[Funland] Cò đất rút đi vùng quê xào xạc

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em thấy thế là hài hoà, người ta đầu tắt mặt tối 2 vợ chồng mở quán phở, thu ít thôi. @@

Giải thích như bác là đúng. Còn tôi vẫn nói VAT chưa được thu đủ. Chứ nếu mọi hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ đều được/bị oánh thuế thì được nhiều tiền lắm.

Nền kinh tế càng phát triển thì tỷ trọng dịch vụ / sản xuất càng lớn (như của Mỹ khoảng 70/30). Dịch vụ nó mới ra nhiều giá trị gia tăng để mà thu thuế. Tôi nói đơn cử thằng sản xuất còng lưng bán được chai nước 10 đồng, nộp 1 đồng thuế. Thằng dịch vụ bán chai nước 30 đồng, có 3 đồng thuế. Mà dịch vụ ở VN thu cái thuế khoán gọi tên là VAT nhưng bản chất thì không phải.

NGC

Xe tăng
Vâng, cụ nói chưa bao giờ em rám cãi hiccc. Nhưng đầu tàu là hơi nước, đc đốt trong hay...điên nặng ợ cụ?
Em nghĩ, chỉ có đột phá khcn về năng lượng mới và vật liệu mới, siêu rẻ và siêu bền. Trông chờ gì hội 9chi9em "thương trường là chiến trường".
Cụ làm kh hỉ, trách nhiệm của cụ đó, hay cũng...cơm 3 bữa... :D
Nhà em xưa nay tuân thủ câu " mình sống tốt là đã đóng góp cho xã hội " he he. Nên chuyện dời non lấp biển xin nhường cho các anh tài trong thiên hạ.
Em thì đã qua cái thời chạy ăn ngày 3 bữa. Giờ thì loay hoay tích cóp để chuẩn bị sao cho cuộc sống khi về hưu được thoải mái an nhàn
Thời cuộc đảo điên làm cho mọi dự tính của em nó lộn tùng phèo hết trơn nên giờ chuyện em cần phải làm là " bảo toàn tài sản "
Dau tiên em chuyển 401k match từ maximum xuống 6% , vì em khong muốn sau này tới tuổi rút ra nó thành đống giấy lộn
Nhân lúc giá nhà nong rực lửa em sút bớt một căn để tất toán hết các món nợ trần gian phần dư ra đứt túi phòng khi hữu sự
Gom hết mấy cái stock nho nhỏ CD linh tinh về một mối
Giờ em phân vân chua biết làm thế nào để bảo toàn giá trị
Nhà đất thì không chơi rồi. Nó dang phình nhu bong bóng với kế hoạch tăng lãi suất khủng của The FED nó có thể bể bất cứ lúc nào
Vàng thì giá quá cao. Coin thì có điên mới lao vào lúc này
Gởi CD hay mua bond thì phân lời chẳng thấm vào đâu với cái tỷ lệ lạm phát trên 8% ở quê em. Chán chả thèm nghĩ
Đánh quả về VN để hưởng lãi suất chênh thì xung không khả thi vì VN đang kìm theo kiểu nín thở qua sông nên thu vào không đáng với rủi ro. Nhất là dola chợ đen thăng thiên như tên lửa e rằng rằng quánh chiêu này dễ đứt tay như chơi he he
Giờ phải làm sao em thật sự không biết luôn

hd-vt

Xì hơi lốp
Nhà em xưa nay tuân thủ câu " mình sống tốt là đã đóng góp cho xã hội " he he. Nên chuyện dời non lấp biển xin nhường cho các anh tài trong thiên hạ.
Em thì đã qua cái thời chạy ăn ngày 3 bữa. Giờ thì loay hoay tích cóp để chuẩn bị sao cho cuộc sống khi về hưu được thoải mái an nhàn
Thời cuộc đảo điên làm cho mọi dự tính của em nó lộn tùng phèo hết trơn nên giờ chuyện em cần phải làm là " bảo toàn tài sản "
Dau tiên em chuyển 401k match từ maximum xuống 6% , vì em khong muốn sau này tới tuổi rút ra nó thành đống giấy lộn
Nhân lúc giá nhà nong rực lửa em sút bớt một căn để tất toán hết các món nợ trần gian phần dư ra đứt túi phòng khi hữu sự
Nhà đất thì không chơi rồi. Nó dang phình nhu bong bóng với kế hoạch tăng lãi suất khủng của The FED nó có thể bể bất cứ lúc nào
Gởi CD hay mua bond thì phân lời chẳng thấm vào đâu với cái tỷ lệ lạm phát trên 8% ở quê em. Chán chả thèm nghĩ
Đánh quả về VN để hưởng lãi suất chênh thì xung không khả thi vì VN đang kìm theo kiểu nín thở qua sông nên thu vào không đáng với rủi ro. Nhất là dola chợ đen thăng thiên như tên lửa e rằng rằng quánh chiêu này dễ đứt tay như chơi he he
Nhà rầu cũng khóc. :D

Kurumasuki

Xe container
Trước tết vợ em ở mua mảnh đã phân lô 100m2 qua tết bán vội sợ nó đứng, lãi được 220tr. Và từ đấy suy nghĩ của vợ em thay đổi. Bà ý bảo trước đi làm nhà nước lương 1 năm ( 6trx12 tháng ) loanh quanh được tầm 100 củ mà sếp chửi như con. Giờ dính tí đất chưa được nửa năm mà bằng lương đi làm cả 2 năm. Híc. Giờ cũng tập tành tìm đất để mua. Hic. Nhà nhà làm đất, người người làm đất.
Nguy cơ nhà cụ vỡ nợ trong tương lai!
Hôm nay vợ cụ muốn bỏ việc vì đất thì ngày mai sẽ muốn bỏ việc vì chứng khoán

Ga_son

Xe điện
nộp phạt theo khoản nào? pháp luật cụ đừng nói bừa :D
Cụ bên ngành kinh tế ở nước nào vậy? ở ta các hộ kinh doanh cá thể đều phải đăng ký kinh doanh do phòng công thương cấp quận /huyện cấp, trước đây thì nộp thuế khoán, bây giờ thì có khai thuế đầu vào đầu ra như doanh nghiệp rồi, khuyến khích các hộ kinh doanh cá thể thành lập doanh nghiệp tư nhân.

bmtbuon

Xe tải
Nguy cơ nhà cụ vỡ nợ trong tương lai!
Hôm nay vợ cụ muốn bỏ việc vì đất thì ngày mai sẽ muốn bỏ việc vì chứng khoán
Đội ơn cụ đã cảnh báo ạ. Em sẽ quyết liệt quán triệt vợ em gữ vững tư tưởng chung thành với đường lối của Đ, là người Đ viên gương mẫu không được như vậy nữa ạ.

thientudolong

Xe container
Haizz, quy định là nguyên tắc, có ở thời điểm này thì có thể có và có thể không ở thời điểm trước đó. Nhưng phải thấy là nguyên tắc đó CÓ TỒN TẠI. Đã buôn bán là phải đăng ký và nộp thuế, bằng cách này hay cách khác. Trừ trường hợp luật loại trừ (xem phía dưới)

Cứ cho là quán nào đó chưa đăng ký trước 2021 như mơ mộng của cụ đi

Thì sau 2021, và hiện tại, muốn còn mở ra bán, họ sẽ phải theo quy định đó hết. Tức là liệu liệu mà đi đăngky.

Mà hình như cụ không chịu đọc, chỉ cứ hỏi, cụ không thấy là đoạn loại trừ ở còm trên à> Đoạn này có từ năm 2007 đó.

Thành thật khuyên cụ nên tiết kiệm tài nguyên diễn đàn bằng cách dừng trò vặn vẹo này lại, dừng sớm chút nào sẽ bớt làm lộ ra những hạn chế của cụ chút ấy đấy ạ.

----
Những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau không cần phải đăng ký giấy phép kinh doanh:

• Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
  • Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
  • Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.
Như vậy, kinh doanh quán phở không nằm trong danh sách hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh.
đồng ý là có quy định về kd phở phải đkkd
nhưng quy định khác với thực tế, vd như quy định về cấm hút thuốc lá nơi công cộng, quy định cấm thả rong chó, phải rọ mõm.....thì ai là đội chấp pháp và nó đi vào cuộc sống ntn
quay lại a bán phở, nếu có đkkd thì mức khoán ntn là phù hợp, nhân sự ngành thuế hiện tại ở đơn vị thấp nhất là chi cục phải quản lý cả quận có đi kiểm tra thu từng quán phở hàng ăn ko :D khi mà doanh nghiệp đang phải chọn random vài năm làm 1 lần,
quan trọng nhất là 99% quán ăn nhỏ ko thực hiện hạch toán đầu ra đầu vào, ko xuất hóa đơn, thanh toán dùng tiền mặt thì cơ sở đâu mà áp thuế? đừng có bảo cán bộ thuế bảo tôi bắt a phải nộp 20tr/năm thì a khôn hồn mà nộp nhé :D, dân việt mà hiền vậy thì đã k có chuyện giải phóng mặt bằng mất cả chục năm

CuteCat

Xe tải
XH tích lũy từ tầm 1995 thì đến 2010-2012 lại reset từ đầu. Bắt đầu khoảng 2013 khôi phục lại đến nay lại bị Covid, Việt Ớ và sốt bds kéo lùi lại.
Cc thử nhìn xem sau vài chục năm ta làm được sản phẩm gì, phát triển được công nghệ gì ngoài nông sản và công nghệ plbn?

Không chỉ kéo lùi kt, tình trạng này còn làm cho thế hệ trẻ trở nên mất lý tưởng, niềm tin và cả động lực nữa. Thế hệ 5x 6x thời xưa tin vào c.n. x.h., thế hệ 7x 8x cũng có lý tưởng, niềm tin vào sự phát triển của xh, của đất nước. Còn thế hệ trẻ ngày nay tôi gặp rất nhiều bạn trong tình trạng để mặc cuộc sống tự trôi, k có niềm tin vào mọi thứ. Do đó, có càng ngày càng nhiều trào lưu quái lạ trong giới trẻ.
Thế là tiến bộ rồi cụ.
Không tin vào cái gì còn hơn là tin vào cái dở hơi.

lalala1122

Xe tải
Ảo vậy thôi chứ khi cần khó bán lắm. Đất làng thì em cũng có 2 mảnh 420m2 và 700m2 do ông bà để lại, giá cũng loanh quanh 10-15tr/m2. Đấy là giá hàng xóm họ bảo em thế thôi tuy nhiên khí cần bán em nghĩ khó, chả ai bỏ tiền 7-10 tỷ mua cái mảnh trong làng của mình. Em là dân đầu tư BĐS trên mọi vùng miền và đó là góc nhìn thực của em đối với đất ông cha để lại đấy!
Chuẩn r cụ ah. 7-10 tỷ mua được căn chung cư 4 pn ở vin luôn r.
còn hải phòng e ở thì mua được căn mặt đường 50-60m làm ăn ngon lành rồi cụ ạ. Bỏ tầm đó ra ở quê e thấy phi lý

CuteCat

Xe tải
Tay Tập đợt này pphang chị chị không chồng phát nữa là loạn thiên hạ ! Đất cát của ông nào thì ông ý cố mà giữ nhé ! Kk
Nếu Tập có phang ai thì nó sẽ phang đứa nào yếu, không có băng đảng và có lợi cho nó (nếu phang thành công).
Theo cụ thì đứa nào ở cạnh Tập mà đạt tiêu chuẩn này? :)

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nhất cụ,

Em không định phí thêm 5 giây nữa đâu ạ

Nghe nói ở trên mạng có 1 nơi gọi là Quán Bựa

thay vì quán cafe otofun, thỉnh cụ sang đó, nhẽ hợp hơn chăng?
Đùa chút cho vui, nhưng nói thật, để chơi được bên Quán bựa thì phần nhiều trong OF này chưa đủ trình đâu cụ ạ!

TieuFu

Xe container
Nếu Tập có phang ai thì nó sẽ phang đứa nào yếu, không có băng đảng và có lợi cho nó (nếu phang thành công).
Đã bảo ở trên rồi, quát còm mà không đọc được sao ? Lèo lái vớ vẩn !

thanhtran72

Xe tải
Theo tôi nếu Tập muốn tạo sự kiện bên ngoài để lấy tiếng thì sẽ chọn 1 trong 2 phương án an toàn:

1. Lườm rau gắp thịt : đánh đảo Taiwan đang giữ, nhưng đảo này không phải của Taiwan.. Lúc đó Mỹ k vào vì k phải đảo của Taiwan, còn chủ đảo cũng chỉ dám quan ngại, không dám làm gì.
2. Buff cho đệ ở phía Tây Nam mạnh lên, tạo xung đột... sau đó đứng đằng sau hoặc có thể tranh thủ chiếm 1 vài đảo...

TUCSON9389

Xe điện
em mách cho cụ, cụ gửi đô vào bank VNam, sau đó cầm cố vay lại VND với lãi suất thấp tầm 4%, sau đó gửi CD kiếm chênh lệch tầm 3%; coi như ls của đô la ạ.tuy nhiên để vay vnd với ls thấp cũng chỉ có 1 số bank họ làm thôi

NGC

Xe tăng
em mách cho cụ, cụ gửi đô vào bank VNam, sau đó cầm cố vay lại VND với lãi suất thấp tầm 4%, sau đó gửi CD kiếm chênh lệch tầm 3%; coi như ls của đô la ạ.tuy nhiên để vay vnd với ls thấp cũng chỉ có 1 số bank họ làm thôi
Cũng có tính đường chuyển ve vn. Em có thể deal lãi suất tu 6 đến 7 chấm nhung phải dài hạn
VND đang mất giá với USD quá và với chính sách kìm lãi suất của VN thì em sợ tới hồi tat toán tai khoảng thì xôi hỏng bỏng không

xedaprach

Xe điện
Thớt đất đang tập trung, đề nghị mấy cụ phở qua thớt khác chém nhau, ở đây loãng thớt quá.

Lái xe máy

Xe tăng
Kính các cụ, chuyện là làng em. Mấy năm rồi ăn theo được mấy cái tin quy hoạch. Cả vùng quanh năm cày sâu quốc bẫm chứ làm gì có nội lực làng nghề gì đâu. Bọn cò đất nó kéo về đúng lúc làng em đang quy hoạch. Nó thổi đất lên x5-x6. Cách đây 5 năm khi chưa có quy hoạch gì, 1 sào thổ cư làng em có 700-800tr, giờ không có 5 tỷ đố mà động vào.

Chuyện là sau khi thổi chán chê, đất chỉ để ở nhưng neo hết ở giá 4-5 tỷ và chững lại. Nhưng thế nào lại toàn người trong làng dốc hết vốn liếng, vay mượn để "xúc thêm miếng nữa" giờ cò rút đi rồi dân làng như ngồi trên đống lửa với chuyện vay mượn mua đất. Đã có người bán xới trốn nợ.

Em về quê mà lòng buồn quá! Trước về quê, còn sang hết nhà nọ nhà kia vui vẻ nước chè. Giờ ai nấy cũng rộc rạc chạy nợ cả rồi.
Một bầy cò cỡ 10 con nó đủ sức thổi giá vài ba xã. nó mua gom trước rồi thay phiên nhau đặt cọc, công chứng sang tên.... 1 tuần thì dân cả huyện đều biết và tin là thật. Cứ thấy lô bên cạnh 1 tỏi, lô mình 900 là mua. Chết cả loạt.
Có ông anh bán lô đẹp 2 tỏi tưởng lời khẳm vì mua có 500. Thấy dễ ăn lại lấy 2 tỏi ấy mua 1 lô khác xấu hơn nhiều. Cò bay đi mất. Rao bán mãi 2 tỏi cũng k ai mua. Đổi 1 mảnh đẹp sang mảnh xấu thành công.

fundraiser

Xe container
Đỉnh của thị trường, là khi mà nhà nhà ai cũng lao vào. Giờ thì Ngọc Trinh, Khắc Việt cũng là chủ tịch cty bđs.

Lái xe máy

Xe tăng
Đội ơn cụ đã cảnh báo ạ. Em sẽ quyết liệt quán triệt vợ em gữ vững tư tưởng chung thành với đường lối của Đ, là người Đ viên gương mẫu không được như vậy nữa ạ.
Đi làm cả đời k bằng lướt lô đất là thật.
Nhưng lâu lâu lướt thì còn an toàn. Suốt ngày lướt thì k ngã sóng thì cũng bị cá mập đớp ngang lưng.
Bạn em vừa vỡ nợ (lừa đảo) hơn 200 tỏi. Huy động vốn anh em bạn bè lướt sóng. Người thì bảo là lỗ đất nhưng đa số nạn nhân cho rằng lừa đảo. Tài sản tẩu hết rồi. Biệt thự cũng cắm ngân hàng.

TUCSON9389

Xe điện
Cũng có tính đường chuyển ve vn. Em có thể deal lãi suất tu 6 đến 7 chấm nhung phải dài hạn
VND đang mất giá với USD quá và với chính sách kìm lãi suất của VN thì em sợ tới hồi tat toán tai khoảng thì xôi hỏng bỏng không
đúng là dài hạn thì cũng hơi ngán. về lâu dài, e cho rằng cửa đất đai vẫn cần phân bổ tài sản. chứ tiền hay cổ phiếu cũng nhọc lắm

• Vodka
Reactions: NGC