[Funland] Có khi nào các bác thấy choáng vì món thăm hỏi, cưới xin, tân gia, đầy tháng....

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Món này em thấy thương nhất mấy bác tuổi trên 35 đã lập gia đình mà vẫn còn chuyển công ty. Đến cty mới toàn các em kém tuổi chưa lấy ai. Chúng nó mời cưới thì cứ gọi là méo mồm, đi thì 5l, ko đi cũng phải 200 300 gọi là. Tốn phết chứ đùa đâu.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chả bù cho em. Thèm cỗ giỗ lễ cho vui mà họ hàng yên ắng. Bạn bè thì đứa con bé đứa sợ vợ đứa hoàn lương nên vẫn độc tửu.

sắt con

Xe điện
tránh sao được, đất lề quê thói, tuỳ quan hệ thân sơ mà mình abc mức phù hợp, tới khi gia đình nhà mình có chuyện thì họ hàng, đồng nghiệp , láng giềng cô bác lại quan tâm, nghĩ vậy cho ấm cúng.

xedaprach

Xe điện
Quê em giờ cũng đỡ hơn rồi, cccm chắc làm nhà nước nên cái món ốm đau thăm hởi hơi bị nhiều.

DUONGLAM

Xe điện
Phú quý sinh lễ nghĩa.

Ryan848

Xe container
Đợt này vào mùa bắt đầu cưới lắm, đám cưới người nhà ăn những 3 lượt, đúng là khiếp thật :(
Chưa kể sát 20/11 còn đi họp lớp các đội c2, c3, Đh.

Mr Chun

Xe tăng
Em mới làm sinh nhật cho con gái 1 tuổi.
Nhưng em không nhận phong bì của ai cả, còn ai mua quần áo, đồ chơi em xin hết. Cốt là để có dịp các anh chị, các bác biết bình rượu mơ của em.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, thôi nghĩ theo chiều hướng tích cực là cụ có nhiều quan hệ, được anh em quý. Em cũng được anh em quý, có đợt cũng nhiều cỗ quá, xong hội anh em chơi thân quán triệt là sinh nhật sẽ có cỗ, ko cần quà; Ốm đau mức nhẹ ko cần thăm hỏi, đỡ mệt; Bố mẹ, con cái ốm đau cũng không cần đến thăm. Còn việc vui khác tư tân gia, đầy tháng thì vẫn có quà, vẫn nhận bình thường.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Quê e mua ô tô cũng có khi làm mấy mâm cơm ý các cụ nhỉ.

tieunhupha

Xe điện
Nhà em chỉ có ma chay và cưới hỏi là chắc chắn mà cưới hỏi thì phải chờ mấy năm nữa bọn F1 nó gọi thì mới đến lượt, còn các vụ tân gia thì thân lắm mới mời (có mặt) chứ thăm hỏi thì trừ các cụ già ra còn thì gọi điện, zalo cho nhanh.

DurexXL

Xe lăn
Em biết là chủ đề cũ, tuy nhiên dạo gần đây em bị choáng với những món thăm hỏi, cưới xin, ma chay, tân gia, đầy tháng...vv
Sao càng ngày nó càng lắm thế không biết.
Thôi thì cưới xin, ma chay nó là cơ bản rồi. Nhưng giờ hơi ốm vào viện tí cũng hò nhau đi thăm (trước thì chỉ mổ xẻ mới thăm), đầy tháng cũng phong bì, tân gia cũng phong bì, hôm nọ còn đi ăn cả lễ đặt tên của thằng em làm cùng (nó người đồng bào thì phải)...
Trước thì 200k cũng xong, giờ phải 500k, đám nào thân cận thì 1 triệu.
Tiền thăm nom cũng tăng theo giá cả thị trường. Mà càng ngày lại càng nhiều, hay kinh tế khó khăn anh em suy nghĩ quá sinh ra ốm nhiều thì phải.
Các bác có thấy phỏng?
Đi thì đi, éo đi thì thôi, ai bắt buộc đâu

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em thì bị 5-6 năm nay năm nào cũng vài củ tiền mừng cưới từ lúc vào công ty đang làm. Em thì ở tuổi bạn bè yên bề gia thất lâu rồi, trả nợ miệng cũng đã xong, con thì còn lâu mới trưởng thành nên đúng ra là phải ít bị mời cưới mới phải nhưng cái công ty này có truyền thống tuyển nv trẻ lại vào ra liên tục, mỗi năm hơn chục cháu đến rồi lại đi và đặc biệt là cứ thích cưới và mời cưới xong mới bỏ việc :))
Vê mặt quan hệ xã hội và công việc thì chả có gì vì bộ phận khác nhau chả mấy khi va chạm nhưng có sự là thiếp mời phát ko thiếu một ai, có những lúc em làm việc ở ngoài hôm sau đến cty đã thấy cái thiếp trên mặt bàn. Nhiều lúc cũng dở khóc dở cười, có đứa tổ chức đám cưới xong em còn chưa nhìn lại mặt chúng nó sau khi cưới thì đã thấy nghỉ viêc. Mỗi năm ít cũng 6-7 đám, nhiều thì hơn chục
Trường hợp của em cũng tương tự như bác, các bạn trẻ mới vào công ty mời cưới như rải truyền đơn, còn mượn cả bảng lương của bên tài vụ để viết thiếp. Thực ra mời là việc của họ, đi hay không là ở mình mà. Dạo công việc còn ổn thì bạn nào mời cũng đi, giờ công việc đình trệ nên máy bạn trẻ mời là em báo vắng hết, cũng đúng sau vài tháng đã chẳng thấy bạn đó đâu, tên khéo mình cũng chẳng nhớ, số phone cũng không có, không khác gì "cơm bụi giá cao."

Trà Lý

Xe tăng
Bỏ hết đi, chỉ còn ruột thịt biếu quà nhau.
Ma chay, cưới xin cũng bỏ ngay cái hủ tục phong bì

L.C.D

Xe container
Em thì bị 5-6 năm nay năm nào cũng vài củ tiền mừng cưới từ lúc vào công ty đang làm. Em thì ở tuổi bạn bè yên bề gia thất lâu rồi, trả nợ miệng cũng đã xong, con thì còn lâu mới trưởng thành nên đúng ra là phải ít bị mời cưới mới phải nhưng cái công ty này có truyền thống tuyển nv trẻ lại vào ra liên tục, mỗi năm hơn chục cháu đến rồi lại đi và đặc biệt là cứ thích cưới và mời cưới xong mới bỏ việc :))
Vê mặt quan hệ xã hội và công việc thì chả có gì vì bộ phận khác nhau chả mấy khi va chạm nhưng có sự là thiếp mời phát ko thiếu một ai, có những lúc em làm việc ở ngoài hôm sau đến cty đã thấy cái thiếp trên mặt bàn. Nhiều lúc cũng dở khóc dở cười, có đứa tổ chức đám cưới xong em còn chưa nhìn lại mặt chúng nó sau khi cưới thì đã thấy nghỉ viêc. Mỗi năm ít cũng 6-7 đám, nhiều thì hơn chục
Những quả phát thiệp kiểu giết nhầm còn hơn bỏ sót, em mạnh dạn bỏ qua, ko đi và cũng ko gửi mừng. Em ko quan tâm đứa nào quý hay ghét em vì chuyện đó. Những mối quan hệ thân tình, tình cảm gắn bó thì ko mời e cũng vác mặt vác quà đến.

sakai_yo

Xe lăn
Em đang mong chờ được đi ăn cưới con của bạn đây nhưng chắc còn lâu vì cháu lớn nhất mới 18.
Từ giờ tới Tết em có 3 đám cưới nhưng chỉ trong họ hàng.

kyto144

Xe máy
haiz sao ko có ai rủ nhau đi ủng hộ những người ví rỗng nhỉ, cần lắm 1 hành động thiết thực

haiyen1012

Xe điện
Những quả phát thiệp kiểu giết nhầm còn hơn bỏ sót, em mạnh dạn bỏ qua, ko đi và cũng ko gửi mừng. Em ko quan tâm đứa nào quý hay ghét em vì chuyện đó. Những mối quan hệ thân tình, tình cảm gắn bó thì ko mời e cũng vác mặt vác quà đến.
Thường thì em ko đi vì đa số chúng nó mời tận về quê để ăn cưới, em tiếc công đi chứ ko tiếc tiền mừng, đứa nào mời ở HN mà thời gian thích hợp thì em đến. Tuy nhiên mình cũng là người lớn so với chúng nó nên ko đi em cũng gửi phong bì mừng

agrimeco

Xe lăn
Giờ em sợ rủ đi nhậu thôi, vừa đau ví vừa đau cái dạ dày :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Đúng là cần thay đổi, và em thấy một sự cải cách tiến bộ ở bà Ngoại vợ em. Bà hiện tại sống 1 mình, trong ngôi nhà của 2 ông bà chắc tuổi đời cũng nhiều năm, bà chủ yếu thu nhập từ trồng rau. Ông mới mất mấy năm nay, có năm em về giỗ, sau khi khách đặt lễ khấn vái cho ông xong thì bà mời uống nước, trước khi mời vào ăn cỗ thì bà lên bàn thờ lấy phong bì xuống, tìm đến từng người gửi lại phong bì và có nói là cỗ nhà có sao ăn vậy, tấm lòng thành ông bà nhận, còn tiền viếng thì xin gửi lại, sau này con cháu cũng vậy, đến với nhau có chút lễ là được, không phải phong bì gì cả... Thực sự em thấy bà nghĩ được, làm được, nói được rõ ràng như thế thật hiếm có.