[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

ubisapro

Xe trâu
E chỉ thắc mắc cái vụ tông mít đó chủ xe có được đền xèng ko thôi :D

Mr. Toàn

Xe điện
Tất nhiên là họ có đền bù cụ ơi, nhưng họ phải bỏ ra vài trăm triệu cho một lỗi rất bình thường mà ai cũng có thể mắc phải, và cũng do người kia đi xe quá sang
10 ông xe sang thì 9 ông có bảo hiểm. Nói chuyện tử tế thì qua bảo hiểm thân vỏ thôi, nhưng đừng có lên MXH

Huthasa

Xe container
Khi tham gia giao thông nó là phương tiện. Khi đập phá nó thì nó là tài sản nghe cu
Thế con người khi tham gia giao thông là con gì? Ngồi nhà xem phim là con gì? Khi đánh nhau, khi uống rượu say, khi phê pha nói xàm thì là con gì?

Ong_ơi

Xe hơi
Ớ...ờ...k có hoa cải nhưng pháo cối như cái phích,thuốc trộn mới mảnh chai nghiền nát nhá...mã tấu á...dành cho tụi bại não.
Of rất nhiều kẻ bại não. Điển hình là những kẻ muốn diệt kẻ khác khi không cùng quan điểm với mình.

• Vang
Reactions: NNS

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Khi tham gia giao thông nó là phương tiện. Khi đập phá nó thì nó là tài sản nghe cu
Mình hỏi thật bạn nhé? Bạn mới tiêm vaccin covid hay bạn mua cái nick này vậy?
Hay bạn ở sao hỏa di cư xuống Trái đất vậy?

• Vodka
Reactions: UFA

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thế con người khi tham gia giao thông là con gì? Ngồi nhà xem phim là con gì? Khi đánh nhau, khi uống rượu say, khi phê pha nói xàm thì là con gì?
Là con....vượn...heo,trâu,bò,chó,lợn. Tùy hoàn cảnh. Chắc anh thớt chưa tiến hóa nên lúc đi 2 chân, lúc cả 4 chi,lúc nói tiếng Việt ,lúc lại ớ và ú như con thú.

Ong_ơi

Xe hơi
Mình hỏi thật bạn nhé? Bạn mới tiêm vaccin covid hay bạn mua cái nick này vậy?
Hay bạn ở sao hỏa di cư xuống Trái đất vậy?
Hãy tranh luận phản biện như những người văn minh đi. Đừng công kích cá nhân.

Easy girl

Xe tăng
Có những người thích đi ngược lại số đông và cố bảo vệ bằng lý do tôi khác biệt. Họ thể hiện khác biệt bằng cách tụt quần đi bộ ra phố và muốn người khác coi việc đó phải được chấp nhận vì nó nhân văn, vì nó tính người. Đấy là ông, chủ thớt ạ 😉

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hãy tranh luận phản biện như những người văn minh đi. Đừng công kích cá nhân.
Đúng! Mình văn minh,mình lịch sự. Trên này cũng nhiều người như mình lắm.
Vấn đề là với kiến thức bạn có,mình nghĩ chắc bạn không thể là người văn minh đc. Người văn minh thường có kiến thức, có sự lắng nghe,học hỏi. Mà bạn chắc có chút kiến thức nhưng bị hổng hoặc...a,b,c...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Có những người thích đi ngược lại số đông và cố bảo vệ bằng lý do tôi khác biệt. Họ thể hiện khác biệt bằng cách tụt quần đi bộ ra phố và muốn người khác coi việc đó phải được chấp nhận vì nó nhân văn, vì nó tính người. Đấy là ông, chủ thớt ạ 😉
Được vậy thì lại quá tuyệt vời bác ạ. Nhưng đây thì...muốn...mà không đủ kiến thức,bản lĩnh để làm....thôi chả tính.

Ong_ơi

Xe hơi
Tất cả mọi người đều có suy nghĩ giống nhau, vậy thì sẽ thành một thế giới robot chứ không phải xã hội loài người. Tiếc là vẫn có người muốn triệt hạ, dìm kẻ khác xuống khi thấy kẻ khác có lối tư duy khác biệt với mình

phuongmit

Xe cút kít
Xe khi tham gia giao thông là phương tiện, k phải tài sản =)) sang trang mới là đầy ắp kiến thức ;)) k hiểu mấy ông này mà dạy con thì sẽ thế nào nhỉ :))

sthd

Xe lăn
giết người- đền mạng thì vẫn còn mông muội lắm.
tại sao dân Lào va chạm xong bắt tay nhau rồi đi? vì có bảo hiểm.
Không nên đẩy một con người vào đường cùng chỉ vì vô tình ngả vào cái xe nào đấy
ngược lại, chủ tài sản phải tính đến khả năng tài sản của mình không được đền bù do người gặp rủi ro không có khả năng chi trả.
gặp ông xe ôm làm vỡ đèn hậu, bắt ông ấy bán phương tiện mưu sinh của ông ấy đi để đền. thế lỡ cành cây rơi trúng thì bắt đền ai?

xã hội vô cùng. nên va chạm cứ đưa ra công an mà gq

Easy girl

Xe tăng
Mấy ông ở Châu Quỳ tư duy chắc chắn khác biệt, nhưng họ nên ngồi im để chữa bệnh chứ đừng nên đề xuất ý kiến, nhất là những nội dung có ảnh hưởng ở quy mô quốc gia. Xã hội vận hành ra sao nếu ý tưởng của toàn các ông khác biệt kiểu Châu Quỳ được thông qua?
Tất cả mọi người đều có suy nghĩ giống nhau, vậy thì sẽ thành một thế giới robot chứ không phải xã hội loài người. Tiếc là vẫn có người muốn triệt hạ, dìm kẻ khác xuống khi thấy kẻ khác có lối tư duy khác biệt với mình

sthd

Xe lăn
nhiều thằng hung hãn phết. kiểu này ngoài đường lỡ va vào xe của nó chắc nó giết người mất

stone_lamp

Xe điện
Thực ra có logic và nhân văn đấy ạ. Nó không giống tuyệt đối nhưng đã được CQCN áp dụng ở 1 vài lĩnh vực khác và xe cô luôn (không phải va chạm GT thôi).
1. Nếu cụ là doanh nghiệp không có chức năng KD vận tải, cụ có thể mua 1 cái xe 200 tỉ (nếu có) và cái xe này cụ đóng thuế hoành tráng và đầy đủ thì hạn.mức tối đa cụ được hưởng thuế VAT và tài sản được khẩu hao là 1.6 tỉ VNĐ. Chứ không có chuyện vụ mua cái xe 200 tỉ được hưởng thuế và khấu hao cho tài sản 200 tỉ đâu.
2. Bán đất hay nhập xe cũng vậy, ông khai bao nhiêu là chuyện của ông, còn NN áp 1 mức theo công thức của họ.

Trước em nhớ mang máng đọc ở đâu đó khi va chạm GT là: hỏng đâu sửa đấy, có thể hiểu là anh A làm vỡ đèn phải sửa trả anh B cái đèn, nhưng em không biết luật có quy định phải vào CHÍNH HÃNG HAY KHÔNG? Đã hỏng đâu sửa đấy rồi thì kể cả ông kia ship đồ về lắp trả ông này chứ không có chuyện cứ đúng hãng của ông phát giá ra tôi phải theo. Mục này là ưm không chắc nhưng em hiểu thế mới logic và công bằng. Không thì kẻ xấu cứ đi đêm với nhau định giá trên mây thì cũng loạn.
Em cĩng ủng hộ có giới hạn bồi thường, vì thiệt hại BH gì cũng có giới hạn mức chi trả thiệt hại tối đa

Easy girl

Xe tăng
Cụ cắm cái nhà duy nhất vay ngân hàng 5 tỷ để làm ăn. Chẳng may do khách quan cụ làm cụt hết vốn. Giờ cụ lại lấy lý do nếu ngân hàng xiết cái nhà thì đẩy cụ vào bước đường cùng, nên đề xuất muốn mức trả nợ tối đa chỉ 3 tỷ thôi. Có muôn vàn ví dụ tương tự. Có hợp lý khi xã hội được vận hành như thế hay không?
giết người- đền mạng thì vẫn còn mông muội lắm.
tại sao dân Lào va chạm xong bắt tay nhau rồi đi? vì có bảo hiểm.
Không nên đẩy một con người vào đường cùng chỉ vì vô tình ngả vào cái xe nào đấy
ngược lại, chủ tài sản phải tính đến khả năng tài sản của mình không được đền bù do người gặp rủi ro không có khả năng chi trả.
gặp ông xe ôm làm vỡ đèn hậu, bắt ông ấy bán phương tiện mưu sinh của ông ấy đi để đền. thế lỡ cành cây rơi trúng thì bắt đền ai?

xã hội vô cùng. nên va chạm cứ đưa ra công an mà gq

sthd

Xe lăn
Cụ cắm cái nhà duy nhất vay ngân hàng 5 tỷ để làm ăn. Chẳng may do khách quan cụ làm cụt hết vốn. Giờ cụ lại lấy lý do nếu ngân hàng xiết cái nhà thì đẩy cụ vào bước đường cùng, nên đề xuất muốn mức trả nợ tối đa chỉ 3 tỷ thôi. Có muôn vàn ví dụ tương tự. Có hợp lý khi xã hội được vận hành như thế hay không?
rủi ro trong làm ăn đã được tính toán trong phương án kinh doanh. khác với rủi ro không lường trước được trên đường

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì nên đề nghị bà con ở nhà tạm, mái lá và cứ ở nhà 1 tỉ trở lên thì trộm cắp vào khoắng đồ thì chỉ bị phạt hành chánh ai bảo ông giàu làm tôi nổi lòng tham :))
Vc này theo anh e nên nói ít