[Funland] Cò đất rút đi vùng quê xào xạc

thanhtran72

Xe tải
Em công nhận Tập nó giỏi, VN giờ mới khốn nạn này, giá cả leo thang, dân vẫn bị ru ngủ vs mức lạm phát chưa đến 4%, rồi cái kịch bản 2011-2012 xảy ra thì đất nước còn bị kéo lùi không biết bao lâu mới ngóc đầu đc.
XH tích lũy từ tầm 1995 thì đến 2010-2012 lại reset từ đầu. Bắt đầu khoảng 2013 khôi phục lại đến nay lại bị Covid, Việt Ớ và sốt bds kéo lùi lại.
Cc thử nhìn xem sau vài chục năm ta làm được sản phẩm gì, phát triển được công nghệ gì ngoài nông sản và công nghệ plbn?

Không chỉ kéo lùi kt, tình trạng này còn làm cho thế hệ trẻ trở nên mất lý tưởng, niềm tin và cả động lực nữa. Thế hệ 5x 6x thời xưa tin vào c.n. x.h., thế hệ 7x 8x cũng có lý tưởng, niềm tin vào sự phát triển của xh, của đất nước. Còn thế hệ trẻ ngày nay tôi gặp rất nhiều bạn trong tình trạng để mặc cuộc sống tự trôi, k có niềm tin vào mọi thứ. Do đó, có càng ngày càng nhiều trào lưu quái lạ trong giới trẻ.

hd-vt

Xì hơi lốp
XH tích lũy từ tầm 1995 thì đến 2010-2012 lại reset từ đầu. Bắt đầu khoảng 2013 khôi phục lại đến nay lại bị Covid, Việt Ớ và sốt bds kéo lùi lại.
Cc thử nhìn xem sau vài chục năm ta làm được sản phẩm gì, phát triển được công nghệ gì ngoài nông sản và công nghệ plbn?

Không chỉ kéo lùi kt, tình trạng này còn làm cho thế hệ trẻ trở nên mất lý tưởng, niềm tin và cả động lực nữa. Thế hệ 5x 6x thời xưa tin vào c.n. x.h., thế hệ 7x 8x cũng có lý tưởng, niềm tin vào sự phát triển của xh, của đất nước. Còn thế hệ trẻ ngày nay tôi gặp rất nhiều bạn trong tình trạng để mặc cuộc sống tự trôi, k có niềm tin vào mọi thứ. Do đó, có càng ngày càng nhiều trào lưu quái lạ trong giới trẻ.
Em nghĩ cụ đúng dòi. Chỉ ý sốt bđs kéo lùi xh đi xuống mà nghĩ mãi vẫn không hiểu lắm. Vd em có 1 tỏi, em ứ biết kinh doanh, gửi ngân hàng thì thấp và mất giá, chơi hụi hay cho vay lãi thì cc chửi là...nu và thất đức. Vậy cụ khuyên em làm gì, hay...đi từ thiện cho xh đi lên, hâyyyzaa.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
E thấy bẩu ở Nhật có làng bỏ hoang ít người ở phải o cụ? Thế thì lo gì thiếu đất.
Có lo gì thiếu đất đâu cụ. Còn nếu mua thì họ mua chả góp thôi 35 năm mỗi tháng tầm 16/20 triệu. Lương của đội nhật một tháng tầm 50-60 triệu

Trongxanh2022

Xe buýt
Em nghĩ cụ đúng dòi. Chỉ ý sốt bđs kéo lùi xh đi xuống mà nghĩ mãi vẫn không hiểu lắm. Vd em có 1 tỏi, em ứ biết kinh doanh, gửi ngân hàng thì thấp và mất giá, chơi hụi hay cho vay lãi thì cc chửi là...nu và thất đức. Vậy cụ khuyên em làm gì, hay...đi từ thiện cho xh đi lên, hâyyyzaa.
:)) ý cụ trên là tương quan giá BDS với trung bình thu nhập.

Trung bình lương kỹ sư vài năm ở thành phố tầm đôi chục. Lấy vợ sinh con tiết kiệm mua nhà tầm 30 năm.

Nên chúng nó nằm thẳng méo lấy vợ nữa. Thực trạng này là Nhật, Hàn, Trung đang diễn ra. Mình ko thay đổi thì cũng sớm vậy.

Của mình thì giao thông so với các nước kia còn tệ hơn. Nên bảo sống xa trung tâm 2 30km đi làm nội đô là rất oải.

hd-vt

Xì hơi lốp
:)) ý cụ trên là tương quan giá BDS với trung bình thu nhập.

Trung bình lương kỹ sư vài năm ở thành phố tầm đôi chục. Lấy vợ sinh con tiết kiệm mua nhà tầm 30 năm.

Nên chúng nó nằm thẳng méo lấy vợ nữa. Thực trạng này là Nhật, Hàn, Trung đang diễn ra. Mình ko thay đổi thì cũng sớm vậy.

Của mình thì giao thông so với các nước kia còn tệ hơn. Nên bảo sống xa trung tâm 2 30km đi làm nội đô là rất oải.
Lếu ở phố thì cứ ở, còn ở quê giờ đất có giá, bán mua nhà phố. Hàng hóa có giá là tốt chứ nhỉ. Em đi nhiều thấy nhiều nơi bỏ hoang, đất cho ma ở, đâu có thiếu đất.
Vd như em đang thích bỏ về quê để ở đất rộng. Nhưng ai cũng gàn là buồn, là xa, là quê mùa. Ơ thì em bađoibancolong mờ lị hehe.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là biện pháp của chính phủ chứ dân mình cứ có tiền là vứt vào đất nên đất sốt cũng là dễ hiểu. Khi nào chưa tăng thuế nhà đất, chưa đánh vào BDS thứ 2, 3 hoặc không sử dụng thì BDS không thể xuống được. Nhìn đi nhìn lại chẳng lẽ để tiền gửi tiết kiệm trong khi lạm phát thì hiện hữu

HoangViet.gg

Xe máy
bình thường mà , nước nào chả vậy

XuanSang85

Xe máy
Tiền chảy từ túi của người khác về mình và rồi nó lại chảy ra người khác. Phản đối giá đất lên vì sau này con cái chúng ta cũng sẽ phải mua đất giá cao để ở riêng, những người không thức thời hoặc những người không có điều kiện sẽ không có chỗ mà ở dẫn đến những căng thẳng gia đình, xã hội, năng suất lao động và như vậy là hiệu quả của nền kinh tế!

funfunfun

Xe buýt
Quan trọng là biện pháp của chính phủ chứ dân mình cứ có tiền là vứt vào đất nên đất sốt cũng là dễ hiểu. Khi nào chưa tăng thuế nhà đất, chưa đánh vào BDS thứ 2, 3 hoặc không sử dụng thì BDS không thể xuống được. Nhìn đi nhìn lại chẳng lẽ để tiền gửi tiết kiệm trong khi lạm phát thì hiện hữu
Thuế BDS 2,3 nó né dễ mà cụ
Chỉ có đánh thuế đất cao như anh 2 hay mỹ mới giảm được thôi
Thuế BDS tầm 20% xem chả vãi ra ,mà như thế thì chú phỉnh toang đầu tiên

thanhtran72

Xe tải
Về mặt cá nhân thì cc tự lên phương án tốt nhất cho cc. Trong lúc plbn đang tốt, cc bỏ vào đó là phương án tốt cho cc.

Nhưng nhìn từ tổng thể, nếu nhà nước có chính sách để đầu tư vào lĩnh vực nào tạo ra nhiều giá trị cho XH sẽ được lợi nhuận cao hơn những lĩnh vực tạo giá trị ít hơn thì sẽ tốt hơn.

Tuy nhiên, ai cũng biêt là trong xh thì ai nắm nhiều đất nhất. Những người này chắc chắn là chỉ mong đất tăng, còn lại xh thì mkn thôi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn dồi cụ, xe điện ế lắm, bđs sẽ luôn mãi tiềm năng

Hôm qua em mới đọc đâu báo mạng nói, đất chững chỉ là tạm thời, tiềm năng phát triển của BDS còn rất mạnh abc.

hd-vt

Xì hơi lốp
Về mặt cá nhân thì cc tự lên phương án tốt nhất cho cc. Trong lúc plbn đang tốt, cc bỏ vào đó là phương án tốt cho cc.

Nhưng nhìn từ tổng thể, nếu nhà nước có chính sách để đầu tư vào lĩnh vực nào tạo ra nhiều giá trị cho XH sẽ được lợi nhuận cao hơn những lĩnh vực tạo giá trị ít hơn thì sẽ tốt hơn.

Tuy nhiên, ai cũng biêt là trong xh thì ai nắm nhiều đất nhất. Những người này chắc chắn là chỉ mong đất tăng, còn lại xh thì mkn thôi.
Trước tiên nhà nước làm tốt nhiệm vụ của mình đi hẵng. Còn dân lo tốt cho gia đình mình. Ok chứ cụ? Có mâu thuẫn với nhau không.
"Ai nhiều đất" thì liên quan gì đến xh đi xuống à cụ, đó là chuyện khác.

Đúng là cơ hội đổi đời, quê em sóc sơn cũng sốt sình sịch

kaku223223

Xe tăng
Trước cụ nào lăn tăn chuyện mua ao của bố vk thì giờ tranh thủ chốt thôi.Cái ao 1tỷ giờ chắc chỉ còn 250 tr.Đợt đó e thấy nhiều cụ đức cao vọng trọng toàn khuyến khích mua,vì đất toàn x3 x4,có lỗ bao giờ đâu.

cmchungno, em vẫn nhớ mấy thằng cò mõm đó, cứ khuyên vào múc rồi biết đâu được 2,3 căn chung cư .

không sợ gì

Xe tải
Sốt đất ven, đất tỉnh lẻ thực ra là điều tốt, vì người dân vùng xa có thể cắt bớt đất, vườn, ao,đồi rừng ra bán giá cao, thu tiền tỉ, làm nông bao giờ có tiền tỉ ?? tự nhiên có tiền xây nhà, sắm tiện nghi sinh hoạt, xe máy xe hơi, cho con đi học cao...là kích cầu rất lớn cho XH, là tạo vòng quay đồng tiền tạo vật chất cho XH. Vụ sốt đất nền này đã xóa đói giảm nghèo nhanh cho các vùng quê cả nước.
Chỉ có 1 số cụ ở tp thì bức xúc vì nhà phố, chung cư của mình ko tăng giá, ko cho thuê hoặc bị giảm giá thuê thôi, và các cụ bực bội vì nhiều người quê, tỉnh lẻ đột nhiên giàu ngang các cụ, trong khi đó các cụ có thể nghèo bớt đi vì covid còn người quê, tỉnh lẻ thì lại giàu lên mấp mé mình.

Việc sốt đất ở quê, tỉnh lẻ là đương nhiên vì lãi suất thấp + hạ tầng được đầu tư lớn + GDP tăng mạnh nhiều năm + tiềm năng GĐP tăng mạnh 10 năm tới. Xu hướng mở rộng không gian kinh tế, đt xd hạ tầng về các tỉnh cũng như xu hướng TMDT sẽ giết chết dần shop vật lý truyền thống nhà mặt đường phố cũ, làm giảm giá thuê hoặc giá bán nhà mặt phố cũ các tp.

Khoảng cách giàu nghèo sẽ thu hẹp nhanh giữa dân quê/tỉnh nhưng nhiều đất vs dân tp cũ nhà mặt đường nhưng bé. Sự thất thế của dân tp cũ trước dân ven/tỉnh lẻ nhưng nhiều đất là điều tất yếu trong các năm tới, ai nhiều đất hơn sẽ thắng chứ ko phải ở phố đương nhiên hơn quê/tỉnh nữa...hết thời Giàu quê ko bằng ngồi lê tp rồi, và giờ người tp mà ở ngõ ở chung cư là nghèo hơn quê/tỉnh nhiều đất...chịu nhiều áp lực kiếm sống, chi trả chi phí cs tp so với dân ven/tỉnh nhiều đất và sống thảnh thơi, dù thu nhập thấp hơn, thiếu tiền bố xén vườn ao bán bớt ăn chơi.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Sốt đất ven, đất tỉnh lẻ thực ra là điều tốt, vì người dân vùng xa có thể cắt bớt đất, vườn, ao,đồi rừng ra bán giá cao, thu tiền tỉ, làm nông bao giờ có tiền tỉ ?? tự nhiên có tiền xây nhà, sắm tiện nghi sinh hoạt, xe máy xe hơi, cho con đi học cao...là kích cầu rất lớn cho XH, là tạo vòng quay đồng tiền tạo vật chất cho XH. Vụ sốt đất nền này đã xóa đói giảm nghèo nhanh cho các vùng quê cả nước.
Chỉ có 1 số cụ ở tp thì bức xúc vì nhà phố, chung cư của mình ko tăng giá, ko cho thuê hoặc bị giảm giá thuê thôi, và các cụ bực bội vì nhiều người quê, tỉnh lẻ đột nhiên giàu ngang các cụ, trong khi đó các cụ có thể nghèo bớt đi vì covid còn người quê, tỉnh lẻ thì lại giàu lên mấp mé mình.

