[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

gamondeluxe

Xe hơi
Cụ xem chưa kỹ chính cái chart của cụ rồi cụ ơi.
Đó là tuổi bình quân của những người mua nhà lần đầu.
Ở Anh thì 27 tuổi đã lần đầu mua nhà rồi. Chỉ có mấy ông bà Thụy Sĩ là đến tận tuổi khủng hoảng trung niên mới mua được nhà.
27 tuổi mà trả đứt thì không có chuyện đó đâu cụ ạ.
Còn kéo mortgage thì có thu nhập thì kéo thôi.

XSim

Xe container
Mỗi người một hoàn cảnh không có ai cho bạn lời khuyên tốt nhất khi không hiểu bạn là ai, gia cảnh trình độ nghề nghiệp như thế nào… Hồi xưa lúc đi bưng phở bên trời tây, mình có rất nhiều bạn làm PHD ở Châu Âu, có người hoàn thành rồi ở lại định cư, có người bỏ ngang ở lại buôn bán, có người bỏ ngang về Việt Nam làm lại từ đầu… Và phần lớn mình thấy những người ở lại định cư thì cuộc sống rất ổn định mua nhà mua xe trả góp như những người tây thực sự, một cuộc sống bình yên nhẹ nhàng đầy đủ ít thăng ít trầm. Còn những người hoàn thành PHD hoặc bỏ ngang mà về lại VN mà giàu có về tiền bạc thì chỉ có 02 trường hợp hoặc là COCC hoặc gia đình giàu sẵn, còn lại đều làng ngành ít có đột phá bứt phá. Nếu bạn xác định làm giàu thì tốt nhất là bỏ ngang về VN làm liều may ra mới giàu, còn dấn thân cho khoa học thì phải xác định không giàu có được, và dấn thân khoa học thì nên có đam mê nếu không nên đi làm kỹ sư hoặc đi bán phở cho nhẹ đầu! Mình thấy ở bạn hình bóng của mình những năm cuối đi bưng phở bên trời tây!
Nhiều người PhD ở nước ngoài về làm doanh nghiệp thành công mà cụ. Ngay bản thân các đại gia Đông Âu cũng nhiều người là nghiên cứu sinh tiến sĩ.

Binbi

Xe điện
Làm trai chí ở cho bền,
Đừng lo muộn vợ, chớ phiền muộn con.

Các cụ dạy thế, cụ trẻ gắng mà học theo.

Taihoatu

Xe lăn
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
30 tuổi còn chưa định hướng đc thế này thì về quê mua cái xe chạy khách cho xong

caisua

Xe lăn
Cố lên cụ, quan trọng là cụ xác định rõ con đường của mình và cố mà đi cho nó hết, đừng bỏ giữa chừng. Đừng đứng núi này trông núi nọ, sẽ k đi được đến đâu cả.
Em thì lại đang tình trạng ngược lại, em hơn cụ tầm 10 tuổi, mà giờ lại tự trách mình ra trường sao lại đi làm luôn, không cố học lên thêm tí nữa. Ngày xưa đi học cũng có kém ai đâu, giải quốc gia các kiểu cũng 1 cơ số :-D

Thực tế thì em làm cùng với khá nhiều bạn PhD trẻ, kinh nghiệm thì tương đối ít, nhưng vào công ty phát, thu nhập gần tương đương với 20 năm kinh nghiệm của em, thậm chí có khi gấp tới vài lần , đôi khi cũng thấy hơi chạnh lòng. Làm PhD thì phát chậm, nhưng tới lúc ok rồi thì phát lên rầm rầm cụ ạ
Cái gì cũng có cái giá của nó thôi.

Mà cụ làm về chuyên ngành gì thế ?
Em thì lại hơn cụ 10 tuổi, ở tuổi của cụ em bỏ dở giữa chừng và giờ làm quân của mấy thằng em TS, lương bằng 2/3 chúng nó cho dù nhiều định hướng chúng vẫn tham khảo và làm theo tư vấn của mình
Thế nên cụ chủ cần cố gắng đi nốt đoạn đường còn lại để hậu vận có cơ hội

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Quả thật ko sai. Ở đâu răng thì tôi ko piết chứ Đại Việt học nhiều hcj cả đời cũng ko thành trí thức. Như ô thớt nà ví dụ

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
2011 mình tự kiếm được học bổng toàn phần của chính phủ bạn và bắt đầu học PhD sau 6 năm làm giảng viên ĐH. 2014 thì đầy đủ điều kiện để bảo vệ nên giáo bắt đầu thả cho tự do (chỉnh sửa lại luận văn để nộp). 2016 mình quyết định bỏ ngang quay về Việt Nam! Đi làm công việc khác (bị gia đình phản đối rất nhiều) và rời nghành giáo dục. Hiện nay mình vẫn thấy quyết định của mình là đúng (đã được gia đình bạn bè công nhận). Chúc bạn may mắn và có được lựa chọn đúng đắn !

khoinguyen

Xe điện
Em cũng đã từng suýt bỏ. Lời khuyên là nên nỗ lực hoàn thành. Nó là nền tảng cho công việc và sự phát triển bền vững của cụ sau này (nếu cụ thực sự yêu nghề). Good luck
Em thì mất 8 năm để hoàn thành và thực ra, ko kiếm được tiền từ mảnh bằng này.

dpbd90

Xe tải
Cụ thớt có đổi vị trí với tớ ko :(

t còn đang chờ học mấy khoá master online của bọn tư bản này. Quá tiếc hận vì hồi sinh viên ko ai chỉ cho mình con đường du học nên phải vào đời quá sớm và đi quẩn quanh bao năm

alceste

Xe điện
Chào các cụ,
Haizza, đây chính là lý do mà hồi đó GS của em có hỏi mày có muốn làm tiếp ko, vì cô ý rất support em, nhưng cuối cùng vẫn say No. Vì em ko thực sự thích việc nghiên cứu lắm. Học để biết thì em rất thích học, nhưng dàn trải, chứ ko sâu quá vào 1 mảng nào. Ko thì buồn muốn chết. Sang kia, cơm niêu nước lọ, bạn bè cũng ít, lại có những giai đoạn nghiên cứu bế tắc, hoặc quan hệ trong khoa, lab, thì cũng hơi mệt mỏi. Có xong PhD ở lại cũng chỉ sống cuộc sống hơi modest như các bạn đi trước, hay các assistant của giáo ở trường, ra trường làm industry bên đó thì ngành em ko có cửa.
Nhưng cụ cố lên, đã đi được 2/3 con đường rồi. Coi đấy như 1 thử thách đầu tiên và milestone đầu tiên của cuộc đời. Hoc xong ra trường, vẫn đi làm được mà, chỉ cần 1 chút nhanh nhẹn, thông minh, may mắn, vẫn đi làm và catch up với các bạn được như thường.
Cả công ty cũ và mới của em, cán bộ quản lý cấp cao (Tây)đều có học vị TS.

coolpix8700

Xe ngựa
...và rời nghành giáo dục. Hiện nay mình vẫn thấy quyết định của mình là đúng (đã được gia đình bạn bè công nhận). Chúc bạn may mắn và có được lựa chọn đúng đắn !
Hôm qua ngồi với 1 ông bạn đồng ngũ cũ.
Ông ấy nói về đại gia ngành giáo dục ở gần chỗ ông ấy (trong nhóm có 2 ông ngồi cùng, chưa phải dạng người ta biết tiếng, nhưng cũng rất tự hào là cựu chiến binh làm kinh tế giỏi).

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cả công ty cũ và mới của em, cán bộ quản lý cấp cao (Tây)đều có học vị TS.
Nhiều người rất dị ứng với cái bằng này, nghe thấy là báng bổ, nhưng không biết cái hội đi làm NCS thời bao cấp thường thuộc nhóm đỉnh cao của VN.
Bắt đầu đăng ký thi họ có câu "Hại tiền-hại của-hại thanh danh", giáo viên đại học thi trượt rất khó tiếp tục nghề cũ. Qua cái cầu thi cử này coi như phần lớn trong số họ đã tốt nghiệp 1 cái trường đại học rất đặc biệt để "Ra đi cứu nhà-cứu nước". Sang xứ trời tây, học là phụ, kiếm tiền là chính, họ buôn xuyên biên giới...
Ai mà tìm hiểu mấy soái trở về từ đông Âu-Liên Xô cũ đều thuộc lớp người này...
Nhiều người không về, nên không nổi tiếng bằng, nhưng cũng từng là chủ của các Đôm, bây giờ là các doanh nghiệp mà LĐ Nhà nước sang luôn tìm gặp họ!

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Giờ sắp sang thế kỷ 22 rồi còn học lấy bằng cấp làm gì cụ ơi? Bỏ ít xèng ra mua cho nó nhanh! Cả thế giới nó vận động vậy rồi ...

bomong

Xe điện
em xem video của Khoa Pug thấy người việt sang Mỹ học tập có mức sống cao hơn hẳn người Mỹ bản xứ.
Sinh viên VN bên mỹ chi tiêu hàng hiệu chỉ kém sinh viên TQ chứ hơn đứt sinh viên Mỹ và các nước khác.
Trình độ tiến sỹ ở VN có thu nhập rất cao vì VN là nước trọng học vấn: đến anh bí thư chủ tịch huyện Cô Tô là thế hệ 8x nhưng cũng đã có học vị tiến sỹ từ lâu rồi. Nếu thấy bên Mỹ thu nhập tiến sỹ thấp thì về VN làm nhà nước, sau khi vào đảng thì thu nhập tiến sỹ ở VN cao gấp chục lần giáo sư bên tây, ai cũng dễ dàng mua biệt thự
Anh Cô tô là đang làm TS, chưa xong mà.

TRINHNX72

Xe tải
Phd cực lúc đầu thôi, cụ có bằng Phd nếu ko làm nghiên cứu nữa thì nhảy vào doanh nghiệp làm, lương ăn đứt kỹ sư 10 năm kn nhé. :))
Không biết cu làm bên lĩnh vực gì, e làm bên CNTT họ chỉ quan tâm đến chứng chỉ, kinh nghiệm, mấy ông Phd chỉ hợp làm ở viện, trường học or quan chức thôi :-bd

toilaixebus

Xe máy
Nên tiếp tục và kết thúc sớm bác ạ, tầm 2 năm là kiếm tiền tốt chứ giờ bỏ ngang gây dựng cái mới thì sau vài năm nữa chắc gì kiếm tiền bằng

coolpix8700

Xe ngựa
Anh Cô tô là đang làm TS, chưa xong mà.
Các ông ấy "làm tiến sỹ" mà không phải dự bất kỳ một lớp học nào.
Khi viết bài chỉ cần biết tên người sẽ viết thuê...
Cái mốt quan chức đi làm bằng (làm bằng tiền) đã có từ lâu rồi!

NewVegas

Xe tải
Vâng cụ. Em dấn thân vào con đường PhD sau khi đã có quyền bầu cử. Nhìn lại em thấy đây là quyết định ngu ngốc nhất em từng làm. Người ta làm PhD để ở lại, còn mình có thể ở lại cả đời nếu muốn thì đâm đầu vào làm chẳng vì lý do gì.
Theo em biết thì tầm 50% nghiên cứu sinh bỏ cuộc giữa chừng, đa phần là có job offer ngon hơn nên bỏ ngang. Bạn bè em làm PhD cũng nhiều người có tâm trạng như cụ. Có ông còn leo lên tầng thượng nhìn xuống mấy lần, thấy mấy con tây ngon quá nên thôi... lại đi xuống.
Kinh nghiệm là cụ có thể xin tư vấn tâm lý từ chuyên gia của trường để xác định rõ trạng thái của mình hơn. Vì cảm xúc chán nản nhiều khi chỉ là nhất thời do hướng nghiên cứu bế tắc, chứ làm ra rồi thì phê lắm. Sau khi biết rõ mình muốn gì, nếu vẫn quyết tâm thì xin trường downgrade xuống bằng master. Cầm cái bằng đó đi xin vào công ty làm, ko lưu luyến cái PhD làm gì nữa!

alceste

Xe điện
Nhiều người rất dị ứng với cái bằng này, nghe thấy là báng bổ, nhưng không biết cái hội đi làm NCS thời bao cấp thường thuộc nhóm đỉnh cao của VN.
Bắt đầu đăng ký thi họ có câu "Hại tiền-hại của-hại thanh danh", giáo viên đại học thi trượt rất khó tiếp tục nghề cũ. Qua cái cầu thi cử này coi như phần lớn trong số họ đã tốt nghiệp 1 cái trường đại học rất đặc biệt để "Ra đi cứu nhà-cứu nước". Sang xứ trời tây, học là phụ, kiếm tiền là chính, họ buôn xuyên biên giới...
Ai mà tìm hiểu mấy soái trở về từ đông Âu-Liên Xô cũ đều thuộc lớp người này...
Nhiều người không về, nên không nổi tiếng bằng, nhưng cũng từng là chủ của các Đôm, bây giờ là các doanh nghiệp mà LĐ Nhà nước sang luôn tìm gặp họ!
Thực ra em thấy kể cả sau này đi làm doanh nghiệp thì việc làm tiến sĩ rất tốt cho việc mình tự nghiên cứu mày mò tìm hiểu, và hệ thống hóa kiến thức, có cái nhìn sắc bén hơn. Chỉ có điều nó phù hợp với từng người. Có những người đi làm vì chào lưu, vì cơ hội đến mà không thực sự ham thích chủ đề nghiên cứu, sau này rất mệt mỏi, nhất là trong giai đoạn thăng trầm, sức ép của giáo, sức em viết bài, sức ép của việc phải hoàn thành đúng hạn nếu không sẽ bị cắt fund, thì hơi căng thẳng a.
chứ đúng là cả Tây và Ta, công ty rất to, hay tậpđoàn toàn cầu mà em đã từng làm, thì các sếp đều có học vị TS. cả a.