[Funland] Cò đất rút đi vùng quê xào xạc

winpark

Xe tải
Vâng, nhưng em đọc cả bài chả biết làng cụ ở đâu. Lại làng Cót, Cầu Giấy HN thì thôi em không dám bình!
Làng em cách trung tâm HN khoảng 50km thôi. Chuyện của làng mình thì k biên tên cụ thể ra đc cụ.

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Làng em cách trung tâm HN khoảng 50km thôi. Chuyện của làng mình thì k biên tên cụ thể ra đc cụ.
thê mà em thây bên hung yên cah hn cung mấy chục km
bán hơn 100cu /m thì ko biêt coa nguoi mua ko nhỉ

Em lên đây tâm sự với các cụ vì em buồn quá. Năm nay hý hửng về quê, như mọi năm thì cả làng nhộn nhịp ới nhau chè xanh, cốc rượu lắm. Năm nay về toàn người hỏi vay nóng để đáo nợ :( mình k cho vay thì mất tình làng xóm anh em. Về thì bí bách thế này đây. Chẳng lẽ em k đc về quê mình nữa ư?
Cả làng đi vay nợ mua đất?
Rồi xoay vay nóng nhau để trả lãi?
Hy vọng câu chuyện hư cấu trên giúp các cụ thư giãn cuối tuần
Em đi vay 2 tỷ mà nó thủ tục, chứng minh thu nhập,tài sản thế chấp còn chán, đây đất quê 4-5 cho vay như mớ rau?
Rồi tiền lãi của 5 tỷ cụ tính xem bao nhiêu/tháng? Người làm nông gánh nổi mấy tháng?

ngoc_phuong

Xe lăn
Một số nick chuẩn bị vào thớt này và nói " Đất không bán được cứ để đấy, chẳng bao giờ xuống, mua đất là được, chả bao giờ lỗ".
Đúng.
Đầu tư đất có bao giờ lỗ đâu các cụ nhỉ ! Vay ngân hàng mua đất cùng lắm là NH thu mảnh đất thôi, lỗ sao được. :))
Ấy.
Vừa rồi tích cóp đc đôi tỉ.
E rải ra 4 mảnh+ vay ngân hàng + Ae=4tỉ.
Giờ nó thu, chắc em mất trắng 2 tỉ.
Vì giá trị thật có veloz kia mà 4 tỉ.
Bọn nó thổi lên, e sướng quá. Múc hết.
Giờ bán đel ai mua.
Đấy.
E cứ kể chuyện vớ va vớ vẩn thế.
Chứ thực ra e del có tiền mua đất anh ạ.
"Rất nhiều người lầm tưởng đất thuộc về mình. Nhưng del phải. Về già, mình sẽ thuộc về đất a ạ. Đấy là điều chắc chắn. "

Dan du an

Xe ba gác
Ngắn như chất. Nói nặng nề hơn là Ngu thì chết ạ. Lúc ăn đẫy mồm có ai kêu đâu. Nhiều người giầu lên rất nhanh thì sẽ có người theo hướng ngược lại, trừ khi bán được cho người vùng khác, nước khác chứ loanh quoanh thì đúng chỉ nuôi cò với bọn làm giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng. Góc nhìn khác thì anh em có thể mừng hơn là có thể nhiều nguồn tiền phi pháp sẽ đổ vào đất... như vậy là ngon. Thêm vào đó nếu đúng như cụ chủ nói thì ông đang ngồi trên đống lửa là ngân hàng nếu họ vay nhiều và không trả được hoặc cũng không loại trừ có ngân hàng xua quân hoặc hợp tác với đội thổi nó thổi giá để dân tham vay tiền mua....

cuongdiv

Xe container
Em lên đây tâm sự với các cụ vì em buồn quá. Năm nay hý hửng về quê, như mọi năm thì cả làng nhộn nhịp ới nhau chè xanh, cốc rượu lắm. Năm nay về toàn người hỏi vay nóng để đáo nợ :( mình k cho vay thì mất tình làng xóm anh em. Về thì bí bách thế này đây. Chẳng lẽ em k đc về quê mình nữa ư?
Cụ cho e hỏi khí không phải làng cụ ở đâu ạ, cụ về mà được cả làng mời nước, mời nhậu thì cụ chắc cũng phải làm chức to ở TP và đc mọi người quý. E cũng có quê nhưng quê e cũng đô thị hoá nhiều rồi nên ko còn cái cảnh như cụ nói

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế thì đắt vãi. Đất phân lô đường hè rộng, trung tâm thị trấn BN (sau lên thành phố khi BN trực thuộc TW) cách hồ Cụ Rùa tầm 25km giá cũng chỉ 30-35tr/m2. Đấy là Giang hồ còn đồn BN hót hòn họt đấy!

huuhuy

Xe tăng
Chết là do tham chứ đấu đá gì cụ ! Bây giờ nó vậy không ai dạy miễn phí cả. Dốt thì mất tiền !
Liệu cụ có chắc rằng mình ko tham ko ah?
Ngày nào nó cũng đập vào mặt, rỉ vào tai, mưa dần thấm lâu,…
Không trách người dân tham mà trách mấy thằng quản lý nó tiếp tay cho bọn cò.

bigman95

Xe điện
Cách làm này có cổ như trái đất này rồi ! chỉ khổ mấy chủ đất là dân làng thôi!

(chủ đất cuối cùng lại chính là ông chủ đất đầu tiên hoặc người trong làng đấy)

winpark

Xe tải
Thế thì đắt vãi. Đất phân lô đường hè rộng, trung tâm thị trấn BN (sau lên thành phố khi BN trực thuộc TW) cách hồ Cụ Rùa tầm 25km giá cũng chỉ 30-35tr/m2. Đấy là Giang hồ còn đồn BN hót hòn họt đấy!
ah quê em là 1 sào 360m2 = 5 tỷ. Trước thì có 800tr thôi cụ

TieuFu

Xe container
Liệu cụ có chắc rằng mình ko tham ko ah?
Ngày nào nó cũng đập vào mặt, rỉ vào tai, mưa dần thấm lâu,…
Không trách người dân tham mà trách mấy thằng quản lý nó tiếp tay cho bọn cò.
Quản lý nào tiếp tay cho cò, còn quản lý làm cò thì có ! Em có tham cụ ạ rất thamm nữa là khác ! Em cũng chả trách dân ! Vvif trách em cũng không được nghìn nâof !

congngo

Xe điện
Cả làng đi vay nợ mua đất?
Rồi xoay vay nóng nhau để trả lãi?
Hy vọng câu chuyện hư cấu trên giúp các cụ thư giãn cuối tuần
Em đi vay 2 tỷ mà nó thủ tục, chứng minh thu nhập,tài sản thế chấp còn chán, đây đất quê 4-5 cho vay như mớ rau?
Rồi tiền lãi của 5 tỷ cụ tính xem bao nhiêu/tháng? Người làm nông gánh nổi mấy tháng?
Tất nhiên câu chuyện nó không hẳn như vậy, nhưng hiện trạng quê em em thấy thế này.
Cò bát đầu mua gom và thổi giá, nhà ông A có 2000m thổ cư cắt ra 300m bán được 10 củ /m2 là được 3 tỷ. Chỉ tháng sau cái mảnh 300m ấy lên thành 20 củ/m2 ông A liền bán tiếp 150m để đủ 6 tỷ mua lại chính mảnh 300m2 mà mình vừa bán vì thấy xu thế nó còn lên nữa... cứ tiếp tục như vậy đến lúc cò đất rút đi thì tổng số đất thổ cư ông A chỉ còn 1000m2 so với trước lúc sốt và cũng chả có đồng tiền mặt nào cầm tay, chỉ được mớ tiền ảo là trước sốt thì giá trị đất thổ cư nhà ông A là 2000m2 x 10 triệu = 20 tỷ, sau sốt là 1000m2 x 40 củ = 40 tỷ và vẫn sướng âm ỉ. Còn chuyện thế chấp sổ đỏ, nhà đất để vay ngân hàng, vay tín dụng cột điện để đầu tư nhằm hớt váng rồi bị hố cũng nhiều cụ ạ.

