[Funland] Có cần thiết phải đi du học?

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
hihi! Vâng thế mong cụ thứ lỗi. :)
Vâng cụ, nhầm là chuyện thường. Em cũng chia sẻ thêm là bạn Lai cũng chưa học làm LS ngày nào và đương nhiên cũng không đủ tư cách, điều kiện để thi LS theo quy định của UK, chưa nói đến các quy định khác của VN. Vì vậy con đường trở thành LS của bạn ấy còn xa (nhưng nếu muốn thì vẫn có thể làm được, chỉ mất thời gian thôi)

sthd

Xe lăn
Và trái ngược hoàn toàn với mọi logic và lý luận trên những người thuộc "thượng tầng xã hội" vẫn chọn hướng đi ra nước ngoài để đào tạo.

Do "thượng tầng xã hội" ngu dốt?

Do xã hội vận hành một cách phi logic?

Tôi thật ngốc khi không thuyết phục bố mẹ để tôi ở lại VN để hưởng thụ nền giáo dục ưu việt của nước nhà /s

/s = sarcasm
không phải thượng tầng dốt. không phải thượng tầng cần kiến thức nên cho con đi học.
cụ thử đạt mình vào vị trí của họ xem có cho con đi không: sau một hồi chém gió tốn vài lít nước bọt, có 1000 tỉ trong túi.
- giải pháp 1: cha con cùng ở vn, tiếp tục cày cuốc, kiếm vài trăm triệu mỗi tháng, đối mặt rủi ro lạm phát, mất giá, ô nhiễm, thậm chí mất trắng
- giải pháp 2: chia trứng ra nhiều giỏ, cha ở nhà trông coi vài căn nhà cho thuê, hương khói ông bà, cho con ôm vài chục triệu ở nước ngoài đầu tư, giữ tiền, làm công dân toàn cầu, vừa hưởng thụ cuộc sống vừa phân tán rủi ro

cụ chọn giải pháp nào?

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, nhầm là chuyện thường. Em cũng chia sẻ thêm là bạn Lai cũng chưa học làm LS ngày nào và đương nhiên cũng không đủ tư cách, điều kiện để thi LS theo quy định của UK, chưa nói đến các quy định khác của VN. Vì vậy con đường trở thành LS của bạn ấy còn xa (nhưng nếu muốn thì vẫn có thể làm được, chỉ mất thời gian thôi)
Vâng, giờ vị trí của cụ ý cũng khá hoành rồi, không cần thiết phải làm ls làm gì nữa ;)

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em chỉ thắc mắc, ngoại ngữ có thì kiểu gì chả xin vào đươc FDI làm mà phải nhờ vả là sao ?
FDI nó cũng rắc rối lắm cụ ạ. Có 1 số FDI thì việc đăng tuyển trên mạng nó chỉ làm quân xanh thôi. Có mạng lưới người Việt riêng chuyên lo việc cụ nhé. Kể cả các vị trí chủ chốt cỡ middle manager cũng có thể quân xanh quân đỏ bình thường, thường là quân đỏ trong cty sẵn rồi nhưng chủ tây thấy ko đủ năng lực nên kiếm ngoài, nhưng Việt thông với nhau lọc hồ sơ ngon ra, còn toàn lởm --> chủ tây bắt buộc phải cho người sẵn có lên. Mấy anh CV khủng lại treo niêu từ vòng gửi xe :D

prado2012

Xe điện
Em có 2 người nhà: 1 học trong nước, làm intership từ năm 3 sau đó làm chính thức rồi rời đi tìm thử thách mới.
Học ACCA từ hồi sinh viên, vào hãng vẫn học tiếp. Hãng cũng có đề xuất tài trợ nhưng so ra bỏ tiền túi để học vẫn lợi hơn.
Người còn lại đi du học về, vẫn đang làm cho Big4.
Cả 2 người đều nói không bắt buộc.
Vậy có thể khác công ty và thời điểm. Bên mình thì chế độ như vậy. Paper nào tự học mà đỗ còn được thưởng, như mình nhận tầm 500 usd cho paper cuối vì tự học/ công ty không mất tiền học phí cho mình. Câu chuyện này cách đây 17 năm thủa mình còn trẻ trâu. Các thầy giáo đều từ nước ngoài bay sang dạy và học phí rất đắt. Sau này mình cũng có thời điểm đi dạy part time món Acca này vì yêu nghề.

Chỉnh sửa cuối:

Toi88888

Xe điện
- Ngày trước có học Ams, trường chuyên không cháu? Cháu học trường làng thôi ạ.
- Hồi thi đại học trong nước có đỗ không? Cháu trượt đại học trong nước nên mới phải du học mà.
- Du học có học bổng không? Lấy đâu ra bác ơi, gia đình phải tốn mấy tỷ tiền học cho cháu ạ.
- Học xong có ở lại nước ngoài làm việc không? Làm gì có cửa ở lại, cháu chuẩn bị về nước mở quán trà sữa ạ.

Chỉ sau vài câu trao đổi ngắn ngủi, cháu nhìn thấy niềm vui lấp lánh trong ánh mắt người đối thoại.
Câu cuối hay nhé. Đoạn trả lơid khiêm tốn như này đủ biết rồi.
Many thank

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là bằng Thạc sĩ Luật nước ngoài, bằng Tiến sĩ Luật nước ngoài, không thay thế được bằng đại học Luật nước ngoài ạ ?
Cụ hay ai đó muốn làm luật sư ở đâu chẳng được, miễn là tốt nghiệp đại học luật ở quốc gia nào cũng được, miễn là đáp ứng các điều kiện và có được chứng chỉ đào tạo hành nghề luật sư do hội, đoàn luật sư nước đó cấp, công nhận là luật sư. Cái này còn khó hơn đi học đại học Luật.
Tại Anh Quốc, Úc .... bước đầu tiên để trở thành 1 luật sư tại các nước này là theo học chương trình cử nhân luật (LLB). Sinh viên nước ngoài nếu chỉ học chương trình LLM (Thạc sỹ) và PhD (tiến sĩ Luật) không được phép thi lấy giấy phép hành nghề tại Anh, Úc ... do họ chỉ học chương trình nâng cao mà không học cơ bản (LLB)

Chỉnh sửa cuối:

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Quân nhà mình có nhiều tài năng về luật phết á:
trong danh sách luật sư hàng đầu của Anh xưa có cụ Lê Song Lai giờ làm PTGĐ SCIC
trường Luật thì có thầy Nguyễn Bá Bình - TS luật của Úc cũng siêu giỏi.
Toàn người cãi nhau toà Quốc tế chán rồi mới về VN á
Cười vào cái còm này

Chỉnh sửa cuối:

Tadiman893

Xe buýt
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Em đồng ý với cụ không phải về sự khác biệt với trong nước. Em thấy môn nào nó cũng khác biệt hết luôn, nhưng những môn cụ kể thì áp dụng ở VN dễ dàng hơn nhiều so với nhưng môn khác biệt rất lớn như Luật, TCKT, Quản trị KD... nói cách khác là tính tương đồng ít. Xác định cho con đi học được là tốt, nhưng quan trọng là các cụ mong muốn cái gì, phàm mà muốn con vào cơ quan NNc thì tốt nhất là học xong đại học rồi 2 năm Ths, như vậy vừa đỡ húng chanh, vừa thích nghi với hoàn cảnh. Nếu xác định định cư thì càng sớm càng tốt. Ngoài ra còn học để quản lý cty gia đình; học để về làm trong nước một số ngành nào đó... đều có mốc phù hợp. Em thấy nhiều cháu bây giờ đi học nước ngoài từ cấp 3 hoặc mới vào đại học xong về làm cơ quan nhà nước chỉ được vài hồi là tự out.

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Có một số trang ghi Lê Song Lai tường là luật sư năm 1994-1996
Nếu ông ta khai ông ta là luật sư như thế thì là ông ta khai gian
Giai đoạn 1994-1996 ông ta làm ở công ty Luật Freshfields, chi nhánh Hà Nội, nhưng không phải là luật sư
Không phải ai làm trong công ty luật cũng là luật sư.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Có một số trang ghi Lê Song Lai tường là luật sư năm 1994-1996
Nếu ông ta khai thế thì ông ta khai ông ta là luật sư như thế là hành vi khai gian
Giai đoạn 1994-1996 ông ta làm ở công ty Luật Freshfields, chi nhánh Hà Nội, nhưng không phải là luật sư
Không phải ai làm trong công ty luật cũng là luật sư.
Sai vì thông tin không chính xác thì em xin lỗi cụ vì em cũng nghe từ người khác - dù họ là chuyên gia quốc tế cũng có thể sai. Thế thôi, đâu cần sỉ nhục nhau.
Còn việc người ta khai sai hay đúng thì có cơ quan quản lý họ kiểm tra, chưa đến lượt dân đen như em ý kiến.

Em chỉ có thể nói là 2 người này đều được các chuyên gia nước ngoài khá nể. Còn nếu tầm cụ cao hơn họ, cụ không phục thì cụ leo cao hơn họ đi rồi ý kiến, không trẻ con nó khinh cho là bới bèo ra bọ. :)

Chỉnh sửa cuối:

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Sai vì thông tin không chính xác thì em xin lỗi cụ vì em cũng nghe từ người khác - dù họ là chuyên gia quốc tế cũng có thể sai. Thế thôi, đâu cần sỉ nhục nhau.
Còn việc người ta khai sai hay đúng thì có cơ quan quản lý họ kiểm tra, chưa đến lượt dân đen như em ý kiến.

Em chỉ có thể nói là 2 người này đều được các chuyên gia nước ngoài khá nể. Còn nếu tầm cụ cao hơn họ, cụ không phục thì cụ leo cao hơn họ đi rồi ý kiến, không trẻ con nó khinh cho là bới bèo ra bọ. :)
Em xin lỗi cụ, em không nói cụ mà em mắng thằng cha tự nhận là luật sư kia thôi,

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com

Nể là đúng cụ ạ. Học Cambridge là top 10 thế giới đấy ạ. Chuyên gia nước ngoài cũng có mấy người học trường Top 10 đâu cụ.

trungduong2211

Xe điện
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Bạn nhà em trước khi phỏng vẫn rất thích truyền thông, nhăm nhe ap vào trường đào tạo truyền thông nổi tiếng nhất HQ. Em thấy ok, k băn khoăn gì. Cơ mà sau khi có kết quả học bổng, ngoài truyền thông trường bạn ấy nhắm ban đầu, còn có trường nổi tiếng về đào tạo quản trị khách sạn, du lịch, nhà hàng, trường thì nổi tiếng về chuyên ngành đào tạo nghệ thuật, khoa học, và bạn ấy quay ngoắt sang chọn ngành phim của cái trường nghệ thuật kia. Em ăn chắc mặc bền phân tích con theo truyền thông hoặc quản trị khách sạn du lịch nhà hàng, đầu ra công việc dễ mà bạn nhà em quyết tâm quá. Hắn nói ngành phim ra trường cũng cực nhiều việc, nhất là vô Sài Gòn sinh sống làm ăn. Nhưng em vẫn chưa hình dung ra đầu ra của cái ngành phim này là gì, chỉ biết bảo có làm thì tránh làm kiểu nghệ sĩ mà theo loại công việc có tính ứng dụng cao. Cụ có kinh nghiệm về việc này cho em xin đôi dòng tư vấn với.

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Du học e nghĩ có nhiều loại:
- Du học mà kiếm được toàn bộ học bổng học phí, sinh hoạt hoặc gia đình chỉ phải hỗ trợ phần nhỏ: đa phấn sau này tốt
- Du học mà bố mẹ phải bỏ ra tất cả chi phí hay hầu hết chi phí: có ng sau này tốt sau này k
-...
Một người k du học cho biết :P
Du học mà bố mẹ phải bỏ ra tất cả chi phí hay hầu hết chi phí: có ng sau này tốt sau này k
Đi 2 năm Ths..thấy về xin việc dễ, hợp lý hơn nhiều ...thấy có kết quả tốt! Đầu tư xúng đáng.

CaptainMT

Xe buýt
Em so sánh việc trồng người với việc trồng cây. Trong một môi trường tốt thì hẳn sẽ phát triển nhanh. Tuy nhiên ta có thể nhìn rõ rằng sự phát triển cũng phụ thuộc vào bản thân cái cây, chứ ko chỉ mỗi môi trường. Ví dụ cây ưa bóng râm mà lại cứ mang ra phơi nắng thì cũng nhanh tàn. Cây không ưa nước mà cứ tưới nhiều nước thì cũng chết chứ chưa nói là sẽ lớn nhanh. Ngược lại cũng thế. Nhìn chung để cái cây lớn nhanh, ta phải hiểu rõ đặc tính của loại cây mình trồng và cố gắng tìm hiểu kĩ về môi trường mà mình sẽ trồng nó. Trở lại chuyện du học, trước đây em nghĩ rất phiến diện về việc du học tự túc, cái này có thể do suy nghĩ mấy bạn du học tự túc thường chỉ ăn chơi hưởng thụ. Nhưng sau khi đi du học (ở EU, em được học bổng) thì em thấy, về mặt lí thuyết, thì du học thực sự là một vụ đầu tư hợp lí của các gia đình có điều kiện. Tại sao lại chỉ là về lí thuyết thì như em nói ở trên, cần phải cân nhắc nhiều yếu tố, để có thể gọi là đạt được kết quả tốt nhất. Nếu bản thân các bạn trẻ có ý chí, hoài bão, cộng thêm với sự định hướng của gia đình, thì con đường tương lai rất rộng mở. Các bạn có thể ở lại, có thể về Vn, tùy sở thích và dự định các nhân, nhưng nhìn chung sẽ thành công.