[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

Giangkpi

Xe buýt
Hình như có bảo hiểm tnds đền trong th này mà cụ. Giờ ai chả có bảo hiểm tnds

vnvodoi

Xe điện
Thay vì nghĩ ra đề xuất vô lí này thì cụ đề xuất các cụ of kí đơn đề nghị giảm thuế xe sang để giá đỡ chát , đâm đỡ xót còn thực tế hơn.

Esse82

Xe tăng
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận thêm rủi ro hơn khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
E bổ xung thêm:
- Luật sinh ra để bảo vệ cả người bị thiệt hại và cả người phạm lỗi.
- Ai cũng có thể mắc lỗi khi tham gia giao thông nên xin đừng nói mạnh, nhiều bác TÀI GIÀ cũng không dám mạnh miệng khi tham gia giao thông nên các cụ đừng nói là: không biết đi thì đừng ra đường, đi ẩu thì phải chịu. Do vậy không nên vì lỗi đó mà diệt đường sống của người ta.
- Trường hợp xe đạp, xe máy, xích lô gặp xe sang chắc cũng chỉ mong chờ "rủ lòng thương" của khổ chủ. Trường hợp camry mà gặp xe sang, nếu không xin xỏ thì cũng đến bỏ xe mà chạy :)
- Nếu là lỗi cố ý gây tai nạn thì sẽ là chuyện khác, xử khác, có khi hình sự.
Xin hãy đọc rõ và hiểu kỹ, tư duy của e có thể khác một số cụ. Nhưng em không tư duy theo kiểu lối mòn như một số cụ. Nhiều cụ phản đối em, nhưng nếu "nạn xe sang" chạy đầy đường thì em cá là nhiều cụ sẽ khóc
Bổ xung thêm lần nữa:
- Trong khi tham gia giao thông, các ô tô sang, hèn đều đóng các loại phí có giá trị như nhau đối với xe dưới 9 chỗ: phí ra biển, phí kiểm định, phí bảo trì đường bộ, phí cầu đường. Nhưng khi xảy ra tai nạn, xe sang được đền bù nhiều hơn (theo giá trị vật chất xe) còn xe bình dân thì được đền bù ít hơn. Em đang nói trong phạm trù tham gia giao thông nhé
- Các bác nói là em quay về thời kỳ cào bằng. Vậy mà các loại phí kia đều bằng nhau đối với các loại xe thì sao đây.
Nếu xe bị đâm là nhà cụ thì cụ sẽ ntn ạ?

Ong_ơi

Xe hơi
Thuế xe sang đóng bằng xe thường à các cụ?
Hay đề xuất cả thế giới chỉ làm 1 loại xe thôi cho bình đẳng ha ha.
Thuế thì khác nhau, nhưng ở đây là phí. Phí đều bằng nhau tất khi lưu thông trên đường. Cụ c ầnphân biệt rõ

Mrwrong

Xe tải
Thuế thì khác nhau, nhưng ở đây là phí. Phí đều bằng nhau tất khi lưu thông trên đường. Cụ c ầnphân biệt rõ
À, chắc ý cụ thuế không phải là tiền. Phỏng cụ?

NNS

Xe ngựa
Tất nhiên là họ có đền bù cụ ơi, nhưng họ phải bỏ ra vài trăm triệu cho một lỗi rất bình thường mà ai cũng có thể mắc phải, và cũng do người kia đi xe quá sang
Giả sử bạn ra toà án hiếp dâm, bạn thử cãi toà là hiếp do cô kia quá xinh đẹp thì toà nó có vả vỡ mổm bạn ra ko?

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Trong một diễn biến hơi liên quan, nước Cộng hòa Dân chhủ Nhân dân Na Uy đã phạt

Một cái xe 10 tỷ thì trong đó tiền THUẾ là 6 tỷ.

Để chạy cái xe trên đường trong 20 năm thì phí phải nộp là 30 triệu.

Cần phân biệt rõ nhé !

huyhung123

Xe điện
Tư duy nạn nhân phải chịu trách nhiệm với thiệt hại của mình ư?

NNS

Xe ngựa
Bạn trẻ còn éo phân biệt đc thế nào là thuế thế nào là phí =))
Thế bạn đi vào rạp coi film mà con bán vé nó tính bạn 200k vé xem phim trong khi người khác 100k/ vé cùng hạng ghế với lí do bạn có vẻ giàu hay bạn béo hơn thằng kia thì bạn nghĩ sao?
bạn tưởng phí có chức năng điều tiết thu nhập, sang nghèo như của thuế à?

NNS

Xe ngựa
Chủ thread mạnh dạn bảo QH ra mẹ nó luật “thằng nào đi xe sang bị đâm éo đc đển” luôn đi, giàu dồi đi Maybach bị đâm vỡ cái đèn hậu 140 củ thì cầm 2 củ thằng đâm nó đển làm éo gì cho nhọc=))
Cỏn thế nào lả xe sang, CP ra nghị định hướng dẫn sau, luật cứ ra đã cho nóng=))

huyhung123

Xe điện
Cụ có thấy vô lý khi bồi thường mạng người do tn giao thông rẻ hơn va nhẹ cái xe không ?
Còn tùy mạng nào cụ nhé. Cụ thử làm die 1 VIP xem có khác với 1 dân nghèo ko?
Hai thứ nguyên khác nhau ko so sánh vs nhau được. Ko có bồi thường mạng người, mà đấy là chi phí an ủi cho người thân đang sống của họ, hoặc chi phí thoả thuận để họ ko kiện ra toà hình sự.

Ong_ơi

Xe hơi
Thuế là nghĩa vụ với nhà nước khi mua xe. Thuế thì thu khác nhau đúng không. Còn đây là các loại phí khi lưu hành, tham gia giao thông, các khoản phí này được chi trả cho các bên liên quan khi tham gia giao thông. Các khoản phí này đang được cào bằng cho tất cả các loại xe. Và việc va chạm và đền bù cũng là các loại phí phải chi trả của các bên tham gia giao thông đó mấy cụ ở trên

• Vang
Reactions: Fim

Sâu Róm

Xe tải
Thuế là nghĩa vụ với nhà nước khi mua xe. Thuế thì thu khác nhau đúng không. Còn đây là các loại phí khi lưu hành, tham gia giao thông, các khoản phí này được chi trả cho các bên liên quan khi tham gia giao thông. Các khoản phí này đang được cào bằng cho tất cả các loại xe. Và việc va chạm và đền bù cũng là các loại phí phải chi trả của các bên tham gia giao thông đó mấy cụ ở trên
Cụ cho em hỏi là từ bao giờ tiền đền bù khi va chạm lại trở thành phí thế?
Nếu là phí tại sao có người nộp nhiều trong khi có người cả đời không nộp đồng nào?
Chả công bằng gì cả.

Huthasa

Xe container
Đền bù là một loại phí? Ông hoang tưởng à?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chả ai bắt cụ đi cách cả mét cả. Cụ cứ tuân thủ đúng luật GT thôi. Cái cả mét ấy là tự cụ nghĩ ra nhé. Còn cụ không tuân thủ thì cụ gây tai nạn là phải đền bù.
Ố...ồ...hết rong roài...giữ gìn cẩn thận nhá...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Trong trường hợp như bác nêu ra thì nó rõ là thuộc phạm trù luật pháp rồi. Thế nên suy nghĩ kỹ và rạch ròi ra. Chứ như thế này thì ăn gạch chả oan. Cuộc đời đ é o có gì để mà cào bằng được cả. Nếu có thì chỉ dành cho bệnh nhân tâm thần.

NNS

Xe ngựa
Em thấy hối hận khi đọc thớt này.
Tự nhiên thấy tư duy của mình bị kéo lùi lại hàng thế kỷ.
Thôi em quên hết thớt này đây ha ha.
Ơ vui mà, mấy khi đc quai về thời .... cải cách ruộng đất đâu cụ=))