[Funland] Có cần thiết phải đi du học?

Trần Gia

Xe tăng
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Nếu đã học đc những nghành trẻn của tây thì chắc chả về nước xin việc cụ nhể, trừ khi cày 1 thời gian ở bển rồi về khởi nghiệp :D

gocart

Xe cút kít
Lạ nhỉ. Mình làm Big 4 đây. Ko hiểu ý cụ
Big4 thì sinh viên đi làm từ năm 3 rồi.
Mấy cái ACCA, CFA vừa khó vừa tốn kém nên ai cố đươc thì cố chứ ko phải là bắt buộc gì.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có đk thì nên đi, học được rất nhiều!
Tuy nhiên vẫn có nhiều bạn nhà có đk, lông bông, thì sang đó cũng ko ăn thua gì!

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
1. Nhân viên học trong nước có khả năng giải quyết vấn đề nhỏ rất nhanh gọn, nhân viên du học sinh giải quyết vấn đề nhỏ một cách cồng kềnh. Tỷ số 1 - 0 nghiêng về đào tạo trong nước.

2. Quản lý học trong nước có khả năng giải quyết lỗi phát sinh của các vấn đề lớn (do bị làm tắt phương pháp) nhanh hơn quản lý học nước ngoài. Tỷ số 2 - 0 nghiêng về đào tạo trong nước.

3. Các vấn đề lớn (do bị làm tắt phương pháp) phát sinh lỗi, số lượng nhiều hơn các vấn đề lớn (làm đúng phương pháp) phát sinh lỗi. Quản lý trong nước có cơ hội thể hiện và đạt thành tích giải quyết nhiều lỗi hơn quản lý học nước ngoài. Tỷ số 3 - 0 nghiêng về đào tạo trong nước.

4. Quản lý học trong nước có khả năng giải quyết lỗi phát sinh của các vấn đề lớn (chưa có tiền lệ) nhanh hơn quản lý học nước ngoài. Tỷ số 4 - 0 nghiêng về đào tạo trong nước.
Và trái ngược hoàn toàn với mọi logic và lý luận trên những người thuộc "thượng tầng xã hội" vẫn chọn hướng đi ra nước ngoài để đào tạo.

Do "thượng tầng xã hội" ngu dốt?

Do xã hội vận hành một cách phi logic?

Tôi thật ngốc khi không thuyết phục bố mẹ để tôi ở lại VN để hưởng thụ nền giáo dục ưu việt của nước nhà /s

/s = sarcasm

nguyenhuy2210

Xe điện
Ko phải là tất cả nhưng e thấy các cháu đi du học chơi là chính có cái bằng đẹp còn lại chả thấy khác biệt gì

hoadt84

Xe hơi
Nếu có năng lực bản thân và tiềm lực kinh tế thì nên đi cụ ạ. Còn kiểu ko học đc ở VN thì cho sang nc ngoài thì phí tiền. Về chẳng làm đc cái gì lại có khi hỏng người. Cháu thật

prado2012

Xe điện
Big4 thì sinh viên đi làm từ năm 3 rồi.
Mấy cái ACCA, CFA vừa khó vừa tốn kém nên ai cố đươc thì cố chứ ko phải là bắt buộc gì.
Cụ làm firm nào? Bên mình học acca và CFA là bắt buộc và do công ty tài trợ. Cũng không có chuyện sinh viên năm 3 lại được đi làm. Sinh viên sắp tốt nghiệp muốn internship còn khó.

stealth

Xe buýt
Du học có nhiều loại lắm học bổng, tự túc, kiếm tiền. Nhưng quan trọng nhất vẫn là tố chất chứ ko có tố chất cũng chỉ đốt tiền bố mẹ rồi về thôi
Có học bổng toàn phần thì có thể coi là có tố chất học dưới con mắt của bọn tư bẩn cấp hb . Tự túc được coi là có tố chất tiêu sản dưới con mắt của bố mẹ người cấp học bổng bometachi. Kiếm tiền tự trang trải được coi là có tố chất liều dưới con mắt của người không dám liều đi du học. Tóm lại ai cũng có tố chất vấn đề là tố chất gì, dưới con mắt của ai.

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Cụ làm firm nào? Bên mình học acca và CFA là bắt buộc và do công ty tài trợ. Cũng không có chuyện sinh viên năm 3 lại được đi làm. Sinh viên sắp tốt nghiệp muốn internship còn khó.
Em có 2 người nhà: 1 học trong nước, làm intership từ năm 3 sau đó làm chính thức rồi rời đi tìm thử thách mới.
Học ACCA từ hồi sinh viên, vào hãng vẫn học tiếp. Hãng cũng có đề xuất tài trợ nhưng so ra bỏ tiền túi để học vẫn lợi hơn.
Người còn lại đi du học về, vẫn đang làm cho Big4.
Cả 2 người đều nói không bắt buộc.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Có điều kiện thì nên đi cụ ạ. Ko chỉ có kiến thức nó còn cả về thế giới quan và hiểu biết xã hội nữa.
Còn việc học xong có thành công hay không nó là chuyện khác.

thientudolong

Xe container
firm nào bắt buộc học acca và cfa thế

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vâng, khoa Luật cháu em học là khoa danh giá nhất trường. Tòa án bên đó khi tuyển vào làm còn về đây điều tra ní nịch 3 đời y chang ní nịch Đẻng :))

Cháu em cũng có mấy năm đại diện trường đi thi Luật với các trường của Anh Mỹ. Nhìn đội hình bọn nó thích lắm í, đây là sang Anh thi đấu:
Nhìn cái mái vòm quen quen.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bác Lai đã làm đến ********* - Vụ Bảo hiểm - BTC; trước khi được điều động sang SCIC
Theo mình biết, trước khi về VN, bác đã nằm trong top luật sư bảo hiểm của Anh nhiều năm. :)
Cụ ơi, bạn Lai chưa từng làm luật sư ngày nào bạn nhé. Em có tí liên quan nên nắm rõ.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, bạn Lai chưa từng làm luật sư ngày nào bạn nhé. Em có tí liên quan nên nắm rõ.
Cái này thì em chỉ nghe mấy bác chuyên gia tư vấn chính sách tài chính cho BTC của EU nói về bác ý khi sang làm việc. Cũng có thể không chính xác vì em không theo ngạch đấy.

Spencie

Xe tăng
Em và bạn gái hai đứa đều có người quen đi du học.

Em thì có đứa cháu 93 có ba mẹ giàu, kinh doanh sắt thép sau chuyển dần xây dựng. Học hết cấp 3 cho đi du học về tài chính. Về nước chạy vô một ngân hàng cổ phần, sau 1 năm chịu k nổi nên thôi. Bây h về vẫn lông bông nghĩ cách khởi nghiệp.

Bạn gái e cũng có đứa em con cậu, ba mẹ làm nhà nước, bố sở xd. Đi du học Uk về bây h đang làm ở bộ xd. Nhưng có vẻ cũng sẽ phải xin sang DN FDI làm vì đang nhờ bạn em hỏi giúp mấy nơi FDI.

Còn một kiểu nữa bạn bè em hay áp dụng là học xong đại học thì đi mần 2 năm thạc sỹ ở nc ngoài.

Nếu xét về việc đi du học thì em thấy cách thứ 3 dường như là có hiệu quả nhất phải ko các cụ mợ?
Ưu điểm của du học từ cấp 3 :
- Đỡ phải học nặng theo chương trình học của Bộ Giáo Dục Việt Nam
- Được làm quen môi trường quốc tế
- Được học chương trình học tiên tiến, phù hợp cho phát triển cá nhân mà không chạy theo thành tích kiểu VN.
- Có cơ sỏ tiền đề vững chắc cho du học Đại Học
Nhược :
- Con phải xa gia đình từ nhỏ, sống trong môi trường xa lạ về văn hóa và lối sống ...
- Nếu sau khi học ĐH xong quay về VN sẽ khó tái hòa nhập với văn hóa VN, do ít bạn bè ở VN, bị ảnh hưởng lớn lối sống phương Tây.

Gần đây, ở VN đã có rất nhiều trường ĐH Mỹ, Úc, châu Âu...mở chi nhánh, tuyển sinh viên du học tại chỗ.

Nếu đi du học rồi lại quay về Việt Nam sinh sống và làm việc thì theo em chả cần đi du học, có thể du học tại chỗ, tiền chi phí du học Mỹ ( 5-7 tỷ VNĐ ) để đó cho con đi du lịch Thế giới : du lịch châu Âu, Mỹ, Úc, châu Mỹ La tinh, các đảo ở Ấn Độ Dương-Nam Thái Bình Dương.

Còn nếu định hướng cho con đi du học Mỹ, Úc, châu Âu ....để kiếm thẻ "thường trú nhân" để định cư thì lại là câu chuyện khác.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái này thì em chỉ nghe mấy bác chuyên gia tư vấn chính sách tài chính cho BTC của EU nói về bác ý khi sang làm việc. Cũng có thể không chính xác vì em không theo ngạch đấy.
Vâng, vì bác "nghe nói" nên tưởng nhầm như thế. Còn em và bạn Lai đã cùng đeo ba lô lang thang khắp London từ năm 1996 khi bạn ấy đang học bên đó.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, vì bác "nghe nói" nên tưởng nhầm như thế. Còn em và bạn Lai đã cùng đeo ba lô lang thang khắp London từ năm 1996 khi bạn ấy đang học bên đó.
hihi! Vâng thế mong cụ thứ lỗi. :)

aquatichung

Xe tải
Mấy ông này không bao giườ có cửa làm luật sư ở nước ngoài nhé

Muốn làm luật sư ở nước ngoài thì phải học đại học luật b́ên đấy
Cụ hay ai đó muốn làm luật sư ở đâu chẳng được, miễn là tốt nghiệp đại học luật ở quốc gia nào cũng được, miễn là đáp ứng các điều kiện và có được chứng chỉ đào tạo hành nghề luật sư do hội, đoàn luật sư nước đó cấp, công nhận là luật sư. Cái này còn khó hơn đi học đại học Luật.

• Vodka
Reactions: MQC