[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

cmyk77

Xe điện
Chủ thớt chán bọ mịa nhẽ ra yêu cầu xe sang phải mua đền xe máy một chiếc xe mới cóng nhé,... Thớt chắc cháu nhà Chí Phèo

BMW R60

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi! Trong trường hợp này, cái bảo hiểm TNDS xe máy mua mấy chục ngàn có tác dụng gì không?

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em bán bảo hiểm thân thể. Các thể loại xe sang đâm vào các cụ là đều dc bảo hiểm cờ hym hết =))

Demchinhhang.net

Xe container
Xe là tiêu sản, khi đi trên đường không nên định giá như xe mới. Nhiều cái xe sang vứt xó đâu có ai mua với giá 50%.

Cũng chả chứng minh được là cái đèn ấy có đúng xịn trước khi bị đâm không, nếu là đèn hỏng rồi thì chủ xe kiếm 1 mớ.

Luật bồi thường mạng người ai cũng như ai, tỉ phú cũng ngang thường dân.

Va vào cái xe còn đắt hơn mạng người, em thấy cũng có chỗ vô lý.
Nó có barem đấy cụ ơi, không phải thích hô bao nhiêu thì hô đâu, chẳng qua không ai đi kiện tụng những vụ này nên không có phân xử thôi.
Hồi cấp 3 em đi xe đạp đâm vỡ 1 cái yếm xe DREAM lú đó là siêu phẩm. Chú kia đòi bắt đến yếm mới, gọi CA đến họ bảo "hỏng đâu sửa đấy" ông này (em) có trách nhiệm làm sao cái yếm này đẹp lại trả ông kia, thế là thuê thợ hàn hàn lại. Cứ trả lại hình dáng ban đầu cho ông chứ không có chuyện ăn vạ đòi thay yếm đâu. Đấy là CA nói những năm 199x:)).

Huthasa

Xe container
Nó có barem đấy cụ ơi, không phải thích hô bao nhiêu thì hô đâu, chẳng qua không ai đi kiện tụng những vụ này nên không có phân xử thôi.
Hồi cấp 3 em đi xe đạp đâm vỡ 1 cái yếm xe DREAM lú đó là siêu phẩm. Chú kia đòi bắt đến yếm mới, gọi CA đến họ bảo "hỏng đâu sửa đấy" ông này (em) có trách nhiệm làm sao cái yếm này đẹp lại trả ông kia, thế là thuê thợ hàn hàn lại. Cứ trả lại hình dáng ban đầu cho ông chứ không có chuyện ăn vạ đòi thay yếm đâu. Đấy là CA nói những năm 199x:)).
Cụ đứt tay có để lại sẹo không? Ok, vỡ đèn xe MB đời 2010 chẳng hạn, cụ cứ mua cho em con đèn cũ đời 2010 thôi, miễn sao là đèn chưa bị vỡ là đc.

NNS

Xe ngựa
Mồm thì hô công bằng bình đẳng, hô hố, ơ thế công bằng bình đẳng ở đ.éo đâu khi các vị đòi 1 luật chỉ ra “thằng giàu éo được bắt đền hay chỉ đc đền bù gọi là khi thằng gây ra nghèo hơn bạn” thằng đi xe sang vì tội giàu nên éo đv đền toàn bộ thiệt hại mà chỉ đền 1 phần?mà thằng khác đi xe cỏ thì đc đền đủ?
Hô hố, tư duy này tưởng sau .... cải cách ruộng đất bỏ rồi mà?=))