Việc sốt đất ở quê, tỉnh lẻ là đương nhiên vì lãi suất thấp + hạ tầng được đầu tư lớn + GDP tăng mạnh nhiều năm + tiềm năng GĐP tăng mạnh 10 năm tới. Xu hướng mở rộng không gian kinh tế, đt xd hạ tầng về các tỉnh cũng như xu hướng TMDT sẽ giết chết dần shop vật lý truyền thống nhà mặt đường phố cũ, làm giảm giá thuê hoặc giá bán nhà mặt phố cũ các tp.

Khoảng cách giàu nghèo sẽ thu hẹp nhanh giữa dân quê/tỉnh nhưng nhiều đất vs dân tp cũ nhà mặt đường nhưng bé. Sự thất thế của dân tp cũ trước dân ven/tỉnh lẻ nhưng nhiều đất là điều tất yếu trong các năm tới, ai nhiều đất hơn sẽ thắng chứ ko phải ở phố đương nhiên hơn quê/tỉnh nữa...hết thời Giàu quê ko bằng ngồi lê tp rồi, và giờ người tp mà ở ngõ ở chung cư là nghèo hơn quê/tỉnh nhiều đất...chịu nhiều áp lực kiếm sống, chi trả chi phí cs tp so với dân ven/tỉnh nhiều đất và sống thảnh thơi, dù thu nhập thấp hơn, thiếu tiền bố xén vườn ao bán bớt ăn chơi.
Trong lý thuyết kinh tế thì ngược lại: nó là biểu hiện của bong bóng cực độ(!)

banmotnucuoi

Xe lăn

Yên tâm cụ ạ, em cũng tưởng như cụ bọn trẻ giờ hết lý trí, nhưng tìm hiểu lại thì có một bộ phận đang xoay ngang điện thoại, chơi tài xỉu... vay FE nên ape lực kiếm tiền khủng hơn lớp già nhiều. Các cháu hết cách để lười rồi
Trong lý thuyết kinh tế thì ngược lại: nó là biểu hiện của bong bóng cực độ(!)
Bong bóng tài sản, nhiều người bán đất xây quả nhà 2-3 tỷ mà ko hiểu rằng để vận hành cái nhà 5-700m2 đấy hàng năm phải bỏ ra cả đống tiền điện nước bảo trì... chứ có phải xây lên là nó bền hàng vài chục năm đâu. Ko lẽ bán đất để sửa chữa sau này

mini tàu 69

Xe tải
Giải cứu bà con nông dân ngay thôi bác. Thầy Huấn dậy cấm có sai nhề

khoainuongchip

Xe buýt
Quê cụ chủ ở đâu để bọn em về hốt lào

không sợ gì

Xe tải

- FED đang tăng lãi suất nhưng TQ thì lại đang tích cực bơm tiền.
- Vàng trong nước thì chênh lệch lớn so với thế giới.
- USD cũng đang có xu hướng tăng.
- Đất thì 2 năm rồi tăng giá kinh khủng, mua vào thì sợ đu đỉnh mà không mua thì sợ lạm phát tiền lại mất giá.
Giờ chỉ ngồi nghĩ mua cái gì, đầu tư cái gì thôi cũng đau hết cả đầu rồi 😂😂.
Tính đi tính lại thì đất vẫn là nhất.
vì Việt Nam là thiên đường của đầu tư Bất Động Sản duy nhất còn sót lại trên thế giới nhờ 3 lý do:

1- không có luật sở hữu 70 năm như TQ hoặc 99 năm như Singapore
2- không đánh thuế sở hữu BĐS cao như Âu Mỹ
3- không đánh thuế thừa kế cao như Tư bản