windy1

Xe điện
Do lòng tham , nên con người tự đưa mình vào cảnh khổ, trách được ai bây giờ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
ah quê em là 1 sào 360m2 = 5 tỷ. Trước thì có 800tr thôi cụ
Ảo vậy thôi chứ khi cần khó bán lắm. Đất làng thì em cũng có 2 mảnh 420m2 và 700m2 do ông bà để lại, giá cũng loanh quanh 10-15tr/m2. Đấy là giá hàng xóm họ bảo em thế thôi tuy nhiên khí cần bán em nghĩ khó, chả ai bỏ tiền 7-10 tỷ mua cái mảnh trong làng của mình. Em là dân đầu tư BĐS trên mọi vùng miền và đó là góc nhìn thực của em đối với đất ông cha để lại đấy!

OTheAh

Xe tăng
Lừa nhau để sống mà

Toilatoi242

Xe tăng
Ngắn như chất. Nói nặng nề hơn là Ngu thì chết ạ. Lúc ăn đẫy mồm có ai kêu đâu. Nhiều người giầu lên rất nhanh thì sẽ có người theo hướng ngược lại, trừ khi bán được cho người vùng khác, nước khác chứ loanh quoanh thì đúng chỉ nuôi cò với bọn làm giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng. Góc nhìn khác thì anh em có thể mừng hơn là có thể nhiều nguồn tiền phi pháp sẽ đổ vào đất... như vậy là ngon. Thêm vào đó nếu đúng như cụ chủ nói thì ông đang ngồi trên đống lửa là ngân hàng nếu họ vay nhiều và không trả được hoặc cũng không loại trừ có ngân hàng xua quân hoặc hợp tác với đội thổi nó thổi giá để dân tham vay tiền mua....
Chuẩn cụ nhể. Cháu cop lại 1 đoạn đã đọc mà thấy khá tâm đắc.
"Ng.u thì chịu, kêu ca gì, thằng nào n.gu thì nằm trong chuỗi thức ăn của thằng khôn hơn thôi."

TieuFu

Xe container
Tất nhiên câu chuyện nó không hẳn như vậy, nhưng hiện trạng quê em em thấy thế này.
Cò bát đầu mua gom và thổi giá, nhà ông A có 2000m thổ cư cắt ra 300m bán được 10 củ /m2 là được 3 tỷ. Chỉ tháng sau cái mảnh 300m ấy lên thành 20 củ/m2 ông A liền bán tiếp 150m để đủ 6 tỷ mua lại chính mảnh 300m2 mà mình vừa bán vì thấy xu thế nó còn lên nữa... cứ tiếp tục như vậy đến lúc cò đất rút đi thì tổng số đất thổ cư ông A chỉ còn 1000m2 so với trước lúc sốt và cũng chả có đồng tiền mặt nào cầm tay, chỉ được mớ tiền ảo là trước sốt thì giá trị đất thổ cư nhà ông A là 2000m2 x 10 triệu = 20 tỷ, sau sốt là 1000m2 x 40 củ = 40 tỷ và vẫn sướng âm ỉ. Còn chuyện thế chấp sổ đỏ, nhà đất để vay ngân hàng, vay tín dụng cột điện để đầu tư nhằm hớt váng rồi bị hố cũng nhiều cụ ạ.
Đây chính là ví dụ điển hình của con bệnh ăn phải cứt cò ! Đang bình thường bán đất lấy tiền xài, bỗng một ngày nổi máu tham chuyển sang tập làm cò và chuyện trả học phí là khó tánh khỏi !

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Phải nói nhà nước mình như ccc