[Funland] Có khi nào các bác thấy choáng vì món thăm hỏi, cưới xin, tân gia, đầy tháng....

Khả Ngân

Xe hơi
Em biết là chủ đề cũ, tuy nhiên dạo gần đây em bị choáng với những món thăm hỏi, cưới xin, ma chay, tân gia, đầy tháng...vv
Sao càng ngày nó càng lắm thế không biết.
Thôi thì cưới xin, ma chay nó là cơ bản rồi. Nhưng giờ hơi ốm vào viện tí cũng hò nhau đi thăm (trước thì chỉ mổ xẻ mới thăm), đầy tháng cũng phong bì, tân gia cũng phong bì, hôm nọ còn đi ăn cả lễ đặt tên của thằng em làm cùng (nó người đồng bào thì phải)...
Trước thì 200k cũng xong, giờ phải 500k, đám nào thân cận thì 1 triệu.
Tiền thăm nom cũng tăng theo giá cả thị trường. Mà càng ngày lại càng nhiều, hay kinh tế khó khăn anh em suy nghĩ quá sinh ra ốm nhiều thì phải.
Các bác có thấy phỏng?

nvh_hn

Xe container
Cơ quan em tương đối đông, gặp lúc cao điểm thăm hỏi các kiểu cũng mỏi phết.

langtoilangtoi

Xe điện
Mấy món tân gia với đầy tháng chỗ e bỏ mấy chục niên rồi

xedieu

Xe cút kít
Công nhận phiền toái, mất thời gian và tốn kém ạ! 😅

NNS

Xe ngựa
sao phải choáng? mời là việc của họ còn đi hay ko là việc của mình =))

haiyen1012

Xe điện
Em thì bị 5-6 năm nay năm nào cũng vài củ tiền mừng cưới từ lúc vào công ty đang làm. Em thì ở tuổi bạn bè yên bề gia thất lâu rồi, trả nợ miệng cũng đã xong, con thì còn lâu mới trưởng thành nên đúng ra là phải ít bị mời cưới mới phải nhưng cái công ty này có truyền thống tuyển nv trẻ lại vào ra liên tục, mỗi năm hơn chục cháu đến rồi lại đi và đặc biệt là cứ thích cưới và mời cưới xong mới bỏ việc :))
Vê mặt quan hệ xã hội và công việc thì chả có gì vì bộ phận khác nhau chả mấy khi va chạm nhưng có sự là thiếp mời phát ko thiếu một ai, có những lúc em làm việc ở ngoài hôm sau đến cty đã thấy cái thiếp trên mặt bàn. Nhiều lúc cũng dở khóc dở cười, có đứa tổ chức đám cưới xong em còn chưa nhìn lại mặt chúng nó sau khi cưới thì đã thấy nghỉ viêc. Mỗi năm ít cũng 6-7 đám, nhiều thì hơn chục

Kiabuoisang

Xe container
Mấy món này cuối năm là vô cùng nhiều. Cơ quan em những người ở gần báo liên tục ốm đau, ma chay, cưới hỏi… Em công tác cả chục năm nhưng chưa 1 lần báo ng thân ốm vì nhà em xa, phiền hà.
Mỗi lần cơ quan đi thăm cộng vào cũng vài chục củ …nên nhiều người rất chăm báo ạ.

banhran_13

Xe hơi
Gần gũi thì đi, nghĩ không gần thì cũng nên từ chối, phiên phiến đi các cụ ạ

Mũi tên bạc

Xe container
Em mong được người mời mà ít người mời quá. Nếu mình cảm giác phiền thì mình không đi và mừng vừa vừa thôi là được. Đến lượt mình có việc gì thì nhớ là trước đây họ mời mình ngại đi thì cũng đừng nên mời họ. Vì lúc đó mình mời cũng có người có cảm giác như vậy!

vanhai493

Xe điện
Em biết là chủ đề cũ, tuy nhiên dạo gần đây em bị choáng với những món thăm hỏi, cưới xin, ma chay, tân gia, đầy tháng...vv
Sao càng ngày nó càng lắm thế không biết.
Thôi thì cưới xin, ma chay nó là cơ bản rồi. Nhưng giờ hơi ốm vào viện tí cũng hò nhau đi thăm (trước thì chỉ mổ xẻ mới thăm), đầy tháng cũng phong bì, tân gia cũng phong bì, hôm nọ còn đi ăn cả lễ đặt tên của thằng em làm cùng (nó người đồng bào thì phải)...
Trước thì 200k cũng xong, giờ phải 500k, đám nào thân cận thì 1 triệu.
Tiền thăm nom cũng tăng theo giá cả thị trường. Mà càng ngày lại càng nhiều, hay kinh tế khó khăn anh em suy nghĩ quá sinh ra ốm nhiều thì phải.
Các bác có thấy phỏng?
chắc cụ ở quê xa xôi hay sao mà có cả vụ lễ đặt tên của thằng em?

quê e ở Bắc giang, cách Hn 70km mà bỏ tân gia cả chục năm rồi
đầy tháng thì làm 1,2 mâm bạn bè thân thiết chứ k mời họ hàng như xưa nữa

chattiensinh

Xe tải
Công ty là tổ chức để làm việc, các mối quan hệ tình cảm khác là của cá nhân, thích thì đi không thì thôi.

butchikim

Xe ba gác
Cháu chủ yếu gửi, gia đình bạn thân thì đến thăm là chính quà là phụ ;;)

Phỡn

Xe tăng
Em mong được người mời mà ít người mời quá. Nếu mình cảm giác phiền thì mình không đi và mừng vừa vừa thôi là được. Đến lượt mình có việc gì thì nhớ là trước đây họ mời mình ngại đi thì cũng đừng nên mời họ. Vì lúc đó mình mời cũng có người có cảm giác như vậy!
Em đi thì vẫn đi nhưng xác định chả việc gì em mời quá 2 mâm (chủ yếu bọn bạn thân, không mời nó chửi chứ không cũng cắt nốt còn 1 mâm).
Từ ngày có món CK càng thêm tốn.
Mỗi tuổi mỗi việc. Trẻ thì cưới xin, có tí tuổi lại việc hiếu, sau già lại đi thăm bệnh. Chả chạy thoát đi đâu được :))

Rosinante

Xe hơi
Gần gũi thì đi, nghĩ không gần thì cũng nên từ chối, phiên phiến đi các cụ ạ
Chuẩn cụ ạ. Xong đến lúc nhà mình có việc thì họ cũng đến giúp thôi. Tính em không thích bày vẽ và ngại nhất mấy món mời mọc khách khứa. Nhưng ngày xưa ông cụ được mời đi ăn đầy tháng các cháu trong họ. Nên giờ đầy tháng thằng cháu cũng làm vài mâm cơm. Mình thấy mời anh em thân thiết đến cũng thấy vui

motthoidongbim

Xe điện
Nợ đồng lần thôi. Thân thiết thì đi, cần thì đi. Ko thì next. Đi thì sau ngta đi lại, ko thì thôi. Chẳng vde gì.

caisua

Xe lăn
Cơ quan em tương đối đông, gặp lúc cao điểm thăm hỏi các kiểu cũng mỏi phết.
Phòng em hơn 3 chục mống, con cái với bố mẹ 2 bên ốm đau tốn kém kinh. Trung tâm em 180 mạng chưa kể Công ty gần 2000 người, cơ man là hiếu hỉ vì em kiêm nhiệm làm công đoàn. Tính kỹ ra khéo mỗi năm hết dăm bảy chục củ

toechuoi

Xe tăng
Phú quý sinh lễ nghĩa. Có điều kiện nên mấy món này cũng có đất phát triển hơn. Em thì ngại tham gia mấy món này, nên chủ trương gửi. Bạn bè thân thiết thì qua thôi ah. Phong bì cũng ngày 1 dày lên :((. Đám cưới lâu không đi còn phải đi hỏi xem đi bao nhiêu, không sợ lại ít quá :))