[Funland] Có biến là chồng chạy trước. Các cụ mợ nghĩ sao ạ?

Chuotluoi

Xe tải
Đi máy bay, người ta vẫn hướng dẫn khi có biến thì chụp túi khí cho mình trước.
Đi tàu thủy, người ta cũng hướng dẫn khi có biến mắc áo phao cho mình trước.
Cứu người dưới nước thì người đi cứu phải khoác phao trước.

Ngay trong thời covid này, trên truyền thông vẫn bẩu các bác sĩ phải phòng ngừa và cứu mình trước.
Có vac xin cũng cần dùng cho ý bác si trước.

Ông chồng có sống, có an toàn mới có cơ hội cứu vợ con. Chứ ổng kẹt rồi thì vợ con chỉ còn cách tự vận động.

Thậm chí như trong cuộc sống hàng ngày chứ không phải lúc hoạn nạn; bố mẹ muốn lo cho con cái thì trước hết bố mẹ phải khỏe mạnh, tức là phải biết lo cho mình trước
Cụ nói dài quá. Nếu trong trường hợp vợ chồng cụ và F1 đi ăn thì nhà hàng xảy ra hỏa hoạn. E muốn hỏi là cụ sẽ chạy ra trước kệ vợ con để đảm mình sống khỏe rồi tiếp tục hô người vào cứu vợ con hay dắt vợ ôm con cùng chạy ra?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nguyên lý cơ bản trong PCCC là mình ăn toàn đã thì cứu ai cũng được
Vâng

Đừng bỏ chạy, đừng bỏ mặc
Nhưng cần phải biết bình tĩnh và cứu nhau một cách đúng đắn.

Cứ đầu trần chân đất lao vào mù quáng thì không bị đời chửi là bỏ mặc vợ con nhưng chắc chắn vừa không cứu được ai mà chết tất.
Nói chung chung thì sẽ vô cùng lắm.

Ví dụ, đang ở tầng trên nghe vợ kêu cứu ở tầng dưới (như tình huống trong thớt) thì nhanh chóng nhất xuống mà cứu; chứ ngay lập tức chả nghĩ gì lao xuống thì cũng dễ kiểu nghe người kêu cứu dưới giếng mà cứ thế lao xuống cứu rồi chết cả chùm

Cụ nói dài quá. Nếu trong trường hợp vợ chồng cụ và F1 đi ăn thì nhà hàng xảy ra hỏa hoạn. E muốn hỏi là cụ sẽ chạy ra trước kệ vợ con để đảm mình sống khỏe rồi tiếp tục hô người vào cứu vợ con hay dắt vợ ôm con cùng chạy ra?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đi máy bay, người ta vẫn hướng dẫn khi có biến thì chụp túi khí cho mình trước.
Đi tàu thủy, người ta cũng hướng dẫn khi có biến mắc áo phao cho mình trước.
Cứu người dưới nước thì người đi cứu phải khoác phao trước.

Ngay trong thời covid này, trên truyền thông vẫn bẩu các bác sĩ phải phòng ngừa và cứu mình trước.
Có vac xin cũng cần dùng cho ý bác si trước.

Ông chồng có sống, có an toàn mới có cơ hội cứu vợ con. Chứ ổng kẹt rồi thì vợ con chỉ còn cách tự vận động.

Thậm chí như trong cuộc sống hàng ngày chứ không phải lúc hoạn nạn; bố mẹ muốn lo cho con cái thì trước hết bố mẹ phải khỏe mạnh, tức là phải biết lo cho mình trước
Vâng

Đừng bỏ chạy, đừng bỏ mặc
Nhưng cần phải biết bình tĩnh và cứu nhau một cách đúng đắn.

Cứ đầu trần chân đất lao vào mù quáng thì không bị đời chửi là bỏ mặc vợ con nhưng chắc chắn vừa không cứu được ai mà chết tất.
Nói chung chung thì sẽ vô cùng lắm.

Ví dụ, đang ở tầng trên nghe vợ kêu cứu ở tầng dưới (như tình huống trong thớt) thì nhanh chóng nhất xuống mà cứu; chứ ngay lập tức chả nghĩ gì lao xuống thì cũng dễ kiểu nghe người kêu cứu dưới giếng mà cứ thế lao xuống cứu rồi chết cả chùm
Đó là cách nhìn của người biết và hiểu logic cũng như thấy trước được vấn đề còn đa phần phụ nữ và ngay cả một đám tuy không phải phụ nữ cũng thường mắc cái bệnh mà người ta gọi là “cả nghĩ” lúc nào cũng dễ than thân trách phận hay “tâm tư”.
Bởi thế nên các cụ mới bảo rằng “Đàn ông nông nổi giếng khơi, đàn bà sâu sắc như cơi đựng giầu (trầu)”!

Wave cùi bắp

Xe điện
Em bị bắt mần lô nệ tềnh zục cũng chỉ mong có biến mà chạy trước :(

QUANG1970

Xì hơi lốp
:))
May đoé bị hiếp dâm không chắc 10 phút nó nằm nghe phim xxx mất 😂😂😂
Nếu đúng như bác nói (bị hiếp dâm) thì tiếng kêu ban đầu phải khác! Cũng như những “âm thanh” tiếp theo sau đó, cũng sẽ khác! :D
Còn khác ntn thì tùy vào sự bất đồng thuận (phản kháng) hay đồng thuận (xuôi chân làm ngơ, vung tay ..... ) bác à! :P

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Là do tồng của mợ đã luyện được chiêu lăng ba vi bộ. Chỉ cần có động là mất hút con mẹ hàng lươn ;))

Imex

Xe tải
Trong lúc đang cám cảnh gia đình, em bồi hồi ngồi nhớ lại:
- 1 lần đang ngồi, chợt có tiếng rầm to dội lại, cả nhà hoảng vùng đứng dậy, thấy chồng co chân đượm thoát chạy trước ( đã được vài bước - vợ & 2 con gái còn hoang mang ở phía sau, em vùng dậy tay dắt 2 con).
- 1lần, em ngủ cùng 2 con gái nhỏ ở lầu dưới (nhà 2 tầng chồng ko ưa chật chội nên lên phòng lầu trên nằm 1 mình). Nửa đêm em co chân bị chuột rút, đau quá em kêu "Ái anh ơi anh ơi giúp em..." mãi mấy tiếng ko thấy ông trả lời. Nghĩ ông ngủ say ko nghe, em tự xoay chân đau đớn bóp cơ 1 mình. Mãi 10p sau tự dưng nghe ông nằm vọng xuống "Sao vậy em?" Em hỏi sao nghe em kêu mà giờ ông mới trả lời. Ông bảo nghe kêu mà biết đâu có ăn trộm gì thì sao, ông phải nằm yên nghe ngóng động tịnh thế nào đã. Các cụ có nghĩ cư xử vậy ko? Chứ đợi 10p sau thì vợ con bị đâm chết miẹ rồi còn gì.

Em hỏi với tâm lý của các cụ đờn ông ạ. Các mợ liệu có chạnh lòng như em ko.
Chồng mợ chắc từ bé được dạy dỗ cẩn thận kĩ năng sinh tồn ;))

barrios5116

Xe tải
- 1 lần đang ngồi, chợt có tiếng rầm to dội lại, cả nhà hoảng vùng đứng dậy, thấy chồng co chân đượm thoát chạy trước ( đã được vài bước - vợ & 2 con gái còn hoang mang ở phía sau, em vùng dậy tay dắt 2 con).
- 1lần, em ngủ cùng 2 con gái nhỏ ở lầu dưới (nhà 2 tầng chồng ko ưa chật chội nên lên phòng lầu trên nằm 1 mình). Nửa đêm em co chân bị chuột rút, đau quá em kêu "Ái anh ơi anh ơi giúp em..." mãi mấy tiếng ko thấy ông trả lời. Nghĩ ông ngủ say ko nghe, em tự xoay chân đau đớn bóp cơ 1 mình. Mãi 10p sau tự dưng nghe ông nằm vọng xuống "Sao vậy em?" Em hỏi sao nghe em kêu mà giờ ông mới trả lời. Ông bảo nghe kêu mà biết đâu có ăn trộm gì thì sao, ông phải nằm yên nghe ngóng động tịnh thế nào đã. Các cụ có nghĩ cư xử vậy ko? Chứ đợi 10p sau thì vợ con bị đâm chết miẹ rồi còn gì.

Vụ 1 chắc phản xạ bản năng

còn vụ 2 thì đúng là hơi tệ

Leanh65

Xe container
Kết quả của một trăm hai mươi lăm ngàn lẻ một cuộc khảo sát, về hình ảnh cao quý của người chồng trong mắt vợ:

Chăm chỉ, chịu khó làm việc nhà...: Kiếm tiền kém
Chung thủy, chỉ có QHTD duy nhất với vợ..: Khả năng sinh lý kém
Trung thực, thật thà...: Giao tiếp kém
Dũng cảm, ngang tàng: Liều lĩnh
...
Chỉ có một nơi, mà đàn ông hội tụ được tất cả mọi đức tính tốt đẹp nhất, đó là OF :(
Chết, mấy cái cụ liệt kê em dính hết. Bỏ mệ khéo gấu nó đá ra đường giờ toi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Kết quả của một trăm hai mươi lăm ngàn lẻ một cuộc khảo sát, về hình ảnh cao quý của người chồng trong mắt vợ:

Chăm chỉ, chịu khó làm việc nhà...: Kiếm tiền kém
Chung thủy, chỉ có QHTD duy nhất với vợ..: Khả năng sinh lý kém
Trung thực, thật thà...: Giao tiếp kém
Dũng cảm, ngang tàng: Liều lĩnh
...
Chỉ có một nơi, mà đàn ông hội tụ được tất cả mọi đức tính tốt đẹp nhất, đó là OF :(
Thêm cái là đoái ướt giày cho đủ bộ :))

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

Chuotluoi

Xe tải
Đó là cách nhìn của người biết và hiểu logic cũng như thấy trước được vấn đề còn đa phần phụ nữ và ngay cả một đám tuy không phải phụ nữ cũng thường mắc cái bệnh mà người ta gọi là “cả nghĩ” lúc nào cũng dễ than thân trách phận hay “tâm tư”.
Bởi thế nên các cụ mới bảo rằng “Đàn ông nông nổi giếng khơi, đàn bà sâu sắc như cơi đựng giầu (trầu)”!
Thớt nào cụ cũng dùng những động từ thể hiện bản thân và coi khinh người khác. Trước khi phát biểu thì cần phải nhìn lại các tình huống cụ ạ? Không phải cứ áp cái tiêu chuẩn "nông nổi giếng khơi" vào mọi tình huống đâu cụ.
Có những lúc, bình tĩnh suy xét quá không chứng tỏ bản lĩnh mà chứng tỏ sự vị kỷ. Vì có những tình huống, chỉ có cảm xúc mới điều khiển được hành vi đúng đắn và kịp thời. Ví dụ cậu lái xe taxi tên Mạnh trong vụ cứu bé gái rơi từ tầng 13 xuống mái tôn, nếu là người bình tĩnh suy xét, chắc chắn không bao giờ lao lên mái tôn để cứu con bé. Và cả xã hội ai cũng bình tĩnh suy xét để tỏ vẻ mình "nông nổi như cơi đựng trầu" thì sẽ thành xã hội robot thôi cụ.

giang.nguyen

Xe điện
Mình cũng đã trải qua tình hình y mợ chủ thớt. Hồi 2009 -2010 có đợt HN bị động đất khá mạnh, cả nhà mình đang ở trong nhà trong khu chung cư. Phát hiện động đất cái là lão chồng mình và thằng con lớn lúc đó khoảng 7-8 tuổi co giò chạy trước để mặc mình loay hoay với thằng con bé chạy sau. Loáng cái chẳng thấy 2 bố con nó đâu.
Sau mình vặn vẹo thì lão lấy lí do là chạy đuổi theo thằng lớn sợ nó lạc mà thực ra lúc đó mình thấy bố con nó mỗi thằng chạy 1 đường.
Chắc phải quay lại la lối, xớn xác tìm kiếm như phim Tây thì nó mới lãng mạn cụ hầy.
Mà theo motip phim Tây thì cái kết kiểu gì cũng có 1 người chết 1 người ôm kêu gào thảm thiết đau đớn lắm.
Em đùa thôi đừng gạch em nha :))

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ trừ đám gái già đã xấu lại còn cao vọng hay lũ giai tân đã nghèo còn “dở hơi cám lợn“ còn thì tất cả những ai đã từng sống “chung chăn xẻ gối” đều nghiệm ra rằng vợ chồng là duyên số không phải muốn bỏ là bỏ muốn lấy là được! :((:))
Duyên khởi/diệt tùy duyên :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thớt nào cụ cũng dùng những động từ thể hiện bản thân và coi khinh người khác. Trước khi phát biểu thì cần phải nhìn lại các tình huống cụ ạ? Không phải cứ áp cái tiêu chuẩn "nông nổi giếng khơi" vào mọi tình huống đâu cụ.
Có những lúc, bình tĩnh suy xét quá không chứng tỏ bản lĩnh mà chứng tỏ sự vị kỷ. Vì có những tình huống, chỉ có cảm xúc mới điều khiển được hành vi đúng đắn và kịp thời. Ví dụ cậu lái xe taxi tên Mạnh trong vụ cứu bé gái rơi từ tầng 13 xuống mái tôn, nếu là người bình tĩnh suy xét, chắc chắn không bao giờ lao lên mái tôn để cứu con bé. Và cả xã hội ai cũng bình tĩnh suy xét để tỏ vẻ mình "nông nổi như cơi đựng trầu" thì sẽ thành xã hội robot thôi cụ.

Em ntn thì có thể là tự em biết. :P

Nhưng bác đang "bỏ bóng đá người" thì ai cũng thấy trừ khi cố tình không muốn thấy! :))

Nov

Xe điện
Thôi, mợ xác định sống chung với lũ thì cố nhìn mặt tích cực cho nhẹ lòng. Ví dụ ck mợ ko rượu chè cờ bạc, bóng bánh lô đề hay bạo hành vợ con, vẫn có thu nhập tự lo cho bản thân, ... Chứ mang lên đây, còm qua còm lại mợ còn bực mình hơn. Còn xác định dứt khoát thì chắc mợ cũng đủ lực để lo cho bản thân và các con.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thôi, mợ xác định sống chung với lũ thì cố nhìn mặt tích cực cho nhẹ lòng. Ví dụ ck mợ ko rượu chè cờ bạc, bóng bánh lô đề hay bạo hành vợ con, vẫn có thu nhập tự lo cho bản thân, ... Chứ mang lên đây, còm qua còm lại mợ còn bực mình hơn. Còn xác định dứt khoát thì chắc mợ cũng đủ lực để lo cho bản thân và các con.

Em hoàn toàn đồng ý với bác Nov ! =D>

Đàn ông nhất là đàn ông bắc kỳ rất sĩ diện, một khi người vợ đã "truy bức" họ để lòi ra cái hạn chế của họ thì hạnh phúc gia đình khó mà bền vững! :((
Đó cũng là lý do mà ví sao các cụ dạy rằng "Phu thê như tân", nghĩa là trong quan hệ vợ chồng, muốn hạnh phúc dài lâu thì phải đối đãi với nhau khách! Nhưng thử hỏi, có mấy người làm được điều này? :-?
Nên thôi thì "chín bỏ làm mười" cứ nhìn cái tốt của nhau mà sống cho được lâu dài. Còn không thì hãy làm "cách mạng" (ly hôn) coi ntn. :))

Những bác nào còn lấn cấn về hai chữ hạnh phúc hoặc từ "cởi lòng lòng ra với nhau" là ntn, và "cởi ra sao" thì hãy tìm đọc truyện "The skeleton in the cupboard" (tạm dich: Bộ xương khô trong tủ đựng quần áo") sẽ hiểu được điều em vừa nêu. :D

Con người ta ai cũng có những cái mà tụi tây nó gọi là "Jardin secret" (vườn bí mật) Jardin Secret, cũng là tên một bài nhạc nổi tiếng mà nhiều người thích nghe nhưng ít người (nhất là châu Á hay chưa biết rõ hoặc dịch kiểu "nửa vời") hiểu được đúng và hết ý nghĩa của hai từ "Jardin secret" này! :-/;);;)

Cũng như nó bảo rằng "Every family has a skeleton in the cupboard " nên xét cho cùng, chuyện mà bác chủ thớt Giodong2 nêu, chỉ là "cái bèo cái bọ" so với cái "bộ xương khô" này! :))

Nên xin đừng ai xâm phạm vào cái gọi là "Jardin secret" này ngay cả người đó là cha mẹ, hay người vợ hoặc bạn thân nhất (trừ khi kẻ đó có một trái tim vô cùng nhân hậu và lòng bao dung vô cùng bao la) thì khi "đụng đến" rồi ,mới có thể dễ dàng sống chung, hay hòa hợp với nhau! :x

Chỉnh sửa cuối: