[Funland] Có đặt niềm tin vào kiểm toán độc lập hiện nay không?

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Ở Vn liều ăn nhiều, cứ cổ phần với cổ đông sẽ bị một thằng nó lừa. Thôi thì có tý vốn một là gửi ngân hàng hai là tự kinh doanh, đell nghe thằng con nào hết.

Lexus 717

Xì hơi lốp
DN chứng minh rồi nhưng KTV ko bít đg nào mà lần nên mới loại trừ chứ cụ, túm lại là vẫn phải cố tin DN ... trung thực :))
Chứng minh được nghĩa là DN phải cung cấp được thư xác nhận công nợ. Giờ thư xác nhận công nợ không có thì chứng minh sao?

TraiKhongSo

Xe tăng
Còn nhõn chỗ đó để bấu víu, cụ ko tin chúng nóa thì tin vào đâu nữa

ngocmai227

Xe lăn
Chứng minh được nghĩa là DN phải cung cấp được thư xác nhận công nợ. Giờ thư xác nhận công nợ không có thì chứng minh sao?
DN xuất khẩu, tháng cả mấy chục đơn hàng xác nhận công nợ kiểu gì hở cụ?

Lexus 717

Xì hơi lốp
DN xuất khẩu, tháng cả mấy chục đơn hàng xác nhận công nợ kiểu gì hở cụ?
Kể cả DNXK, Xác định công nợ dựa trên hồ sơ là tờ khai xuất khẩu căn cứ thư tín dụng cũng như HĐMB chứ sao nữa.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Mỗi tội cái chuẩn đấy khi đọc hồ sơ ko biết nó chuẩn hay không chuẩn.
Chuẩn hay không tùy thuộc trình độ người đọc thôi! Nếu hàng đang trên đường chưa có chấp thuận thanh toán của NHBL thì chỉ được coi hàng gửi đi bán, nếu đã có chấp nhận thanh toán mà chưa nhận được tiền thì nợ phải thu....

hai.tranhr

Xe container
Bọn Top 3 là có thể tin tưởng được rồi.

ngocmai227

Xe lăn
Chuẩn hay không tùy thuộc trình độ người đọc thôi! Nếu hàng đang trên đường chưa có chấp thuận thanh toán của NHBL thì chỉ được coi hàng gửi đi bán, nếu đã có chấp nhận thanh toán mà chưa nhận được tiền thì nợ phải thu....
Sao lại có NHBL ở đây, tất cả các trường hợp thanh toán quốc tế đều có NHBL à mà cụ đưa vào? DN chưa muốn trả nợ, kể cả đc thanh toán rồi mà ko show ra thì cụ định chứng minh kiểu gì?

buiducchi

Xe hơi
ủn giúp cụ, vì giờ đa phần cty thường ít nhất 2 sổ, 1 chính 1 phụ

Bus_nhanh

Xe điện
Để tham khảo thôi, chứ kiểm toán họ vẫn loại trừ một số khoản mục nên ko chính xác đc
Trước thì em vẫn cứ tin rằng đã kiểm toán rồi thì đã đảm bảo chính xác, nhưng bây giờ thì không còn nữa.
Tuy nhiên, em cũng đã đọc kỹ báo cáo ... chả thấy chỗ nào loại trừ cả.

Bus_nhanh

Xe điện
Khổ cái là có 2 thằng báo giá, một thằng báo 10 đồng, một thằng báo 3 đồng thì thằng 3 đồng lại được chọn cơ.
Thực tế thì chọn là do ông điều hành chọn, giá 85tr/năm...
Chứ cũng không nghĩ hết hậu quả.

ngocmai227

Xe lăn
Trước thì em vẫn cứ tin rằng đã kiểm toán rồi thì đã đảm bảo chính xác, nhưng bây giờ thì không còn nữa.
Tuy nhiên, em cũng đã đọc kỹ báo cáo ... chả thấy chỗ nào loại trừ cả.
Ko phải tất cả các báo cáo đều có khoản mục bị loại trừ, nhưng nhiều báo cáo có khoản mục bị loại trừ như thế. Giờ e ko làm tín dụng nữa nên ko có hồ sơ bót cho cụ xem. Bên e còn yêu cầu đối chiếu số liệu với thuế mà còn chửa biết đàng nào mà lần nữa là.

Bus_nhanh

Xe điện
Tin làm sao được. Đi sâu về chi tiết thì dở nhất là không kiểm kê thực tế hàng hóa và không đủ phiếu xác nhận công nợ
Tài sản là những cái đó, không xác nhận được thì kết quả kiểm toán chả còn nhiều giá trị
Khi xảy ra thì cũng ngồi với mấy ông bạn có chuyên môn... họ phân tích cho mới hiểu chút cụ ạ.
Nhưng nếu kiểm toán khi làm việc nó ghi ý kiến như kiểm kê này khác, công nợ chưa chính xác thì ... có lẽ hậu quả đã không bị nặng như bây giờ.

Bus_nhanh

Xe điện
Thôi chủ thớt nên quay về việc chính là xác định tổn thất, lập lại quy trình, trật tự ,kiểm soát lại công ty đi. Bình thường 2,3 cổ đông đã có vấn đề, đằng này tận 12 cổ đông. Đừng trách kiểm toán mà trách nội bộ mình trước.
Dù cty không lớn nhưng cũng là tiền mồi hôi , xương máu của mọi người.
Vâng, đúng là thiệt hại thì phát sinh rồi... quản trị doanh nghiệp thì đúng là còn nhiều vấn đề phải bàn và học hỏi thêm.
Nhưng vẫn cảm thấy hơi ức vì kiểm toán rồi mà vẫn thế.
Cái giá của sự tin tưởng và thiếu hiểu biết.

LuckyCar

Xe container
Thực tế thì chọn là do ông điều hành chọn, giá 85tr/năm...
Chứ cũng không nghĩ hết hậu quả.
Nhiều công ty, kiểm toán là do các cổ đông / thành viên góp vốn chọn. Cụ nên nghiên cứu áp dụng xem sao.
Còn điều em nói ở còm trên là thực tế với số đông, không phải là trường hợp cụ thể cụ ạ.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông cùng ý tưởng bắt tay nhau kinh doanh và giao cho ông có kinh nghiệm điều hành.
Những năm đầu, cứ tin vào báo cáo tài chính đã được kiểm toán mà ung dung cười nói. Một ngày bất ngờ việc vỡ ra... hóa ra toàn lãi bố láo, một tay thằng điều hành vẽ.
Đọc bài báo này thì mới hiểu ra, mình bị lừa quá dễ.
Có cụ nào bị rơi vào trường hợp như này không?
Thời nào rồi mà cụ còn tin vào kiểm toán độc lập (1 số thằng siêu to nước ngoài thì e ko biết) =))

Bus_nhanh

Xe điện
Thời nào rồi mà cụ còn tin vào kiểm toán độc lập (1 số thằng siêu to nước ngoài thì e ko biết) =))
Thế thì tin vào ai bh hả cụ?
Hoạt động kinh doanh thì cần sự minh bạch, rõ ràng... vì thế vẫn cần một ông độc lập chỉ ra những cái đc và cái chưa được (em nghĩ vậy).
Nhưng đúng thực tế hiện nay thì mất niềm tin quá.