sthd

Xe lăn
thôi cứ đưa ra tòa xét xử thôi. đưa hai xe về đồn, tạm giữ phương tiện, thuê giám định thiệt hại, công an lập hồ sơ, chuyển qua VKS duyệt, chuyển qua Tòa xét xử. ai sai đến đâu phải chịu trách nhiệm đến đó, xét xử nghiêm minh, đúng quy định pháp luật, không bao che, không dung túng!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đứt tay có để lại sẹo không? Ok, vỡ đèn xe MB đời 2010 chẳng hạn, cụ cứ mua cho em con đèn cũ đời 2010 thôi, miễn sao là đèn chưa bị vỡ là đc.
Trong bảo hiểm thì có nhiều vụ khoai phết đấy bác.
Nhưng về nguyên tắc thì Bảo hiểm chỉ trả lại cho bác cái Thiệt hại vật lý lúc đó, còn chuyện cái xe mất gin hay gì đó tương tự, nó không xem xét và luật nó cũng cho phép như thế.
Tôi cũng không hiểu, những xe đời 1970 gì đó bị đâm va, nó tính tiền phụ tùng như thế nào, vì cái đó gần như không thể tồn tại nữa.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ đứt tay có để lại sẹo không?
Va nhẹ hều, tốc độ bằng người đi bộ, nhiều khi tình huống rất vớ vẩn mà nó vỡ cái yếm dẻo cũng lạ, 2 bên chả có vấn đề gì ngoài cái mép yếm nó vỡ ra, con Dream đó không phải mới cáu cạnh, mà nó là siêu phẩm lúc đó thôi. Ngay cổng chợ Gia Lâm, phố Ngọc Lâm, LB bây giờ, thời đấy chợ đông như kiến, để cãi nhau ai đúng ai sai có mà hết năm nên ông hàn nhựa ngay đấy bảo mày trả hơn 1k vnd tao hàn cho nó:)).
Em muốn nói đến tình huống CA (đồn ngay đó luôn) bảo hỏng đâu sửa đấy chứ không ăn vạ đòi thay mới:)). Tất nhiên thời đấy nó khác bọt nhưng cũng là 1 yếu tố nhân văn mà Pháp Luật họ hướng tới trong việc xây dựng khung pháp lý cho xã hội. Em vẫn tin là luật có mức bồi thường nào đó chứ không có chuyện hô bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Còn chi tiết em không rõ. Đây là 1 tình huống hay và NHÂN VĂN đáng để tìm hiểu và bàn luận thêm.

Huthasa

Xe container
Va nhẹ hều, tốc độ bằng người đi bộ, nhiều khi tình huống rất vớ vẩn mà nó vỡ cái yếm dẻo cũng lạ, 2 bên chả có vấn đề gì ngoài cái mép yếm nó vỡ ra, con Dream đó không phải mới cáu cạnh, mà nó là siêu phẩm lúc đó thôi. Ngay cổng chợ Gia Lâm, phố Ngọc Lâm, LB bây giờ, thời đấy chợ đông như kiến, để cãi nhau ai đúng ai sai có mà hết năm nên ông hàn nhựa ngay đấy bảo mày trả hơn 1k vnd tao hàn cho nó:)).
Em muốn nói đến tình huống CA (đồn ngay đó luôn) bảo hỏng đâu sửa đấy chứ không ăn vạ đòi thay mới:)). Tất nhiên thời đấy nó khác bọt nhưng cũng là 1 yếu tố nhân văn mà Pháp Luật họ hướng tới trong việc xây dựng khung pháp lý cho xã hội. Em vẫn tin là luật có mức bồi thường nào đó chứ không có chuyện hô bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Còn chi tiết em không rõ. Đây là 1 tình huống hay và NHÂN VĂN đáng để tìm hiểu và bàn luận thêm.
Đương nhiên. Ví dụ xước sơn thì vào hãng sơn lại chứ đòi thay cả cánh cửa thì nghe vô lý vì khắc phục đc. Chứ cái đèn kia chỉ có thay chứ sao hàn mà không để lại vết. Mà sơn thì cũng phải vào hãng, đúng tiêu chuẩn. Chứ cụ bảo tôi lấy hộp xịt xịt hết xước thì không đc rồi.

longloan

Xe tăng
Giò chỉ là giải quyết theo lý.
E chờ xem kết quả rút cục câu kia phải đền bao nhiu

One-77

Xe cút kít
Nhưng em thấy cũng có cái có lý đấy. Ví dụ như sau:
Như chúng ta biết, con người và tính mạng con người là thứ quí giá nhất. Nó quí giá hơn cái xe nhiều. Thế nhưng khi vô ý gây thương tích cho một người nào dù đó là tỷ phú hay một người lao động bình thường, thậm chí là vô ý làm chết. Luật cũng chỉ có mức trần khi xử phạt (trần về trách nhiệm hình sự, trần về bồi thường thiệt hại). Vậy mà đối với cái xe thì lại không như vậy.
"Ai bẩu đi xe sang chi"
Ơ đệt :(
Chơi thế này là sao? Cấm tụi em đi xe đắt tiền?
Mua xe 10 triệu, đóng thuế phí 1 tr
Mua xe 1 tỉ đóng thuế phí 100 củ.
Suy nghĩ của ông thớt như cccc í.
Cụ bn tuổi rồi đấy?
Đi xe sang là có tội ah?
Xe sang cũng là $ công sức người ta kiếm ra, chứ có phải từ trên trời rơi xuống đâu ?
Làm như cụ để mà loạn ah.
Còn về mặt tình cảm chủ xe người ta hỗ trợ bao nhiêu thì đỡ bấy nhiêu thôi.
"Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe": Không bỏ qua Bảo hiểm được, vì Bảo hiểm TNDS sẽ đền bù và không có chuyện đòi lại người được bảo hiểm.
Bảo hiểm thân vỏ của địch cũng không thể đi đòi bác.

Còn nếu bác thích thì bác có thể mua Giá trị được bảo hiểm tăng lên, ví dụ lên 1 tỷ đồng.
Chịu khó trả nhiều hơn khoản 500K/năm.
Bảo hiểm luôn có cách tính toán đó.

PS: Khi chỉ phải trả vài trăm K mỗi năm cho Bảo hiểm trách nhiệm dân sự, chẳng thấy bác nào chê ít cả.
Lý luận như cụ thì cả nước chỉ nên đi bộ cho đỡ va chạm và đền bù :)) xe sang người ta cũng làm ăn sấp ml ra mới đủ tiền mua giờ ông nghèo ông bất cẩn đâm vào lại đòi người ta móc tiền túi để vá lỗi cho mình là kiểu gì :))
Em thấy cụ suy nghĩ hơi ko logic lắm. Gây ra lỗi xong lại bắt người bị thiệt hại share phần với mình.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận thêm rủi ro hơn khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
E bổ xung thêm:
- Luật sinh ra để bảo vệ cả người bị thiệt hại và cả người phạm lỗi.
- Ai cũng có thể mắc lỗi khi tham gia giao thông nên xin đừng nói mạnh, nhiều bác TÀI GIÀ cũng không dám mạnh miệng khi tham gia giao thông nên các cụ đừng nói là: không biết đi thì đừng ra đường, đi ẩu thì phải chịu. Do vậy không nên vì lỗi đó mà diệt đường sống của người ta.
- Trường hợp xe đạp, xe máy, xích lô gặp xe sang chắc cũng chỉ mong chờ "rủ lòng thương" của khổ chủ. Trường hợp camry mà gặp xe sang, nếu không xin xỏ thì cũng đến bỏ xe mà chạy :)
- Nếu là lỗi cố ý gây tai nạn thì sẽ là chuyện khác, xử khác, có khi hình sự.
Xin hãy đọc rõ và hiểu kỹ, tư duy của e có thể khác một số cụ. Nhưng em không tư duy theo kiểu lối mòn như một số cụ. Nhiều cụ phản đối em, nhưng nếu "nạn xe sang" chạy đầy đường thì em cá là nhiều cụ sẽ khóc
Bổ xung thêm lần nữa:
- Trong khi tham gia giao thông, các ô tô sang, hèn đều đóng các loại phí có giá trị như nhau đối với xe dưới 9 chỗ: phí ra biển, phí kiểm định, phí bảo trì đường bộ, phí cầu đường. Nhưng khi xảy ra tai nạn, xe sang được đền bù nhiều hơn (theo giá trị vật chất xe) còn xe bình dân thì được đền bù ít hơn. Em đang nói trong phạm trù tham gia giao thông nhé
- Các bác nói là em quay về thời kỳ cào bằng. Vậy mà các loại phí kia đều bằng nhau đối với các loại xe thì sao đây.
Quan điểm của cụ là đúng. Nhưng hãy để bảo hiểm hai bên xử lý việc đó.

