[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

o0akay0o

Xe buýt
Số liệu thu ngân sách chỉ phản ánh một phần thôi cụ ạ. Thu nội địa nhưng thu từ món gì? Đơn thuần chỉ là quay tay bán đất đấu giá thì nó cũng chỉ là loanh quanh tiền dân nộp vào nhà nước, hay như ninh bình, quảng nam hai cái nhà máy oto nó chiếm tới vài chục phần trăm thu ngân sách. Người dân hưởng lợi cực ít từ những nguồn thu này.
Em đi nhiều địa phương nhưng tôn trọng những nơi mà các công ty tuyển dụng công nhân với mức lương < 8tr ko có người làm. Hải phòng đã và đang tiệm cận mức đấy
Ít nhất nó cũng phản ánh được là địa phương đó thu được bao nhiêu tiền trong năm tài khóa để có thể đoán được những nam sau đó như thế nào.
Nhiều cm cứ hay lấy số liệu TỔNG THU ra so sánh thì các địa phương không có cảng biển, cửa khẩu làm sao so được. Trong khi nguồn thu từ hải quan phải nộp về triều đình hết, địa phương chỉ được bố thí cho một ít.

xukthal.

Xe lăn
Em nhớ nó bán ngày mặt đường mà? Ngồi cả trong quán lẫn vỉa hè...em hay gọi bánh đa trắng + Cá bụng :D

Còn cái quán đầu tiên em ăn ở HP là quán bánh đa cá thu trong ngõ Lê Chân :D
Ngõ Lê Chân trên phố Cầu Đất thì phải?
Hải Phòng ko có ngõ Lê Chân cụ ơi, Lê Chân là quận thôi
Chắc em nhớ nhầm tên, chỉ nhớ ngõ đầu tiên bên tay phải đi từ p.Ng Đức Cảnh vào.
Ý cụ là đường Nhà Thương ấy à
Không có ngõ Lê Chân nhưng có phố Lê Chân cụ ơi.
Phố Lê Chân là phố cắt ngang Phố Mê Linh và phố Cầu Đất.
Chuẩn cụ. Phố này dài khoảng 200m thôi. Đi qua khu Đền Nghè.
Lạy hồn
Cái ngõ Lê Chân giờ nó là đường Lê Chân thông từ Cầu Đất sang Mê linh. Đền Nghè nằm trên đường đấy
May quá có cụ dân gốc ở đây xác nhận, em về hồi 91/92 vẫn là ngõ Lê Chân chứng tỏ trí nhớ em vẫn còn tốt :P
Em còn nhớ vị trí quán em ăn bánh đa cá thu ngày đó ở ngõ Lê Chân đây :

le chan.jpg

Chỉnh sửa cuối:

maikhanhnew2018

Xe máy
Ít nhất nó cũng phản ánh được là địa phương đó thu được bao nhiêu tiền trong năm tài khóa để có thể đoán được những nam sau đó như thế nào.
Nhiều cm cứ hay lấy số liệu TỔNG THU ra so sánh thì các địa phương không có cảng biển, cửa khẩu làm sao so được.
Thì thế: mấy ông kia cứ kêu ông QNinh nhiều tiềm năng rồi du lịch này nọ ( ô QN có di sản Unesco) có phải tỉnh nào cũng có di sản đâu. Mà thu NSNN ddang lẹt đẹt vị trí cuối.

maikhanhnew2018

Xe máy
Hải Phòng đang chạy đua để năm 2022, 2023 được Unesco công nhận Quần đảo Cát Bà được công nhận là di sản thế giới. Lúc đấy ô Vịnh Hạ Long còn làm mưa làm gió được nữa ko.

mihkun

Xe tăng
Bạn em về HP hỏi ăn bánh đa cua chứ không hỏi loại khác Cụ ạ. Hồi học sinh toàn đạp xe ra Da Liễu ăn nên biết chỗ đó lụp xụp quá với không biết còn nữa không nên không giới thiệu. Chỗ bánh đa Cô Yến thì bao năm vẫn thấy 1 chị người nhỏ nhỏ ngồi chan bánh với vài người phụ giúp. Trên vành bát có chữ Bánh đa cô Yến nên em biết chứ em cũng không để ý lắm. Bánh Đa Bà Cụ ở Cầu Đất ngay gần đường nhà em nhưng đúng là chả ăn bao giờ, hỏi cả khu cũng không thấy ai ăn nên như Cụ nào nói là chỉ khách du lịch ăn cũng có vẻ đúng. Năm ngoái về HP họp, đi qua Cầu Đất để vào Trung tâm, cậu lái xe hỏi ăn bánh đa cua ở đâu em chỉ luôn quán Bà Cụ, được cái biển bảng đẹp còn bên trong và chất lượng thế nào em không rõ. Mấy cậu lái xe tranh thủ lúc đoàn họp thì ra đó ăn, ai ngờ về HN mới thấy thông báo Quán Bà Cụ có F0, F1 gì đấy làm cả đoàn nửa tháng theo dõi đến khổ. Oan gia tại mình. Hehe
Ngoài ra thì thi thoảng ăn Bún Cá chỗ Lê Quýnh nhất là dịp Tết. Có nhiều đợt bạn HN biết về HP thì cứ nhờ mua nem cua bể chỗ chợ Cố Đạo, thực ra nó biết hơn mình vì nó gọi đt đặt trước rồi. Hoặc pate Cột Đèn nữa, đi mua toàn phải tầm tối nhưng thấy đồ ăn nổi tiếng được mọi người nhờ mua giúp cũng thấy vui
Em không phải công ty du lịch, các đoàn tổ chức theo kiểu tranh thủ và đột xuất thôi nên bảo đưa về HP mặc dù muốn lắm nhưng lên chương trình thật khó. Mà các Cụ biết người HP làm gì cũng muốn chu đáo chứ loàng xoàng thì lại tự thấy ngại
Những cái em nói đều là bánh đa cua chứ là cái gì cụ? Mấy chỗ em nói là họ cho các loại thịt đặc trưng thêm vào.
Đến Hải Phòng thì dễ nhất là đi ăn.
Còn muốn đi chơi ngắm cảnh thì cũng chả khó, nhưng đến 90% thành công phụ thuộc vào việc cụ có biết những chuyện thú vị nho nhỏ để kể với bạn bè hay không. Người ta đến là tìm hiểu Hp, nếu không biết đưa đi đâu hay nói chuyện gì đó là lỗi của cụ. Nếu họ không muốn quay lại thì mới liên quan đến sự hấp dẫn của tp chứ :)
Quà thì bate như cụ nói, hoặc chả mực băm hay chả rươi cũng ok. Chả rươi HN ăn toàn thịt lợn :P

Chỉnh sửa cuối:

mihkun

Xe tăng
Em qua HP nhiều hay ăn cái quán đối diện XSKT HP ấy, có món bánh đa/bún cá bụng (cá Vược) ngon phết :D
Có bánh đa cua bề bề cũng ngon, hôm nào có dịp cụ đi ăn thử xem. Nãy có cụ kia không biết ăn gì em quên không nhắc đến món này. Cứ khi nào cụ ăn đủ 12 loại vị khác nhau của bánh đa của HP thì có thể nói là đã thành chuyên gia về bánh đa đỏ HP :D

xukthal.

Xe lăn
Có bánh đa cua bề bề cũng ngon, hôm nào có dịp cụ đi ăn thử xem. Nãy có cụ kia không biết ăn gì em quên không nhắc đến món này. Cứ khi nào cụ ăn đủ 12 loại vị khác nhau của bánh đa của HP thì có thể nói là đã thành chuyên gia về bánh đa đỏ HP :D
Em lại chỉ thích ăn bánh đa trắng :D

mihkun

Xe tăng
Em lại không thích vì nó chả khác mấy bánh phở.
Bánh đa đỏ khá giống tính dân Hp chém to kho mặn. Khi ăn bánh đa đỏ đúng kiểu, sợi bánh to và dài lại trơn nước dùng sẽ không vừa để gắp vào thìa hay gắp lên miệng mà phải … húp. Thế là sụp sụp soạp soạp nóng hổi, khác với kiểu e dè thanh lịch ăn xong phải chừa lại chút nước của Hà thành lịch lãm :))
Nghĩ cũng sướng nếu lâu lâu được phóng túng kiểu hp vì em là người ăn uống cũng khuôn phép :D

pooka

Xe container
Em lại không thích vì nó chả khác mấy bánh phở.
Bánh đa đỏ khá giống tính dân Hp chém to kho mặn. Khi ăn bánh đa đỏ đúng kiểu, sợi bánh to và dài lại trơn nước dùng sẽ không vừa để gắp vào thìa hay gắp lên miệng mà phải … húp. Thế là sụp sụp soạp soạp nóng hổi, khác với kiểu e dè thanh lịch ăn xong phải chừa lại chút nước của Hà thành lịch lãm :))
Nghĩ cũng sướng nếu lâu lâu được phóng túng kiểu hp vì em là người ăn uống cũng khuôn phép :D
Cái này thì cụ nhầm nhá. HP nấu nướng rất cầu kỳ. Có điều ăn cái gì cũng phải nhiều, đầy hụ lên mới vừa ý.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Thì thế: mấy ông kia cứ kêu ông QNinh nhiều tiềm năng rồi du lịch này nọ ( ô QN có di sản Unesco) có phải tỉnh nào cũng có di sản đâu. Mà thu NSNN ddang lẹt đẹt vị trí cuối.

QN 7 tháng đầu năm thu nội địa vẫn trên HP đấy cụ.

mihkun

Xe tăng
Cái này thì cụ nhầm nhá. HP nấu nướng rất cầu kỳ. Có điều ăn cái gì cũng phải nhiều, đầy hụ lên mới vừa ý.
Chém to kho mặn theo nghĩa bóng là phổi bò, là bộ đội, là không sâu xa mà bộc trực đơn giản không để bụng cụ ạ :))

pooka

Xe container
Bánh đa đỏ mới là đặc sản HP mà cụ.
Còn nhiều món khác mà lúc nào cụ về thì đi ăn vặt: Bánh mì que cay- bánh mì cay, nem cua bể, bánh tráng trộn, sủi dìn, dồi sụn nướng, chè giun, bánh đúc tầu, ốc, cháo sườn. Thịt sống ở Đồ Sơn thì em không giới thiệu vì các cụ tự tìm hiểu. KKK

hungkttt

Xe tăng
Gỏi cá mai thì đố dân nhậu nào chịu được.
Trước khi nhậu đá chục cái bánh mỳ que thì đố rượu nào chịu được.
Hôm trước say sang hôm sau làm bát bánh đa cua thì đố thằng say nào chịu được.

mihkun

Xe tăng
Bánh đa đỏ mới là đặc sản HP mà cụ.
Còn nhiều món khác mà lúc nào cụ về thì đi ăn vặt: Bánh mì que cay- bánh mì cay, nem cua bể, bánh tráng trộn, sủi dìn, dồi sụn nướng, chè giun, bánh đúc tầu, ốc, cháo sườn. Thịt sống ở Đồ Sơn thì em không giới thiệu vì các cụ tự tìm hiểu. KKK
Ăn vặt mà dối tượng là nữ thì ngoài ốc ra còn có món giá bể chua chua ngòn ngọt khá lạ miệng cụ ạ :D

maximax903

Xe điện
Ăn vặt mà dối tượng là nữ thì ngoài ốc ra còn có món giá bể chua chua ngòn ngọt khá lạ miệng cụ ạ :D
Hồi em bé tí bà ngoại hay dẫn xuống nhà ăn giá bể ở Cầu Đất, ngồi vỉa hè. Gần đấy có hàng bánh đa cua của bà Thập. Mà hồi ấy bánh đa đã có món rau rút rồi các cụ nhé.

Quỳnh hp

Xe tăng
Lại nhắc chuyện đọc báo thể thao, thì ở HP có phòng trào cứ đợt World Cup anh em bạn bè tụ tập nhà nào đấy vừa nhậu vừa xem bóng đá, trận muộn đá xong lúc 3h-4h sáng thì 5h báo thể thao , báo bóng đá đã in xong, mua về tờ báo còn nóng và thơm mùi mực in để xem bình luận. Mà hồi ấy các ông bình luận trên báo tài thật, đá xong thì cũng viết xong bình luận để in báo.

Cụ cũng uống rượu mực ở đấy à
Dạ vâng ạ
Bọn e khách quen thuộc ạ

Quỳnh hp

Xe tăng
May quá có cụ dân gốc ở đây xác nhận, em về hồi 91/92 vẫn là ngõ Lê Chân chứng tỏ trí nhớ em vẫn còn tốt :P
Em còn nhớ vị trí quán em ăn bánh đa cá thu ngày đó ở ngõ Lê Chân đây :

le chan.jpg
Vâng cái ngõ đấy nó thông sang đc đường Hai Bà Trưng hình như ngõ đấy toàn dân Hoa kiều gốc ạ,e quên mất tên ngõ rồi ạ đầu phía Hai Bà Trưng thì có bún-phở bò cũng ngon có tiếng ở phòng ạ

Quỳnh hp

Xe tăng
Hồi em bé tí bà ngoại hay dẫn xuống nhà ăn giá bể ở Cầu Đất, ngồi vỉa hè. Gần đấy có hàng bánh đa cua của bà Thập. Mà hồi ấy bánh đa đã có món rau rút rồi các cụ nhé.
Quán bà thập hình như đến những năm 2000 vẫn bán cụ nhỉ,cầu đất ngày xưa còn có quán bán bún dưới ngầm cầu xe lửa sau này bị phá phần cầu thì ko thấy ai bán nữa
Nói đến cầu đất lại thèm bánh rán cụ ạ

maximax903

Xe điện
Vâng cái ngõ đấy nó thông sang đc đường Hai Bà Trưng hình như ngõ đấy toàn dân Hoa kiều gốc ạ,e quên mất tên ngõ rồi ạ đầu phía Hai Bà Trưng thì có bún-phở bò cũng ngon có tiếng ở phòng ạ
Đấy là ngõ Sơn Lâm phía đầu phố Lê Chân. Còn đầu phía Cát Dài/Hai Bà Trưng có tên là Trương Hán Siêu. Hồi cấp 3 bọn em ngồi phía đầu THS rượu ốc suốt 😜. Những năm 2000 em ít lên Cầu Đất nên cũng ko để ý, có thể con cháu bà cụ Thập vẫn theo nghề đó. Quán bún dọc mùng dưới vòm cầu vượt đường tàu em cũng ăn rồi. Còn quán điện tử 4 nút mà trước đấy là hiệu ảnh gần đấy em lê lát suốt

Chỉnh sửa cuối: