[Funland] Có cụ nào vợ sinh xong để cho vợ thức cả đêm chăm con như chồng em không

Trạng thái
Thớt đang đóng

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra thì mỗi cây mỗi hoa thôi, ...
Em vẫn theo các cụ ngày xưa, nước chảy chỗ trũng, làm hết nghĩa vụ phụ huynh.
Bây giờ tụi F1 nhà em vẫn hỏi "Tối nay bố không ăn cơm nhà àh?", Gật đầu 1 cái là chúng hú lên "Đi ra nhà hàng!".
Kệ chúng nó, tụi bạn em gọi trong Hà Nội chúng hú, thì tối đa nửa tiếng sau em có mặt!

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đứa đầu cũng về ngoại. Tối nó ngủ với em toàn dậy giữa đêm nhưng ngủ với mẹ em thì im thin thít tới sáng. Mẹ em thấy vậy nên cứ sau bữa bú sữa cuối cùng là bế nó lên phòng ông bà cho vợ chồng em ngủ. Nhưng phải nói là cái tâm lý phụ nữ sau sinh nó cực kỳ phức tạp. Được vài bữa thì em không thể ngủ được nếu không có con, mà lại có cảm giác bà thương nó quá mang nó đi mất thế là em nhất quyết tối ôm con thức ngủ gì cũng hai mẹ con với nhau. Cái cảm giác giận bà ngoại lấy mất con mình em chưa nói với ai luôn, bà nhà em chắc cũng không hiểu sao lúc đó em cương quyết đòi con buổi tối.
Em thì ko có cảm giác đó, ko lo với bà ngoại nhưng mà e đề phòng giúp việc. Nhà e chỉ thuê gv giai đoạn covid, 2 đứa ko đi học dc, trong khi em vẫn phải WFH, thi thoảng vẫn phải đi họp hoặc có event phải đi, nên ko thuê GV ko dc, giờ thì chúng đi học hết nên e ko thuê GV nữa. Mặc dù lúc đó thuê GV nhưng chăm con vẫn chủ yếu là e làm. Gv chỉ là phụ thôi, đêm cả em và cả cô GV, tất cả ngủ cùng 1 phòng, em và cô ấy đều vui vẻ với việc này, chứ ko fai em bóc lột gì sức lao động ban đêm của cô ý. Mà đoạn ấy các con cũng ngủ xuyên đêm rồi, nên đêm ko cần dậy làm gì cả.
Con em cứ được 1tuổi là em cai sữa đêm, 2-2,5t là em cai bỉm. Bé đầu đoạn cai sữa đêm cho nó, 1h dậy nó đói, ko cho ăn nó khóc đến tận 4h mới ngủ, em nhìn con khóc mà xót, định đi pha sữa thì em gái em( lúc ý nó đang học răng hàm mặt ạ), cương quyết ko cho em đi pha sữa, nó chưa ck con, nhưng nghe cháu khóc, nó sẵn sàng dậy, xong ngồi ca cẩm cho em nghe về việc cho bú đêm ko tốt cho răng miệng như thế nào. Rồi nó bảo chị mà mềm lòng là ko bao giờ chị cai dc,..
Ôi con vật vã vậy tầm 1 tuần thì nó ngủ thâu đêm luôn, ko đòi ăn cữ đêm nữa. Tự dưng em cũng được ngủ xuyên đêm.
Đến bạn thứ 2, thứ 3 trvia cai sữa đêm dễ hơn.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thì ko có cảm giác đó, ko lo với bà ngoại nhưng mà e đề phòng giúp việc. Nhà e chỉ thuê gv giai đoạn covid, 2 đứa ko đi học dc, trong khi em vẫn phải WFH, thi thoảng vẫn phải đi họp hoặc có event phải đi, nên ko thuê GV ko dc, giờ thì chúng đi học hết nên e ko thuê GV nữa. Mặc dù lúc đó thuê GV nhưng chăm con vẫn chủ yếu là e làm. Gv chỉ là phụ thôi, đêm cả em và cả cô GV, tất cả ngủ cùng 1 phòng, em và cô ấy đều vui vẻ với việc này, chứ ko fai em bóc lột gì sức lao động ban đêm của cô ý. Mà đoạn ấy các con cũng ngủ xuyên đêm rồi, nên đêm ko cần dậy làm gì cả.
Con em cứ được 1tuổi là em cai sữa đêm, 2-2,5t là em cai bỉm. Bé đầu đoạn cai sữa đêm cho nó, 1h dậy nó đói, ko cho ăn nó khóc đến tận 4h mới ngủ, em nhìn con khóc mà xót, định đi pha sữa thì em gái em( lúc ý nó đang học răng hàm mặt ạ), cương quyết ko cho em đi pha sữa, nó chưa ck con, nhưng nghe cháu khóc, nó sẵn sàng dậy, xong ngồi ca cẩm cho em nghe về việc cho bú đêm ko tốt cho răng miệng như thế nào. Rồi nó bảo chị mà mềm lòng là ko bao giờ chị cai dc,..
Ôi con vật vã vậy tầm 1 tuần thì nó ngủ thâu đêm luôn, ko đòi ăn cữ đêm nữa. Tự dưng em cũng được ngủ xuyên đêm.
Em về nhà ngoại có ông bà và các dì, cháu đầu lại là cháu trai, ông bà nhà em 3 vịt giời nên cưng cháu lắm lắm luôn. Nói chung bên em lúc nào cũng có người sẵn sàng trông phụ. Thế nhưng nó lại làm nảy sinh cái cảm giác kiểu như sợ mất con vì cứ sơ hở là ông bà với các dì bế đi mất. Nếu em không có 2 cái bình sữa chắc cả nhà tự coi nó chả cần đến em.
Phụ nữ sau sinh nhạy cảm kiểu lạ vậy đó nên em tự nhủ sau này có dâu em cứ phải nhắc nói là em sẵn lòng phục vụ, nó cần gì cứ gọi em. Chứ chăm quá nó lại sinh tâm lý như em lúc trẻ cũng mệt mà không chăm lại giống chủ thớt.

Nắng nhạt

Xe điện
Bà chị dâu bé nhà em đẻ chả thông báo cho ai 1 mình vào bv. Ông anh em đi công tác gọi em đến trông hộ. Em vừa đến nhìn thấy bà ấy 1 tay xách váy, tay kia cầm 2 ống máu xét nghiệm khệnh khạng đi dọc hành lang,. Em sợ quá trốn ngay vào góc phòng đợi ông anh em đến rồi em chuồn vì sợ. Lão anh về đến nơi lăn ra ngủ để một mình bà chị dâu tự làm thủ tục rồi đẻ ngon lành. Đưa 2 mẹ con về nhà vài hôm rồi ông lại đi tiếp, một mình bà ấy trông 2 đứa trẻ, có bà ngoại đến ở vài hôm nữa mà không thuê giúp việc chỉ thuê tắm thôi. Bà ấy kể lại chuyện đi đẻ vừa kể vừa cười vì sự vô tâm của ông anh em chả trách chồng một câu, mẹ chồng thì càng không. Bà chị dâu em nhỏ hơn lão anh em 10 tuổi, được chiều chuộng từ bé mà đỉnh thật đấy

MuathuHN252

Xe cút kít
Bà chị dâu bé nhà em đẻ chả thông báo cho ai 1 mình vào bv. Ông anh em đi công tác gọi em đến trông hộ. Em vừa đến nhìn thấy bà ấy 1 tay xách váy, tay kia cầm 2 ống máu xét nghiệm khệnh khạng đi dọc hành lang,. Em sợ quá trốn ngay vào góc phòng đợi ông anh em đến rồi em chuồn vì sợ. Lão anh về đến nơi lăn ra ngủ để một mình bà chị dâu tự làm thủ tục rồi đẻ ngon lành. Đưa 2 mẹ con về nhà vài hôm rồi ông lại đi tiếp, một mình bà ấy trông 2 đứa trẻ, có bà ngoại đến ở vài hôm nữa mà không thuê giúp việc chỉ thuê tắm thôi. Bà ấy kể lại chuyện đi đẻ vừa kể vừa cười vì sự vô tâm của ông anh em chả trách chồng một câu, mẹ chồng thì càng không. Bà chị dâu em nhỏ hơn lão anh em 10 tuổi, được chiều chuộng từ bé mà đỉnh thật đấy
E kể kỉ niệm e đi đẻ đứa đầu ạ.
26/8 là dự sinh của e, đến 25/08 rồi, tầm gần 15h chiều tự dưng em buồn đi vs. E vào nhà vs thì thấy ào 1 phát, nước chảy xối xả, mà lại chẳng mùi gì, em nghĩ thôi xong rồi, vỡ ối rồi.
Nhưng e vẫn bình tĩnh, tắm rửa, thay đồ, lấy điện thoại, tiền, và giỏ đồ đi sinh ra, gọi taxi để lên viện. Lúc e chờ taxi e mới gọi cho bạn e ở gần đó là e vỡ ối, giờ lên nhập viện, gọi cho chồng, cho bà ngoại, bà nội. Lúc đó ck e đang làm ở Quảng Ninh, bà ngoại, bà nội đang ở quê, chỉ có bạn e ở gần e thôi.
Em lên viện làm thủ tục nhập viện 1 mình, lúc đó hết bs rồi điều dưỡng cứ hỏi ng nhà chị đâu, sao chị đi 1mình, tự dưng mới thấy tủi thân chứ. Bạn e thì nó bảo đang dở việc nên chưa qua dc, đến tối thì bố mẹ e, và mẹ ck e mới vào tới viện. Ah, em dk sinh ở BV Quốc Tế Vinh ạ. Chồng em thì bảo ko có xe về Nghệ An giữa chừng nên đúng 7h sáng ngày 26/08 ck e mới về đến nơi viện, lúc đó em đã vào phòng sinh rồi. Mà quả lần đầu sinh đó, vỡ ối từ 15h chiều đến 21h CTC vẫn ko mở, em cứ 2 tay liên tục ôm bụng, có monitor theo dõi nhịp tim thai nữa nên e cũng yên tâm hơn, cứ sợ chẳng nhỡ may con ngạt hay làm sao. Đến 21h, bs mới cho e quyết định là sinh mổ luôn hay truyền kích đẻ để sinh thường. Thật ra lúc đó kiến thức sinh sản của e cũng ko hoàn toàn tốt, e chỉ đơn giản nghĩ nếu sinh thường dc thì cố sinh thường( đáng lẽ bác sĩ phải cho e mổ luôn chứ ko fai để e chọn nữa, vì đã vỡ ối nhiều tiếng rồi, nguy cơ thai ngạt là rất cao). Vậy là truyền kích đẻ, mà đêm đó vì sắp sinh nên họ ko cho e ăn luôn, tất nhiên họ có truyền đường glucose rồi, nhưng cảm giác vẫn đói. Em thức nguyên đêm vì đau đẻ, 2bà cũng phải thức vì con đau sao mà ngủ dc, và thức còn canh máy monitor theo dõi tim thai. Bs dặn trên 160 hay dưới 110 gì đó là phải gọi bs ngay. Em vừa đau, vừa lo cho con, nhưng cũng yên tâm vì chắc có vấn đề gì họ sẽ xử lý ngay được. Chỉ dặn 2 bà trông máy kĩ thôi.
7h sáng ctc mới mở dc 6 7cm thôi, chưa hết cỡ nhưng họ đẩy e vào phòng sinh, lúc đó e vẫn chưa nghe thấy tiếng ck em đâu. Đến 9h, họ chạy tán loạn lên, kêu ck e kí giấy mổ để mổ cấp cứu vì suy thai, lúc đó em mới nghe thấy tiếng ck, nhưng ko dc gặp. Vào phòng mổ mấy phút nghe tiếng con khóc em mới thực sự thở phào là con em an toàn, rồi e dc đẩy ra phòng hồi sức nằm thêm 4h, mãi tới chiều 26/08, em mới nhìn thấy mặt ck.
Em đi sinh đó ạ

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Em thì thấy lớp trẻ ngày nay nên suy nghĩ thật kỹ trước khi làm cha mẹ, bao nhiêu trách nhiệm, thời gian, tiền bạc, lo lắng, quan tâm cần dành cho 1 đứa trẻ. Hy vọng con em hay bất cứ các cháu nào nghĩ thật kỹ và sẵn sàng với trách nhiệm của mình hẵng sinh con.
Còn mấy ông mấy bà hô hào sinh đi, thêm lực lượng lao động bla bla...là tào lao bí đao cả.

mihkun

Xe tăng
Phải nói em rất khâm phục chị em phụ nữ Việt Nam ở khoản thương chồng (chăm con thì chả phải bàn). Chứ không, em kể về trách nhiệm và sự quan tâm của bản thân với gia đình vợ con, thì các mợ ở đây đổ vào em hết. Các cụ nhà mình cũng là may mắn :P
À, ý em là thế hệ đầu 9x về trước. Chứ đội sau này họ quan niệm về gia đình, trách nhiệm và con cái khác lắm. Theo kiểu mà đội già sẽ không ngần ngại nhận xét là: ích kỷ.

tung1311 .

Xe container
Tại cụ không phải phụ nữ nên cụ không hiểu đc cảm giác đau đẻ nó như nào, sau đẻ cơ thể ra sao nên cụ không đồng cảm được. Con dâu mới sinh con lần đầu thì đa số mẹ chồng chưa già đâu ạ (chỉ trừ những người bị bệnh nặng nan y thì họ cũng sẽ nói với con dâu thông cảm ạ)
Khoảng 1 tháng đầu tiên sau khi sinh lần đầu đều bỡ ngỡ và đau đối với tất cả phụ nữ nên cần có mẹ 2 bên chăm sóc và hướng dẫn tỉ mỉ. Có thể lần sinh sau sẽ có kinh nghiệm hơn thì phụ nữ chủ động được hơn.
Cũng tùy người tùy cơ địa, ai đẻ thường thì sau 1 hôm là khoẻ re rồi. Tựu chung lại cần mẹ chồng giúp thì mở mồm ra, bà giúp đc phần nào thì giúp, còn chồng dốt thì nói thẳng với chồng, chứ cái kiểu auto nghĩ mình là trung tâm rồi lên mạng rêu rao là em không ủng hộ.

Hải Sản Food

Xe tải
Mẹ chồng không phải có nghĩa vụ trông cháu, không phải là osin. Nhưng ở đây con dâu mới đẻ lần đầu, lại mới sinh được 2 ngày mà mẹ chồng mặc kệ đóng cửa phòng ngủ là không chấp nhận được. Bà sinh nở rồi, bà biết để hướng dẫn con dâu. Con mới sinh sức khoẻ mệt cần phải được nghỉ ngơi tối thiểu trong vòng 1 tháng đầu tiên.
Thế sau này bà ấy có ốm thì cũng mặc kệ, con dâu không phải có trách nhiệm chăm sóc nuôi dưỡng gì mẹ chồng vì bà ấy có nuôi có chăm mình đâu.
Em mới sinh bé nè. Tới nay là bé đc hơn 4m r. Em k có bà nội. Chỉ có bà ngoại và bố bé (em hay gọi ở nhà là anh zai). Lúc sinh ở viện 3 ngày thì ngày t4 về nhà là anh zai phải đi ctac 4-5 hôm mới về. Có mình bà ngoại giúp thôi. Phải gọi là giúp vì đó ko phải trách nhiệm của bà. Bà hướng dẫn cho cách chăm bé, cách cho bé ăn,... Bà giúp nấu cơm cho em hàng ngày r đưa lên phòng vì ở cữ với có vết khâu nên em khó đi lại. Chỉ vậy thôi là em đã thấy bà giúp rất nhiều r. Đọc cmt thấy cụ bảo bà ko chăm thì sau bà ốm thì mặc kệ. Nghe hơi chán. Chủ thớt cũng có nói bà nội ko dạy cách chăm đâu, chỉ nói là đêm bà đóng cửa đi ngủ. Vậy nên chắc gì cả ngày bà nội k hướng dẫn này kia mà cụ nói thế. Ông bà sinh ra mình và chăm sóc mình tới lớn là đã 1 trời công lao r cụ. Sao lại còn phải chăm con của mình thì mình mới chăm ông bà lúc ốm đau thế cụ. Em thì có anh zai san sẻ nên khoảng thời gian đầu em cũng nhẹ nhàng đc vài phần. Xác định sinh con thì phải chuẩn bị sẵn sàng với con của mình. Còn cảm thấy ko chăm đc em nghĩ tốt nhất khỏi sinh. Tội em bé

tado261

Xe tăng
Lên đây nói xấu chồng hay mẹ chồng, hoặc đã nghĩ đến li dị thì cũng cần xem lại mình.

Mzc

Xe điện
Tụi nhà em cai sữa đơn giản, mà giờ em cũng k thấy ai vật vã vụ cai sữa mấy như ngày xưa nhỉ. Đúng hơn là k thấy nói tới vụ cai sữa luôn. Có lẽ giờ đầy đủ hơn, đến 1 thời điểm là chuyển sang ăn dặm + sữa ngoài rồi giảm dần sữa mẹ nên k bị cắt 1 phát.

Em thấy ở thời đại này những người chồng và mẹ chồng bỏ mặc vợ và con dâu khi vừa mới sinh để ngủ là hiếm đó ạ. Có thể nằm trong danh sách đỏ. Nếu chồng có trẻ con ngô nghê ngu dại đang tuổi ăn tuổi ngủ thì vẫn còn bà mẹ chồng hiểu biết và cũng đã trải qua sinh nở. Hay bà ấy cũng ngô nghê ngu dại nốt hả mợ. Chia buồn với mợ đấy, khác gì mẹ đơn thân đi đẻ.
Mẹ chồng không phải có nghĩa vụ trông cháu, không phải là osin. Nhưng ở đây con dâu mới đẻ lần đầu, lại mới sinh được 2 ngày mà mẹ chồng mặc kệ đóng cửa phòng ngủ là không chấp nhận được. Bà sinh nở rồi, bà biết để hướng dẫn con dâu. Con mới sinh sức khoẻ mệt cần phải được nghỉ ngơi tối thiểu trong vòng 1 tháng đầu tiên.
Thế sau này bà ấy có ốm thì cũng mặc kệ, con dâu không phải có trách nhiệm chăm sóc nuôi dưỡng gì mẹ chồng vì bà ấy có nuôi có chăm mình đâu.
Em chẳng tin có mẹ chồng và chồng nào vô tâm tới mức ấy, thông tin họ chăm mợ chủ thế nào, đi ngủ từ lúc mấy giờ, mợ chủ đã trao đổi những gì với mẹ chồng và chồng đã không được mợ chủ kể ra.

Một cái thớt mà thông tin bị xén đầu cắt đuôi để ca thán một cách tiêu cực không nên tồn tại!

Trạng thái
Thớt đang đóng