Tin tức Clip xe điện VinFast VF 9 va chạm với xe Gaz 16 chỗ trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

Doubleqn

Xe buýt
Vụ tai nạn vừa rồi có một phần lỗi không nhỏ của người điều khiển VF9, thực tế trước và sau khi xảy ra vụ việc, đã rất nhiều xe đi qua khu vực này an toàn!

Không thấy đèn phanh của vf9 sáng lên do đó em dự đoán có thể là hệ thống đang tự lái và lái xe mất tập trung nghiêm trọng !
đã dự là cụ bảo lái xe ngủ luôn cho xe tự lái cho đồng bộ đi, ngồi đoán thì nói gì chả được :))

hoangthaimpc

Xe tải
Nhà em đông người cũng mới mua thêm CX8 Pre có trang bị ADAS.
Xem trên mạng anh em thử phanh rúi rụi (nhưng toàn tốc độ <60km/h).
Khả năng cao tốc độ VF9 nhanh quá nên ADAS không phanh kịp chăng ????
Cụ nào có thông tin kỹ thuật giải thích hộ anh em cái
CX8 chạy 120km/h cao tốc HN-HP bật ACC vẫn tự động phanh bình thường nhé.

Trên CX8 là ACC mà tốc độ 120 nó vẫn tự bám tự phanh bình thường mà.
Khả năng nhận diện vật thể cố định so với "bám đuôi" xe phía trước trong ACC khác nhau nhiều đó cụ, nhất là ở tốc độ cao. Việc "bám đuôi" và giữ khoảng cách an toàn trong ADAS của VF9 thì nó lại quá bình thường rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Zune.Ngô

Xe buýt
Nhìn đèn hậu trong clip thì em nghĩ ko có hành động phanh cụ ợ !
Ko phanh, ko đánh lái, ko gì cả, thật sự là phản xạ của lái xe có vấn đề hay ko tập chung ko lái xe ?!

Zune.Ngô

Xe buýt
Vụ tai nạn vừa rồi có một phần lỗi không nhỏ của người điều khiển VF9, thực tế trước và sau khi xảy ra vụ việc, đã rất nhiều xe đi qua khu vực này an toàn!

Không thấy đèn phanh của vf9 sáng lên do đó em dự đoán có thể là hệ thống đang tự lái và lái xe mất tập trung nghiêm trọng !
Tự lái thì phải tự phanh giảm tốc độ chứ cụ ? hệ thống này trên KIA đi cùng với nhau, tắt tính năng tự phanh thì sẽ ko có tự bám đuôi và cruiser nữa

linh 7

Xe buýt
Nhìn ảnh tai nạn mới nhớ ra con VF9 này hình như chưa có bất cứ chứng chỉ an toàn nào kể cả loại ao làng Asean NCAP cũng ko có.
Xem cái cột A nó gẫy gập thế kia mới thấy Sun roof toàn cảnh ngoài đẹp ra thì nó cũng làm khung xe yếu đi đáng kể.
Nhưng thôi, quan trọng gì. To đẹp hoành tráng, ha oai cái đã, chuột trắng chuột đen gì cũng kệ ;))
e ko phải fan vin nhưng cụ nói xe sun roof làm khung yếu đi là sai rồi, chính em đây làm sản xuất xe, vs các xe có cửa sổ trời, tất cả cột a, b đều có thêm thép tăng cứng và gia cường nhé, cụ có thể thấy cột a b mấy xe này nó to hơn xe bình thường

e ko phải fan vin nhưng cụ nói xe sun roof làm khung yếu đi là sai rồi, chính em đây làm sản xuất xe, vs các xe có cửa sổ trời, tất cả cột a, b đều có thêm thép tăng cứng và gia cường nhé, cụ có thể thấy cột a b mấy xe này nó to hơn xe bình thường
Cột A to lên kết hợp với chân gương khiến cho "góc chết" to vãi chưởng cụ ạ.

linh 7

Xe buýt
cái này thì vừa đúng vừa chưa đúng, đúng là khi thiết kế, gia công chế tạo sẽ phải tăng cứng lên cho phần này để bảo vệ lồng hành khách. Muốn làm bé cũng được nhưng phải tính đến vật liệu thép gia cường, vật liệu gia cường phụ trợ thì sẽ làm đội giá sản phẩm sau cùng lên vì còn giá thép, giá máy móc vật tư gia công chế tạo, điểm tiếp lực, điểm uốn chịu lực khi có va chạm .... cả tỉ thứ phải cân bằng. Làm bé và cứng bằng sợi các bon và kevlar được nhưng giá đội lên thêm độ 300 nữa thì liệu các bác có mua

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhìn cái xe bị vò nát tốc độ chắc 120 130km quá, mạng mình mình giữ, đừng nên giao phó hay tin tưởng cái j quá, RIP

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Cụ có nhầm ADAS với cái gì không? Em chưa nghe nói CX-8 có ADAS bao giờ.
Em đang đi CX8 Pre đây, nó căn khoảng cách và tự phanh chính xác đấy. Nhưng để nó tự phanh thì dễ bị xe sau húc đít, mình chủ động phanh thì xe sẽ êm ái hơn nhiều.
Em có lần bám quá sát xe trước trên cầu vượt Thái Hà nó phanh hự phát và nhảy về số N luôn, sợ hết hồn.

Em đang đi CX8 Pre đây, nó căn khoảng cách và tự phanh chính xác đấy. Nhưng để nó tự phanh thì dễ bị xe sau húc đít, mình chủ động phanh thì xe sẽ êm ái hơn nhiều.
Em có lần bám quá sát xe trước trên cầu vượt Thái Hà nó phanh hự phát và nhảy về số N luôn, sợ hết hồn.
Chắc nó kích hoạt phanh khẩn cấp ở tốc độ dưới 60km/h thôi cụ, gọi là ADAS thì hơi quá, phanh tự động bây giờ nhiều xe trang bị lắm (em đã đc test ở Kia Sorento và Carnival), nó kích hoạt phanh khi đủ điều kiện (vận tốc, khoảng cách đến vật cản), nhiều khi tài xế vẫn hoàn toàn chủ động tình huống thì nó đã kích hoạt phanh khẩn cấp, tài xế nào ko quen rất dễ bị giật mình.

Zahala

Xe tải
Xe e có sensing mà e cũng không dám buông tay khỏi vô lăng, về cơ bản nó chỉ là hỗ trợ thôi

Trada_thuoclao

Xe buýt
Cụ nói rất đúng, 1000% đúng. Trên lý thuyết.
Còn với những con xe 5 cha 3 mẹ, xuất xứ mập mờ, phát triển vội vã thì chưa chắc.
Xem ảnh thì biết. Ko nói nhiều.

linh 7

Xe buýt
Còn với những con xe 5 cha 3 mẹ, xuất xứ mập mờ, phát triển vội vã thì chưa chắc.
em ko bênh vin, tránh trg hợp cụ nói em seeder này nọ, em cũng ko bênh 2 ông lái xe trong trường hợp này, em cũng ko đứng về phía lái xe VF9.
loại thép và mác thép vin dùng em ko biết nên ko dám bàn sâu về đặc tính của vật liệu nhưng
với 1 cái xe gần 3 tấn ( chính xác là 2 tấn 8 + 2 lái + hành lý) tốc độ 120. tạm ko bàn đến ADAS có bật hay không hoặc lái xe có can thiệp hay không. Với 3 tấn va thẳng vào như vậy thì ko phải khung nào cũng chịu được, Chắc cụ đã nghe đến vụ everest bị vò bẹp, khoang ca bin vỡ nát và tử vong trên cao tốc trong miền trung vừa qua ( khung gầm xe mỹ rất tốt nhé, xe nhẹ hơn nhiều chỉ có 2 tấn) thì cụ thấy ở đây là quá ổn khi lái xe chỉ gẫy chân. điểm tiếp lực ở đây làm quá tốt nhiệm vụ của nó

