[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

Laman1214

Xe buýt
Khen chê thiết kế nhà TC thì cũng vô cùng lắm, nó cũng giống như mua một cái túi đồ hiệu vậy, người không có tiền thì chê mấy túi Hermes, Gucci...cũng là túi, chẳng khác gì các thương hiệu khác cả. Nhưng người có tiền thì họ không chỉ mua túi, mà còn "mua" được cả danh tiếng khi sở hữu những sp của thương hiệu đó.
TC giỏi ở chỗ rất biết làm thương hiệu, để khi người khác nghe đến nhà do TC thiết kế thì biết ngay gia chủ thuộc tầng lớp nào rồi.

bút hêt mực

Xe tăng
Nói chung những cái định tính như thẩm mĩ này thì tùy nhận thức thẩm mĩ của mỗi người thôi, chả có ai chiều được tất cả mọi người cả. Mà nhận thức thẩm mĩ nó còn phụ thuộc nhiều vào tầng lớp xã hội, tôn giáo, văn hóa dân tộc của bản thân. Tây nó ăn dao dĩa nhưng chả ai dám chê người giàu hay nguyên thủ Ấn Độ ăn bốc bằng tay là mất lịch sự.

Cá nhân em thấy quan điểm kiến trúc nội thất của a này có nhiều cái hợp lý em ưng như kiểu hố xí không thông với phòng tắm, cửa chính của nhà không xộc thẳng vào phòng khách... Còn chuyện đồ đạc đắt tiền thì vốn dĩ nó không dành cho mình nên cũng chả quan tâm làm gì, em xem chỉ để ý những cái nào mình có thể ứng dụng được thôi :)
Chuyện bồn cầu ko thông phòng tắm, cửa chính ko xộc vào phòng khách nó là cái cơ bản trong thiết kế rồi cụ, chả ai muốn tắm giặt, đánh răng rửa mặt cạnh cái bồn cầu cả, chẳng qua cần tiết kiệm diện tích, chi phí, thời gian thì người ta mới gộp chung thôi, điều này thì khỏi lo ở mấy biệt thự diện tích rộng rãi.

nhuataiche

Xe container
Cụ quên yếu tố thời gian à? Đối với người giàu thời gian là vàng đó. Khách đến nhà, muốn uống cốc cà phê phải bốc điện thoại lên gọi quán rồi chờ họ mang đến thì e không phải phong cách nhà giàu lắm. Nói chung cụ cứ cố giàu như chị ấy thì cụ sẽ hiểu.
Chuyện gì ko biết chứ cái chuyện cafe này thì ko cần giàu mới hiểu. OF có thớt nói về cafe và máy pha lên tới cả trăm tầng, đem cái máy pha cafe viên nén xa xỉ qua đó khoe chắc là vui lắm.

Dĩ nhiên chuyện cafe này chỉ là một tiểu tiết tầm thường, nhưng cũng đủ để có thể thấy là TC và khách hàng của anh ấy ko phải lúc nào cũng sang trọng. Có lúc họ cũng khá bình dân đấy chứ !

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em chẳng hiểu gu thẩm mỹ của đội này kiểu gì. Rối như canh hẹ, bất tiện khi dùng, cái phòng tám như cái hang, thế mà chị chủ nhà luôn mồm em thích nhất ơ đây, bố khỉ :))
Cả nhà em thấy được mỗi cái cửa nhìn ra không gian bên ngoài; còn lại bịt kín hết xong chất đồ vào.
Trên có cụ nào nói TC trải nghiệm khách sạn nọ kia. Em thật, nếu đúng thế thì phong cách chỉ là học đòi.
5* quốc tế em chưa trải nhưng 4* cũng đã từng, nó thiết kế thoáng đãng và tiện dụng hơn nhiều.
5 sao nó khác hẳn 4 sao cụ ạ, sau khi ở intercontinental nha trang em rút ra điều đó

harman_kardon

Xe điện
Rất có lý. Nhưng em tưởng là sang trọng tiền như lá khô ngoài đường thì cũng nên gọi quán bưng lên 1 tách espresso hay capuccino chứ nhỉ ? Mất thời gian pha cafe viên nén làm gì ?
Không gian phòng bếp nó ko cho phép 1 máy to hơn , em nghĩ đây là Lý do hợp lý nhất. Chứ ko phải là họ ko biết ngon hay dở. Máy nhỏ nó phù hợp với không gian. Chứ đến tiệm TC đó cụ. Cái máy xịn lắm đấy

harman_kardon

Xe điện
Chuyện bồn cầu ko thông phòng tắm, cửa chính ko xộc vào phòng khách nó là cái cơ bản trong thiết kế rồi cụ, chả ai muốn tắm giặt, đánh răng rửa mặt cạnh cái bồn cầu cả, chẳng qua cần tiết kiệm diện tích, chi phí, thời gian thì người ta mới gộp chung thôi, điều này thì khỏi lo ở mấy biệt thự diện tích rộng rãi.
Cái này khốn nỗi tại rất rất nhiều BT tại VN mắc sai lầm cơ bản đấy cụ.

alceste

Xe điện
Chuyện gì ko biết chứ cái chuyện cafe này thì ko cần giàu mới hiểu. OF có thớt nói về cafe và máy pha lên tới cả trăm tầng, đem cái máy pha cafe viên nén xa xỉ qua đó khoe chắc là vui lắm.

Dĩ nhiên chuyện cafe này chỉ là một tiểu tiết tầm thường, nhưng cũng đủ để có thể thấy là TC và khách hàng của anh ấy ko phải lúc nào cũng sang trọng. Có lúc họ cũng khá bình dân đấy chứ !
em thì đơn giản nghĩ mỗi người 1 sở thích, có người rất đam mê cà phê, sẵn sang mua cái máy 1-2k về nhà dùng. nhưng lích kích lắm cụ ạ. Nhà em có 2 cái máy, 1 cái pha từ hạt và 1 cái pha capsule nespresso (tất nhiên là rẻ thôi, của Breville). Nhưng 50% thời gian vẫn pha capsule vì nhanh, ko mất thời gian rửa, cho viên vào bấm nút là xong. H cuối tuần hay sáng dậy sớm mới nhẩn nha pha máy kia, vì pha xong ko phải cứ bỏ đó mà đi được, còn phải rửa, phải dọn.
Nhưng bác nào đam mê càffe thì sẵn sàng ngồi hàng ngày để chơi đồ. Chủ nhà đó có thể nhu cầu của họ chỉ đơn giản là thích 1 tách cafe nóng, tiện lợi, ko có ai làm phiền, vào lúc sáng sớm thôi. chứ họ đam mê những cái khác, vang, rượu mạnh, ngọc ngà châu báu chứ ko mê cafe, abc. Cái này mình ko biết được. Chứ ko phải người ta có tiền hoặc sang là bắt buộc họ phải sành địu trong mọi lĩnh vực hay người ta ko được phép sử dụng tất cả những gì bình dân hay đại chúng nữa. (em nhớ có lần báo lá cải suốt ngoi soi hoàng gia Anh ăn mặc bao xiền, cả đồ của mấy công nương, có cái vài trăm nghìn bảng, nhưng cũng có loại chỉ 2 - 3 bảng (tất chân), hoặc vài trăm bảng (chắc tương đương vài triệu nếu tiền mình, hàng KM hay Phase Eight cũng chỉ thế thôi). Nhưng như thế cũng ko phải là họ kém sang trọng hay bình dân hóa đi đúng ko bác.
Còn máy pha thì cũng nhiều loại mà, có loại rẻ thì 20 eur cũng có, thậm chí rẻ hơn (nhiều khi khuyến mại voucher giá máy bằng 0), của các hãng Delonghi, Breville hay gì gì đều có máy pha viên nespresso. Đắt hơn như Smeg, lại có dòng kết hợp với Dolce Gabbana cũng đắt phết (em mê cả bộ đó, nhưng đắt quá thì em lại thôi), hoặc loại rất đắt, trước thấy ở Gallerie Kauhoff bày cái máy pha nespresso cũng cả chục k, chắc uống nó cũng có sự khác biệt.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Không gian phòng bếp nó ko cho phép 1 máy to hơn , em nghĩ đây là Lý do hợp lý nhất. Chứ ko phải là họ ko biết ngon hay dở. Máy nhỏ nó phù hợp với không gian. Chứ đến tiệm TC đó cụ. Cái máy xịn lắm đấy
Vâng, em biết. Chỉ là khi đang nói chuyện phong cách sang trọng này nọ mà mọc ra cái máy pha càfe viên nén thì thấy sao sao í ! Dễ dẫn tới suy nghĩ này nọ lắm !

