[Funland] Có khi nào các bác thấy choáng vì món thăm hỏi, cưới xin, tân gia, đầy tháng....

honghaibn

Xe máy
Đúng là cần thay đổi, và em thấy một sự cải cách tiến bộ ở bà Ngoại vợ em. Bà hiện tại sống 1 mình, trong ngôi nhà của 2 ông bà chắc tuổi đời cũng nhiều năm, bà chủ yếu thu nhập từ trồng rau. Ông mới mất mấy năm nay, có năm em về giỗ, sau khi khách đặt lễ khấn vái cho ông xong thì bà mời uống nước, trước khi mời vào ăn cỗ thì bà lên bàn thờ lấy phong bì xuống, tìm đến từng người gửi lại phong bì và có nói là cỗ nhà có sao ăn vậy, tấm lòng thành ông bà nhận, còn tiền viếng thì xin gửi lại, sau này con cháu cũng vậy, đến với nhau có chút lễ là được, không phải phong bì gì cả... Thực sự em thấy bà nghĩ được, làm được, nói được rõ ràng như thế thật hiếm có.
Ngày giỗ ở quê em thì cách đây khoảng 10 năm đã bỏ tục lệ phong bì, chỉ nhận hương và hoa quả, bánh kẹo. Nhưng cũng có phiền toái là mọi người mang nhiều hoa quả quá, đã gửi biếu lại rồi mà vẫn không hết. Thế là các cụ trong thôn lại đưa quy định mới, đám giỗ không mua hoa quả, chỉ nhận hương và phong bì tối đa 50k. Số tiền chỉ là tượng trưng cũng bởi vì người già ở nhà hay đi ăn giỗ thay cho con cháu đi làm ăn, nếu tiền nhiều thì lại khó cho các cụ. E thấy khá là hợp lý

cusao

Xe lăn
Cái này tuỳ văn hoá cộng đồng mình tham gia. Như cộng đồng nơi em là họ hàng, bạn hữu và đồng nghiệp thì coi hiếu-hỉ là nghĩa vụ. Phần còn lại hầu như không hoạt động cộng đồng, phụ thuộc mức độ gắn bó từng cá nhân.

jang

Xe tăng
Mời là việc của họ, đi hay không là việc của mình. Sao các cụ cứ kêu nhỉ? Em cũng làm ở công ty có nhiều nhân viên trẻ. Chúng nó cưới thì cũng vẫn đưa thiệp vì hầu hết chúng nó biết em nhưng em thì có bạn biết, có bạn không. Vậy nên em cũng chỉ đi hoặc gửi mừng những bạn mà em biết hoặc có trao đổi công việc. Còn không quen thì thôi, không có gì áy náy. Tân gia hay đầy tháng cũng vậy. Ai thân thiết thì em vui vẻ tham gia. Quà thì tùy tâm, nhưng thường cũng không quá chú trọng về giá trị. Nhà em chuyển nhà mới thì cũng tổ chức tân gia mời người thân là dịp tụ tập mọi người chứ không có những dịp thế thì cũng không mấy khi tụ họp được đông đủ. Quà cáp thì ai tặng gì ko quan trọng,không có cũng không sao.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ngày giỗ ở quê em thì cách đây khoảng 10 năm đã bỏ tục lệ phong bì, chỉ nhận hương và hoa quả, bánh kẹo. Nhưng cũng có phiền toái là mọi người mang nhiều hoa quả quá, đã gửi biếu lại rồi mà vẫn không hết. Thế là các cụ trong thôn lại đưa quy định mới, đám giỗ không mua hoa quả, chỉ nhận hương và phong bì tối đa 50k. Số tiền chỉ là tượng trưng cũng bởi vì người già ở nhà hay đi ăn giỗ thay cho con cháu đi làm ăn, nếu tiền nhiều thì lại khó cho các cụ. E thấy khá là hợp lý
Văn minh vậy là tốt cụ ah, thành tục lệ. Không biết quê cụ ở đâu, chứ e nghe mấy đồng nghiệp ở Nam Định kể mà khiếp về lễ lạt ở dưới đó vẫn nặng nề lắm. Cụ nào ở NĐ có thể xác minh lại.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trước e cưới vợ chỉ mời ăn mỗi khoa sở tại , bạn bè cực thân,còn lại tiệc trà mà .. Sau vẫn có người trách ko mời ăn

L.C.D

Xe container
Thường thì em ko đi vì đa số chúng nó mời tận về quê để ăn cưới, em tiếc công đi chứ ko tiếc tiền mừng, đứa nào mời ở HN mà thời gian thích hợp thì em đến. Tuy nhiên mình cũng là người lớn so với chúng nó nên ko đi em cũng gửi phong bì mừng
Quan điểm của em thì rõ ràng. Ko thân thiết thì ko có lý do gì để dự, càng ko có lý do để gửi quà.
Còn thân thiết thì mấy sông cũng lội mấy đèo cũng qua.

