[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

tung1311 .

Xe container
TC làm phân khúc cao cấp, và anh đã thành công, đó là những chuyện ko cần bàn cãi.

Cái đang bàn cãi là vẻ đẹp, giá trị mỹ thuật ( chứ ko phải là giá trị tiền bạc ) trong những gì anh ấy làm. Em nghĩ rằng nếu lược bỏ thông tin giá cả trong những gì anh ấy nói và làm thì số người hâm mộ sẽ giảm đi đáng kể. Nói nôm na là thay vì anh ấy bảo công trình anh ấy đáng giá 6 triệu usd, anh ấy cứ thử bảo là 600 triệu vnd xem, hình ảnh tư liệu thì vẫn như cũ, liệu có bao nhiêu người sẽ bấm like ?
Số đông biết và thích thì nó là đại trà rồi cụ. Thẩm mỹ nó cũng bị tác động bởi môi trường sống, cụ chưa trải nghiệm, chưa nhìn thấy xung quanh, chưa nghe thấy ai xung quanh khen thì thường cụ cũng sẽ ko thấy đẹp.
Cá nhân em cũng thế, em thích gu khác hơn.

harman_kardon

Xe điện
Đúng r cụ, do thế hệ.
Thế hệ lớn tuổi, thường bị ảnh hưởng bởi phong thủy truyền miệng và thói quen lâu năm. 1 là vào nhà phải hoành tráng (ko thích vào lối nhỏ), 2 là ko dám để wc đầu nhà vì kiêng phong thủy.
Hài nhất em từng gặp, là chủ nhà ko cho để wc đè lên sảnh, sau em phải chỉnh cho ống cái thoát xí nằm ngoài sảnh, ở sảnh là khu tắm mới chịu. Các cụ bảo đó là đi dưới đó ô uế vv.. 1 điều nữa là lối sống làng xã, ngồi ở phòng khách vẫn chào bà con đi qua, ng nào tiện ghé vào làm chén nước chè, dăm ba câu chuyện..
Còn thế hệ trẻ đi nhiều, biết nhiều, lối sống lại khác, khép kín hơn, thì thích kiểu nhà của cụ. Nhà kiểu cụ vẽ bên Nhật cũng nhiều.
Với 1 dt nhỏ cỡ 50 60m2 lòng nhà. Bản thân em thấy nó thực tiễn ko bị gò bó, dễ kê đồ , Ko xộc thẳng vào phòng khách. Wc cách biệt . Phía trc có 1 khoảng cách nhỏ có thể trồng hoa hay lát ghạch tùy sở thích. Phía sau có mảnh sân vườn nho nhỏ. Nó có không gian ánh sáng vào nhà. Tất nhiên tùy hoàn cảnh môi trường sống của mình. Phía trc ko cần để khoảng trống. Thiết nghĩ nó là tối ưu cho không gian tk sử dụng.

haisactigon

Xe tải
Ha ha, so sánh lâu đài ở Ninh Bình với lâu đài HG Anh, cụ thật hài hước. Thực tế thì ngủ dậy qua đêm đã có thể thành tỷ phú, nhưng để thành nhà quý tộc thì phải mất vài trăm năm.:D
Cung điện hoàng gia với cái nhà dân Việt âu cũng là cái liễn

Website
www.facebook.com
Với 1 dt nhỏ cỡ 50 60m2 lòng nhà. Bản thân em thấy nó thực tiễn ko bị gò bó, dễ kê đồ , Ko xộc thẳng vào phòng khách. Wc cách biệt . Phía trc có 1 khoảng cách nhỏ có thể trồng hoa hay lát ghạch tùy sở thích. Phía sau có mảnh sân vườn nho nhỏ. Nó có không gian ánh sáng vào nhà. Tất nhiên tùy hoàn cảnh môi trường sống của mình. Phía trc ko cần để khoảng trống. Thiết nghĩ nó là tối ưu cho không gian tk sử dụng.
Mb kia nếu là em chỉ chỉnh lại xíu, kho với wc, do tần suất dùng cửa wc nhiều hơn cửa kho, nên cho vào trong tránh xung đột với cửa chính.
Căn hộ chung cư cũng thể hiện sự khác biệt lối sống khá rõ, có dạng căn hộ hướng nội (có sảnh, qua không gian đệm/bếp r mới tới phòng khách) và hướng ngoại (có sảnh nhưng ko rõ ràng, vào qua phòng khách luôn, bếp phía ngoài cùng).

harman_kardon

Xe điện
1 insta làm layout tôi khá thích, cụ harman_kardon ghé xem chơi.

Đây là 1 căn nhà nhỏ 1 tầng có 1 phòng ngủ tk tối ưu dành cho chủ nhà 2 vc ko có con hoặc độc thân. Ko biết như vậy có đúng ko vì chữ nhật và hình ảnh ko rõ nét. Cũng có thể là 1 căn hộ nhỏ.
Bản thân em cũng rất mong muốn mọi ng cố gắng tối đa tk theo phong thủy. Bởi cũng vì nó có thể phá nát tk và ko hợp lý cho căn nhà mình. Lợi đâu chưa thấy. Chỉ thấy ngay bất cập trong hiện tại như trường hợp cụ kể trên.

Website
www.facebook.com
Đây là 1 căn nhà nhỏ 1 tầng có 1 phòng ngủ tk tối ưu dành cho chủ nhà 2 vc ko có con hoặc độc thân. Ko biết như vậy có đúng ko vì chữ nhật và hình ảnh ko rõ nét. Cũng có thể là 1 căn hộ nhỏ.
Bản thân em cũng rất mong muốn mọi ng cố gắng tối đa tk theo phong thủy. Bởi cũng vì nó có thể phá nát tk và ko hợp lý cho căn nhà mình. Lợi đâu chưa thấy. Chỉ thấy ngay bất cập trong hiện tại như trường hợp cụ kể trên.
Phong thủy ở VN nếu chuẩn xác thì ko đến nỗi phá nát tk nhà đâu cụ, chỉ tội phong thủy ở mình hay kiểu truyền miệng, nghiêng theo hướng dị đoan, nói mò, đọc hình thể vv nên mới thành ra vớ vẩn cụ ạ.
Ngay trường phái phong thủy cũng nhiều, và đá nhau chan chát ấy. La kinh bát trạch hiện đang phổ cập nhưng tồn tại nhiều mập mờ (như nhà này ai là chủ? Xem hợp xong chủ nhà ko may qua đời thì bán nhà hoặc làm lại kiến trúc à? ..), có 1 nhánh huyền không phi tinh lại tính trên tổng quan mọi ng trong nhà, ứng với 1 thời gian nhất định và sẽ thay đổi, nhưng như thế có tính tới ng giúp việc, họ hàng tới ở nhờ ko, vv và vv

Website
www.facebook.com
Căn này >1 tầng, có thang kia mà cụ.
Có 1 điểm nữa mà ở VN rất khác nc ngoài, do ở VN có tư duy nhà cao cửa rộng, nên thang phải nhiều bậc hoặc rất cao. Như bên Nhật, hay 1 số công trình phương tây em xem (pc hiện đại), trần cao ~2m1 tới 2m4, bậc thang chỉ tầm 13 bậc nên rất gọn.

harman_kardon

Xe điện
Mb kia nếu là em chỉ chỉnh lại xíu, kho với wc, do tần suất dùng cửa wc nhiều hơn cửa kho, nên cho vào trong tránh xung đột với cửa chính.
Căn hộ chung cư cũng thể hiện sự khác biệt lối sống khá rõ, có dạng căn hộ hướng nội (có sảnh, qua không gian đệm/bếp r mới tới phòng khách) và hướng ngoại (có sảnh nhưng ko rõ ràng, vào qua phòng khách luôn, bếp phía ngoài cùng).
Để cụ nhìn thực tế và hiểu thêm , bởi dt ngắn có 10.5m dài nên khó có thể làm đc như ý cụ. Bởi hộp kỹ thuật điện nc nằm chung. Tủ điện nc là cái thang dựa vào đấy ạ.

Website
www.facebook.com
Để cụ nhìn thực tế và hiểu thêm , bởi dt ngắn có 10.5m dài nên khó có thể làm đc như ý cụ. Bởi hộp kỹ thuật điện nc nằm chung. Tủ điện nc là cái thang dựa vào đấy ạ.
À, cụ hỏi e lại tưởng cái ảnh mb cụ vẽ, e xem cũng lướt lướt.

harman_kardon

Xe điện
Căn này >1 tầng, có thang kia mà cụ.
Có 1 điểm nữa mà ở VN rất khác nc ngoài, do ở VN có tư duy nhà cao cửa rộng, nên thang phải nhiều bậc hoặc rất cao. Như bên Nhật, hay 1 số công trình phương tây em xem (pc hiện đại), trần cao ~2m1 tới 2m4, bậc thang chỉ tầm 13 bậc nên rất gọn.
Thang nhà em 13 bậc 1 tầng. Rộng 90cm. Trần cao 2.7m. Nói thực nhà dt tuy nhỏ, 3 tầng nhưng ko sử dụng hết đâu ạ. Ốm người lau chùi dọn dẹp.

harman_kardon

Xe điện

Đây e tưởng cụ hỏi cái này.
Nhà của em gần giống như này duy cái tủ điện nó nằm chung bên wc. Chứ ko nằm riêng mất dt như này . Cái kho nhỏ ngoài là 1/3 là tủ kỹ thuật. 2/3 còn lại là treo móc áo Và tủ giày dép . Phòng khách thì bên TV là ghế sofa và ngược lại trong hình. Nhưng chiều dài của em là cỡ 5m gì đó. Trong hình có 3.7m . Cửa kính mở 2 bên thay vì 1 bên.

Girl lai oto

Xe tải
Nhà gọi là so-so kiểu sắp đặt những món đồ đạc “được gọi là đắt giá” vào cạnh nhau nhưng khoảng cách giữa các đồ vật quá ít, không đủ không gian cho các món đồ tỏa sáng. Một điều thấy rõ nhất là chủ nhà và nhà thiết kế không có một giá sách có những bộ sách thật hay, mang dấu ấn cá nhân và một bộ sưu tập tranh của các hoạ sĩ bậc thầy nhỉ. Nếu họ “được cho là” giàu có tới mức ti tỉ vậy mà các mảng tường phòng khách phải làm lò sưởi giả kiểu sơn mài và thắp nến trong đó giữa khí hậu nhiệt đới của Sài Gòn thì em đánh giá gu thẩm mỹ không cao lắm. Một mảng tường lớn ở phòng khách nhà giàu bao giờ cũng là những bức tranh cực đẹp. Tiền không mua được gu đâu các cụ.

Susu77

Xe tăng
1 vd nho nhỏ nhé cụ. Sinh hoạt cho 5 người thoải mái. Tất nhiên nếu đất rộng hơn , dài hơn sẽ chắc chắn đẹp hơn
Tầng 1 thì hoàn toàn hợp lý cụ ạ, nhưng sẽ tốn diện tích hành lang, chia phòng tầng trên ko được đẹp. Nhà ống có cái hạn chế là như vậy. Nhà em gái em 5x18,5, em cũng lên ý tưởng mất khá khá thời gian và cũng định áp dụng kiểu này mà ko được.

Angelina18

Xe hơi
Thế mạnh của Thái Công là thiết kế nội thất. TC có gu tốt, có kinh nghiệm và giỏi marketing. Tuy nhiên vốn dĩ là người bán hàng nên tham lam nhồi nhét đủ thứ trong căn nhà. Giờ thì tên tuổi TC cũng được định vị tốt rùi. Như 1 bảo chứng về thẩm mỹ cho giới nhà giàu :P

DE.VN

Xe tăng
Em xem chị TC thì chỉ học được về cách phối màu và phân chia không gian sinh hoạt.
Chứ kiểu kiến trúc mà chị TC hay khuyên chủ nhà là làm kín mít, hạn chế cửa sổ và không gian mở, nhà bí khủng khiếp cả ngày, luôn phải dùng máy điều hòa thì không đỡ được!
Chị ấy quen thiết kế nhà cho xứ lạnh rồi!
Cụ hơi nhầm chút. Xứ lạnh thì phòng nào cũng có cửa sổ hết, kể cả toilet có 2 m². Phòng to cửa sổ to, phòng bé cửa sổ bé. Mở cửa cái là lao ra ngoài được luôn vì không có chắn song.
Ngay cả căn hộ chung cư thì cũng chỉ giáp nhau hai mặt. Còn hai mặt kia, thì người ta thiết kế các phòng bám theo hai mặt đó, để cửa sổ có thể mở ra lấy ánh sáng và hút gió mỗi ngày. Hành lang dù to, dù bé thì cũng phải có, và nó nằm giữa nhà với các phòng hai bên hoặc nằm sát một mặt tường không có cửa sổ, tức là sát với căn hộ hàng xóm.
Một mặt trông ra đường, một mặt quay ra vườn. Vì thế các phòng có thể có cửa sổ quay ra vườn hay quay ra đường. Nói chung cực thoáng và sáng.
Xứ lạnh mùa đông kéo dài tới nửa năm hoặc hơn, nhưng cây trong nhà và các siêu thị bán cây vẫn sống khỏe, vì các phòng đều có thể trồng được cây xanh cả bốn mùa do đủ ánh sáng.
Công Công chắc chắn thừa hiểu điều đó. Nhưng cô ấy về VN để kiếm tiền là chính, nên theo phong cách Việt cho đỡ ngược dòng với số đông và cái nhìn quen mắt của gia chủ, cũng như thỏa mãn cái sự khoe của khách hàng, ít nhất là ở thời điểm này. Người như cô ấy, sau này rất có thể sẽ thay đổi cho linh hoạt, nếu như số đông khách hàng cũng thay đổi cách nhìn về thiết kế.

Criminal

Xe tải
Sống bên Tây lông ko dễ như ở sứ ta... đẳng cấp lâu đài và biệt thự tây lông đi trước chúng ta nhiều năm mà Cụ. thím này về VN vớt vát tý rồi lại lượn thôi. em cũng xem mấy clip của thím này ... nói như các Cụ trên of : tùy theo ý thích của mỗi người , điều kiện đầu tiên là phải nhiều xèng ko thím TC này phang cho SML . riêng em thì ko thích ...em chỉ thích nhà gỗ mít 5 gian có sân có vườn + thêm cái ao nữa thì tọe vời lun....
Những đồ deco đắt tiền thì có lẽ tỷ lệ hoa hồng của nhà sx trả cho người bán hàng lên đến 60%
Vì thế người bán hàng luôn có động lực để thuyết phục khách hàng về các giá trị mơ hồ như "đẳng cấp", "sang trọng", "quý sờ tộc".

Trang trí kiểu này hợp gu em. Cũng của Thái Công hả cụ?

thinhtd

Xe container
Những đồ deco đắt tiền thì có lẽ tỷ lệ hoa hồng của nhà sx trả cho người bán hàng lên đến 60%
Vì thế người bán hàng luôn có động lực để thuyết phục khách hàng về các giá trị mơ hồ như "đẳng cấp", "sang trọng", "quý sờ tộc".

Trang trí kiểu này hợp gu em. Cũng của Thái Công hả cụ?
Của cụ ấy thiết kế đấy không phải của TC đâu.