[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

tuanphuongduong

Xe tăng
Em xin chia sẻ với các kụ

anhduc131084

Xe tải
Híc f1 nhà cụ giống thằng nhà cháu, ở nhà thì nghịch như quỷ, bắt nạt bà ngoại, nhưng đến lớp thì khép lép trước cô và bạn bè. Nhiều lúc thấy tội tội mà chả biết làm thế nào cho con tự tin lên được, híc. Một điểm nữa là cháu không tập trung được việc gì lâu, ngồi một lúc là ngọ ngoày loạn lên, được mỗi cái xem hoạt hình và chơi điện tử là ham, như vậy có dấu hiệu gì của tự kỷ không các cụ? F1 nhà em 5 tuổi rồi ạ!
F1 nhà em cũng vậy ở nhà thì như quỷ. cãi bà và mẹ cứ chan chát.
Nhưng cho đi đâu cứ nem nép.
Nên em rất hay đưa đi chơi để cho mạnh bạo hơn. không biết như vậy có đúng không nữa.

tuntin0910

Xe tải
F1 nhà mợ giống hệt nhà em lúc gần 2 tuổi. Trước khi đến tuổi tăng giá vé máy bay em cho cháu nó đi chơi một phát ở Đà Nẵng (năm 2006). Bình thường nó ăn ngoan và nhanh nhẹn, nhưng ra đám đông thì nó khóc lóc gào thét trước tất cả mọi thứ mà nó khó chịu trong tầm mắt nó, thậm chí thả xuống đất đứng còn không vững. Trên máy bay mè nheo phá quấy tí thì bị đuổi xuống.

Nếu không đi chơi đợt đấy chắc em hỏng thằng con roài. Về nhà em thay đổi chiến thuật giáo dục ngay. Sáng đi làm muộn, trưa về ăn cơm với con, chiều về sớm. Tối mẹ con tắm táp thơm tho xong rồi bế nhau ra siêu thị và vườn hoa. 1 tháng liên tục (cũng may là dịp hè). Giờ có vẻ như nó cũng bình thường, tuy vẫn hơi còn dút dát.

Cẩn thận thì mợ điều chỉnh lại phương thức và thời gian sinh hoạt chung với F1, cho nó tiếp xúc bên ngoài nhiều hơn mợ ợ.
vâng, em sẽ chú ý quan tâm đến cháu, và cho cháu đi chơi, tiếp xúc nhiều hơn với thế giới bên ngoài và làm theo cách của cụ. Đọc bài của cụ chủ rồi ngẫm đến bản thân, em thấy trách mình quá. Tạo cớ là phải cố gắng kiếm tiền cho con cái sau này ko khổ, nhưng vì thể mà mải mê ko săn sóc con được nhiều, khiến con nhút nhát, và ít tình cảm bố mẹ...

nokiaN9

Xe tăng
Bé nhà tôi giống bé nhà anh chủ top, chàng ta nhớ tất cả những nơi nào đã đến, những con người đã gặp, từ lúc chưa đầy 2 tuổi. Tất cả các loại xe ô tô cậu ta đều phân biệt đc rõ ràng và gọi tên từng cái ko bao giờ nhầm lẫn. Đi học thì viết ko bao giờ sai một lỗi chính tả nào. Cháu năm nay cũng học lớp 4 tại trường thường. Môn toán tôi dạy cháu bằng cách sử dụng máy tính, từ lớp đến vào phòng thi cháu đều đc đặc cách sử dụng máy tính. Cháu biết đặt phép tính số thông thường và dùng máy để tính kết quả nhưng toán dạng câu đố thì cháu hoàn toàn ko tư duy để hiểu đc. Ví dụ, ai hỏi cháu 2+3=? thì cháu biết bấm máy tính và nói bằng 5 nhưng nếu bảo, con có 2 cái kẹo, cô cho con thêm 3 cái kẹo , hỏi con có mấy cái kẹo thì con chịu, chẳng hiểu thế nào :))
Bé nhà em tính nhẩm cũng rất giỏi nhưng bảo làm toán có lời văn thì cũng chiu
Em thường dạy con phân biệt bằng cách xác định phép trừ hay cộng qua 1 số từ nhất định.
VD cứ có từ cho, thêm, tất cả....thì là phép cộng. Cứ có các từ: bớt, còn lại....là phép trừ.
Sau đó việc đầu tiên khi giải toán có lời văn thì con phải xác định là phép trừ hay cộng rồi mới làm, thực tế là cũng có lúc nhầm, vì có nhưng từ như Cho, khi thi được cho thêm, khi thì Cho đi...nên con cũng nhầm, mặc dù vậy thì vẫn tiến bộ hơn
Năm nay con nhà em học lớp 2 rồi, tuy kém hơn các bạn nhưng đối với nhà em thì thế là quá tốt rồi
Nhà em thì có 2F1, bạn tăng động này là F1/2, còn F1/1 thì học rất tốt, rất thông minh, có thể nói là xuất sắc so với các bạn trong lớp
Đối với F1/2 này, em quan niệm là không cần thành tích, chỉ cần hiểu bản chất môn học. Em luôn dặn cô giáo là nếu con o tiếp thu được thì nhà trường và gia đình phối hợp cùng dạy con cho hiểu chứ không nên vì thành tích mà cho con đủ điểm để lên lớp
Vì em dạy con khá sát sao, nên em nắm đc khả năng của con, nếu học chưa hiểu, em sẵn sàng cho con học đi học lại, kể cả đúp, cho đến khi con hiểu được bản chất của môn học đó

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Đúng là bệnh tự kỉ bé trai mắc nhiều hơn bé gái bạn ah. Bệnh do rất nhiều nguyên nhân, do tổn thương não, do bẩm sinh, do môi trường, do xh phát triển và còn có một nguyên nhân rất sâu xa nữa đó là sự phát triển quá mức của gen giỏi trong gia đình. Những trẻ bị tự kỉ thường có bố hoặc ông nội là người giỏi, khá thành đạt trong xh. Và cái yếu tố giỏi đó đc di truyền sang con cái nhưng ở mức quá qui định nó thành bất thường :(
Và ở trong sâu thẳm mỗi đứa trẻ tự kỉ đều có những phát triển siêu hơn người bt rất nhiều. Và như chúng ta vẫn thấy, có rất nhiều thiên tài trên thế giới là người bị tự kỉ :(
Bé nhà tôi giống bé nhà anh chủ top, chàng ta nhớ tất cả những nơi nào đã đến, những con người đã gặp, từ lúc chưa đầy 2 tuổi. Tất cả các loại xe ô tô cậu ta đều phân biệt đc rõ ràng và gọi tên từng cái ko bao giờ nhầm lẫn. Đi học thì viết ko bao giờ sai một lỗi chính tả nào. Cháu năm nay cũng học lớp 4 tại trường thường. Môn toán tôi dạy cháu bằng cách sử dụng máy tính, từ lớp đến vào phòng thi cháu đều đc đặc cách sử dụng máy tính. Cháu biết đặt phép tính số thông thường và dùng máy để tính kết quả nhưng toán dạng câu đố thì cháu hoàn toàn ko tư duy để hiểu đc. Ví dụ, ai hỏi cháu 2+3=? thì cháu biết bấm máy tính và nói bằng 5 nhưng nếu bảo, con có 2 cái kẹo, cô cho con thêm 3 cái kẹo , hỏi con có mấy cái kẹo thì con chịu, chẳng hiểu thế nào :)
Nhưng con đc như ngày hnay đã nằm ngoài mơ ước của cả gđ tôi nên tôi chấp nhận những điều đó như đc nhận một món quà kì diệu. Con mình ko thể đi trên một con đg phát triển bt như những trẻ khác thì mình sẽ đi đường vòng, miễn sao con đường đó có một ngày hoà nhập đc cùng xh.
Chúc các bác có cùng hoàn cảnh vững tâm, vững chí, ko nản lòng với khó khăn và chúc các con tiến bộ thật nhiều :)
Thật mừng cho bé nhà cụ vì cháu có ng bố/mẹ thật tâm lý và hiểu biết. Ko phải ai cũng biết chấp nhận con mình như nó vốn có, để từ đó chọn cho con 1 lối đi đúng, tích cực...
Con nhà e thì là đích tôn, dòng họ cũng hiếm con cháu nên được bà nội chăm sóc quá mức cần thiết. Khi cháu ra đời, bà cho hạ hết mành rèm, đóng chặt các loại cửa, mẹ con cháu trong phòng ko phân biệt đc ngày đêm nếu ko dòm đồng hồ. Bà hạn chế hết mức việc cháu đi ra ngoài, hạn chế cả tiếp xúc với mọi người. Đến khi cháu đc 1,5 tuổi, gặp ng lạ là khóc, nhút nhát kinh khủng, e thấy ko ổn nên tìm mọi cách để chuyển nhà. Chuyển về 1 khu đông trẻ con, cũng mất 1 thời gian chàng mới quen, mới bạo dạn hơn và đến giờ thì hót như khướu rồi.
E nghĩ môi trường thật sự là quan trọng với con trẻ. VÀ sự quan tâm ân cần của bố mẹ cũng giúp cải thiện tình trạng của bé rất nhiều đấy ạ.

cuongbm

Xe tải
Website
songlinhtours.com
Chia sẻ với cụ chủ, bệnh này phải kiên trì và có phương pháp đặc biệt. Có rất nhiều loại tự kỷ: chậm phát triển, loại tăng động (quá nghịch), và cũng có loại ở thể thông minh ( rất thông minh nhưng ko thích giao tiếp). Có cháu bị nhẹ có cháu bị nặng.
nhìn chung Bố mẹ rất vất vả và phải cực kỳ tâm lý để tránh các cháu bị tổn thương.

Habuon89

Xe buýt
Buồn rơi nước mắt. Nhưng tiếp xúc nhiều thành quen.
@ Cụ chủ ơi! F1 nhà cụ vận động tinh, vận động thô thế nào rồi ạ?
Chữ viết và các phép toán con làm tốt không?

ledzunghlhb

Xe buýt
Chúc vợ chồng cụ chủ có thêm nhiều nghị lực, chúc F1 tiến bộ!

nguyen_kia

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt, đọc xong các chia sẻ của cụ và gd mới thấm, nếu gd nào may mắn thì con ko bị làm sao.
Mà sao bé nhà cụ thi học kì sớm thế nhỉ, gần Tết mới thi HK1, bây giờ hình như chỉ thi giữa kì thôi chứ???

Onozawa

Xe đạp
Đọc những tâm sự của chủ thớt mới thấy càng phải cố gắng dành nhiều thời gian cho con.

Nhà em 2 F1 bình thường - nhưng Sói thì cục cằn ko biết nói chuyện với các con nên mọi việc đều do mình chăm các bé. Từ khoản 8h 30 khi song hết các việc là Mẹ chơi

và làm đủ mọi thứ cùng các con. : Cùng bò, cùng chơi, .... ầm ĩ cả nhà

bong07

Xe container
thật là nhưng kinh nghiệm quý báu!

Godfather77

Xe điện
To all các cụ mợ: Hôm nay em đi công tác nên không có thời gian type, để tối em kể tiếp.
Thank tất cả các chia sẻ động viên của các cụ: Hình của con trai em trên facebook các cụ có thể xem ở face : Tùng Phạm Thanh ạ. Em có trong page của i30 club ý ạ.

Godfather77

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt, đọc xong các chia sẻ của cụ và gd mới thấm, nếu gd nào may mắn thì con ko bị làm sao.
Mà sao bé nhà cụ thi học kì sớm thế nhỉ, gần Tết mới thi HK1, bây giờ hình như chỉ thi giữa kì thôi chứ???
Vâng em quên...hôm nay thi giữa kỳ 1 ạ

Evolution

Xe điện
Nhà ông cậu ruột em 1 thằng sinh năm 93, 1 thằng 2004 bị cả hai mới khổ. Thằng lớn thì lúc nó dưới 6 tuổi thì lúc đấy cũng bình thường, nói năng bình thường. Khi cười thì nó cứ hay rung cả chân, cả tay. Càng lớn thì càng không biết chăm sóc bản thân. Học cấp 3 rồi em phải dậy tắm, nói chuyện không bao giờ dám nhìn thẳng vào mặt người đối diện. Hiện nay thì nó cũng đi học được cái trường trung cấp vớ vẩn. Chắc nó bị nhẹ. Còn thằng em thì đến giờ vẫn chưa diễn đạt được cả câu hoàn chỉnh, hay nói linh tinh, đi hay kiễng chân và hiện giờ vẫn ở nhà chưa cho đi học được. Hoàn cảnh nhà ông này thì vợ chồng bỏ nhau mới khổ 2 thằng con.

Còn chị vợ em có thằng cu hơn 3 tuổi rồi mà chưa nói được, người còi dí và mới gần đây mới biết đi, cũng hay đi nhón chân và chỉ chơi 1 đồ chơi thôi. Nhưng gia đình thì vẫn cứ đinh ninh là nó chỉ bị chậm phát triển, suy dinh dưỡng thôi.

Con em thì mới được hơn 2 tháng, cháu đã biết hóng chuyện, tươi cười. Đẻ con ra thì lo các cụ nhỉ, cũng hóng ở thớt này để có cách nuôi dậy con cho tốt.

Chia sẻ cùng các cụ có các cháu đang bị tử kỷ và mong các cháu sớm tiến bộ.

son_friesland

Xe hơi
Cho đến thời điểm này nhiều gia đình vẫn chưa có định nghĩa thế nào là trẻ bị tự kỷ nên nhiều lúc đưa ra những cách dạy con sai lầm.Cụ chủ thớt chia sẻ rất nhiều những kinh nghiệp quý báu mà mình đã rút ra.Tự kỷ là một loại bệnh do tổn thương ở não trẻ ,bệnh này không thể chữa khỏi hoàn toàn mà chỉ làm giảm nguy cơ ảnh hưởng đến cuộc sống của trẻ.Hiện nay giáo dục vẫn là liều thuốc duy nhất để đưa trẻ tự kỷ trở lại với cuộc sống cộng đồng.Em cũng có F1 bị tình trạng như F1 nhà cụ chủ thớt cháu chuẩn bị đi họp lớp 1 rồi mà hành trang còn đang dang dở quá mong đựoc sự chia sẻ của cụ.Thanks

totorauxom

Xe điện
F1 nhà em thì hiếu đọng và hay lãng đãng quá lúc nào cũng như trên mây có lẽ em cũng phải có lộ trình dậy dỗ k thì chết
chúc F1 cụ chủ sớm hoà nhập hơn

Godfather77

Xe điện
Tỷ lệ bị mắc tự kỷ cả 2 đứa con trong một nhà không phải là thấp. Chính vì vậy f1 nhà e đã 6 tuổi rồi nhưng vợ chồng e chưa dám có thêm con vì thứ nhất sợ có đứa thứ 2 mình sẽ không còn nhiều time cho f1, thứ nữa là sợ...
Tỷ lệ tự kỷ ở trẻ nữ thấp hơn nam rất nhiều nhưng nếu bé gái bị thì thường khó can thiệp hơn bé trai.
Một điều đặc biệt em nhận thấy là những bé trai bị tự kỷ thông thường nhìn rất khôi ngô tuấn tú nếu ko muốn nói là rất đẹp trai.
Các cụ nhớ phân biệt giữa tự kỷ và trẻ chậm nói nhé. Tự kỷ thì chắc chắn sẽ chậm nói nhưng chậm nói chưa chắc đã là tự kỷ. Những bé chậm nói mà đầu óc phát triển bình thường, thông minh, nói gì cũng hiểu, không bị điếc bẩm sinh, khám chức năng miệng lưỡi thanh quản không có vấn đề gì thì hoàn toàn có thể yên tâm. Khi bật ra được tiếng nói đầu tiên thì sẽ nói rất nhiều. E chứng kiến có những bé đến tận năm 6 tuổi mới nói được tiếng đầu tiên nhưng binh thường hoàn toàn thông minh nhanh nhẹn.f1 nhà em đến khi 30 tháng mới nói được câu đầu tiên. Hôm đó như thường lệ Gấu cho f1 đi chơi, khi ra đến cửa f1 bật lên nói câu: "tắt điện" lúc đó Gấu e nói như có luồng điện chạy dọc xương sống các cụ ạ.

yourdalink

Xe container
Tỷ lệ bị mắc tự kỷ cả 2 đứa con trong một nhà không phải là thấp. Chính vì vậy f1 nhà e đã 6 tuổi rồi nhưng vợ chồng e chưa dám có thêm con vì thứ nhất sợ có đứa thứ 2 mình sẽ không còn nhiều time cho f1, thứ nữa là sợ...
Tỷ lệ tự kỷ ở trẻ nữ thấp hơn nam rất nhiều nhưng nếu bé gái bị thì thường khó can thiệp hơn bé trai.
Một điều đặc biệt em nhận thấy là những bé trai bị tự kỷ thông thường nhìn rất khôi ngô tuấn tú nếu ko muốn nói là rất đẹp trai.
Các cụ nhớ phân biệt giữa tự kỷ và trẻ chậm nói nhé. Tự kỷ thì chắc chắn sẽ chậm nói nhưng chậm nói chưa chắc đã là tự kỷ. Những bé chậm nói mà đầu óc phát triển bình thường, thông minh, nói gì cũng hiểu, không bị điếc bẩm sinh, khám chức năng miệng lưỡi thanh quản không có vấn đề gì thì hoàn toàn có thể yên tâm. Khi bật ra được tiếng nói đầu tiên thì sẽ nói rất nhiều. E chứng kiến có những bé đến tận năm 6 tuổi mới nói được tiếng đầu tiên nhưng binh thường hoàn toàn thông minh nhanh nhẹn.f1 nhà em đến khi 30 tháng mới nói được câu đầu tiên. Hôm đó như thường lệ Gấu cho f1 đi chơi, khi ra đến cửa f1 bật lên nói câu: "tắt điện" lúc đó Gấu e nói như có luồng điện chạy dọc xương sống các cụ ạ.
Cụ nói chuẩn đấy ạ. Em hết vodka gửi cụ rồi. Nhìn chung tự kỷ không nhiều quá đâu ạ, các cụ cứ bình tĩnh. Trẻ tự kỷ hay được gọi là "những thiên thần bị bỏ rơi" mà cụ. Có lẽ các cháu không có nhiều giao tiếp với môi trường nên cũng ít bị ảnh hưởng, nên mặt non, trắng trẻo.