nhuataiche

Xe container
em thì đơn giản nghĩ mỗi người 1 sở thích, có người rất đam mê cà phê, sẵn sang mua cái máy 1-2k về nhà dùng. nhưng lích kích lắm cụ ạ. Nhà em có 2 cái máy, 1 cái pha từ hạt và 1 cái pha capsule nespresso (tất nhiên là rẻ thôi, của Breville). Nhưng 50% thời gian vẫn pha capsule vì nhanh, ko mất thời gian rửa, cho viên vào bấm nút là xong. H cuối tuần hay sáng dậy sớm mới nhẩn nha pha máy kia, vì pha xong ko phải cứ bỏ đó mà đi được, còn phải rửa, phải dọn.
Nhưng bác nào đam mê càffe thì sẵn sàng ngồi hàng ngày để chơi đồ. Chủ nhà đó có thể nhu cầu của họ chỉ đơn giản là thích 1 tách cafe nóng, tiện lợi, ko có ai làm phiền, vào lúc sáng sớm thôi. chứ họ đam mê những cái khác, vang, rượu mạnh, ngọc ngà châu báu chứ ko mê cafe, abc. Cái này mình ko biết được. Chứ ko phải người ta có tiền hoặc sang là bắt buộc họ phải sành địu trong mọi lĩnh vực hay người ta ko được phép sử dụng tất cả những gì bình dân hay đại chúng nữa. (em nhớ có lần báo lá cải suốt ngoi soi hoàng gia Anh ăn mặc bao xiền, cả đồ của mấy công nương, có cái vài trăm nghìn bảng, nhưng cũng có loại chỉ 2 - 3 bảng (tất chân), hoặc vài trăm bảng (chắc tương đương vài triệu nếu tiền mình, hàng KM hay Phase Eight cũng chỉ thế thôi). Nhưng như thế cũng ko phải là họ kém sang trọng hay bình dân hóa đi đúng ko bác.
Còn máy pha thì cũng nhiều loại mà, có loại rẻ thì 20 eur cũng có, thậm chí rẻ hơn (nhiều khi khuyến mại voucher giá máy bằng 0), của các hãng Delonghi, Breville hay gì gì đều có máy pha viên nespresso. Đắt hơn như Smeg, lại có dòng kết hợp với Dolce Gabbana cũng đắt phết (em mê cả bộ đó, nhưng đắt quá thì em lại thôi), hoặc loại rất đắt, trước thấy ở Gallerie Kauhoff bày cái máy pha nespresso cũng cả chục k, chắc uống nó cũng có sự khác biệt.
Em rất tán thành ý kiến của bác. Nhưng em đang thắc mắc là TC và khách hàng của anh ấy có hiểu biết và suy nghĩ như bác hay ko ? Nếu câu trả lời là ko thì lại có nhiều chuyện để suy luận lắm đấy.

ntvinh1602

Xe buýt
Em thấy 90% các dự án ở VN các căn thấp tầng đều thế, kể cả vip như vinhomes luôn :D

Giautoroi

Xe máy
Em gốc nông dân nên thấy bác Thái Công với mấy cụ ủng hộ bác ấy đề cao việc mua sách thật về để kê đồ thì cũng thấy phong cách quý tộc này cũng khác thật. Hay tại em thấy những hình ảnh dư này quen mắt mất rồi?

View attachment 5958056
Dùng sách kết hợp đồ decor trên kệ là bình thường mà cụ. Cả kệ toàn sách như cụ nói là chỉ 1 kiểu khác, cho mục đích khác của kệ sách thôi, đâu nhất thiết kệ sách phải toàn là sách mới được cụ ơi. Ở đây chỉ xét ở góc độ là kiểu decor đấy là ok khi hợp ý với ai đó, thì cách TC làm nó có bị ngồn ngộn, thái quá mà dẫn đến lãng phí tiền bạc và phản tác dụng thẩm mỹ hay ko thôi. Chứ bảo tôi chỉ thích kiểu này, kiểu kia tôi ko hợp thì chỉ là sở thích cá nhân, ko thể dùng nó để phán xét cách nhìn hay sở thích của người khác được. Em không thích nội thất kiểu tân cổ điển, nhưng ko có nghĩa đó là kiểu xấu ko chấp nhận được.

Quocthai3001

Xe tải
Cụ lại thấy em nói giống TC đúng không? =)) Thực ra cái vụ đặt nhà vệ sinh giữa nhà hay gầm cầu thang em nghe nhiều người trong nghề nói rồi. Mà cũng chỉ cần ai tinh ý 1 chút là nhận ra lỗi này thôi mà. Ý của TC chẳng qua cũng là kiến thức phổ thông thôi mà, đâu phải chỉ mình ông ý biết. Nói chung nhà vệ sinh tầng 1 hồi xưa thường bị nhét vào cuối nhà, bây giờ thì được cho vào giữa, chắc 1 thời gian nữa đẩy ra đầu nhà đấy cụ 🤣🤣
Chả dấu gì cụ đc nhể he he. Nhà e để ra đầu nhà WC đc 2 năm òi

vnhn

Xe tăng
Em hay xem kênh NhaF trên youtube thấy đa số BT các kiểu toàn làm nhà vệ sinh chung giống chung cư.
Bây giờ xem review nhà vệ sinh hay nhà tắm ở chung cư cao cấp hay biệt thự sẽ thấy tên TC được réo lên như 1 thương hiệu vậy =)) . Đúng là vụ này nổi lên từ hồi TC chứ trước ko mấy ai chú ý.

alceste

Xe điện
Em rất tán thành ý kiến của bác. Nhưng em đang thắc mắc là TC và khách hàng của anh ấy có hiểu biết và suy nghĩ như bác hay ko ? Nếu câu trả lời là ko thì lại có nhiều chuyện để suy luận lắm đấy.
Bác ơi dù gì anh ý cũng sinh sống ở châu âu một thời gian rất dài, lại làm nghề đấy, chả lẽ lại không biết đến cái máy pha cà phê, loại nào đắt tiền và rẻ tiền, thì kể ra cũng hơi buồn cười.
Nói gì thì nói, người ta đã đến mức đầu tư cả mấy ti hay thậm chí hơn vào làm nội thất, thì em nghĩ phần lịch duyệt của họ cũng hơn mình đấy, Hay ít nhất là hơn em là cái đứa nhà quê nửa mùa thời gian sống ở nước ngoài cộng lại không tròn năm năm.

nhuataiche

Xe container
Bác ơi dù gì anh ý cũng sinh sống ở châu âu một thời gian rất dài, lại làm nghề đấy, chả lẽ lại không biết đến cái máy pha cà phê, loại nào đắt tiền và rẻ tiền, thì kể ra cũng hơi buồn cười.
Nói gì thì nói, người ta đã đến mức đầu tư cả mấy ti hay thậm chí hơn vào làm nội thất, thì em nghĩ phần lịch duyệt của họ cũng hơn mình đấy, Hay ít nhất là hơn em là cái đứa nhà quê nửa mùa thời gian sống ở nước ngoài cộng lại không tròn năm năm.
Em thấy bác là người tử tế đàng hoàng, nên có lẽ bác ko nhìn tới những lắt léo của chuyện buôn bán, chính là một trong những vấn đề đang thảo luận ở đây. Em chỉ nói đến thế thôi, rất vui được trò chuyện với bác.
Mà em có đọc thớt về máy cafe, có thấy còm của bác. Em vẫn đang theo dõi thớt bên đó để học hỏi, mấy thớt như vậy rất hay.

largo_kent

Xe tăng
hehe, coffee machine viên nén có ưu điểm là các cụ không phải lau rửa máy mà nó có đường ống nước tự rửa tự thoát. Như vậy bọc da mới được. Còn máy pha cà phê hạt thì phải có khay đựng sữa riêng, và các cụ phải tự tháo lắp lau chùi nó, bọc da rồi nước nôi bắn vào không ổn. Công ty em phải thay cái máy cà phê thường bằng cà phê nén vì chả ai chịu lau rửa máy, sinh ra mất vệ sinh.

Nói chung giới nhà giàu họ cũng hưởng đủ sơn hào hải vị rồi, nhà cửa họ decor vậy cho sang thôi. Nói là họ ko có gu ẩm thực là không đúng đâu, vì họ cũng chả mấy khi có thời gian nấu nướng, máy đó để khi có khách thì mời 1 cốc cà phê, nhanh gọn nhẹ. Nó rất hợp lý chứ ko bất hợp lý như các cụ nghĩ đâu.
Tầm giới siêu giàu mà thím Công phục vụ thì họ có quản gia và có giúp việc hết cụ ơi. Ngay bản thân các thiết kế của thím Công cũng nói rất nhiều về việc đồ đạc chủ yếu có quản gia và giúp việc lo sử dụng và bảo quản. Chính vì thế nếu "SANG" thực sự thì chỉ ngồi order, giúp việc sẽ pha. Đã siêu giàu thì cho giúp việc học pha chế cơ bản là quá đơn giản.

Thím Công đưa cái máy cà phê viên nén trăm triệu vào chủ yếu để bán kiếm tiền nên cứ gắn cái chữ sang vào để che đi cái giá vô lý của nó thôi. Đấy gọi là sang 1 nửa.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tầm giới siêu giàu mà thím Công phục vụ thì họ có quản gia và có giúp việc hết cụ ơi. Ngay bản thân các thiết kế của thím Công cũng nói rất nhiều về việc đồ đạc chủ yếu có quản gia và giúp việc lo sử dụng và bảo quản. Chính vì thế nếu "SANG" thực sự thì chỉ ngồi order, giúp việc sẽ pha. Đã siêu giàu thì cho giúp việc học pha chế cơ bản là quá đơn giản.

Thím Công đưa cái máy cà phê viên nén trăm triệu vào chủ yếu để bán kiếm tiền nên cứ gắn cái chữ sang vào để che đi cái giá vô lý của nó thôi. Đấy gọi là sang 1 nửa.
Cụ có xem cái clip đó ko vậy? Nhà đó là 1 căn chung cư ở Sài Gòn, chị ý chỉ dành để thỉnh thoảng vào Sài Gòn công tác thì ở. Làm gì có giúp việc nào?
Người ta nói người nghèo cứ thích dậy nhà giàu cách tiêu tiền quả ko sai!!!

largo_kent

Xe tăng
Cụ có xem cái clip đó ko vậy? Nhà đó là 1 căn chung cư ở Sài Gòn, chị ý chỉ dành để thỉnh thoảng vào Sài Gòn công tác thì ở. Làm gì có giúp việc nào?
Người ta nói người nghèo cứ thích dậy nhà giàu cách tiêu tiền quả ko sai!!!
Cụ có đọc kỹ không? Đang nói đến cái nhà thím Công ở là 1 cái villa, có quản gia (theo đúng lời thím Công nói), chứ liên quan gì tới cái chung cư của chị nào? Cái máy pha cà phê đặt ở đâu?