[Thảo luận] Có cụ nào biết xe YARIS 30X - 0488 ko ạ?

cayenneturbo

Xe tải
Ai đã từng bị dắt mũi kiểu này mới thấy khó chịu.
Em đi đường mà cứ thấy ai xin vượt là em cho vượt ngay khi đủ điều kiện an toàn dù em đang đi max tốc độ.
Thậm chí chẳng cần xin vượt mà em nhìn gương thấy đi nhanh hơn em, em cũng tự động đi vào làn trong.
E cũng như cụ, đủ điều kiện là xi nhan phải vào làn trong cho vượt ngay, k đủ đ/k thi e cũng xi nhan trái để báo chứ k như nhiều cụ đèn, còi, xi nhan chán chê cứ lặng ngắt , chả hiểu kiểu gì nữa.

namthieunam

Xe tăng
Em chỉ thắc mắc mỗi 1 điều là trong Luật có qui định là khi đủ điều kiện cho xe sau vượt thì bật xi nhan bên trái hả Cụ? Cụ nào giải ngố giúp em cái ...:-/
Mợ đọc mà chẳng hiểu đếch gì cả? khi em có đủ điều kiện, nhưng e vẫn ko bật xinhan phải, tức là vẫn để xinhan trái xem xe sau nó đi kiểu gì thôi! mợ hiểu chưa?
Thế thì mới phát hiện ra bố này chắc ko nắm được luật, khi xe trước vẫn cố tình bật xinhan trái thì mình phải làm gì???

Đầu gấu

Xe tải
Đường 5 thì chạy cả hai làn đều được, em xin vượt không cho vượt hoặc nháy trái phi sang phải tít mù vít tiếp tầm 1 km lán về trái, tội gì phải đợi. Mà công ở đường 5 chạy toàn sát trái từ HN đến HP hoặc ngược lại thôi, nên cứ gặp dí phải mà bắn

ngaynha

Xe tăng
Cụ phải hiểu thực tế nó thế này!
30X xin vượt thì em chưa đủ điều kiện cho vượt, vì em đang vượt xe khác, tức 30X vẫn bám mít em, đi 1 đoạn tương tự như thế, tiếp theo thì có đủ ĐK cho vượt, rộng thoải mái, thì bật xinhan trái cho cụ ấy vượt, cụ ấy ấm ức vì mấy lần ko vượt được, mà trong khi đó em đã giảm tốc độ xuống còn 60km giống kiểu đang chuẩn bị rẽ trái, 30X cũng ko vượt, em hiểu lão này kếm rồi! thế nên đến đoạn sửa đường thì bắt buộc phải vào làn trong đi, lần này e giữ nguyên làn trong chạy, để cho 30X vượt trái. vượt được cái
Là cụ ấy đi chậm còn 40km/h tỏ ra thái độ khó chịu với em ngay...và thế là đến NH 559 như bài viết của em đấy ạ!
Các cụ nên đọc rõ nội dung hay comment, chứ đừng comment khi chưa biết chuyện gì xảy ra các cụ nhé!
E chỉ hỏi cụ là tại sao cụ không đánh sang làn phải để xe đấy vượt khi đã đủ đk? Phải chăng cụ lười cụ ngại chuyển làn?
Không biết thế này trong các đường bé, có 1 làn thì có bao giờ cụ nhường đường cho xe khác vượt không nữa.

