Tin tức Clip xe điện VinFast VF 9 va chạm với xe Gaz 16 chỗ trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

Gionam72

Xe lăn
em ko bênh vin, tránh trg hợp cụ nói em seeder này nọ, em cũng ko bênh 2 ông lái xe trong trường hợp này, em cũng ko đứng về phía lái xe VF9.
loại thép và mác thép vin dùng em ko biết nên ko dám bàn sâu về đặc tính của vật liệu nhưng
với 1 cái xe gần 3 tấn ( chính xác là 2 tấn 8 + 2 lái + hành lý) tốc độ 120. tạm ko bàn đến ADAS có bật hay không hoặc lái xe có can thiệp hay không. Với 3 tấn va thẳng vào như vậy thì ko phải khung nào cũng chịu được, Chắc cụ đã nghe đến vụ everest bị vò bẹp, khoang ca bin vỡ nát và tử vong trên cao tốc trong miền trung vừa qua ( khung gầm xe mỹ rất tốt nhé, xe nhẹ hơn nhiều chỉ có 2 tấn) thì cụ thấy ở đây là quá ổn khi lái xe chỉ gẫy chân. điểm tiếp lực ở đây làm quá tốt nhiệm vụ của nó
Không đạt tiêu chuẩn không vào được thị trường Mỹ đâu ạ.
Cái này được thiết kế và thử nghiệm ngay từ đầu rồi.

Tuongtien1977

Xe điện
nhưng sao tính năng an toàn ADAS lại bất tắt được á cụ, em nghĩ bật tắt được thì còn an toàn cờ hó gì.
con CX5 của em nó phanh dúi dụi mấy phát, em chưa nghĩ là tắt được, và nếu tắt đi quên ko bất lại thì quá nguy hiểm.
con CX5 nó phanh mấy phát cứu em đấy
mặc định nổ máy là on, vì nó sử dụng ra da quét liên tục và phát âm thanh cảnh báo, đi phố ở việt nam nhiều khi phanh gấp đột ngột lại bị hôn mít, nhiều xe có công tắc để tắt tính năng này, khởi động lại xe tự động bật

Chỉnh sửa cuối:

BMW_X7

Xe điện
mặc định nổ máy là on, vì nó sử dụng ra da quét liên tục và phát âm thanh cảnh báo, đi phố ở việt nam nhiều khi phanh gấp đột ngột lại bị hôn mít, nhiều xe có công tắc để tắt tính năng này, khởi động lại xe tự động bật
vâng nó phanh cũng gấp nhưng nó cũng cứu nguy cho em mấy phát, nó phanh cứng luôn ạ

Trada_thuoclao

Xe buýt
Điểm tiếp lực (degree of freedom: Dof), nếu định nghĩa là nó bao hàm của 6 thông số : Roll ( rung lắc) Pitch ( quăng quật) , Yaw ( ổn định) theo 3 phương X,YZ. Nó liên quan đến chiều dài cơ sở của xe, chiều rộng giữa 2 bánh xe, rộng lốp xe, vl chế tạo... và quan trọng nhất là thiết kế hệ thống treo, khung gầm xe. Xe có hệ thống treo, khung gầm tốt sẽ làm 3 yếu tố kia ở mức nhỏ nhất - khi xảy ra tai nạn sẽ không bị bóp hay vò nát khung gầm, lồng hành khách
Cụ đúng tuyệt đối. Ko sai 1 tí tẹo nào trên lý thuyết.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Mặc dù VF9 chưa có thông tin về tiêu chuẩn an toàn, nhưng tôi nghĩ so với VF8 thì nó không thấp hơn, EURO NCAP 4 sao và ASEAN NCAP 5 sao mà VF8 đạt được thì cũng khối hãng còn chạy khướt.
Mà hình như cụ quên hoặc ko biết là VinFast lọt danh hiệu "TIME100 Company" nhỉ? Kakakaka
Công ty tuyệt vời như thế phải top 3 chứ top 100 là vẫn sai đó cụ. Chờ báo cáo tài chính quý 2 gửi SEC nữa có khi lên top 1 ấy.
À, ko test thì ko thể xếp sao bằng mõm đc đâu cụ nhé.

Gionam72

Xe lăn
Muốn chê kiểu gì thì chê. Cái xe đó đã cứu mạng được 2 người. Điều không thể chối cãi.
Chủ xe có mua xe mới thì cũng lại VF9 thôi.

Công ty tuyệt vời như thế phải top 3 chứ top 100 là vẫn sai đó cụ. Chờ báo cáo tài chính quý 2 gửi SEC nữa có khi lên top 1 ấy.
À, ko test thì ko thể xếp sao bằng mõm đc đâu cụ nhé.
Ok, chờ đi cụ. Hồi 2017 khi Vin Group công bố thành lập công ty sx ô tô không biết đội nào đã mõm là lập dự án lấy đất phân lô, bán nền, sau đó lại mõm tiếp xe sx bằng bìa carton mang đi triển lãm. Kakakaka

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
vâng nó phanh cũng gấp nhưng nó cũng cứu nguy cho em mấy phát, nó phanh cứng luôn ạ
Chạy chậm trong phố, bật ADAS VF8 lẫn VF9 đều phanh dúi dụi, đặc biệt là mấy con xe máy lượn vào...

cocsku

Xe cút kít
Cụ đúng tuyệt đối. Ko sai 1 tí tẹo nào trên lý thuyết.
View attachment 8634469
Phát này mà dính con xe cỏ chắc tài xế tạch rồi.
Trước đây nghe nói xe điện khi va chạm dễ cháy nổ pin. Chiếc VF9 này va chạm rất mạnh mà không thấy cháy nổ gì. Chứng tỏ xe điện cũng rất khó cháy nổ!

janlin

Xe tải
ADAS em tưởng là tự động chứ lại còn bật với tắt được ạ, CX5 của em mấy phát nó tự phanh dúi dụi luôn mà em ko biết có chức năng tắt an toàn đó
Cháu ngồi trong xe CRV của bạn, bị xe máy tạt đầu. Cháu thấy hệ thống phanh giảm thiểu va chạm của CRV ổn phết.

Cháu ngồi trong xe CRV của bạn, bị xe máy tạt đầu. Cháu thấy hệ thống phanh giảm thiểu va chạm của CRV ổn phết.
Xe nào trang bị phanh khẩn cấp đều thế cả, tài xế nào ko quen có khi còn bị giật mình, vì nhiều khi tài xế vẫn hoàn toàn kiểm soát tình huống thì xe nó đã phanh dúi dụi.

Tạt đầu hay phanh khi xe trước phanh lại dễ. Cảm biến chuyển động dễ hơn là vật đứng yên ở tốc độ cao đấy.

Bopbun

Xe điện
Nếu thế thì phanh khẩn cấp của Honda và Mazda đều nhạy quá. Toy em để On suốt chả tắt bao giờ mà mấy năm chỉ có 2 lần bị tạt đầu báo tít tít nháy đỏ chứ chưa phanh khẩn cấp bao giờ. Cũng có thể do cách em đi từ tốn nữa.

poiuy

Xe ba gác
Nếu thế thì phanh khẩn cấp của Honda và Mazda đều nhạy quá. Toy em để On suốt chả tắt bao giờ mà mấy năm chỉ có 2 lần bị tạt đầu báo tít tít nháy đỏ chứ chưa phanh khẩn cấp bao giờ. Cũng có thể do cách em đi từ tốn nữa.
Ở dải vạn tốc thấp thì hệ thống có đủ thời gian phản ứng nhưng ở vận tốc cao cũng với từng ấy thời gian thì chưa chắc đã kịp. Em từng ngồi trên con CRV đi chậm trong phố, nó thực hiện phanh khi mà xe máy đã đi cắt ngang qua gần hết, giả sử nó không phanh thì với tốc độ của cả 2 xe thì cũng không thể có va chạm.

Ở dải vạn tốc thấp thì hệ thống có đủ thời gian phản ứng nhưng ở vận tốc cao cũng với từng ấy thời gian thì chưa chắc đã kịp. Em từng ngồi trên con CRV đi chậm trong phố, nó thực hiện phanh khi mà xe máy đã đi cắt ngang qua gần hết, giả sử nó không phanh thì với tốc độ của cả 2 xe thì cũng không thể có va chạm.
Tốc đi trên phố thấp mà còn delay như vậy, thì v=120km/h xử lý sao nổi ạ, lại là vật cản cố định nữa.

anhvandth

Xe máy
Jo mới biết là Gaz bữa jo tưởng tran sit sao cứng thế

poiuy

Xe ba gác
sau 1 tuần khởi tố vụ án chưa thấy khởi tố bị can gì nhỉ?