Demchinhhang.net

Xe container
Đương nhiên. Ví dụ xước sơn thì vào hãng sơn lại chứ đòi thay cả cánh cửa thì nghe vô lý vì khắc phục đc. Chứ cái đèn kia chỉ có thay chứ sao hàn mà không để lại vết. Mà sơn thì cũng phải vào hãng, đúng tiêu chuẩn. Chứ cụ bảo tôi lấy hộp xịt xịt hết xước thì không đc rồi.
Em không có ý cãi cùn đâu, nhưng cái kiểu hãng báo giá bất kỳ và cứ phải theo cũng không chắc đã đúng. Em không chắc thôi, nhưng về logic là em ủng gộ bên đền bồi thường mà ko bị bên kí chủ định vào chỗ a chỗ b (ý là báo giá của hãng xe)
Ví dụ ông bị đền tự nhập đèn của xe đó ở đâu đó có được không? Có quy định nào nhất định phải Merc VN bán ra không? Hay sơn thì đúng các bước cần sơn nhưng ở gara khác chứ sao nhất định phải vào Merc sơn ? Em đang hỏi ở góc độ PL nào quy định cụ thể chi tiết những điểm đó hay không thôi? Mình cứ từ từ bàn luận, đề tài này hay vì em thích tính Nhân Văn trong câu chuyên nên em sẽ tìm hiểu xem câc góc độ PL bảo vệ người dân không giàu trong các tình huống không cố ý:).

Huthasa

Xe container
Em không có ý cãi cùn đâu, nhưng cái kiểu hãng báo giá bất kỳ và cứ phải theo cũng không chắc đã đúng. Em không chắc thôi, nhưng về logic là em ủng gộ bên đền bồi thường mà ko bị bên kí chủ định vào chỗ a chỗ b (ý là báo giá của hãng xe)
Ví dụ ông bị đền tự nhập đèn của xe đó ở đâu đó có được không? Có quy định nào nhất định phải Merc VN bán ra không? Hay sơn thì đúng các bước cần sơn nhưng ở gara khác chứ sao nhất định phải vào Merc sơn ? Em đang hỏi ở góc độ PL nào quy định cụ thể chi tiết những điểm đó hay không thôi? Mình cứ từ từ bàn luận, đề tài này hay vì em thích tính Nhân Văn trong câu chuyên nên em sẽ tìm hiểu xem câc góc độ PL bảo vệ người dân không giàu trong các tình huống không cố ý:).
Chủ xe thì muốn đồ thay phải chính hãng, không đc fake. Giờ mang 1 món về 2 ông lại cãi nhau xem nó xịn hay fake ạ? Không thống nhất thì mang đi giám định à? Thế cụ nghĩ sao cùng 1 món mà hãng nó đắt, ngoài nó rẻ. Đảm bảo và có bảo hành thì nó có giá của nó chứ.

Beu 4x4

Xe điện
Kể cũng khó nhỉ,
Ví dụ 1 đoàn dồn toa: Con Hổ vồ sau cùng táng đýt con i10, xong con May bách, con Mo ninh... Thì con i10 vãi đen nhể.

Lucky

Xe tăng
Mạng ngừoi thì giá bao nhiêu? Gây tngt chết người đền có mấy chục triệu, vậy nên ko phải lúc nào cũng có chuyện gây thiệt hại bao nhiêu đền bấy nhiêu. Quan điểm của chủ thread ko phải ko có lý và nhân văn.

congthuong

Xe điện
Đã gặp vài thằng chưa giàu mà khốn lắm .

Nó va phải người nghèo, xước tí xe để rồi nó nâng khống hóa đơn với Gara, người ta không có tiền đền đủ, nông dân làm thuê, thân cô thế cô, nó hành người ta lên bờ xuống ruộng.

Nếu đi xe siêu sang, hãy cư xử như 1 quý ông như này:

Chỉnh sửa cuối: