, Tam bạc khi em ở.

xedapchongnguoc

Xe tăng
Tính người Hải Phòng em thấy khó chọn bạn chơi cùng đc họ quá thẳng thắn bộc trực bất cần nên những việc quan trọng như lãnh đạo chả có mấy con người ở đây

smartdragon

Xe buýt
Hp sẽ cất cánh với đk lãnh đạo bớt oánh nhao chăm đi oánh golf. Các cụ cứ như em, kéo đầu tư về hp, ít thôi, mỗi cụ 5-10tr là Phòng ngon ngay!

bao_tai_rach

Xe hơi
Em thì hơi đi ngược với các cụ về vụ nước biển này. Về địa lý vùng biển ven bờ các tỉnh phía Bắc như HP, NĐ, TB, TH có rất nhiều cửa sông đổ ra biển. Việc kỳ vọng nước biển ven bờ nó xanh trong là không hợp lý. dù không chịu chịu ảnh hưởng của xây dựng hay nắn dòng, phá hoại thì bản chất nước biển nó không lấy đâu ra xanh trong như miền Trung được đâu ạ. Thế nên em nghĩ cái ĐS nó cứ giữ hiện trạng hiện tại là tốt rồi. Thay vào đó ra đảo để hưởng cái tự nhiên và xanh trong của du lịch biển. Hiện tại HP cũng làm mạnh cái này ra phết.
Em ko phải người ở HP nhưng lúc còn nhỏ đi nghỉ mát vài lần ở Đồ Sơn (cũng hơn 30 năm rồi) thì lúc đó nước biển trong xanh lắm. Nhìn bãi biển bây giờ quá tiếc cho du lịch Đồ Sơn. Phong cảnh hữu tình giờ chỉ còn xôi với thịt.