[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

Quỳnh hp

Xe tăng
Hp sẽ cất cánh với đk lãnh đạo bớt oánh nhao chăm đi oánh golf. Các cụ cứ như em, kéo đầu tư về hp, ít thôi, mỗi cụ 5-10tr là Phòng ngon ngay!
Ko cần ăn ít đâu cụ ơi, chỉ cần cải cách thủ tục hành chính thôi,nhà đầu tư chỉ cần từ lúc tham khảo đến lúc xây nhà máy chỉ trong vòng một năm đổ lại, thì ai ng ta cũng vào ngay, chứ ngâm và hành 2-3 năm thì ai dám. Như cty cũ e toàn bộ thiết bị công nghệ mang từ nhật sang, từ con vít bé tí đến máy móc, thế mà bị mấy a phòng cháy bảo bình cứu hỏa ko đạt chuẩn phải mua của các anh ấy, mà khi mua xong toàn bình china với bình chế lại,xếp e cứ nhìn lại lắc đầu

iPanda

Xe tải
Em, dân Hải Phòng, xin tự kiểm điểm:

Hải Phòng là một lũ rồ
Có sông thì Lấp, có Đồ đem Sơn
Có cảng lại Cấm, mới buồn
Có chợ thì Đổ, con buôn nỗi gì
Có cầu Rào lại không đi
Lại đi Cầu Đất, ngu gì ngu hơn
Đường cầu đất nhà em, càng lúc càng đông. Méo hiểu sao cứ cắm hết đầu về cầu đất

Quỳnh hp

Xe tăng
Đường cầu đất nhà em, càng lúc càng đông. Méo hiểu sao cứ cắm hết đầu về cầu đất
Cầu đất là trung tâm từ thời pháp rồi cụ nhỉ, mấy cái biệt thự ngay đầu phố với cái biệt thự c.a phường đẹp như thế mà bị chuyển đổi lên hỏng hết cụ nhỉ

fromantoan

Xe tăng
Hải phòng rặt 1 lũ rồ
Chùa thì để Vẽ, Đồ thì đem Sơn
Có Cảng thì Cấm hết luôn
Sông thì Lấp lại, Cầu mang đi Rào
Chợ Đổ buôn bán làm sao
Ra Đồng mua Bún, qua Cầu Đất đi

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cầu Cất có còn không các cụ? Em xuống Hải Phòng lần cuối dễ đã gần 30 năm rồi.

iPanda

Xe tải
Cầu đất là trung tâm từ thời pháp rồi cụ nhỉ, mấy cái biệt thự ngay đầu phố với cái biệt thự c.a phường đẹp như thế mà bị chuyển đổi lên hỏng hết cụ nhỉ
Cũng là đi theo đô thị hoá thôi mà bác.
Giờ cả cái cầu đất, chắc còn mỗi cái tiệm bán báo tạp hoá ở ngã tư trại lính là nguyên bản. Còn lại sửa hết rồi.

Mà bác nào thông tin nhanh nhạy cho em hay với, là cái đường tàu xuống từ mê linh qua cầu đất, ngã 6. Bao giờ thì nó bóc đi. quy hoạch dc 18 20 năm rồi.
Mỗi lần tàu chạy là tắc sml tới 10 phút. quá tải

iPanda

Xe tải
Cầu Cất có còn không các cụ? Em xuống Hải Phòng lần cuối dễ đã gần 30 năm rồi.
cầu cất là cầu gì bác =)) nếu bác nói cầu đất thì nó là cái phố, mất đi làm sao được.
Nếu nó là cái cầu, thì hiện tại chỉ có mỗi cầu quay là có chút thay đổi, còn lại nguyễn y vân :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
cầu cất là cầu gì bác =)) nếu bác nói cầu đất thì nó là cái phố, mất đi làm sao được.
Nếu nó là cái cầu, thì hiện tại chỉ có mỗi cầu quay là có chút thay đổi, còn lại nguyễn y vân :D
Chắc Cầu Quay em nhớ nhầm tên ra Cầu Cất.

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ nâng cấp nó thành thị xã rồi nguyên bản là “Thị trấn Hải phòng con con”

Hải phòng có những cái mà các tỉnh thành khác không có, sân bay, cảng biển, đường sắt, đường bộ... sông ngoài bao quanh tạo thành một nơi rất đẹp cho phát triển đô thị.
Cái thua kém ở Hải phòng là con người hiên ngang chỉ biết ngẫng cao đầu =)) ko biết cúi xuống xem có ai rơi tiền lẻ để nhặt. Người HP là dịch vụ (khách sạn, nhà hàng...) có lẽ tốt nhất miền bắc. Nhưng vẫn mang trong mình cái tính chất “đầu gấu” nên khi khó khăn muốn giải quyết theo tình cảm nhiều hơn pháp luật.
Lãnh đạo lên thì chỉ nghĩ cách lên cao nữa, khi có người tỉnh khác về thì ko phục, kể cả DN ngoài tỉnh về đầu tư dân cũng ko hào hứng, ko có những doanh nghiệp tạo động lực cất cánh... HP, Nam định nên vứt cái tôi của mình, để người nơi khác về làm quan tốt hơn. Dân nên ủng hộ DN nhiều hơn nữa thì mới cất cánh đc
Đúng là ảo tưởng sức mạnh của hào quang quá khứ nên không chịu học hỏi. Em đến Hải Phòng cách đây 20 năm và giờ vẫn chưa quay lại dù HN-HP giờ đi có hơn 1 tiếng đồng hồ. Nói chung tiếng thơm chả có gì để đến mà tiếng xấu "hoa cải" thì nhiều.

iPanda

Xe tải
Đúng là ảo tưởng sức mạnh của hào quang quá khứ nên không chịu học hỏi. Em đến Hải Phòng cách đây 20 năm và giờ vẫn chưa quay lại dù HN-HP giờ đi có hơn 1 tiếng đồng hồ. Nói chung tiếng thơm chả có gì để đến mà tiếng xấu "hoa cải" thì nhiều.
bác nói vậy cũng chưa đúng. em chả bênh quê em, đúng là ù ì thật. Nhưng 100km là rất xa đó bác. Nhiều nơi cách nhau 1 cái tường là 2 thé giới khác biệt rồi.

Còn lí do thì chỉ có một, là lãnh đạo hải phòng k tốt. quy hoạch mọi thứ đều chậm chạp cực kì luôn. Riêng cái việc tối ưu giao thông nội đô mà hơn chục năm rồi, đã xong đâu. cứ đổi 1 chiều vs 2 chiều. hết

mới dc 1năm nay, là có tín hiểu lắc mình , chứ chả biết có vùng dậy sáng lòa dc k nữa.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em quê Hải phòng mà chưa làm được việc gì với thành phố. Lần nào về cũng phốt nọ kia với công an giao thông. Có cảm giác họ thấy mình biển Hà nội là bắt nạt. Mấy năm gần đây xe Hà nội về nhiều nên đỡ hơn.
Cuj ở chỗ nào dưới Phòng.
Em chỉ được 1/2 là người Phòng :D

beomap2

Xe container
Mấy năm gần đây Hải Phòng có thêm nhiều công trình, nhưng vẫn chưa tương xứng với thành phố 2 triệu dân, còn nhiều bất cập.

hatrang1234

Xe buýt
Có một Hải Phòng như thế. Photo Đỗ Trọng Luân.

fromantoan

Xe tăng
Cầu Cất chính là cầu Thượng Lý đó cụ. Cầu Cất là nhịp giữa được nâng lên cao như cất vó khi tàu thuyền to đi qua, xong rồi lại hạ xuống, còn cầu Quay là quay bản cầu theo trục là mố giữa. Cả 2 cầu chỉ còn tên cũ chứ đã bị sửa chữa thay mới không còn chức năng đó nữa. Cụ vào series ảnh Hải phòng xưa của cụ Ngao5 là có thông tin ảnh chụp về cầu Cất và cầu Quay này.

fromantoan

Xe tăng