[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

langtoilangtoi

Xe điện
Câu chủ đề của thớt liên quan đến ”thiết kế”
Thiết kế là việc rộng và sâu hơn nhiều so với sắp đồ & trang trí. Về thiết kế thì TC chưa có thứ hạng gì ở VN cả, chưa nói quốc tế. Ít nhất về thành tích hay chứng nhận - chưa thấy có. Còn về sản phẩm thực tế (mà E có thấy qua 1 vài hình ảnh) thì nó cũng không có gì đặc sắc cả (Chỉ nhifn thoáng qua 1 vài hình ảnh đã có thể có đc đánh giá rồi - còn video thì quả thực E ko xem hết đc - video nó mang tính film nhiều hơn)
Các chuyện khác E ko có ý kiến
Em muốn xem thứ hạng ở Việt Nam về thiết kế thì xem ở đâu cụ nhỉ ? Em muốn tham khảo về thiết kế nhà ở dân dụng thôi. Cảm ơn cụ.

Pvsc

Xe ba gác
Thím Công giống mợ Trinh một cách kỳ lạ :D

emtaplai oto

Xe tăng
Nhà em ít xèng, ko dám bàn về đồ đạc
Duy chỉ có 1 điểm, xem clip em thấy có cái giống như giá sách
để được 5, 3 quyển, rồi có vài thứ trang trí kiểu như lọ, bình để lên sách
Thì ko hiểu là sách để đọc hay sách để làm đế kê đồ

cascadabadboy

Xe buýt
đều mệ, xít đơ của TC phải mò vào tận OF chăn gà thì nước non mẹ gì! Em chỉ có hai chữ dành cho thím TC này, "trọc phú"!
Như thế nào là trọc phú, cụ có hiểu biết và từng trải nhiều trong lĩnh vực nội thất bằng 1 góc anh Thái Công không mà mở mồm phán ngay 1 câu xanh rờn như vậy. Cõi OF này dần dà em thấy nhạt hết bản sắc!

archmoc

Xe tải
Em muốn xem thứ hạng ở Việt Nam về thiết kế thì xem ở đâu cụ nhỉ ? Em muốn tham khảo về thiết kế nhà ở dân dụng thôi. Cảm ơn cụ.
Thứ hạng là câu nói có lẽ chưa chuẩn chính tả lắm. Vì thứ hạng nó ko đơn giản như bẳng tổng sắp huy chương hay số thứ tự đơn thuần.
Về tk dân dụng cụ có thể tham khảo từ các tạp chí chuyên ngành trong v ngoài nc đăng bài về ctr/kts vn, rồi tìm hiểu thêm về sự phù hợp (vì Nhà dân dụng, Nhà cá nhân còn có cái riêng của mỗi ng)
Tạp chí thì: dezeen, designboom, archdaily, nội thất, elle...
Một số cái vp tk dân dụng (ở HN) như Adrei, AHL, nghia architect... sp tk cũng đc đánh giá cao - cụ có thể tìm hiểu.
Cũng có nhưngx nhân vật ko lộ (ẩn mình) tk cũng Có thể ok (e ko rõ) và dù sao thì có tiếng hay ẩn thì cụ cũng cần tìm hiểu xem sp hiện hữu của họ ntn cụ nhé...

Chỉnh sửa cuối:

cascadabadboy

Xe buýt
Nhà em ít xèng, ko dám bàn về đồ đạc
Duy chỉ có 1 điểm, xem clip em thấy có cái giống như giá sách
để được 5, 3 quyển, rồi có vài thứ trang trí kiểu như lọ, bình để lên sách
Thì ko hiểu là sách để đọc hay sách để làm đế kê đồ
Cụ xem clip vừa bế con hay sao mà bỏ qua đoạn TC cũng như bà chị gì đó giải thích. Nó liên quan đến 1 phong cách bày đồ hơn là cái kệ sách, còn sách nào đang và sắp đọc thì họ để thẳng sang 1 bên cạnh.

langtoilangtoi

Xe điện
Thứ hạng là câu nói có lẽ chưa chuẩn chính tả lắm. Vì thứ hạng nó ko đơn giản như bẳng tổng sắp huy chương hay số thứ tự đơn thuần.
Về tk dân dụng cụ có thể tham khảo từ các tạp chí chuyên ngành trong v ngoài nc đăng bài về ctr/kts vn, rồi tìm hiểu thêm về sự phù hợp (vì Nhà dân dụng, Nhà cá nhân còn có cái riêng của mỗi ng)
Tạp chí thì: dezzen, designboom, archdaily, nội thất, elle...
Một số cái vp tk dân dụng (ở HN) như AHL, nghia architect... sp tk cũng đc đánh giá cao - cụ có thể tìm hiểu.
Cũng có nhưngx nhân vật ko lộ (ẩn mình) tk cũng Có thể ok (e ko rõ) và dù sao thì có tiếng hay ẩn thì cụ cũng cần tìm hiểu xem sp hiện hữu của họ ntn cụ nhé
Cảm ơn cụ nhiều !
Thú thật là cách đây rất lâu rồi em cũng làm nhà, có thuê thiết kế đàng hoàng... Nhưng, thật kinh khủng là họ quá chậm, nên em ko có thời gian bàn bạc gì cả, làm xong móng còn chưa vẽ xong tầng 1, cho nên họ cứ ra bản vẽ là mình chấp nhận. Tóm lại là chỉ tạm hài lòng về bố trí mặt bằng, nhưng một số cái khác không phù hợp, nên chả biết làm thế nào.
Rút kinh nghiệm, nên lần này em tham khảo kỹ càng hơn, mặc dù giờ chưa làm ngay .

langtoilangtoi

Xe điện
Tạp chí thì: dezeen, designboom, archdaily, nội thất, elle...
Một số cái vp tk dân dụng (ở HN) như Adrei, AHL, nghia architect... sp tk cũng đc đánh giá cao - cụ có thể tìm hiểu.
Cũng có nhưngx nhân vật ko lộ (ẩn mình) tk cũng Có thể ok (e ko rõ) và dù sao thì có tiếng hay ẩn thì cụ cũng cần tìm hiểu xem sp hiện hữu của họ ntn cụ nhé...
Em có vào 3 site của ba nhà thiết kế cụ chỉ, hơi thất vọng vì site không được đầu tư, nghèo thông tin và rối rắm. Fans page thì nhiều thông tin hơn, thấy họ cũng có giải thưởng, tiếc là site nghiệp dư quá.

emtaplai oto

Xe tăng
Cụ xem clip vừa bế con hay sao mà bỏ qua đoạn TC cũng như bà chị gì đó giải thích. Nó liên quan đến 1 phong cách bày đồ hơn là cái kệ sách, còn sách nào đang và sắp đọc thì họ để thẳng sang 1 bên cạnh.
Xem clip là cứ thứ này vài chục k đô, thứ kia trăm nghìn như kiểu đang lên báo giá
nên em tắt tiếng để cảm nhận theo góc nhìn.
Chắc phong cách này hiếm nên em không biết.
Theo như cụ nói thì lúc nào đọc thì để thẳng và nó là quyển sách.
Còn khì ko đọc thì nó là vật để kê đồ phải ko.
Cá nhân em thấy cái kiểu trang trí này nó cứ có gì đó mang tính chất trọc phú

VietPx91

Xe máy
em hòng chút thôi cho đủ 100km =]]

archmoc

Xe tải
Em có vào 3 site của ba nhà thiết kế cụ chỉ, hơi thất vọng vì site không được đầu tư, nghèo thông tin và rối rắm. Fans page thì nhiều thông tin hơn, thấy họ cũng có giải thưởng, tiếc là site nghiệp dư quá.
Thường thường mấy ông kts hay hay ít đầu tư site lắm. Thường họ đầu tư cho sp v cv thực tế hơn. Nếu cụ tham khảo 1 đơn vị nào đó cụ nên ưu tiên xem ctr nào đó của họ có ok ko. Mấy thứ khác chỉ là phụ.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cuộc sống khổ quá cụ nhỉ? Cố gắng vươn lên có được tài sản khủng, nếu tìm hiểu học cách sống quý tộc thì bị coi là trọc phú, còn nếu vẫn giữ nguyên lối sống cũ, căn nhà cũ thì kiếm tiền nhiều để làm gì??? Vậy đội quý tộc lâu đời(sinh ra đã ngậm thìa vàng) kiểu gì cũng giữ được vòng khép kín để thể hiện với đại đa số "đám thấp kém" còn lại trong xã hôi. Sự học thì cái gì cũng vậy, bao giờ cũng sai sót, vấp váp, chưa chỉn chu lúc ban đầu. Tóm lại cái câu "cần hàng trăm năm để học cách sống quý tộc đúng nghĩa" được coi là chuẩn mực cũng đúng nhưng nên mở lòng cho những "trọc phú" có điều kiện học tập nâng cao trong hàng trăm năm đó. Đừng ngồi phán ráo hoảnh 1 câu đó để rồi vỗ đùi đét 1 phát và tự thoả mãn, tâm đắc.
Đẹp và sang hay không, một khi đã trưng ra cái chợ đời, cất lên tiếng nói, phô bày ra hình ảnh

thì tự những ng đó, phú trọc hay phú có toc, đều nên xac định sẽ đặt mặt mũi, nhà cửa, tài sản của mình dưới con mắt phán xet của người khác

để muôn vàn con mắt ấy chung một sự nể vì với mình, là điều rât khó, ko nói là bât khả.

ngay cả nhà vua nước Miên, chuẩn sinh ra đã là hoàng gia ngậm thìa vàng, ăn mặc ko ra nhà vua, cũng vẫn bị dân tình phán xet đó thôi

nữa là vài nguòi giàu lên phât lên từ buôn bán ở xứ nào đó mới quay lại kinh tế thị trường 35 năm?

Quý tộc cũng vẫn có truòng hợp kệch cỡm, nói gì trưởng giả học làm sang, phỏng ạ

minhvmu

Xe buýt
Đẹp và sang hay không, một khi đã trưng ra cái chợ đời, cất lên tiếng nói, phô bày ra hình ảnh

thì tự những ng đó, phú trọc hay phú có toc, đều nên xac định sẽ đặt mặt mũi, nhà cửa, tài sản của mình dưới con mắt phán xet của người khác

để muôn vàn con mắt ấy chung một sự nể vì với mình, là điều rât khó, ko nói là bât khả.

ngay cả nhà vua nước Miên, chuẩn sinh ra đã là hoàng gia ngậm thìa vàng, ăn mặc ko ra nhà vua, cũng vẫn bị dân tình phán xet đó thôi

nữa là vài nguòi giàu lên phât lên từ buôn bán ở xứ nào đó mới quay lại kinh tế thị trường 35 năm?

Quý tộc cũng vẫn có truòng hợp kệch cỡm, nói gì trưởng giả học làm sang, phỏng ạ
Cụ nói đúng, em chả có gì mà không đồng tình. Em chỉ muốn trước những hiện tượng "trọc phú" thì mong họ biết rút kinh nghiệm và chính e cũng phải tự coi đó là bài học. Để ngày nào đó, tự nhiên em lại có điều kiện kiểu "trọc phú" thì em còn biết đường tiêu tiền một cách văn minh hơn. Mọi sự phê phán đều nên có tinh thần xây dựng chứ k nên chỉ có tính chất vùi dập. Quan điểm của em đơn giản là như vậy thôi.

A.B.C.D

Xe hơi
Em cũng tính năm nay hoàn thiện cái nhà xa trung tâm. Em cũng xem hết các clip của cụ TC, nhưng không thích mấy (em cũng tắt tiếng, chỉ xem hình để tự cảm nhận, riêng cái đoạn nhà biệt thự mà phải lách đồ đạc để đi lại là em không ưng rồi :) )

Em cũng rảo qua mấy trang thiết kế của các designer VN thì cũng k ưng, các cụ ấy dưa các sp sơ sài và chủ yếu sử dụng hiệu ứng hình ảnh nên nhìn không thật, hoa lá là chính.

Em đang thích phong cách nhà cửa ở các miền quê nước Mỹ, rộng rãi thoáng đạt gần gũi giao hoà thiên nhiên, vào các trang youtube của các bạn thiết kế thích lắm. Tất nhiên khí hậu, điều kiện mỗi nơi khác nhau, nên mới cần ý tưởng của designer.

Các cụ có biết cty nào làm tốt phong cách đồng quê kiểu này k ? Em cũng định chìa khoá trao tay vì hơi xa nên muốn lựa chọn cty tốt, có uy tín ..

Kurumasuki

Xe container
Em cũng tính năm nay hoàn thiện cái nhà xa trung tâm. Em cũng xem hết các clip của cụ TC, nhưng không thích mấy (em cũng tắt tiếng, chỉ xem hình để tự cảm nhận, riêng cái đoạn nhà biệt thự mà phải lách đồ đạc để đi lại là em không ưng rồi :) )

Em cũng rảo qua mấy trang thiết kế của các designer VN thì cũng k ưng, các cụ ấy dưa các sp sơ sài và chủ yếu sử dụng hiệu ứng hình ảnh nên nhìn không thật, hoa lá là chính.

Em đang thích phong cách nhà cửa ở các miền quê nước Mỹ, rộng rãi thoáng đạt gần gũi giao hoà thiên nhiên, vào các trang youtube của các bạn thiết kế thích lắm. Tất nhiên khí hậu, điều kiện mỗi nơi khác nhau, nên mới cần ý tưởng của designer.

Các cụ có biết cty nào làm tốt phong cách đồng quê kiểu này k ? Em cũng định chìa khoá trao tay vì hơi xa nên muốn lựa chọn cty tốt, có uy tín ..
Em cũng thích cách bố trí nội thất của những căn nhà mẫu của loại bất động sản rẻ nhất nước Mỹ : Mobihome giá từ 50k$ đến 150k$
Đất thì thuê, nhà thì tiền chế nơi khác chở đến đặt.
Thế mà nội thất rất hợp lý về công năng và thẩm mỹ.

Bemagauvn

Xe điện
Thực ra em mong các cụ như cụ này, hoặc các cụ khác làm về lĩnh vực này, làm thế nào mọi thứ giá cả dễ chịu nhưng vẫn toát lên sự trang trọng hay cá tính của chủ nhân ( đang nói theo hướng của cụ Công trong clip ). Đương nhiên cái gì cần đắt ( đầu tư ) vẫn cứ phải đắt, nhưng không nhất thiết đồ gì ( all) cũng phải cực đắt mới sang😁.
Đồ không đắt vẫn làm ra sang mới tài, phỏng ạ!!!
Còn các nhân em, em thích ngôi nhà tinh tế, không phô trương nhưng mang lại không gian sống tích cực, nhẹ nhàng, yên bình.
Với em, bày biện cụ Công thiết kế chật mắt, có cảm giác bí, không có khoảng trống để lặng.

Chỉnh sửa cuối:

Dr.Lecter

Xe hơi
E cũng hay xem kênh của QTC, cũng nhiều cái hay ho để học.

Giadoianvung

Xe tải
Mệ nhà quê ra tỉnh này còn khoe sang chảnh bằng mấy thứ rác rưởi thanh lí trên chợ nữa chứ! Khoe cái gì cho nó thể hiện được sự sang xuỵn mịn mượt đê, kể cả não nữa, có tí tiền vung vít như đúng rồi, coi người khác như rẻ rách liệu thím có thành thượng lưu sang chảnh không? Về tu dưỡng đạo đức đi, đồng chí đang lệch lạc đi theo con đường ăn chươi hưởng thụ xa rời lý tưởng của nhân dân, đất nước rồi đấy!
Còn của cụ không có thông tin toàn chửi vung lên.

langtoilangtoi

Xe điện

E cũng tham khảo nhiều mẫu trên youtube nhưng thấy toàn tiếng Anh nói giọng Ấn và giọng Ý hay sao đó, các phương án cũng ko nổi trội.
Một số công trình của KTS Việt Nam theo phong cách hiện đại thì thiên về mảng vuông, tròn khá nhiều, hơi dập khuôn phương Tây nên cũng không phù hợp với em lắm.