[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

Dtht.laixe

Tháo bánh
HP có xiền mà làm cái cầu Từ Cát Hải ra Cát Bà thì toẹt vời các cụ cnhỉ

7usd

Xe điện
Thời ấy HP vẫn đang phong trào xe đạp Mini Nhật 2 gióng. Lác đác bắt đầu nhiều xe máy dòng cub. Về phát triển kinh tế thì quá ổn so với các tỉnh thành khác nói chung.
Em còn nhớ hồi ấy sinh viên, đạp xe cùng cô bạn gái đi chơi, xong về nhà cô bạn không có ai mà không biết làm gì dù có vẻ có gợi ý. Trong sáng quá nên giờ vẫn tiếc. KKK
Qua thời gian chững lại, bây giờ HP lại có dấu hiệu phát triển.

Hp phất lên từ hồi có bác Thành. Giờ bác đi cũng ko biết thế nào. Bác Thành còn ở lại thì 10 năm tới Hp chắc chắn phát triển rực rỡ, là tp đáng sống.

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
CHung quy đến từ giới lãnh đạo các cụ nhỉ.
tiền dân bỏ ra cả đấy, lãnh đạo làm nhiều thì múc nhiều, ví dụ vụ nhạc nước hòa cả làng, xây dựng như thế ăn thua gì so với số tiền bỏ ra khủng

Quanoto

Xe hơi
Hp phất lên từ hồi có bác Thành. Giờ bác đi cũng ko biết thế nào. Bác Thành còn ở lại thì 10 năm tới Hp chắc chắn phát triển rực rỡ, là tp đáng sống.
Phải nói rõ bác Thành nào Cụ nhé :D
Bác Thành 4.0 với Smart City thì em lạy Cụ :)

lathuroi

Xe tải
cụ tỉnh lại chút em nhờ, HP nhiều tiềm năng mà chậm phát triển so với các thành phố khác.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Hay là bây giờ HP phát triển theo hướng ''Phố cổ Hội An''? :)) :)) :))

Mrfox87

Xe buýt
Tiếc nhất Đồ Sơn giờ chả thấy ai nhắc đến tên chứ đừng nói đến đó.
Có khi nào là do các bãi biển và khu du lịch ở các nơi khác tốt hơn ko hả cụ?. Vì cháu thấy biển Hải Phòng ko đc sạch và đẹp. Ngày xưa truyền thông ko có (facebook,youtube,inter v.v ) nên ở ngoài Bắc chỉ biết mỗi Đồ Sơn. Giờ nhiều nơi cảnh đẹp,biển đẹp đi lại máy bay thuận tiện. Các gói du lịch giá thì ưu đãi nên Đồ Sơn mới bị xếp sau thôi ạ.

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vượt được thì chắc sẽ vượt được thôi ,vì HP còn quá nhiều dư địa để phát triển. Em dù sống dù chết thì cũng sẽ gắn bó với mảnh đất quê hương này nên rất mong nó phát triển từng ngày. Cũng may là 5 năm vừa qua có sự đột phá, ai lâu ko về HP thì đều ngạc nhiên về sự đổi mới, nhưng bí thư mới về đợt này thì không rõ có làm cho HP phát triển mạnh mẽ hay không hay lại ngủ thêm 5 năm nữa.
Vậy em chúc HP sớm vượt lên.
Em ở hải dương hồi nhỏ xíu đc ra hp chơi thấy nhiều nhà máy, doanh nghiệp quá. Đi đường 5 thấy máy xúc các kiểu nghĩ HP nó quá giàu rồi.
Hy vọng các lãnh đạo nâng tầm kt thành phố đúng nghĩa. Thằng bạn em trong sg nó cứ khè em bảo HP ko có cửa so với bd, dn. Hic. Đang hẹn nó kèo quả kèo 10 năm. Kk

Taihoatu

Xe lăn
Em chỉ thích con gái Hải Phòng thôi, còn cái khác nhường hết các cụ

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ai đến hp cũng thấy tiếc cụ ạ. Tiếc cho những gì hp có, tiếc cho tấm chân tình của người hp, giá như họ (bao gồm quan chức, và người dân) ko còn hiên ngang ngẩng cao đầu mà nhìn xuống xem các tỉnh thành khác họ làm ntn để phát triển, thì mình làm theo và làm tốt hơn họ là đc.

Vượt thì nhanh thôi cụ ạ. Dân số thì Bắc ninh còn ít hơn nhiều nhưng dân nhập cư vào cực lớn. Hp nếu làm tốt thì đa phần dân muốn về đây sống hơn, không khí trong lành, đường phố ít bụi
các tỉnh phía bắc em thấy dàn lãnh đạo có tâm có tầm là tình nào cũng bay cao.

7usd

Xe điện
Hp nhỏ, sạch sẽ, công viên vườn hoa đầy rẫy, an uống ngon rẻ, gái đẹp, oto để đường thoải mái rất rẻ. Có đồi núi sông biển đủ cả. Di tích lich sử cũng có. Gần Hn, đổi gió có thể ra Hạ long. Khác gì Busan của Hq đâu.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Ai giải thích hộ em câu :
Muốn thăm thành phố Hạ Long
Ghé thăm thị xã Hải Phòng quê em”
Thành phố em nay đã hỏng rồi
Đã hỏng từ cái thời Đào Lê…

Atmosphere

Xe tải
Thế hệ 7x, 8x ở Hải Phòng khi còn đi học đều nhắn nhủ nhau rằng: khi ra trường phải chọn Hà Nội, HCM hoặc ra nước ngoài để lập nghiệp. Vì ở Hải Phòng khi ấy kiếm được một công việc khó lắm. Bây giờ thế hệ đó đã lập nghiệp ở xa, họ đã ổn định nơi đất khách quê người, và khi trở về Hải Phòng hôm nay chắc không khỏi tiếc nuối, xót xa…

Tôi vẫn nhớ như in tờ báo An ninh Hải Phòng khi ấy có một tiêu đề: Hải Phòng có tỉ lệ thất nghiệp cao nhất nước 7,8% ???
Cả một thành phố ngủ quên. Khi đó Đặng Thành Tâm ông chủ tập đoàn Kinh Bắc một người con Hải Phòng giàu nhất Việt Nam năm 2007 muốn trở về đầu tư ở Hải Phòng phải buồn bã thốt lên rằng: Các anh ở đây cứ làm khó!
Vậy các anh ở đây là các anh nào ???

Có dịp vào TP HCM công tác mỗi hôm nghỉ một khách sạn khác nhau nhưng thấy khách sạn nào cũng có giọng quen quen. Biết mình ở Hải Phòng chủ khách sạn hỏi luôn đúng kiểu Hải Phòng: Thế mày ở Hải Phòng là ở chỗ nào?
Hỏi ra mới biết đến 90% cái quận 1 ấy khách sạn toàn chủ là người Hải Phòng vào đây lập nghiệp, từ Hoàng Hải Long, Anh em, ABC, Hoàng Kim. Người Hải Phòng vốn giỏi kinh doanh làm ăn buôn bán, chỉ cần có cơ chế điều kiện thuận lợi thì họ có thể phát huy được khả năng của mình. Tiếc thật!
Người dân thành phố khi đó chua chát thành thơ nói với nhau rằng:
“Muốn thăm thành phố Hạ Long
Ghé thăm thị xã Hải Phòng quê em”
Thành phố em nay đã hỏng rồi
Đã hỏng từ cái thời Đào Lê…

Trước đó dưới thời Đoàn Duy Thành, Hải Phòng vốn là thành phố chỉ kém HN một chút về văn hóa và TPHCM một ít về kinh tế.

Người Hải Phòng trong quá khứ vẫn tự hào là thành phố lớn thứ ba cả nước, là thành phố đầu tiên có hệ thống chiếu sáng điện công cộng, có nhà ga cổ nhất Đông Dương, có nhà hát lớn lộng lẫy, có đô thị sầm uất đẹp không khác các khu phố ở châu Âu, thế mà…
Khi cả nước mở cửa, khắp nơi từ Đà Nẵng, Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hạ Long...mở mang đô thị, phát triển các khu công nghiệp, khu đô thị thì Hải Phòng vẫn trong giấc ngủ say mơ màng. Đâu đâu cũng im lìm, đâu đó có dự án nhưng toàn dự án treo đến cả 10-20 năm.

Tôi không nhớ dự án Hồ Sen – Cầu Rào 2 có từ khi nào nữa, khu đô thị Ngã 5 – Sân bay Cát Bi khi đó phải cho không 4 góc bánh chưng để tạo thành những chú chim mồi mà đến tận hôm nay 4 góc bánh chưng ấy vẫn còn nguyên những doanh nghiệp giữ đất, không có năng lực để triển khai dự án.
Rồi Đồ Sơn – Cát Bà cũng đều chung số phận rơi vào hàng loạt dự án treo chiếm đất của Vinaconex… rồi của rất nhiều doanh nghiệp nữa. Đến hôm nay không phải tự nhiên mà du lịch Đồ Sơn đi vào con đường cùng như vậy.

Người ta bắt đầu lãng quên thành phố, VTV đến dự báo thời tiết chả buồn nói đến Hải Phòng, trên báo chí chả biết vô tình hay cố ý người ta gọi Hải Phòng là Tỉnh.

Tỉ lệ thất nghiệp cao, an ninh trật tự thành phố căng thẳng hơn bao giờ hết, các chiến sĩ công an luôn phải chống chọi với những băng nhóm xã hội đen khắp nơi trong thành phố. Cái tên thành phố hoa cải bắt đầu từ đó. Nạn cướp giật xảy ra khắp nơi, thanh niên nghiện ngập đến nỗi buổi tối nhiều gia đình không dám cho con em mình ra đường.
Các lãnh đạo ở trung ương được cử về Hải Phòng nhưng cũng một đi không trở lại. Hải Phòng lại được coi là mảnh đất khắc nghiệt theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.
Bao nhiêu năm người dân TP không có một khu vui chơi giải trí nào xứng tầm, bao nhiêu thế hệ vẫn là cái vườn trẻ ấy, người ta chỉ thấy những tòa nhà như Cánh Diều lặng lẽ bị lãng quên.

Khi học xong tôi bắt đầu công việc ở nhiều nơi rồi bắt đầu làm việc ở Hà Nội, chả hiểu sao mọi thứ đều tốt hơn nhưng khi đi xa rồi mới thấy yêu cái thành phố nơi mình sinh ra đến vậy.
Thế rồi vẫn nhớ hôm đó là Noel năm 2003, tôi bỏ hết lại bỏ cả công việc phóng xe một mạch về Hải Phòng quyết định mình sẽ lập nghiệp ở nơi này.

Nói như vậy để thấy rằng để có được một Hải Phòng như hôm nay đó là một kỳ tích, một thế hệ lãnh đạo cầu thị và có Tâm và Tầm với thành phố. Người Hải Phòng sẽ luôn nhắc nhở mình: "Không bao giờ được ngủ quên nữa".

Dịp lễ hội Hoa phượng đỏ và kỷ niệm 64 năm giải phóng Hải Phòng, thành phố khánh thành và khởi công một loạt công trình trọng điểm. Tôi vẫn thấy thấp thoáng nhiều bác cựu lãnh đạo TP khi xưa ngồi vỗ tay!
Với tôi ở một góc độ nào đó các bác ấy còn nợ nhân dân thành phố này, nợ thế hệ tôi một câu trả lời…hay một lời xin lỗi…

Nguồn bài viết: cụ ad1088

hay quá cụ, cứ như nói thay được lỗi lòng em. không hiểu sao hp lại có thể ngủ quên được lâu như thế. nhưng dù sao thì giờ cũng đã thức tỉnh nhưng không biết sẽ duy trì được lâu không

maikhanhnew2018

Xe máy
Lần đầu cháu thấy "du lịch Cát Bà" đòi vượt Quảng Ninh. Ra Cát Bà có j đâu cụ?
HP phát triển công nghiệp thôi, dịch vụ để QN là hợp lý rồi.
ở đây là từ khoá tìm trên google : điểm du lịch đc tìm nhiều nhất năm 2020 là Cát Bà. Đọc kỹ giùm .

maikhanhnew2018

Xe máy
Lần đầu cháu thấy "du lịch Cát Bà" đòi vượt Quảng Ninh. Ra Cát Bà có j đâu cụ?
HP phát triển công nghiệp thôi, dịch vụ để QN là hợp lý rồi.
Thì Quảng Ninh chỉ có mỗi du lịch nên 2 năm nay chết lâm sàng. Hp sẽ vừa phát triển du lịch và các nghành công nghiệp dịch vụ khác. Du lịch Hp đang và tìm các cách phát triển để đuổi và vượt QN. Thì Qn còn j để ca ngợi nữa.

Noname_2015

Xe tăng
Bác mơ à.

Đội còn lại đương đi dọn các thứ di sản ô Thành để lại kia kìa. Toàn xây dựng cầu theo lệnh khẩn cấp, với chỉ định thầu tán loạn lên.