blackpaint

Xe container
Cụ cứ làm như người ta là OF chuyên lượn ở box này hay sao ấy nhỉ? Cụ ấy có thể vượt ở bên làn phải nhưng lại mất thời gian với xxx nên có thể cụ ấy không muốn, hoặc cũng có thể ng ta không dám vượt, đơn giản là cụ có thể chuyển làn phải cho ng ta vượt, cụ chơi khó nhau quá.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em đi PV - CG mà đang max, cụ nào chớp chớp xin vượt, em gạt xi nhan phải, giảm tốc độ, lách làn trong cho các cụ ý vượt luôn :D :D :D
- có thể họ đang có việc khẩn (gia đình có chuyện, hoặc khẩn cấp hơn là trên xe họ đang chở bệnh nhân đi cấp cứu thì sao ạh)
- có thể họ là lái mới, chạy cao tốc mát chân ga nên quá tốc độ. Vụ này nên để xxx làm việc với họ, mình chớp xi nhan trái ko cho họ vượt, vớ vẩn lại thành dở hơi :)) :)) :))
He...he... em đã nói rùi mà ... tất cả các loại xe mà trong Luật cho phép (cứu thương, xe công vụ, cứu hỏa ...) thì chả cứ gì đi ở đâu em cũng nhường ngay và luôn Cụ nhé!;))
Còn tất thể các loại còn lại, khi mà em đi đúng Luật rồi thì em chả nhường đâu (cái này, theo suy nghĩ của em nó còn rất nhân văn đới) Nhường cho bạn để bạn phải móc ví hoặc nguy hiểm đến tính mạng thì mình có nên nhường hay là không? ;;)
Mà đã nhường thì thấy an toàn mình mới nhường còn nguy hiểm thì thôi. Nhiều lúc đi đường em thấy có nhiều ông rất ác, xi nhan phải và né vào bên phải ngay cả khi phía trước mình đang có chướng ngại vật. Bác nào chủ quan không chịu quan sát, gặp phải tình huống đó thì ăn đòn đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
Em chỉ thắc mắc mỗi 1 điều là trong Luật có qui định là khi đủ điều kiện cho xe sau vượt thì bật xi nhan bên trái hả Cụ? Cụ nào giải ngố giúp em cái ...:-/
Không phải thế mợ ạ. Dưng luật quy định là xe sau được phép vượt phải trong trường hợp xe trước có xi nhan rẽ trái:
Điều 14. Vượt xe
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;​
Các xe lưu thông trên đường nếu không muốn chuyển làn để nhường thì thường bật xi nhan trái để xe sau vượt về bên phải.

Nhưng thực ra đường 5 có phân làn dư lày, xe làn nào chạy làn ấy không quá tốc độ quy định thì không gọi là vượt.

namthieunam

Xe tăng
E chỉ hỏi cụ là tại sao cụ không đánh sang làn phải để xe đấy vượt khi đã đủ đk? Phải chăng cụ lười cụ ngại chuyển làn?
Không biết thế này trong các đường bé, có 1 làn thì có bao giờ cụ nhường đường cho xe khác vượt không nữa.
Thưa cụ! em đang nói riêng với đường 5 cụ nhé! đường hẹp hay tuyến đường khác em chưa đề cập đến!
đã có lần em nêu bức xúc trên đường 5 là, cái tụi xe cont nó mất dậy, xinhan, nháy đèn ,còi chán chê, nó cũng chẳng cho vượt, nó chẳng thềm để ý, dù đủ đk để mình vượt, em chỉ mong nó bật xinhan trái là em vượt phải mà cũng ko được, cụ hiểu ý em chưa ạ?

AcidS

Xe điện
Thế túm váy lại:

Có điều luật nào hiểu:
1. Xe trước xi nhan trái thì được vượt phải (không nói đường 5 chuyển làn đi lên nhé)
2. Xe trước xi nhan trái tức là chưa đủ điều kiện chưa được vượt trái...

Cụ nào biết thì giảng cho em cái/.///

namthieunam

Xe tăng
He...he... em đã nói rùi mà ... tất cả các loại xe mà trong Luật cho phép (cứu thương, xe công vụ, cứu hỏa ...) thì chả cứ gì đi ở đâu em cũng nhường ngay và luôn Cụ nhé!;))
Còn tất thể các loại còn lại, khi mà em đi đúng Luật rồi thì em chả nhường đâu (cái này, theo suy nghĩ của em nó còn rất nhân văn đới) Nhường cho bạn để bạn phải móc ví hoặc nguy hiểm đến tính mạng thì mình có nên nhường hay là không? ;;)
Mà đã nhường thì thấy an toàn mình mới nhường còn nguy hiểm thì thôi. Nhiều lúc đi đường em thấy có nhiều ông rất ác, xi nhan phải và né vào bên phải ngay cả khi phía trước mình đang có chướng ngại vật. Bác nào chủ quan không chịu quan sát, gặp phải tình huống đó thì ăn đòn đủ.
thế thì mợ mới phải hiểu tùy cơ ứng biến, em đã quan sát rồi mới làm như thế? chứ nói thật, xe cứu hỏa, cứu thương, công an...hay xe thường mà xin vượt với thái độ nhã nhặn, thì em cho vượt ngay, còn thái độ với em là em cứ cho nó đi sau cho nó biết muốn vượt anh thì phải làm gì???:-??

namthieunam

Xe tăng
Thế túm váy lại:

Có điều luật nào hiểu:
1. Xe trước xi nhan trái thì được vượt phải (không nói đường 5 chuyển làn đi lên nhé)

Theo em hiểu thì cả 2 điều kiện của cụ đền đúng nhé! bác nào bảo cụ sai thì e xin thỉnh giáo cụ ấy?

Nấm mỡ

Xe điện
Thế túm váy lại:

Có điều luật nào hiểu:

Điểm 1 cụ hỏi thì em đã trích nhá:
Không phải thế mợ ạ. Dưng luật quy định là xe sau được phép vượt phải trong trường hợp xe trước có xi nhan rẽ trái:
Điều 14. Vượt xe
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;​
Các xe lưu thông trên đường nếu không muốn chuyển làn để nhường thì thường bật xi nhan trái để xe sau vượt về bên phải.

Nhưng thực ra đường 5 có phân làn dư lày, xe làn nào chạy làn ấy không quá tốc độ quy định thì không gọi là vượt.
Điểm 2 thì cụ tham khảo Khoản 2 cũng của Điều 14:
Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.​
Có nghĩa là xe chạy trước đang có tín hiệu vượt xe khác (xi-nhan trái trong trường hợp này) thì không được vượt.

ngaynha

Xe tăng
Thưa cụ! em đang nói riêng với đường 5 cụ nhé! đường hẹp hay tuyến đường khác em chưa đề cập đến!
đã có lần em nêu bức xúc trên đường 5 là, cái tụi xe cont nó mất dậy, xinhan, nháy đèn ,còi chán chê, nó cũng chẳng cho vượt, nó chẳng thềm để ý, dù đủ đk để mình vượt, em chỉ mong nó bật xinhan trái là em vượt phải mà cũng ko được, cụ hiểu ý em chưa ạ?
Giả sử lái xe đó là là người mới lái, k có thông tin gì về đg 5 thì liệu họ có dám vượt làn bên phải không ạ?
Nếu E là đi 1 đường mới, thì E cũng đi khá rụt rè. Đi đường thì nhường nhau 1 tý, bản thân mình cũng thấy nhẹ nhàng, ng khác cũng vậy, cụ làm thế cả cụ lần cụ kia đều đem bực vào ng, để làm gì ạ :)
Còn về vượt trên làn bên phải trên đg 5 thì chả cần thằng trc nó xin nhan trái E vẫn đi làn phải vượt lên bt, và E vẫn đúng luật cụ nhé.
E đi mòn cái đg 5 rồi và E thấy là xin vượt trái container rất dễ, gần như họ nhường đg khi có thể, chỉ các ông xe khách, xe con mới đếch chịu nhường thôi.
Mà cụ có thấy là vượt bên trái an toàn hơn bên phải không ạ?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ đọc mà chẳng hiểu đếch gì cả? khi em có đủ điều kiện, nhưng e vẫn ko bật xinhan phải, tức là vẫn để xinhan trái xem xe sau nó đi kiểu gì thôi! mợ hiểu chưa?
Thế thì mới phát hiện ra bố này chắc ko nắm được luật, khi xe trước vẫn cố tình bật xinhan trái thì mình phải làm gì???
Vậy ra là Cụ cố tình "chơi" Cụ ấy?;;) Dạ, thưa bây giờ thì em hiểu rồi ạ. #:-s

P/s: Để trả lời cho câu hỏi của Cụ cái chỗ đo đỏ kia: Nếu là em, em chuyển sang làn bên phải. Chạy 1 lúc rồi em xi nhan sang làn bên trái cho cái ông chạy đằng sau ngửi khói xe của mình. Thế là chấm hết.

lequochung.hubt

Xe hơi
Em lại không đồng ý với cụ lúc đầu, Người ta xin cụ, cụ đi chậm hơn thì nên nhường, đi đường 5 ai muốn vượt phải nhiều đâu cụ. Nếu như cụ cho vượt lúc đầu thì mọi chuyện đã xong, có gì phải bàn đâu ạ!

namthieunam

Xe tăng
Các cụ các mợ chú ý hộ em cái! tránh phải giải thích nhiều lần.
- Xe sau xin vượt em, chưa có đủ ĐK cho vượt vì phía trước có xe tải, e bật xinhan trái để vừa báo với xe phía trước và phía sau, như thế khoảng 2 lần...
- Thì xe phía sau tưởng em làm khó hắn, hắn tỏ thái độ rõ ràng, và khi biết hắn đang nóng, cũng là lúc em thử hắn, cuối cùng em vẫn cho vượt bt, nhưng khi vượt được em, thì hắn lại tỏ thái độ khó chịu như ép xe, đi chậm hẳn lại một quãng khá dài, tới NH 559 thì đoạn này em vượt lên được, thì cụ ấy lại tạt đầu xe em...Nói thật là em có ép lại, nhưng chỉ có thế thôi, em ko làm gì hơn nữa.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ phải hiểu thực tế nó thế này!
30X xin vượt thì em chưa đủ điều kiện cho vượt, vì em đang vượt xe khác, tức 30X vẫn bám mít em, đi 1 đoạn tương tự như thế, tiếp theo thì có đủ ĐK cho vượt, rộng thoải mái, thì bật xinhan trái cho cụ ấy vượt, cụ ấy ấm ức vì mấy lần ko vượt được, mà trong khi đó em đã giảm tốc độ xuống còn 60km giống kiểu đang chuẩn bị rẽ trái, 30X cũng ko vượt, em hiểu lão này kếm rồi! thế nên đến đoạn sửa đường thì bắt buộc phải vào làn trong đi, lần này e giữ nguyên làn trong chạy, để cho 30X vượt trái. vượt được cái
Là cụ ấy đi chậm còn 40km/h tỏ ra thái độ khó chịu với em ngay...và thế là đến NH 559 như bài viết của em đấy ạ!
Các cụ nên đọc rõ nội dung hay comment, chứ đừng comment khi chưa biết chuyện gì xảy ra các cụ nhé!
Các cụ ở đây ai chạy đường 5 nhiều đều biết xxx bắt lỗi vượt phải, có thời gian thì xướng cãi nhau tí nhưng còn lúc đi công việc thì các cụ có muốn không ạ? Vậy thì dù max tốc độ hay chưa khi có người xin vượt cũng nên cho vượt khi an toàn. Kèn cựa nhau làm gì, lái xe có người nọ người kia, thông cảm cho nhau 1 tí chỉ có được đâu có mất gì.
@ cụ chủ: Luật thì các cụ ở đây đều rõ cả, nhưng chỉ với 1 cái hành động " xi nhan trái" của cụ mà cụ dùng nó với 2 nghĩa hoàn toàn khác nhau: ko cho vượt và cho vượt (Cụ Yaris kia đi sau mít cụ). Vậy hỏi cụ phải hiểu như thế nào và lúc nào???

Chỉnh sửa cuối:

namdc

Xe hơi
Lại nhân thể câu chuyện của Cụ em cũng chia sẻ luôn. Em hay đi đường Pháp Vân (về quê em các Cụ ạ);)). Đường Pháp Vân thì các Cụ biết roài. 1 làn 100 còn làn kia 80. Thường đi làn ngoài em chạy đúng 100 (đôi khi có lên 1 tẹo thì cũng chỉ là 101), nhiều Cụ chạy đường này rất nhát camera, nó là cái quái giề mà các Cụ sợ thế nhỉ?;)) Em cứ 100 hoặc 101 em vít chả sợ bố con ông nào. Chạy thế mà có vài ông biển xanh (no có còi ủ) và nhiều ông cũng biển trắng như em vữn xin vượt thì có chết không cơ chứ? Gặp trường hợp đó phải là các Cụ thì các Cụ xử lý thế nào ạ?;;) Riêng em, nếu là xe công vụ, hoặc các loại xe mà "Luật" qui định thì em nhường ngay còn không thì em cứ mời các Bác chuyển vào làn trong mà "vượt". Cụ nào bảo em "tinh tướng" thì em cũng chịu thoai! Em thật đấy! Luật cho phép chạy 100 em tuân thủ đúng Luật, giờ bẩu em né vào trong (chỉ cho phép chạy 80km/h) cho Cụ nào đó vượt thì hóa ra em lại là người vi phạm Luật hoặc tiếp tay cho người vi phạm luật à? Theo các Cụ thì em làm vậy có đúng không ạ?:P
Mợ quá chuẩn đấy ợ - mà em về quê cũng đi PV - chạy 100 vẫn có bác nháy đèn xin vượt thì em cũng đành thất lễ với các bác í thôi ợ. (giá mà gấu nhà em cũng thuộc luật giống mợ nhể 8->

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Dạ thưa các cụ! em muốn thưa với các cụ thế này ạ!
Mà có cụ 30X ... ở đây nữa thì tốt quá!
- Hôm nay em đi từ HN về HP trên QL5 thì gặp trường hợp cụ 30X xin vượt, ra tín hiệu bằng đèn và xinhan.
- Bản thân em đã nhận được tín hiệu, và e bật xinhan trái, ý muốn cụ chuyển vào làn trong đi (tức vượt phải) nhưng mất 1 quãng đường khá dài cụ này ko biết bằng mua ở chỗ nào mà cứ bám mít em, e thấy thái độ rõ ràng của cụ ấy!
Cho đến khi đến đoạn sửa đường, em mới bật xinhan phải vào làn trong đi, cụ vẫn sau mít em, lần này em vẫn để xinhan và đi làn trong cho cụ 30X vượt, khi cụ vượt được, cụ tỏ thái độ rõ ràng, biết em đi sau, cụ cố tình đi chậm lại ( ra điều tao tức rồi đấy) em vẫn bình tĩnh đi sau, cho tới khi đến ngã 4 NH 559, chỗ này hiểu rõ luôn cụ ý ít đi đường 5, và cũng chẳng biết mệ gì về luật GTDB cả, chỗ đó có mũi tên chỉ hướng rẽ trái, và mũi tên đi thẳng.
em đang đi sau mít cụ ấy, em bật xinhan chuyển sang làn 2 đi thẳng, cụ ý tức quá, cố tình vỉa xe em đang vượt, em tức mình ép lại cho...và thế là từ lúc đấy ko thấy cụ ấy đâu nữa...!
Em đăng bài này các cụ xem hộ e trường hợp của cụ ý đã đúng chưa ạ? hôm nay em hết sức bình tĩnh rồi các cụ à! mọi lần là em xuống xe, nói chuyện phải trái với các cụ như cụ 30X ngay đấy ạ!
đây là hình ảnh em chụp được khi cụ ấy cố tình đi chậm 1 đoạn khá dài...
Vâng, có lẽ Cụ chủ thread cho là em và 1 số Cụ trên này có vấn đề về "đọc, hiểu". Thôi thì em xin coppy lại toàn bộ nội dung ngay từ đầu khi Cụ đăng đàn vậy. Cái chỗ em bôi đỏ ấy với comment số 97 của Cụ

Các cụ các mợ chú ý hộ em cái! tránh phải giải thích nhiều lần.
- Xe sau xin vượt em, chưa có đủ ĐK cho vượt vì phía trước có xe tải, e bật xinhan trái để vừa báo với xe phía trước và phía sau, như thế khoảng 2 lần...
- Thì xe phía sau tưởng em làm khó hắn, hắn tỏ thái độ rõ ràng, và khi biết hắn đang nóng, cũng là lúc em thử hắn, cuối cùng em vẫn cho vượt bt, nhưng khi vượt được em, thì hắn lại tỏ thái độ khó chịu như ép xe, đi chậm hẳn lại một quãng khá dài, tới NH 559 thì đoạn này em vượt lên được, thì cụ ấy lại tạt đầu xe em...Nói thật là em có ép lại, nhưng chỉ có thế thôi, em ko làm gì hơn nữa.
em thấy nó cứ đá nhau thế nào ấy...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ quá chuẩn đấy ợ - mà em về quê cũng đi PV - chạy 100 vẫn có bác nháy đèn xin vượt thì em cũng đành thất lễ với các bác í thôi ợ. (giá mà gấu nhà em cũng thuộc luật giống mợ nhể 8->
Hụ...hụ... Cụ đừng có mà khen em ... em vẫn đang đèn sách đi học các Cụ thôi ạ. Cụ Chủ thread còn đang "mắng" em kia kìa ...:)