Bongbin2009

Xe tăng
Nhà ông cậu ruột em 1 thằng sinh năm 93, 1 thằng 2004 bị cả hai mới khổ. Thằng lớn thì lúc nó dưới 6 tuổi thì lúc đấy cũng bình thường, nói năng bình thường. Khi cười thì nó cứ hay rung cả chân, cả tay. Càng lớn thì càng không biết chăm sóc bản thân. Học cấp 3 rồi em phải dậy tắm, nói chuyện không bao giờ dám nhìn thẳng vào mặt người đối diện. Hiện nay thì nó cũng đi học được cái trường trung cấp vớ vẩn. Chắc nó bị nhẹ. Còn thằng em thì đến giờ vẫn chưa diễn đạt được cả câu hoàn chỉnh, hay nói linh tinh, đi hay kiễng chân và hiện giờ vẫn ở nhà chưa cho đi học được. Hoàn cảnh nhà ông này thì vợ chồng bỏ nhau mới khổ 2 thằng con.

Còn chị vợ em có thằng cu hơn 3 tuổi rồi mà chưa nói được, người còi dí và mới gần đây mới biết đi, cũng hay đi nhón chân và chỉ chơi 1 đồ chơi thôi. Nhưng gia đình thì vẫn cứ đinh ninh là nó chỉ bị chậm phát triển, suy dinh dưỡng thôi.

Con em thì mới được hơn 2 tháng, cháu đã biết hóng chuyện, tươi cười. Đẻ con ra thì lo các cụ nhỉ, cũng hóng ở thớt này để có cách nuôi dậy con cho tốt.

Chia sẻ cùng các cụ có các cháu đang bị tử kỷ và mong các cháu sớm tiến bộ.
Thằng cu nhà em cũng có hiện tượng đi nhón chân, không tập trung khi nói chuyện, chơi xếp hình, nhưng đấy là lúc 2 tuổi. Lúc 2,5 tuổi, em thuê 1 cô giáo dạy nói (nó bị nói chậm và ngọng) khoảng 3-4 tháng, tăng cường cho đi chơi dã ngoại, đi khám tự kỷ tại viện nhi TW thì kết luận chớm tự kỷ.
Lý do: Xem vô tuyến nhiều, ít giao tiếp, người nhà chưa tập trung giao tiếp bắt buộc với trẻ.
Kết quả: Hiện nay nó 3,5 tuổi, đi mẫu giáo biết tự cởi quần cầm chym đi tè, vẫn ị đùn nhưng về nhà nói như khướu, vẫn còn hơi ngọng, bố mẹ bảo nói gì là nói lại, biết nhìn thái độ của bố mẹ khi nói chuyện, chơi nhiều loại đồ chơi hơn, đi hết kiễng chân nhưng không chặt khi đi dép lê, biết xin tiền ông ngoại đi mua bimbim...nói chung là hơi chậm 1 tí nhưng cảm giác bình thường.
Kết luận sơ bộ: Nhà cụ nào có trẻ có hiện tượng là phải đi khám và cách ly các đồ điện tử như vô tuyến, Ipad... và tăng cường đi chơi, giao tiếp (những việc này nói dễ nhưng thực hiện phải rất kiên trì) và nhất là trước khi đi ngủ nói chuyện với trẻ.
Đây là kinh nghiệm của em chia sẻ với các cụ.
P/s. Còn tham khảo trên mạng thì vấn đề tự kỷ và chậm phát triển là 2 vấn đề riêng. Các cụ cũng có câu "nhanh biết đi thì chậm nói" nên cần phải rất bình tĩnh và kiên trì.

cwise

Xe container
Em chỉ biết chúc các cụ có cùng cảnh ngộ vượt qua khó khăn, chỉ có sự kiên trì tuyệt đối mới có được cơ hội cho các cháu hòa nhập được. Qua đây em cũng học hỏi được nhiều KN.