[Funland] Có cách nào thoát khỏi đáy xã hội không các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói thực tế đó, để đạt được mức lương đó với cử nhân CNTT ở 1 trường công lập ở VN thì người học tất nhiên có 1 nền tảng tiếng Anh chuyên ngành tốt và tự học, nghiên cứu tài liệu,... bục mặt ra. Chứ vừa học vừa chơi chả đi cài win dạo. Tính chất công việc và mức lương như thế nào sẽ tuyển được nhân lực tương xứng như thế. Hơn nữa công ty bên cụ không phải công ty chuyên làm phần mềm.
Chủ thớt hơn 30 tuổi rồi mà mợ khuyên người ta học IT thì mợ liều lĩnh quá. Học IT là phải giỏi toán, suy luận logic, thuật toán... mấy cái này thì trẻ mới tiếp thu nổi, già thì học vào mắt.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Năm mươi mí bắt đầu ... cóa hề chi, mình thích đu thư mừ :)
Em bắt đầu từ 22 tuổi rồi, 30 tuổi cũng gọi là có chỗ đứng nhưng bây giờ đem mấy cái bằng đi xin việc chắc chả ai chịu trả 20 tr/ tháng vì hỏi có kinh nghiệm đã làm ở đâu chưa thì em phải nói thật là chưa :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu vậy thì theo con đường cài win dạo như em nói đó còn nếu chỉ học vi tính văn phòng không có chuyên môn thì làm sao được 20tr/ tháng? Haha nghề này muốn giỏi phải có đam mê mà muốn nuôi dưỡng được đam mê thì ban đầu phải không lo nhiều về vấn đề cơm áo gạo tiền chứ đi làm thuê để kiếm tiền thì đam mê thui chột hết và cũng khó phát triển vì nói gì nói cũng không đấu lại tụi trẻ có điều kiện lại còn sung sức :))
Em vẫn làm vì đam mê, thích là làm, thích là ..., thích là thử cóa hề chi ;)

thngaylangthang

Xe ngựa
Em bắt đầu từ 22 tuổi rồi, 30 tuổi cũng gọi là có chỗ đứng nhưng bây giờ đem mấy cái bằng đi xin việc chắc chả ai chịu trả 20 tr/ tháng vì hỏi có kinh nghiệm đã làm ở đâu chưa thì em phải nói thật là chưa :))
Em chả quan trọng việc đấy ;)

JAL

Xe tăng
Cụ cho em hỏi sao cử nhân Cntt chỉ làm được những việc lèm nhèm thế. Không lẽ họ dạy kém thế. Cháu em học ở Nga IT, kỹ sư , học xong sang Đức làm lập trình ngôn lành, lương 80 nghìn euro/ năm. Bạn học với nó cũng trình độ thế. Mà con gái nhé.
Bằng Nga cháu cụ là hệ 4 năm, chuẩn Châu âu, IT bằng chuẩn Châu âu là cái Đức đang rất cần. Chúc mừng cụ và gia đình.
Cccm ở đây tư vấn cũng là lựa cơm gắp mắm, cụ ấy hơn 30 rồi, có ý chí, nhưng để bắt đầu theo hướng học ĐH ngay thì hơi khó.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ cho em hỏi sao cử nhân Cntt chỉ làm được những việc lèm nhèm thế. Không lẽ họ dạy kém thế. Cháu em học ở Nga IT, kỹ sư , học xong sang Đức làm lập trình ngôn lành, lương 80 nghìn euro/ năm. Bạn học với nó cũng trình độ thế. Mà con gái nhé.
Vầy theo cụ bây chừ châu âu ở nước nào thì hay à?
(Em hỏi thật)

ibmeur

Xe đạp
Em viết thế này là em đã ở một trình độ rất cao, biết mình ở đâu, ưu nhược điểm là gì. Không có được nhiều người biết mình đang ở đâu trong cái xã hội này em ạ. Quan có nỗi khổ của quan, dân có niềm vui của dân. Biết mình biết người đã là một điểm mạnh. 30 tuổi e vẫn còn trẻ lắm, không bao giờ nghĩ là muộn để theo đuổi 1 dự định gì: IT, grap, mở quán cà phê....Cái quan trọng là e luôn có niềm tin và luôn luôn cố gắng. Hơn nữa có câu Do Big, Don't Think Big. Em cứ làm rồi mọi kết quả sẽ đến, chứ k ngồi nghĩ ra kết quả rồi mới làm. A tin là em sẽ thành công khi đọc bài của em: Em trăn trở, em chia sẻ và em cầu thị chờ mong ý kiến của mọi người. Toàn những đức tính quý như vàng để thành công thì em có cả. Năm mới anh chúc em sức khỏe và kiên định với con đường em chọn để bước tiếp.

emily1909

Xe buýt
Cụ đi xuất khẩu lao động đi. Cùng là bỏ sức lao động ra lương ở bển cao hơn nhiều. Phải tìm văn phòng uy tín cụ nhé!

sthd

Xe lăn
thế giới rộng lớn. không cứ phải bám vào sg.
xklđ dễ dàng
ra khỏi sg, nhà máy ở bd, đn , long an... luôn thiếu lđ. ra đó có việc ngay , thu nhập ổn định, giờ giấc chuẩn, môi trường chuẩn, có bảo hiểm...
không thì học nghề sửa chữa điện nước, điều hòa... lúc nào cũng có việc

xebetong

Xe container
Nếu sẵn tính chăm làm thì éo cần lời khuyên của ọp phơ đâu ạ :)
Cứ làm rồi khắc có thôi

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy có tất cả là 4 cách thoát đáy xã hội. 1. Lấy vợ hoặc chồng rất giầu - Cách này nhanh nhất; 2. Đi xuất khẩu lao động hoặc đi trồng tài mà ở các nước to to - Cách này khó vì phải đầu tư nhiều và rủi ro cao; 3. Học nghề - đúng như các cụ trên này nói, nếu ngoại hình cụ ok cụ nên nghiên cứu món làm sale cho thẩm mỹ viện, các chị thích sale nam và cái này thu nhập không thấp đâu, có sale thu nhập cả trăm triệu/1 tháng trong Sài gòn (sale răng thẩm mỹ) 4. Làm cách mạng - Cái này hầu như không có cửa vì giờ không có cách mạng; 5. Liều mạng đi làm bảo kê, chở cám chim, bảo vệ vũ trường, quán bar, thu họ, bán ma tuý....phất nhanh nhưng trả giá bằng máu và đôi khi là tính mạng và phải có mối giới thiệu mới có chỗ làm ngon....

jazzzzz

Xe lăn
Mình Thấy cụ viết rất tốt, là người chăm chỉ, nghị lực và bản lĩnh.
Việc đầu tiên là bỏ cái mặc cảm của mình đi, nên tự tin và tự hào về những gì mình trải qua và làm đc (cái tốt nhất của cụ là làm người đàng hoàng). Khi cụ tự tin sẽ đối mặt đc với người khác, cộng với những trải nghiệm và thói quen đọc sách cụ sẽ dễ ràng tiếp cận và thuyết phục đc người đối diện. Hãy tập cho mình kỹ năng giao tiếp: sởi lởi và trân thành: kỹ năng này nhanh chóng giúp cụ có gấu và công việc tốt.
Còn nghề thì nên thay đổi Shiper có thể sống đc nhưng phát triển không được, muốn chọn nghề thì bản thân cụ phải biết mình mạnh điểm gì.
Vd cụ giao tiếp tốt, thông thuộc địa bàn (cái này chắc quá thông thuộc), cụ xin việc bán hàng ngành hàng tiêu dùng nhanh như bánh kẹo, bột giạt, nước giải khát... (sales ngành này dễ tiếp cận và quen công việc hơn), kiếm công ty phân phối sp uy tín chút. Làm sales cực nhưng có cơ hội.
Vốn tiếng anh và thói quen ham đọc sách là lợi thế của cụ đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng