[Funland] Có cách nào thoát khỏi đáy xã hội không các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuantaitm

Xe hơi
Cụ quả thật rất nghị lực! Theo em, với độ tuổi, sức khỏe của cụ, cộng với ngoại ngữ, kiên trì, tư duy thì cụ nên học lập trình. Tương lai là kinh tế số nên nghề lập trình sẽ luôn cần người, và giờ lập trình viên cứng lương thường 2,000$ trở lên. Cụ nên theo và học hỏi kiến thức liên quan. Chúc cụ sức khỏe, thành công và hy vọng 5 năm sau cụ sẽ rất khác so với bây giờ.

cuhaifus

Xe container
Cử nhân CNTT Việt Nam không thiếu người làm cho công ty nước ngoài lương $2000-3000/tháng, người thật việc thật em biết.
Mợ thực tế lên chút đi, đúng là IT lương cao đến 10.000 em cũng có biêt, nhưng để đạt được như vậy nó là cả quá trình dài bao gồm nền tảng kiến thức, đam mê, điều kiện kinh tế v...v... cụ chủ thớt em không rõ bao nhiêu tuổi và có đủ điều kiện để bỏ ra khoảng 5,7 năm chạy theo cái đó không?

thngaylangthang

Xe ngựa
Là người Miền tây, chủ thớt nhìn nick em đê, vưỡn lang thang ... nè, có hề chi :D
Em dân miền Tây, hồi nhỏ ba má ly hôn sớm, lập gia đình riêng, lớn lên em lên Sài Gòn kiếm việc làm từ đó đến nay đã mười mấy năm. Sài Gòn lộng lẫy, giàu có nhưng em thấy sống ở đây rất gian khó, có những giai đoạn tưởng như đi vào bước đường cùng. Hồi mới lên Sài Gòn em bị đói một thời gian dài, kiếm việc không ai nhận cả, có những người đứng xa cách 10m người ta đã đuổi rồi bởi vì em vừa gầy, vừa nhỏ, vừa đen người ta tưởng là nghiện.
Em đi lang thang trong đêm tối tìm thùng rác chỉ mong kiếm được cái gì người ta ăn còn sót lại để mà ăn, rồi chui vào cái góc xó xỉnh nào đó để mà ngủ, nhưng mà vẫn đói không ngủ được, thế rồi em ra công viên thấy người ta uống nước dừa, để lại trái ở đó, nửa tháng trời em sống bằng việc ăn những trái dừa như vậy. Sau gặp một anh đi nhặt rác, anh ấy cho chỗ ngủ, dạy cách kiếm sống bằng nghề này. Anh em từ đó nương tựa với nhau mà sống, anh tuy nghèo nhưng sống rất lương thiện đặc biệt rất thích đọc sách, mỗi lần nhặt rác, mua ve chai về thấy sách lạ anh đều giữ lại đọc. Em cũng thích đọc sách từ đó. Đến năm 2011 em mua được chiếc xe cũ rồi chuyển sang chạy xe ôm, năm đó là năm em có cảm giác thích người khác giới lần đầu sau nhiều lần trò chuyện khi trở bé gái học lớp 12 đi học, cảm giác thích mới nhen nhóm thì em bị anh trai anh ấy tìm đến và bị đánh gãy tay trái kèm theo đủ lời lẽ sỉ nhục và khinh bỉ. Đó là lần em cảm nhận được cách biệt sâu sắc giữa nỗi đau của nghèo. Năm 2015 em bị ăn một trận đòn oan nữa, đó là một lần ship đồ sang chung cư ở quận 2, lúc trời mờ tối em phóng xe vào khu chung cư, em đứng dưới chân chung cư gọi điện cho khách thì không thấy khách bắt máy. Thế rồi em bị một nhóm bảo vệ bao vây hỏi em đi đâu thì em bảo em đi ship hàng, họ hỏi sao em vào được, em bảo em cứ đi thẳng vào thôi. Bất ngờ em bị ai đó vụt phía sau, rồi bị những cái vụt tới tấp từ nhiều người. Em bị họ bắt, tra hỏi như tội phạm, thì ra là chung cư bị mất cắp, họ đang tìm kẻ trộm, họ nghĩ em là đồng loã, một lát sau em liên lạc được với người mua hàng thì họ nói hiểu lầm và đền cho 50k. Đó là lần thứ hai em bị đánh, phải chăng vì người ta nhìn mình nghèo mà có thể tuỳ ý đánh mình, dẫm đạp nên lòng tự trọng của mình mà mình không có cách gì phản kháng. Năm 2016 người anh trọ cùng về quê và cũng không liên lạc được, em chuyển trọ và sống một mình tới giờ bằng nghề shiper, em cũng thử nghề khác nhưng em có học cộng với cái chiều cao hơn 1m6 nặng chưa tới 50kg, kiếm việc khác thực là rất khó.
Sau mười mấy năm chăm chỉ đi làm, không nhậu nhẹn cà phê thuốc lá, nhịn ăn, nhịn mặc ở Sài Gòn em cũng chỉ tiết kiệm được gần 200tr. Năm nay em hơn 30 tuổi, đầu năm ốm nặng một lần biết mình không sống như thế này được nữa, cho dù tiết kiệm, chăm chỉ đến mấy thì cũng không khá hơn được. Em muốn dùng số tiền này học một nghề gì đó sau này có thể làm cho công ty nước ngoài thu nhập >20 tr mỗi tháng. Thuê cái phòng trọ tốt hơn, được ngủ ngon trong chăn êm, đệm ấm, quần áo mặc đẹp hơn. Nhìn người ta quần áo sạch đẹp, thanh niên nữ tú đi chơi mà em ngưỡng mộ lắm luôn á.
Các cụ biết nghề gì tiềm năng tư vấn giúp em, ngoại ngữ em học coi như nghe, nói đọc viết được rồi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mợ thực tế lên chút đi, đúng là IT lương cao đến 10.000 em cũng có biêt, nhưng để đạt được như vậy nó là cả quá trình dài bao gồm nền tảng kiến thức, đam mê, điều kiện kinh tế v...v... cụ chủ thớt em không rõ bao nhiêu tuổi và có đủ điều kiện để bỏ ra khoảng 5,7 năm chạy theo cái đó không?
Em đã từng nhờ Hoàng Trang tìm người dùm và bây chừ cô ấy ghét em cụ à hix

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đang nói thực tế đó, để đạt được mức lương đó với cử nhân CNTT ở 1 trường công lập ở VN thì người học tất nhiên có 1 nền tảng tiếng Anh chuyên ngành tốt và tự học, nghiên cứu tài liệu,... bục mặt ra. Chứ vừa học vừa chơi chả đi cài win dạo. Tính chất công việc và mức lương như thế nào sẽ tuyển được nhân lực tương xứng như thế. Hơn nữa công ty bên cụ không phải công ty chuyên làm phần mềm.

cuhaifus

Xe container
Em đang nói thực tế đó, để đạt được mức lương đó với cử nhân CNTT ở 1 trường công lập ở VN thì người học tất nhiên có 1 nền tảng tiếng Anh chuyên ngành tốt và tự học, nghiên cứu tài liệu,... bục mặt ra. Chứ vừa học vừa chơi chả đi cài win dạo. Tính chất công việc và mức lương như thế nào sẽ tuyển được nhân lực tương xứng như thế. Hơn nữa công ty bên cụ không phải công ty chuyên làm phần mềm.
Vậy nó thực tế với cụ chủ thớt chăng?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vậy nó thực tế với cụ chủ thớt chăng?
Học bất kỳ cái gì cũng cần thời gian, nghề nào cũng vậy, không thể đốt cháy giai đoạn được. Chủ thread muốn làm nhân viên văn phòng với mức lương >= 20tr mà theo như chia sẻ có lẽ cụ ấy mới học xong phổ thông.
Theo cụ nếu không học CNTT, không học đại học thì cụ ý học nghề gì để thoả mãn mong muốn đó?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vấn đề không phải khả năng mà là độ tuổi, gần 35 tuổi mới ra trường là quá muộn để bắt đầu thêm nữa nghề IT hơi lạ đời ở chỗ nếu thật giỏi thì kiếm được nhiều tiền hơn các nghề khác nhưng bình bình lại quá tệ. Cứ giả sử chủ thớt có năng khiếu và khả năng thì cũng chưa kịp phát triển đã già (so với nghề) do đó không phải là lựa chọn tốt :))

Xế Độp

Xe điện
Lần đầu tiên đọc một mạch hết bài dài thế này, đánh giá chung cụ thớt là người cẩn trọng, chỉn chu và có thể tin cậy được;
Còn lời khuyên thì cũng khó vì chỉ cụ thớt mới biết được khả năng, điểm mạnh của mình để có lựa chọn nghề nghiệp cho thích hợp;
Tạm gác chuyện yêu đương lại, cụ có thể xin vừa học nghề vừa làm tại một gara oto nào đấy, để đảm bảo có một công việc ổn định, có thu nhập đủ sống rồi hãy tính tiếp những chuyện khác;
Chúc cụ thớt may mắn !

cuhaifus

Xe container
Học bất kỳ cái gì cũng cần thời gian, nghề nào cũng vậy, không thể đốt cháy giai đoạn được. Chủ thread muốn làm nhân viên văn phòng với mức lương >= 20tr mà theo như chia sẻ có lẽ cụ ấy mới học xong phổ thông.
Theo cụ nếu không học CNTT, không học đại học thì cụ ý học nghề gì để thoả mãn mong muốn đó?
Cụ thớt ko đề cập đến muốn làm nhân viên văn phòng mợ nhé,

Thanmen

Xe buýt
Rất thông cảm với cụ !
Đất sài thành em từng bị lừa cho trắng tay sau khi ở Đức về , có tiền, nhiều tiền và bị lùa hết sạch xuống đến đáy xã hội mới hiểu cảm giác đó nó khổ nhục như nào
Em bò từ đáy , bằng tất cả nghị lực của mình lên miệng hố cuộc đời
và giờ em bất chấp tất ! em thật , hình như giờ chỉ nghe qua , nhìn qua là em đọc được 70 % người đối diện muốn gì , và đang nghĩ gì cuộc đời dậy ta tất cả
Điều đầu tiên cụ hãy vứt bỏ cái mặc cảm của mình thì mới sống được ở đất phồn hoa
Hãy giữ cái đầu lạnh - và hãy nghĩ rằng , thiên hạ sống được , làm được thì mình sẽ làm được sống được ,
tất cả những kẻ khinh bỉ mình chỉ là rác trôi qua cuộc đời mình mà thôi cụ ạ
Thật kiên trì , tính cho kỹ rất rất kỹ trước khi làm gì
em đã từng như cụ và cũng đã vượt qua bài kiểm tra của cuộc đời , vậy thôi , tất cả chỉ là 1 thử thách ,
chúc cụ năm mới vui vẻ !

tặng cụ mấy tấm hình

WhatsApp Image 2021-01-01 at 20.25.43.jpeg

WhatsApp Image 2021-01-01 at 20.10.02 (2).jpeg

WhatsApp Image 2021-01-01 at 20.10.02.jpeg
WhatsApp Image 2021-01-01 at 13.46.09.jpeg
WhatsApp Image 2020-12-19 at 19.53.23 (1).jpeg
WhatsApp Image 2020-12-19 at 19.53.24.jpeg
WhatsApp Image 2020-12-14 at 08.48.58.jpeg
WhatsApp Image 2021-01-01 at 13.46.30.jpeg
WhatsApp Image 2021-01-01 at 13.45.36.jpeg
WhatsApp Image 2021-01-01 at 13.45.53.jpeg
WhatsApp Image 2021-01-01 at 20.22.45.jpeg
Cụ nói rất đúng ,chỉ cần đập tan cái mặc cảm đó là chúng ta sẽ sống vững được. Cụ ở xứ nào mà âm dưới 50 như nam cực thế, hay cái nhiệt kế hỏng ạ

G811

[Tịch thu bằng lái]
Dân miền Tây, lại là người tử tế thế thì bác học nghề y đi. Không cần học cao, chỉ cần học làm y tá là được.

Nghề ý hội tụ đủ yếu tố bác cần & gì chứ đáy xh bác còn có thể tạo ra nó nữa chứ chả phải mỗi thoát ra không.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vấn đề không phải khả năng mà là độ tuổi, gần 35 tuổi mới ra trường là quá muộn để bắt đầu thêm nữa nghề IT hơi lạ đời ở chỗ nếu thật giỏi thì kiếm được nhiều tiền hơn các nghề khác nhưng bình bình lại quá tệ. Cứ giả sử chủ thớt có năng khiếu và khả năng thì cũng chưa kịp phát triển đã già (so với nghề) do đó không phải là lựa chọn tốt :))
CNTT không nhất thiết phải học đại học mà cụ.

traimeo

Xe buýt
Cụ ơi, cụ xem lấy đồ gì ở quê lên sài gòn mà bán. Ví dụ như khoai nướng, bắp nướng... Rồi bỏ tiền nhỏ nhỏ cho mấy anh youtube về ẩm thực anh ấy review cho. Dần dần sẽ bán đều đặn cụ ạ. Giờ đi học khéo tiêu hết số tiền đó mà lại không có việc. Bỏ ra một chút tiền bồi bổ và tút ngoại hình một chút ít nhất là sáng sủa thì dễ bán hàng hơn nhé bác. Hoặc tút ngoại hình lên chút tìm nhưng viêcj cần tiếng anh rồi xin thì ít người cạnh tranh với cụ hơn.

thngaylangthang

Xe ngựa
Năm mươi mí bắt đầu ... cóa hề chi, mình thích đu thư mừ :)

Giodong2

Xe buýt
Hơn 30 tuổi là quá già so với lập nghiệp IT. Đầu óc đâu mà học, mà đi tuyển dụng cũng ko ai nhận cho 1 junior.
Thấy cụ có vẻ hợp với các ngành thợ, nhưng có lẽ cụ mệt mỏi bương bả ròi muốn tìm việc văn phòng, hoặc làm chủ... Chỉ khuyên cụ 1 câu nếu khởi nghiệp ngành gì cũng bỏ vốn ra 1 ít thôi, đừng trút hết tiền vào 1 giỏ mà mất hết công sức dành dụm cả tuổi trẻ.
Đọc thương cụ quá. Chúc cụ may mắn hoặc gặp được quí nhân phù trợ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
CNTT không nhất thiết phải học đại học mà cụ.
Nếu vậy thì theo con đường cài win dạo như em nói đó còn nếu chỉ học vi tính văn phòng không có chuyên môn thì làm sao được 20tr/ tháng? Haha nghề này muốn giỏi phải có đam mê mà muốn nuôi dưỡng được đam mê thì ban đầu phải không lo nhiều về vấn đề cơm áo gạo tiền chứ đi làm thuê để kiếm tiền thì đam mê thui chột hết và cũng khó phát triển vì nói gì nói cũng không đấu lại tụi trẻ có điều kiện lại còn sung sức :))

24AnTrạch

Xe buýt
Cụ giỏi quá e khâm phục cụ thật đấy, e thấy hầu như ai ở hoàn cảnh như cụ thì đại đa số là hỏng rồi.
Cụ xem đi học thêm cái nghề gì đấy mà cụ yêu thích là đc, có tay nghề ngon là yên nhất.
Trong thời gian học nghề cụ vẫn nên đi ship hàng kiếm tiền, thời gian ship hàng đấy thì ngó nghiêng xem có mặt hàng nào ngon thì nhập ít hàng về tập tành buôn bán xem sao biết đâu đấy.
May mắn gặp thời thì 1,2 năm là ổn định ngay

Trạng thái
Thớt đang đóng