[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

PhongNgoc

Xe buýt
Em xem chị TC thì chỉ học được về cách phối màu và phân chia không gian sinh hoạt.
Chứ kiểu kiến trúc mà chị TC hay khuyên chủ nhà là làm kín mít, hạn chế cửa sổ và không gian mở, nhà bí khủng khiếp cả ngày, luôn phải dùng máy điều hòa thì không đỡ được!
Chị ấy quen thiết kế nhà cho xứ lạnh rồi!
Cụ giống em, em vẫn theo dõi vì thích cách phối màu và phân chia không gian sinh hoạt. Cụ Công này có gout về thẩm mỹ (cái này em nghĩ không ai phủ định được), nên nhiều phòng cụ ấy phối màu rất đẹp. Ngoài ra cụ ấy sống ở Đức, nên không bị lối mòn về thiết kế của nhiều kiến trúc Việt Nam hiện tại, cách phân chia không gian sinh hoạt nhiều điểm đối với em là rất hợp lý và sáng tạo.
Ngoài ra VN hiện tại em thấy nhiều khi vật chất không theo kịp ý thức, nói đơn giản là đời sống cao lên, nhu cầu về không gian cá nhân lớn hơn, nhưng nhà cửa theo lối mòn cũ sử dụng không gian chung nhiều, không có không gian riêng, sẽ gây nhiều phiền phức khó chịu trong sinh hoạt.

largo_kent

Xe tăng
Cụ chém ẩu quá, ông Nguyễn Ngọc Mỹ, chủ tịch Vabis mới là bố chị Nguyễn Hồng Ly
Cụ mới chém ẩu ấy, ông Mỹ là chồng chị Ly chứ sao lại bố chị Ly đc =))

Chuotluoi

Xe tải
Em xem chị TC thì chỉ học được về cách phối màu và phân chia không gian sinh hoạt.
Chứ kiểu kiến trúc mà chị TC hay khuyên chủ nhà là làm kín mít, hạn chế cửa sổ và không gian mở, nhà bí khủng khiếp cả ngày, luôn phải dùng máy điều hòa thì không đỡ được!
Chị ấy quen thiết kế nhà cho xứ lạnh rồi!
Chuẩn cụ! E nhớ có còm của cụ nào đó dẫn chứng ảnh nội thất có TC ngồi ở bàn uống nước thì phải, cái trần nhà chỉ cao khoảnh 2,7m mà TC làm quả đèn chùm màu đen phong cách cổ điển trông rõ nặng nề. Trần nhà đã thấp, thêm quả đèn đó vào trông càng thấp và nặng nề, trần nhà mà thấp (chắc kiểu căn chung cư cao cấp) thì nên để đèn loại áp trần sẽ làm căn phòng trở nên thoáng và cao hơn, sang hơn, ví dụ như thế này:

Cá nhân e thấy từng món nội thất của TC đáp ứng tiêu chí đẹp và sang (có nhiều thứ gắn mác siêu sang nhưng thực sự sờ tận tay thì thấy về chất liệu không được như giới thiệu), nhưng khi kết hợp với nhau thì tổng thế rất rối mắt. E thấy đại đa số các thiết kế của TC (trên web cũng như thực tế bên ngoài) hầu như các phòng công năng đều khá nhỏ so với đồ nội thất của TC. Đặc biệt là sofa, e nhìn bộ sofa nào trông cũng nặng nề, có mỗi bộ ghế theo phong cách Indochine này e thấy ok, nhưng vẫn lỗi bày quá ham bày đồ (ví dụ: quá nhiều cây xanh và đồ gốm sứ trên mặt lò sưởi) làm cho căn phòng giảm đi sự tinh tế và tao nhã

Nói chung không phủ nhận TC có gout thẩm mỹ thượng lưu. Nhưng nếu TC đừng quá tham trong việc bài trí (cái này cũng có khi là để bán thêm được nhiều đồ) để không gian kiến trúc được thông thoáng và tao nhã thì sẽ hoàn hảo hơn.

Mà nhiều cụ cứ bảo đồ của TC dành cho giới siêu giàu, cũng chỉ là dành cho giới giàu thôi ạ. Chứ đồ của TC về giá có khi chỉ = 1/3-1/4 nội thất thửa từ gỗ quý hoặc từ China í ạ (bộ sofa của TC khoảng 300-500T (chất liệu thấy bảo da bò xịn), nhưng e thấy nhiều bộ sofa phong cách hoàng gia khủng bố từ China giá toàn tiền tỷ, hoặc nhiều bộ ghế rồng từ gỗ quý hoặc đá quý giá vài tỷ - vài chục tỷ).

vnhn

Xe tăng
Cụ giống em, em vẫn theo dõi vì thích cách phối màu và phân chia không gian sinh hoạt. Cụ Công này có gout về thẩm mỹ (cái này em nghĩ không ai phủ định được), nên nhiều phòng cụ ấy phối màu rất đẹp. Ngoài ra cụ ấy sống ở Đức, nên không bị lối mòn về thiết kế của nhiều kiến trúc Việt Nam hiện tại, cách phân chia không gian sinh hoạt nhiều điểm đối với em là rất hợp lý và sáng tạo.
Ngoài ra VN hiện tại em thấy nhiều khi vật chất không theo kịp ý thức, nói đơn giản là đời sống cao lên, nhu cầu về không gian cá nhân lớn hơn, nhưng nhà cửa theo lối mòn cũ sử dụng không gian chung nhiều, không có không gian riêng, sẽ gây nhiều phiền phức khó chịu trong sinh hoạt.
Em cũng thế. Em thích xem sự sáng tạo trong không gian nhà, mà cái này thì ở mình phần lớn đang theo 1 lối mòn nên xem 10 cái nhà thì khéo 8 cái giống nhau. Em không thích đồ đạc nhiều như kiểu của TC nhưng em thích kiểu bố trí mặt bằng có chung có riêng, có sáng tạo của ông ý. Xét về bố trí mặt bằng công năng thì với những căn nhà có trên youtube mà em được xem thì em thấy hiện tại TC đang làm khá ổn. Có những cái nhà như lâu đài mà phân chia mặt bằng tệ không nuốt nổi.

vnhn

Xe tăng

Nói chung không phủ nhận TC có gout thẩm mỹ thượng lưu. Nhưng nếu TC đừng quá tham trong việc bài trí (cái này cũng có khi là để bán thêm được nhiều đồ) để không gian kiến trúc được thông thoáng và tao nhã thì sẽ hoàn hảo hơn.

Mà nhiều cụ cứ bảo đồ của TC dành cho giới siêu giàu, cũng chỉ là dành cho giới giàu thôi ạ. Chứ đồ của TC về giá có khi chỉ = 1/3-1/4 nội thất thửa từ gỗ quý hoặc từ China í ạ (bộ sofa của TC khoảng 300-500T (chất liệu thấy bảo da bò xịn), nhưng e thấy nhiều bộ sofa phong cách hoàng gia khủng bố từ China giá toàn tiền tỷ, hoặc nhiều bộ ghế rồng từ gỗ quý hoặc đá quý giá vài tỷ - vài chục tỷ).
Hix.. em nghĩ thời đại nào rồi mà vẫn còn bộ bàn ghế rồng phượng đá quý, thật kinh dị. Với lại em nghĩ đại gia siêu giàu mà lại mua bàn ghế hoàng gia TQ thì khác gì hạ thấp mình. Em đã từng 3 ngày đi bộ xem hàng nội thất ở Phật Sơn, đành rằng đồ TQ nhiều đồ đắt tiền thật nhưng để đến tầm thì e là chưa. Siêu xe nó cũng sản xuất đấy nhưng đã thấy dân chơi nào mua về đâu cụ.

Chuotluoi

Xe tải
Hix.. em nghĩ thời đại nào rồi mà vẫn còn bộ bàn ghế rồng phượng đá quý, thật kinh dị. Với lại em nghĩ đại gia siêu giàu mà lại mua bàn ghế hoàng gia TQ thì khác gì hạ thấp mình. Em đã từng 3 ngày đi bộ xem hàng nội thất ở Phật Sơn, đành rằng đồ TQ nhiều đồ đắt tiền thật nhưng để đến tầm thì e là chưa. Siêu xe nó cũng sản xuất đấy nhưng đã thấy dân chơi nào mua về đâu cụ.
Ý e là nhiều cụ cứ lấy giá của TC ra để bảo là nội thất đó dành cho giới siêu giàu, nhưng giá đó ăn thua gì so với nhiều đồ rồng phượng hoặc hoàng gia khủng bố của China.

Mà giới siêu giàu nhiều bác có gout thẩm mỹ cũng độc lạ kinh, mấy lâu đài ở ta, nhìn quả rồng bay phượng múa khắp nơi trong nhà mà e cũng tá hỏa, không biết đêm ngủ có mộng mị gì không?

Thực ra e nghĩ nói giới siêu giàu mua bàn ghế hoàng gia China là tự hạ thấp mình cũng không hẳn đúng đâu cụ. Chỉ là tự phô ra bên ngoài về gout thẩm mỹ sến sẩm và kém sang của gia chủ chứ chẳng ai đánh giá thấp về con người hay nhân cách của người đó qua nội thất họ dùng. Tuy nhiên giàu thì có cố gắng chứ sang thì nó từ trong cốt cách và từ gốc, muốn sang được chắc phải gột qua 1-2 đời mới có thể sang lên được.

Thường những người gout hoàng gia khủng bố toàn những người có thuở hàn vi rất khó khăn, nên khi có rất nhiều tiền, họ muốn được sống như ông hoàng bà chúa nhưng vì không được tiếp cận với văn hóa thượng lưu quý tộc từ gốc nên gout của họ mới sến sẩm khủng bố hoành tráng vậy.

Một ví dụ so sánh:
Lâu đài Hoàng gia Windsor - Anh

Còn đây là lâu đài Thành Thắng - Ninh Bình:

Nhìn đúng là một trời một vực. Cùng tone màu đỏ, nhưng lâu đài Windsor thiết kế mảng sáng (cửa sổ) cực rộng, trần nhà cũng cực cao, khoảng trống trong phòng rất lớn và nội thất cũng mảnh mai nên tuy dùng tone màu nóng, màu quyền lực nhưng vẫn toát lên sự tao nhã, thông thoáng. Còn lâu đài Thắng Thắng thì quá tham trong khâu trang trí, bài trí đồ, cũng là gỗ, là đá nhưng cái gì cũng phải to, dày, hoành tráng nên nhìn tổng thể chỉ thấy sự rối mắt, nặng nề và phô trương.

Criminal

Xe tải
Cụ chưa hiểu rõ ràng về quyển sách đó. họ có thể để vào đó 1 quyển sách khác , nó là sách thật, người chủ đọc và xem đc. chứ không phải là sách giả như nhiều ông làm nghề deco khác đấy :D. có mỗi cái vỏ hộp , điều này mới đáng sợ về tư duy :))
Cá nhân em thì thấy hơi lạm dụng sách trong deco của TC. Nhưng những người như này nó lại khác mình thì sao ?Thời trang kính Tomford cũng không phải là cái gì quá ghê gớm cả, nó tầm trung thấp . Gu thời trang của mỗi người mà. Nhưng giá quyển sách deco book của nó cũng không rẻ mấy, người thu nhập cỡ 3..4k/ tháng chưa chắc dám mua đâu cỡ 110 eu/ quyển đấy ạ, dạng deco book . nhiều giá khác nhau, dao động từ 50 đến hơn 300eu tùy loại.
Em không hiểu cụ cứ nói về giá tiền ở đây làm gì.
Giá tiền liên quan gì đến xấu - đẹp.

cucsat123

Xe tăng
Bố chị ý là giám đốc bảo tàng mỹ thuật Việt Nam thì chắc cũng ảnh hưởng ít nhiều về nghệ thuật.
Bà ý muốn TC làm cái phong cách indochine cho cái “biệt thự” vinhomes riverside nhưng TC lại Áp phong cách khác có vẻ ko thấy giống cho lắm. Ngoại trừ bố trí lại công năng xem thấy hợp lý. ( đấy là e thấy thế)
Cụ có ảnh ko e tìm mãi chả thấy ảnh thật cái đó

CUONGPN1

Xe máy
Bác này nổi ở Việt Nam thôi chứ bên Tây k biết có nổi k các cụ?
Thím này cũng chưa phải nổi tiếng ở VN .. mới làm đc tý teo thôi mà ở VN còn nhiều cao thủ .. Hồ Thiệu Trị chẳng hạn.... Còn thím TC này ở Tây lông thì ko ai biết ... nếu sống đc bằng nghề với Tây lông thì ko về đây để lập nghiệp làm gì.

CUONGPN1

Xe máy
Bác này nổi ở Việt Nam thôi chứ bên Tây k biết có nổi k các cụ?
Sống bên Tây lông ko dễ như ở sứ ta... đẳng cấp lâu đài và biệt thự tây lông đi trước chúng ta nhiều năm mà Cụ. thím này về VN vớt vát tý rồi lại lượn thôi. em cũng xem mấy clip của thím này ... nói như các Cụ trên of : tùy theo ý thích của mỗi người , điều kiện đầu tiên là phải nhiều xèng ko thím TC này phang cho SML . riêng em thì ko thích ...em chỉ thích nhà gỗ mít 5 gian có sân có vườn + thêm cái ao nữa thì tọe vời lun....

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ý e là nhiều cụ cứ lấy giá của TC ra để bảo là nội thất đó dành cho giới siêu giàu, nhưng giá đó ăn thua gì so với nhiều đồ rồng phượng hoặc hoàng gia khủng bố của China.

Mà giới siêu giàu nhiều bác có gout thẩm mỹ cũng độc lạ kinh, mấy lâu đài ở ta, nhìn quả rồng bay phượng múa khắp nơi trong nhà mà e cũng tá hỏa, không biết đêm ngủ có mộng mị gì không?

Thực ra e nghĩ nói giới siêu giàu mua bàn ghế hoàng gia China là tự hạ thấp mình cũng không hẳn đúng đâu cụ. Chỉ là tự phô ra bên ngoài về gout thẩm mỹ sến sẩm và kém sang của gia chủ chứ chẳng ai đánh giá thấp về con người hay nhân cách của người đó qua nội thất họ dùng. Tuy nhiên giàu thì có cố gắng chứ sang thì nó từ trong cốt cách và từ gốc, muốn sang được chắc phải gột qua 1-2 đời mới có thể sang lên được.

Thường những người gout hoàng gia khủng bố toàn những người có thuở hàn vi rất khó khăn, nên khi có rất nhiều tiền, họ muốn được sống như ông hoàng bà chúa nhưng vì không được tiếp cận với văn hóa thượng lưu quý tộc từ gốc nên gout của họ mới sến sẩm khủng bố hoành tráng vậy.

Một ví dụ so sánh:
Lâu đài Hoàng gia Windsor - Anh
View attachment 5948981

Còn đây là lâu đài Thành Thắng - Ninh Bình:
View attachment 5948996

Nhìn đúng là một trời một vực. Cùng tone màu đỏ, nhưng lâu đài Windsor thiết kế mảng sáng (cửa sổ) cực rộng, trần nhà cũng cực cao, khoảng trống trong phòng rất lớn và nội thất cũng mảnh mai nên tuy dùng tone màu nóng, màu quyền lực nhưng vẫn toát lên sự tao nhã, thông thoáng. Còn lâu đài Thắng Thắng thì quá tham trong khâu trang trí, bài trí đồ, cũng là gỗ, là đá nhưng cái gì cũng phải to, dày, hoành tráng nên nhìn tổng thể chỉ thấy sự rối mắt, nặng nề và phô trương.
Ha ha, so sánh lâu đài ở Ninh Bình với lâu đài HG Anh, cụ thật hài hước. Thực tế thì ngủ dậy qua đêm đã có thể thành tỷ phú, nhưng để thành nhà quý tộc thì phải mất vài trăm năm.:D

harman_kardon

Xe điện
Em không hiểu cụ cứ nói về giá tiền ở đây làm gì.
Giá tiền liên quan gì đến xấu - đẹp.
Đơn giản nó là deco book. mang tên những thương hiệu. và nó là sách thật, chứ không phải sách giả mà các ông bà thiết kệ nội thất ở VN có sử dụng hiện nay. Nó là những tư liệu, những hình ảnh và những bài viết về phong cách, thời trang, và cả hưởng thụ nữa....... Cụ chắc giờ mới đc nhìn thấy nên có vẻ lạ rằng tại sao cứ trưng cái thương hiệu ra như vậy ? nó là khoe mẽ... www. em thì ko thấy lạ , Vì thấy rất nhiều và rất lâu rồi. Các showroom sang 1 tý nó thường làm. các showroom tàng tàng họ cũng bày vài cuốn sách..... hầm bà làng đủ các kiểu. Nên không có gì thấy lạ hết. Cụ phải đc nhìn tận mắt ngoài đời, lượn lờ nhiều các showroom nội thất, từ đó sẽ thấy tại sao họ bày sách... Nhiều khi chỉ là sợi lông Vịt cũng có đấy. nhiều cái lạ lắm cụ ạ.

557728

Xe hơi
Ha ha, so sánh lâu đài ở Ninh Bình với lâu đài HG Anh, cụ thật hài hước. Thực tế thì ngủ dậy qua đêm đã có thể thành tỷ phú, nhưng để thành nhà quý tộc thì phải mất vài trăm năm.:D
Cụ ấy đang chê lâu đài Thành Thắng chứ có khen đâu mà cụ cười nhỉ?

Em không thích phong cách hoàng gia nên thấy nội thất TC rối và nặng nhưng nhìn tổng thể vẫn đẹp hơn nhiều những biệt phủ Ninh Bình, Nam Định hay cái lâu đài ở Cầu Giấy gần dốc Bưởi. Theo em thấy thì TC cũng phản đối kiến trúc lâu đài ở VN.
Không thích TC nhưng vài người nói ổng có giỏi thì thiết kế căn hộ siêu nhỏ đi, em thấy nó buồn cười. 1 lĩnh vực có nhiều nhánh, nhiều đối tượng khách hàng thì mỗi người làm nghề cũng có sở trường riêng. Phân khúc của TC là giới siêu giàu + chuộng phong cách quý tộc châu Âu nên ổng tập trung phục vụ những đối tượng này thôi, có mà làm k hết việc, mắc mớ gì phải lấn sân sang cái khác nhỉ.
Căn hộ trong thớt này em không thích nhưng các công trình khác của ổng khá đẹp, em đặc biệt ấn tượng ở cách bác ý xử lý không gian, bố trí mặt bằng khoa học và hợp lý. VD: em ghét nhà mở cửa chính ra là vào ngay phòng khách (nhà chật hoặc k có tiền thì phải chịu thôi). TC thì luôn luôn có 1 cái hành lang đã, ở đó có chỗ để khách ngồi thay giày dép, treo áo, chải lại đầu, tô lại son, đi vs, rửa tay rất lịch sự. Chẳng hạn đi xe máy, tới nhà người ta phải vào phòng khách ngay trong khi bộ dạng của mình thì đầu tóc bù xù do đội mũ bh, son lem nhem ra khẩu trang, quần áo chưa thẳng nếp, buồn đi vs mà chưa kịp chào ai đã hỏi chủ nhà toilet đâu em thấy ngại ngại. Bếp trong thiết kế của TC là bếp đóng em thấy cũng hay vì đồ ăn VN khá mùi, em bị vài lần sang nhà người khác, chả được miếng nào mà ám toàn mùi dầu mỡ nước mắm kinh lắm.

vnhn

Xe tăng
Thím này cũng chưa phải nổi tiếng ở VN .. mới làm đc tý teo thôi mà ở VN còn nhiều cao thủ .. Hồ Thiệu Trị chẳng hạn.... Còn thím TC này ở Tây lông thì ko ai biết ... nếu sống đc bằng nghề với Tây lông thì ko về đây để lập nghiệp làm gì.
HTT với TC cũng đều quen biết với nhau cả mà cụ. Có cái video cả 2 cùng ngồi trao đổi mà. Hiện tại thì TC cũng có thể nói là có tiếng rồi đấy chứ không phải là không ai biết đâu. Là Gay mà đến các chị em còn mê tít vì được biết thế nào là sành điệu, quý tộc =)). Còn nếu là em thì em cũng bỏ Đức về VIệt Nam kiếm tiền cho sướng, vừa dễ lại 1 mình 1 chợ. Khác gì mấy sói Đông Âu đúng thời điểm về nước giờ toàn thành tỷ phú đô la, ở lại giàu nhanh thế nào được. Người giỏi là người biết nhìn nhận thị trường, thời điểm.

Thích Đu Đủ

Xe điện
E đồ rằng nhiều cụ và cả e ở đây chưa có cái gọi là trải nghiệm ở ks 5 sao trên thế giới. Nhưng ông Thái Công này đã từng ở rất nhiều ks 5 sao, từng ăn rất nhiều nhà hàng Michelin. Độ thẩm và gu thì hơn nhiều ae mình.
Tất nhiên là họ chỉ hướng đến 1 nhóm khách nhất định. Nhưng là khách thuộc nhóm siêu giàu ở VN rồi. (Ví dụ: Có lẽ tính riêng đất xây cái dự án Park villa chắc cũng cả ngàn tỉ rồi, mà cũng chỉ là nhà ở cho gia đình...) ng có tiền họ ko ngu đâu 😂
Vệt Kiều gu thế lào e ko biết ^^ e thấy bừa bộn =)) Kiểu ngọc khoe 1 viên thì đẹp, bê cả rổ ngọclại hợm vãi da.

Susu77

Xe tăng
Cụ ấy đang chê lâu đài Thành Thắng chứ có khen đâu mà cụ cười nhỉ?

Em không thích phong cách hoàng gia nên thấy nội thất TC rối và nặng nhưng nhìn tổng thể vẫn đẹp hơn nhiều những biệt phủ Ninh Bình, Nam Định hay cái lâu đài ở Cầu Giấy gần dốc Bưởi. Theo em thấy thì TC cũng phản đối kiến trúc lâu đài ở VN.
Không thích TC nhưng vài người nói ổng có giỏi thì thiết kế căn hộ siêu nhỏ đi, em thấy nó buồn cười. 1 lĩnh vực có nhiều nhánh, nhiều đối tượng khách hàng thì mỗi người làm nghề cũng có sở trường riêng. Phân khúc của TC là giới siêu giàu + chuộng phong cách quý tộc châu Âu nên ổng tập trung phục vụ những đối tượng này thôi, có mà làm k hết việc, mắc mớ gì phải lấn sân sang cái khác nhỉ.
Căn hộ trong thớt này em không thích nhưng các công trình khác của ổng khá đẹp, em đặc biệt ấn tượng ở cách bác ý xử lý không gian, bố trí mặt bằng khoa học và hợp lý. VD: em ghét nhà mở cửa chính ra là vào ngay phòng khách (nhà chật hoặc k có tiền thì phải chịu thôi). TC thì luôn luôn có 1 cái hành lang đã, ở đó có chỗ để khách ngồi thay giày dép, treo áo, chải lại đầu, tô lại son, đi vs, rửa tay rất lịch sự. Chẳng hạn đi xe máy, tới nhà người ta phải vào phòng khách ngay trong khi bộ dạng của mình thì đầu tóc bù xù do đội mũ bh, son lem nhem ra khẩu trang, quần áo chưa thẳng nếp, buồn đi vs mà chưa kịp chào ai đã hỏi chủ nhà toilet đâu em thấy ngại ngại. Bếp trong thiết kế của TC là bếp đóng em thấy cũng hay vì đồ ăn VN khá mùi, em bị vài lần sang nhà người khác, chả được miếng nào mà ám toàn mùi dầu mỡ nước mắm kinh lắm.
Cái này hay, em ko có điều kiện chứ nếu nhà đất rộng thì cũng theo xu thế này. Em qua Đức chơi và vào một số căn nhà thì họ đều làm kiểu này, ko xộc thẳng vào phòng khách đâu. Cái này chắc bác TC ở bên đó thấy hợp lý thì đưa về VN. Nhưng chắc chắn đủ rộng và ko thể là nhà ống.

harman_kardon

Xe điện
Cái này hay, em ko có điều kiện chứ nếu nhà đất rộng thì cũng theo xu thế này. Em qua Đức chơi và vào một số căn nhà thì họ đều làm kiểu này, ko xộc thẳng vào phòng khách đâu. Cái này chắc bác TC ở bên đó thấy hợp lý thì đưa về VN. Nhưng chắc chắn đủ rộng và ko thể là nhà ống.
Lòng nhà chỉ cần rộng 5m là thiết kế kiểu này đc cụ ạ. Cầu thang wc nằm ở cửa ra vào. Bảo đảm phòng khách sẽ rộng hơn. Đẹp hơn rất nhiều cầu thang nằm phía trong . Tất nhiên phải loại bỏ tư duy lề lối phong đòn ghánh trc mới làm theo kiểu TK này đc.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ko giành cho ng giàu nhé cụ. Giành cho người cực giàu thôi. Tb phải mua gói nội thất 1 triệu usd. nếu chỉ thiết kế không thì tb 400m sàn mất khoảng 800k usd:))
dành cho chứ không phải giành cho cụ nhé

Susu77

Xe tăng
Lòng nhà chỉ cần rộng 5m là thiết kế kiểu này đc cụ ạ. Cầu thang wc nằm ở cửa ra vào. Bảo đảm phòng khách sẽ rộng hơn. Đẹp hơn rất nhiều cầu thang nằm phía trong . Tất nhiên phải loại bỏ tư duy lề lối phong đòn ghánh trc mới làm theo kiểu TK này đc.
5m mà cầu thang ngoài thì sẽ tốn diện tích cho hành lang trên các tầng trên bác ạ. Em thấy tối thiểu phải 8m ngang thì mới ok được. Mà hình như có mỗi VN chuộng nhà ống nhất thì phải, đi nhiều tỉnh thấy dân đất rất rộng nhưng vẫn xây nhà ống.