KeanuR

Xe tăng
chả bù cho e, chỉ mong dc a e bạn bè thân thiết họ hàng thân mời đi ăn cỗ =)) cỗ gì cũng ăn
Giờ cứ 20/11 là ngóng họp lớp để dc ăn cỗ, e đã từng họp lớp cấp 1 - cao học, k lớp học nào mời mà e k tham gia

phamhungbs

Xe điện
Em hơi khác một chút vì em cứ thấy ai mời gọi là đi thôi vì em cứ tâm niệm rằng mình có phần gì đó để mọi người nhớ đến mình. Con cháu anh em họ hàng mà em biết sinh con đẻ cái hay ốm đau là em chủ động có chút thăm hỏi. Tuy nhiên, đầu tháng này em phải mổ nhưng xong việc cũng không để ai biết trừ anh em trong gia đình. Cuối tuần này họp lớp, bọn bạn ý ới rằng nhớ nhau quá, vui thật, háo hức cực kỳ.

Mzc

Xe điện
Do mình thôi. Vui thì đến, k thì kệ mie. Cơ quan đông thì chỉ nên mời lãnh đạo và những ai quan hệ công việc, có nói chuyện. Nhiều đứa vào mời còn hỏi a N là ai ạ. Ra khỏi cửa chị em lại nguýt dài mời mời cái lol :))

Lee Saker

Xe điện
Em thì nghĩ họ có việc mà nhớ đến mình, nếu có lòng, là tốt lắm rồi. Còn đội có mục đích kinh tế thì em chỉ gửi thôi, tuy nhiên đội đấy tiêu những đồng tiền của mọi người thăm hỏi chắc cũng chả thoải mái được đâu :D.

Mzc

Xe điện
Đi thì đi, éo đi thì thôi, ai bắt buộc đâu
Công nhận. Vừa muốn k mất công, mất của nhưng lại muốn như mọi người. Thế thì chịu.
Em thì đám nào em thấy cần em sẽ đi, chả cần mời.

Ac080

Xe tăng
Ngày xưa các cụ gọi là Nợ đồng lần- Nhưng giờ các OFER bảo là có trường hợp mời mình xong thì bỏ cơ quan tuôn - thế thì không đồng lần được nữa.

EM thì ai thân thiết gần gũi mới nhận lời- còn không thì sorry vậy

Em đi đám nó là một công việc, trên xe lúc nào cũng treo cái áo đen là phẳng.
Các loại "đám cưới đam ma cất nhà bốc mả" chiếm khoảng 20% thời gian làm việc của em. Nhiều đám ở phía nam đi về tốn kém buốt ruột. Tục lệ thế biết làm sao.

Kinnnnn

Xe buýt
Thân thiết thì chẳng tiếc, còn xã giao thì thôi bỏ qua thôi

Minhnd

Xe điện
Ngày xưa cháu làm trường phòng Hành chính - Nhân sự ở 1 cty mấy trăm người mới thấy sợ 😬

luyenok

Xe điện
Em thì bị 5-6 năm nay năm nào cũng vài củ tiền mừng cưới từ lúc vào công ty đang làm. Em thì ở tuổi bạn bè yên bề gia thất lâu rồi, trả nợ miệng cũng đã xong, con thì còn lâu mới trưởng thành nên đúng ra là phải ít bị mời cưới mới phải nhưng cái công ty này có truyền thống tuyển nv trẻ lại vào ra liên tục, mỗi năm hơn chục cháu đến rồi lại đi và đặc biệt là cứ thích cưới và mời cưới xong mới bỏ việc :))
Vê mặt quan hệ xã hội và công việc thì chả có gì vì bộ phận khác nhau chả mấy khi va chạm nhưng có sự là thiếp mời phát ko thiếu một ai, có những lúc em làm việc ở ngoài hôm sau đến cty đã thấy cái thiếp trên mặt bàn. Nhiều lúc cũng dở khóc dở cười, có đứa tổ chức đám cưới xong em còn chưa nhìn lại mặt chúng nó sau khi cưới thì đã thấy nghỉ viêc. Mỗi năm ít cũng 6-7 đám, nhiều thì hơn chục
Công nhận tầm 40 tuổi đổ lên mà cty quy mô tầm trăm nhân sự là món này cũng đau đầu nè, vì bề trên các em/cháu nó mời dù có ko đi thì ít nhiều vẫn phải có gửi 200/500K, mà nhóm đó thì xác định còn làm với nhau lúc nào thì biết lúc đó thôi.

Hulk

Xe tăng
Mức tiền mừng phong bì cưới cũng buồn cười phết các cụ nhỉ. Dưới 500k thì hồi trước còn mấy mức 200k, 300k. Giờ sau 500k là lên luôn thẳng 1 củ mà ko thấy qua mấy mức 600k hay 800k. :)

altis_oldman

Xe tăng
có nhà có con chó vừa đẻ cũng làm cơm mời mọi người