[Funland] CLB Cầu Lông

hungpmu

Xe tăng
Mời cụ tkphu xem tiếp ạ.
Đúng là nói mãi rồi mà vẫn bị. Hôm qua em bị lật cổ chân, lý do thì hết sức đơn giản là mình đã chơi mệt rồi và đang thu dọn đồ đi về thì ông bác trong sân lại tới (ông bác này hôm trước uống bia với nhau mọi người cá độ vài trận để thêm tiền tổng kết năm, bác gạ em solo) thế là chiến với ông bác. Kết quả là được nửa hiệp thì bị lật cổ chân (chân này bị 1 lần roài nên có khi thành tật).
Hôm nay rỗi rãi lại up thêm cho các cụ nhé. Cầm vợt thế nào?
Nghe thì đơn giản, ai chơi đều phải cầm vợt, cầm cho chắc vào đừng để vụt bay mất vợt là ok. Khú khú, đúng rồi nhưng chưa đủ. Em chả nói lý thuyết làm gì cho nó lâu. Các cụ xem nhé
Đầu tiên em mô tả cái cán vợt (em lấy tạm cái cán vợt tenis) để tiện sau này nói nó dễ.

Với nguyên tắc vật lý thì đường thẳng bao giờ cũng ngắn nhất, bảo toàn được sức mạnh, mạnh nhất nên phải áp dụng triệt để.
Nếu cầu đến mà vung vợt thế này thì sẽ mất thời gian vì phải thu vợt từ ngoài vào trong và dẫn tới cầu nó sẽ bay qua điểm đánh

Kết quả là sẽ phải đánh thế này

Với cái tay vung từ phía sau đầu, việc này không tốt vì vợt sẽ đi vòng từ sau lưng lên tới đỉnh đầu tạo ra hình vòng cung và sẽ không tận dụng được lực tối đa. Phải luôn nhớ làm sao để vung vợt có đường đi ngắn nhất, thẳng nhất. Các cụ xem thằng cu Chenlong, nó chỉ vung thế này và các cụ để ý các ngón tay cầm vợt nhé. Các cụ cứ xem hình mà làm.

và thế này và thế này, các cụ để ý là cái tay không cầm vợt nhé, luôn phải mở ra để không che mắt

Hiện tại có rất nhiều thày dạy là: Phải đánh cầu ở điểm cao nhất mà bạn có thể. Em đếch nghĩ thế vì mục tiêu có phải đánh lên trần nhà đâu? Trong top 10 cầu lông thế giới thì em chỉ thấy Tiến Minh nhà mình hay phải đánh những quả cầu cao khi cầu đã qua đầu vì trình độ, chiều cao của TM có hạn nên hay bị bọn nó lừa cầu quá sâu nên toàn phải ngửa cổ ra mà phông. Các cụ xem thằng áo đỏ đánh với TM, vòng màu đỏ là điểm tiếp xúc giữa vợt và cầu. Điểm này hoàn toàn có thể đánh cầu lao, phông cầu, hoặc bất cứ điều gì.

Tiếp là đập cầu thì phải cầm vợt sao? Về cơ bản như hình của thằng Chenlong tuy nhiên các cụ phải siết cái ngón tay chỏ và ngón cái cho nó chặt vào

và thế này

Đỡ cầu trước mặt bên trái thì ngón tay cái phải để vào cạnh vợt số 3 hoặc 7 tùy thay các cụ chơi tay phải hay trái.

Và hất cầu thuận tay, các cụ nhớ để ý các ngón tay cầm vợt nhá.

Tiếp là đỡ cầu trái tay (ở trước mặt), muốn kéo cầu sang bên kia góc lưới thì ngón tay cái phải để ở các cạnh số 2 hoặc 8 (tùy theo tay trái hay phải) của vợt.

Tiếp là quả ve cầu, hình sau đây là quả ve cầu vào góc bên kia lưới của LinDan. Các cụ để ý ngón tay cái của em nó phải để ở cạnh số 1 hoặc cùng lắm là số 2 của vợt vì nếu để ở cạnh số 3 thì có thể ve cầu sâu cuối sân chứ không thể sang bên kia góc lưới. Cách cầm vợt để ngón tay ở các cạnh số 1 hoặc 2 áp dụng cho cả khi đỡ cầu bên trái mà cầu xa người thì vẫn có thể đánh vào sân, nếu để ngón tay ở cạnh số 3 thì không thể bẻ cổ tay ngược vào trong được do khớp xương không xoay được.

Và điều nữa là khi các cụ xông lên thì luôn nhớ tiếp đất bằng gót chân nhé, tiếp đất bằng đầu mũi giày sẽ không vững và không có đà để di duyển các bước tiếp sau

Tạm thời thế ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mây_xanh

Xe tải
Website
www.lambanglaixemayhanoi.com
T6 và CN (5-7h) Mợ mà có thời gian thì ra sân chơi với bọn anh cho vui nhá free mọi thứ, tặng gió khi mợ giải lao luôn. Anh thấy mợ đánh còn OK hơn bọn anh mà
hihi, e cảm ơn bác nhé, Đợt này e đang ôn thi bằng lái b2 nên đang phải ôn nhiều quá ạ, Hẹn gặp bác 1 ngày sớm nhất tại sân. bác đánh hay mà :D Chúc bác với mấy anh em luyện tập tốt nhé <3

Mnanh2005

Xe tải
Noted.....

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Hóng tìm câu lạc bộ để join chơi thêm 1-2 buổi trong tuần buổi tối gần khu minh khai
Cụ sang gần nhà em tập đi, em đang tìm thêm người để lập nhóm tập cho vui. Em ở ngã 4 Trần Khát Chân - Nguyễn Khoái, gần nhà có mấy sân tiện lắm

truongkuti

Đi bộ
Các cụ ở Linh Đàm cho em báo danh tham gia với

khuonghvtc

Xe hơi
Cụ cbi e hỏi là bên cụ còn suất chơi ko ạ. E là nam, chơi trung bình. Khung giờ của cụ phù hợp với e ạ!

shopnhathan.com

Xe đạp
Ở khu Ba Đình giáp ranh Tây Hồ có sân nào không Các Cụ nhỉ? có Cụ nào khu vực Bưởi Lạc Long Quân có Cụ nào cho em tham gia với

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Các cụ vào sân nhà thi đấu hoàng mai, ngõ 104 nguyễn an ninh đi ạ, đội em đang cần thêm thành viên. Đội em chơi thứ 3-5-CN từ 18h-20H

Phanhuy5491

Xe máy
E k biết chơi thì làm sao để chơi dc các bác.

hungpmu

Xe tăng
Từ dạo bị dẹp cái quán cà phê ở đây nên em cũng ít vào đó là lý do chính, ngoài ra thì em thấy hình như các cụ đều biết cả rồi. Để tý nữa em sẽ chia sẻ về cách thức "Đập cầu vào đâu khi chơi đôi".

DichvuIT_tannoi

Xe hơi
Hóng. Em cũng thích cầu lông nhưng đánh rõ dở

hungpmu

Xe tăng
Em tổng kết lại mấy cái em chia sẻ ở trên nhá
1. Cách cầm vợt
2. Cách vung vợt để đánh
3. Chân tiếp đất
4. Cái tay phụ phải để dư lào để không bịt mắt người chơi
Hôm nay em chia sẻ tiếp khi đánh đôi thì đập cầu vào đâu để hiệu quả. Tất nhiên cái này chỉ là nguyên tắc và quả cầu ở trên cao khi cả 2 bên đều có thời gian để công và thủ (nếu những quả cầu ở giữa sân, trên lưới đúng tầm khi mà bị ép thì đánh vào đâu mà chả chết :)).
Các cụ đã biết là đánh đôi thì quả đập cầu là vô cùng quan trọng, đập tốt sẽ tạo ra cơ hội cho người trên lưới dứt điểm thành công (tất nhiên có những trường hợp đập phát ăn ngay :)) và nếu chưa thành công thì cũng sẽ hạn chế lâm vào tình thế khó khăn do bên đối phương trả cầu lại quá khó
Đầu tiên là vị trí cơ bản cho cả 2 bên đập và thủ

Cái này không phải giải thích nhiều với các cụ nhá
Chuyện gì xảy ra khi đập vào các vị trí sau:

Khi cố gắng đập cầu vào các vị trí màu ĐỎ thì đối phương sẽ có những phương án đánh trả như sau
1. Đặt lại ở 2 vị trí trên lưới
2. Bạt cầu vào khoảng giữa sân ở cả 2 bên
3. Bạt cầu vào 2 vị trí cuối sân
Và như vậy thì
1. Không có cơ hội nào cho vị trí trên lưới ở phía đối diện kết thúc
2. không có cơ hội để phản công.
Em tìm mãi mà chưa có cái ảnh nào rõ và đẳng cấp để up đành đưa mấy cái ảnh mờ vậy, các cụ cố xem nhá
Đây là vị trí mà bên công đã đánh Vòng tròn đỏ là vị trí quả cầu bay tới

Và bên kia đã có phương án là đánh trả lại ở góc bên kia lưới. Đây là vị trí khá xa so với ông đang canh lưới :)

Tất nhiên là ông áo Vàng sẽ có 2 khả năng đánh trả (bỏ lại và hất cao lên), tuy nhiên lúc này chất lượng quả đánh trả là kém và hậu quả là bị bên kia đập lại vào vị trí vạch phân chia 2 ô và ông áo Vàng đánh lại nhưng bị vào lưới - Game over. Tất nhiên đối với trình độ cao thì họ vẫn cứu bình thường nhá :)

Lại quay lại nói tiếp tới phương án đánh trả vào góc xa bên kia với phương án là đánh cầu lao. Ở đây rất tiêc là em chỉ tìm thấy có 1 cái ảnh đánh phương án đó và tiếc là lại đánh hỏng (không qua lưới) nhưng về mặt kỹ thuật là cực ổn.
Đầu tiên là ông áo Đỏ đập cầu dọc biên

Ngay sau đó ông áo Xanh lập tức phản công lại bằng quả tạt sang góc chéo sân, nhưng lại đánh hỏng. Nếu không đánh hỏng quả đó thì ông áo Đỏ không có cơ hội gì để cứu vãn vì
1. Vị trí đập cầu đó không an toàn
2. Ông áo Vàng đứng sai vị trí nên không thể cover cho phần sân còn lại (em sẽ chia sẽ tiếp phần "Vị trí người chơi trong đánh đôi" khi nào rỗi và tìm đủ tư liệu minh họa)
3. Tiếp đất sai dẫn tới khó lòng lấy lại ngay được ví trí tốt để có thể cứu cầu hay phản công

Cầu lông phong trào sẽ như vậy, cầu lông của Tây lông đánh thì dư lào
Đây là trận Indo và Hàn, các cụ thấy là ông áo Đen đập ông áo Đỏ vào vạch giữa sân

và kết quả lại ông canh lưới của bên áo Đen có việc làm ngay. Tất nhiên là họ đập cầu với chất lượng cực cao thì mới có công ăn việc làm cho ông canh lưới.

Tiếp đến là trận khác khi ông ở trong vòng tròn màu Vàng đập cầu (vị trí trong vòng Đỏ)

Ngay lập tức ông canh lưới bên áo Đỏ có việc ngay

Tóm lại lý thuyết thì nhiều và nhiều cụ biết nhưng thực tế thì chỉ lâm trận mới biết thôi ạ. Đây chỉ là 2 vị đánh cầu cơ bản hay được áp dụng trong đánh đôi để đạt được hiệu quả thôi ạ. Tất nhiên là khi mình áp đặt được lối chơi hoặc khi ép được họ thì việc kết thúc vào đâu mà chả chết.

ngoc171

Xe máy
Kinh nghiệm đánh đôi của em là lúc công đứng trên dưới hay lúc thủ dàn hàng ngang thì lúc nào cũng phải giữ khoảng cách giữa 2 người tầm 1,5m. Vì vậy lúc nào 1 người di chuyển thì người còn lại cũng phải di chuyển gần người kia sao cho có thể bao kín sân.
Còn muốn thủ cầu tốt, điều quan trọng là thế đứng, phải hạ thấp trọng tâm, chứ đứng thẳng người chỉ có làm bia đỡ cầu, chứ k thủ được. Các cụ cứ nghiên cứu các clip của 2 anh "oppa" Lee Yong Dae với Yoo yeong soon sẽ thấy thế đứng khi thủ nó quan trọng như nào