[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

xephuot

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu khiếm khuyết mặt này thì được tạo hóa bù đắp bang các khả năng đặc biệt khác. Ví dụ như Anhxtanh, moza, ....là những người tự kỷ
Chúc mừng F1 và vc cụ chủ. Những cố gắng của gđ cụ đã có kết quả xứng đáng.
Nhà em có đứa cháu năm nay vào lớp 1, cũng có biểu hiện của tự kỷ: thích chơi một mình, gọi không nghe, không quay lại, không thích chơi với bạn đồng lứa, đôi khi nói những câu vô nghĩa, đi thì cắm đầu cắm cổ không hề quan sát xung quanh.
Khả năng khác thường là về các con số và lịch/thứ. Em lấy ví dụ:
- Hỏi: Ngày 5 tháng 10 năm 2020 là thứ mấy?
- Đáp (sau 30s): thứ 2 . Em và mọi người thử nhiều lần và kiểm chứng thấy chính xác 100% với cả tương lai và quá khứ.
Em cũng thử tìm hiểu về cái khả năng này thì vẫn chưa có giải thích trên cơ sở khoa học và rất ít trẻ có khả năng này.

Cao Ban Long

Xe hơi
em có đọc một số comment của các cụ, mợ ở đây và chưa đọc hết tất cả các bài của cụ chủ, nhwung cơ bản TỰ KỶ được gọi là bệnh nhưng không chữa như chữa bệnh ạ, mà cách hiệu quả nhất là giáo dục và cô/thầy là những thầy thuốc hữu hiệu nhất

Em đọc tiếp đã

inovavgj

Xe container
chúc cụ và vợ sức khỏe tốt để đồng hành cùng cháu

Godfather77

Xe điện
Chúc mừng F1 và vc cụ chủ. Những cố gắng của gđ cụ đã có kết quả xứng đáng.
Nhà em có đứa cháu năm nay vào lớp 1, cũng có biểu hiện của tự kỷ: thích chơi một mình, gọi không nghe, không quay lại, không thích chơi với bạn đồng lứa, đôi khi nói những câu vô nghĩa, đi thì cắm đầu cắm cổ không hề quan sát xung quanh.
Khả năng khác thường là về các con số và lịch/thứ. Em lấy ví dụ:
- Hỏi: Ngày 5 tháng 10 năm 2020 là thứ mấy?
- Đáp (sau 30s): thứ 2 . Em và mọi người thử nhiều lần và kiểm chứng thấy chính xác 100% với cả tương lai và quá khứ.
Em cũng thử tìm hiểu về cái khả năng này thì vẫn chưa có giải thích trên cơ sở khoa học và rất ít trẻ có khả năng này.
Cụ hỏi cháu ngay hộ em đề hôm nay về bao nhiêu cái nhá :)

mai.thanh10

Xe container
Cụ hỏi cháu ngay hộ em đề hôm nay về bao nhiêu cái nhá :)
Em cũng thử cái này nhưng sai toét :)). Nó chả biết gì về món này, hay để em dạy cơ bản cho nó rồi vận dụng khả năng khác người để phán đề.

Memorycar

Xe hơi
Mọi việc bắt đầu từ năm 2006, f1 nhà em sinh ra như một đứa trẻ bình thường, khỏe mạnh, đáng yêu và đặc biệt là rất ngoan. Mang tiếng nuôi con thơ nhưng em và Gấu chỉ phải thức một đêm duy nhất (hôm đón từ bệnh viện về) còn đâu là được ngủ ngon vì f1 không hề quấy đêm. Ban ngày cũng vậy, cứ bú no lại ngủ ngon lành. Mọi việc cứ như vậy đến khi f1 tròn một tuổi chỉ có điệp khúc ăn no ngủ kỹ. Bình thường chơi rất ngoan, khi còn nhỏ chỉ cần đặt trong nôi là tha hồ làm các việc khác, lớn chút nữa biết ngồi thì chỉ việc cho ngồi vào chiếu và bỏ ít đồ chơi là xong. Bố mẹ tha hồ làm việc nhà, ăn cơm, xem ti vi mà không bị quấy. Ai đến chơi cũng khen f1 nhà em ngoan, lành tính.
Haizzzz....đến giờ đi đón f1 ở trường rồi, tối e kể tiếp nhé.
Thank các cụ mợ đã voka và động viên em. Vừa đón f1 về nhưng giờ phải đưa nó đi chơi thư giãn cho thoải mái vì mai f1 nhà em thi học kỳ 1 roài.Phải để cho đầu óc nó thoải mái tý.

Tiếp: tuy rằng ngoan nhưng f1 nhà em rất chậm về mọi thứ phát triển...những đứa trẻ bthuong khác thì 3 tháng biết lẫy 6 tháng biết bò, 10 tháng lò dò biết đi (nôm na là vậy e ko nhớ) nhưng f1 nhà e chậm hơn hẳn, trốn bò và đén 18 tháng mới biết đi.
Vì là con đầu lòng nên em và gấu hoàn toàn không có chút kinh nghiệm nào...ông bà nội ngoại cũng vậy vì lúc đó 2 từ tự kỷ còn rất mông lung và khó hiểu...mấy người già thì lại nói kệ nó...cứ một thời gian nữa nó sẽ biết hết ý mà
Haizzzf1 nhà e cứ lớn lên như thế, nghĩ lại bây giờ em cảm thấy vô cùng hối hận. Suốt ngày online toàn để xem mấy thứ vớ vẩn mà chả chịu tìm hiểu, nghiên cứu sao con mình lại như thế.
Giá như...giá như vợ chồng e phát hiện sớm hơn nữa thì f1 nhà em bây giờ đã tiến bộ hơn rất nhiều rồi. Nghĩ lại mà bây giờ vẫn ứa nước mắt vì ân hận...:(

Gấu nhà em là người để ý đến sự chậm phát triển của f1 đầu tiên vì ở cơ quan Gấu cũng có một mợ có f1 hơn f1 nhà em 3 tháng. Là phụ nữ nên đến cơ quan hay trao đổi về con cái và Gấu nhà e phát hiện ra là f1 nhà e rất chậm so với f1 nhà mợ kia. Tuy nhiên khi kể cho e thì e cứ gạt đi và nói rằng: cứ từ từ rồi nó sẽ biết :( (ngu các cụ nhỉ?)
Và rồi cái sự chậm ấy càng ngày càng rõ ràng.f1 nhà em hơn 1 tuổi mà chả biết cái gì cả, gọi ko quay lại, thích xem tivi, không biết đòi ăn. Suốt ngày chỉ ngồi chơi một mình. Bọn e ở riêng từ khi mới lấy nhau, hai bên nội ngoại thì chỉ có ông ngoại là đã về hưu còn bà ngoại và ông bà nội vẫn còn đi làm. Nhà lại chả thuê được người giúp việc nào ra hồn. Thương cháu nên ông ngoại f1 đến ở với vợ chồng e để trông f1. Ông trông rất tốt nhưng là đàn ông, trước lại có tý chức vụ nên bây giờ về hưu trông cháu cụ cũng rất ngại, không muốn nhiều người nhìn thấy nên suốt ngày chỉ có 2 ông cháu ở nhà chơi. F1 nhà e lại ngoan chả đòi đi đâu chơi nên càng có đủ điều kiện để ủ bệnh :(
Chia sẻ với cụ, hàng xóm em cũng có cháu bị tự kỷ, bố mẹ ông bà vất vả lắm,cụ cố gắng lên

Mít_xinh

Xe hơi
Chúc gđ cụ chủ sức khỏe để đồng hành cùng cháu!

langtu180

Xe hơi
Chúc cụ mợ có sức khỏe tốt để đồng hành cùng cháu!

Satthua1

Xe hơi
Chúc cháu mau khỏi bệnh, bệnh này cần gia đình quan tâm, hay nói chuyện với Cháu.

Pumzen

Xe ba gác
Ô anh ruột trên cháu cũng có 1 đứa bị tự kỷ. Hoàn cảnh của ô a nhà cháu thì hơi éo le,2 vợ chồng "rổ giá cạp lại" mãi khi ô ấy 48 tuổi mới có con chung. Nguyên nhân đưa đến căn bệnh tự kỷ của con bé thì có lẽ cũng rất nhiều giả thiết. Thứ nhất là ô a cháu tuổi cũng khá cao,thứ 2 trong quá trình mang thai,có khả năng gấu của ô anh bị cúm hay ốm đau gì đấy mà phải uống thuốc. Gấu của ô a nhà cháu là 1 người dân trí khá thấp,mọi kỹ năng sống hầu như là con số 0.
Đến ngay chuyện con bị tự kỷ mà cả 2 vợ chồng đều ko biết. Việc phát hiện ra cháu bị căn bệnh này là hoàn toàn do nhà cháu. Trong 1 lần tụ tập làm giỗ tại nhà,tất cả con cháu trong đại GĐ đều phải có mặt. Con bé lúc đấy khoảng 21-22 tháng tuổi. Ngay cái chuyện mẹ vẫn cho con bú ở thời điểm đó đã làm nhà cháu ngạc nhiên và khó chịu. Con bé lúc này mới chỉ lò dò đi đc vài bước,nói thì không ra 1 từ nào rõ ràng,âm phát ra thì đầy mồm lưỡi,rất khác với những âm của những đứa trẻ bình thường khác. Riêng về khóc thét thì thôi rồi. Nó gào lên khi ko thấy bố hoặc mẹ,khi các cô đến dỗ dành thì co rúm người lại sợ hãi. Bữa cỗ xong xuôi,mấy a e ngồi uống nước và bật tivi lên xem. Đúng vào đoạn quảng cáo thì con bé mắt sáng hẳn lên,nó lập tức đứng sát màn hình theo dõi mà ko hề quan tâm đến người khác gọi nó. Lúc đấy nhà cháu đã gây tiếng động ngay sát tai nó để xem phản ứng thế nào....nhưng nó ko hề biết những tiếng động lạ như vậy.
Buổi tối hôm đó do nghi ngờ con cháu bị mắc bệnh,nhà cháu đã nhờ a Gúc giải đáp. Thật ko ngờ trong 10 dấu hiệu của TE mắc bệnh TK,con bé đó đã chiếm 7 điểm. Nhà cháu vội gọi điện ngay cho ô a về vấn đề này,ô ấy chỉ ậm ừ cho qua chuyện.
Mấy hôm sau,2 vc ô ấy cũng cho con đi khám và sự thật phũ phàng đã trả lời.
Hiện nay con bé đã gần 5 tuổi,điều đó có nghĩa là GĐ ô ấy đã chữa chạy đc 3 năm nay. Nói chung con bé giờ đã tiến bộ nhiều. Theo nhà cháu thì chỉ số IQ của nó hoàn toàn như 1 đứa trẻ bình thường,thậm trí về trí nhớ của nó còn có vẻ nhỉnh hơn các đứa khác. Tuy nhiên nó nói đc rất ít và ngọng lứu ngọng nô.
Từ lúc phát hiện ra bệnh của cháu bé,nhà cháu khuyên ô a là nhà mình có nhiều F1-F2 nên năng cho cháu giao lưu thường xuyên. Kể từ đó mỗi lần có việc gì trong nhà là ô a lại cho nó tham gia. Từ 1 đứa hay sợ hãi,bây giờ nó rất vui vẻ khi gặp những đứa trẻ trong nhà.
Ô a nhà cháu thì ở dạng có điều kiện,nên bố cháu ko tiếc tiền đi chạy chữa cho cháu. Hiện tại ô ấy vẫn mất 10 củ/tháng để cho cháu theo học ở 1 trung tâm. Với tình trạng của con mình,ô ấy cũng xác định là nếu đứa trẻ bình thường có thang điểm 10 thì đối với con ô,đc điểm 6-7 đã là thành công lắm rồi.

Nino88

Xe container
ông anh em có 2 đứa con,đứa đầu tên Kỷ,đứa thứ 2 tên Tự nhưng em thấy chúng chẳng tự kỷ tý nào :D

TrungPhong.

Xe tăng
ông anh em có 2 đứa con,đứa đầu tên Kỷ,đứa thứ 2 tên Tự nhưng em thấy chúng chẳng tự kỷ tý nào :D
Cụ đừng đùa nhảm ở thớt này.Thớt này là nơi mọi người chia sẻ kinh nghiệm để những ai có con cháu bị tự kỉ biết cách chạy chữa cho các con một cách hiệu quả nhất.

Satthua1

Xe hơi
Cụ nói vậy là ko được, ai muốn con cái vậy đâu, cũng khổ tâm lắm chứ, mong các cháu phát triển tốt, toàn diện... Tương lsi của đất nước mà.

VÁCH BÌNH PHONG

Xe đạp
Nói chung là cũng vất vả