Mặc dù VF9 chưa có thông tin về tiêu chuẩn an toàn, nhưng tôi nghĩ so với VF8 thì nó không thấp hơn, EURO NCAP 4 sao và ASEAN NCAP 5 sao mà VF8 đạt được thì cũng khối hãng còn chạy khướt.
Mà hình như cụ quên hoặc ko biết là VinFast lọt danh hiệu "TIME100 Company" nhỉ? Kakakaka

Chỉnh sửa cuối:

linh 7

Xe buýt
Điểm tiếp lực (degree of freedom: Dof), nếu định nghĩa là nó bao hàm của 6 thông số : Roll ( rung lắc) Pitch ( quăng quật) , Yaw ( ổn định) theo 3 phương X,YZ. Nó liên quan đến chiều dài cơ sở của xe, chiều rộng giữa 2 bánh xe, rộng lốp xe, vl chế tạo... và quan trọng nhất là thiết kế hệ thống treo, khung gầm xe. Xe có hệ thống treo, khung gầm tốt sẽ làm 3 yếu tố kia ở mức nhỏ nhất - khi xảy ra tai nạn sẽ không bị bóp hay vò nát khung gầm, lồng hành khách

hoangthaimpc

Xe tải
em ko bênh vin, tránh trg hợp cụ nói em seeder này nọ, em cũng ko bênh 2 ông lái xe trong trường hợp này, em cũng ko đứng về phía lái xe VF9.
loại thép và mác thép vin dùng em ko biết nên ko dám bàn sâu về đặc tính của vật liệu nhưng
với 1 cái xe gần 3 tấn ( chính xác là 2 tấn 8 + 2 lái + hành lý) tốc độ 120. tạm ko bàn đến ADAS có bật hay không hoặc lái xe có can thiệp hay không. Với 3 tấn va thẳng vào như vậy thì ko phải khung nào cũng chịu được, Chắc cụ đã nghe đến vụ everest bị vò bẹp, khoang ca bin vỡ nát và tử vong trên cao tốc trong miền trung vừa qua ( khung gầm xe mỹ rất tốt nhé, xe nhẹ hơn nhiều chỉ có 2 tấn) thì cụ thấy ở đây là quá ổn khi lái xe chỉ gẫy chân. điểm tiếp lực ở đây làm quá tốt nhiệm vụ của nó
Xe Everest nó bị 2 con xe tải nó ép như ép chả thì chả bẹp, con VF9 mà lăn mấy vòng như con everest kia rồi tông thẳng vào đầu xe công đảm bảo con VF9 cũng chung số phận thế thôi.

Tuongtien1977

Xe điện
Clip xe điện VinFast VF 9 va chạm với xe Gaz 16 chỗ trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

Một chiếc xe điện VinFast VF 9 đâm thẳng vào đuôi chiếc xe Gaz 16 đang dừng sát dải phân cách trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng.

Xem chi tiết bài viết tại đây

Sáng nay, trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng đã xảy ra một vụ tai nạn nghiêm trọng. Một chiếc xe điện VinFast VF 9 đã đâm vào một chiếc xe Gaz 16 chỗ từ phía sau.

Theo camera ghi lại, chiếc xe 16 chỗ đã đâm vào dải phân cách trước đó và dừng lại ở làn ngoài cùng bên trái. Chiếc xe điện VinFast VF 9 có thể do không chú ý quan sát nên đã đâm mạnh vào từ phía sau. Sau va chạm, đầu xe VinFast VF 9 bị biến dạng nặng nề, khung xe phần hàng ghế trước cũng bị gập lại. Chiếc xe 16 chỗ cũng bị hư hỏng nặng nề. Toàn bộ phần đuôi bị đâm nát, cửa xe bung ra, phần kính xe vỡ vụn. Hiện tại, thiệt hại về người vẫn chưa thể cập nhật.

Xe điện VinFast VF 9 biến dạng nặng sau va chạm.

Xem chi tiết bài viết tại đây
con vf9 nặng mà phi 120km/h thì cũng ghê đây