[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

Longtime No See

Xe tải
Chứng khoán xì rồi cụ, như em là em rút hết tiền từ ck ra rồi. Tuy nhiên, rút tiền lời từ chứng khoán ra sẽ làm gì? Lại dùng tiền đó mua đất, ô tô, vì vậy bđs sẽ còn tăng, nhưng chắc chỉ đến cuối năm nay, đầu năm tới, nó phải đạt đến ngưỡng cực đỉnh thì mới bắt đầu mất thanh khoản, các kênh bơm tiền không còn đủ lực nữa. Nên bây giờ vào bđs vẫn có thể kiếm được, tất nhiên lợi nhuận bao giờ cũng song hành với rủi ro cụ ạ. Các cụ nhà ta nói “Liều ăn nhiều”, “Có gan thì làm giàu”, vẫn luôn đúng cụ ạ!
Chứng khoán chưa xì hẳn vì tay to còn kéo xả hết hàng cho đến khi ra báo cáo kqkd quý 1 là hết tin hỗ trợ nên nửa cuối tháng 4 là chính thức downtrend. Dòng tiền từ ck chuyển sang lĩnh vực kém thanh khoản là bds khiến quả bóng bds căng hết sức có thể, và đây là chỉ báo để cp siết mạnh cho vay bds, tăng lãi suất hút dòng tiền về (báo chí đã đánh tiếng gần cả tháng nay về việc loạn thị trường bds) . Công thức đu đỉnh bds này bao nhiêu chu kỳ nay vẫn vậy. Bây giờ là là thời điểm thoát hàng chứ ko phải ôm bom. Tiền không còn rẻ, cụ có thể thấy cụm từ tiền rẻ đã biến mất trên báo đài cả tháng nay.

bona13

Xe tăng
Chứng khoán chưa xì hẳn vì tay to còn kéo xả hết hàng cho đến khi ra báo cáo kqkd quý 1 là hết tin hỗ trợ nên nửa cuối tháng 4 là chính thức downtrend. Dòng tiền từ ck chuyển sang lĩnh vực kém thanh khoản là bds khiến quả bóng bds căng hết sức có thể, và đây là chỉ báo để cp siết mạnh cho vay bds, tăng lãi suất hút dòng tiền về (báo chí đã đánh tiếng gần cả tháng nay về việc loạn thị trường bds) . Công thức đu đỉnh bds này bao nhiêu chu kỳ nay vẫn vậy. Bây giờ là là thời điểm thoát hàng chứ ko phải ôm bom. Tiền không còn rẻ, cụ có thể thấy cụm từ tiền rẻ đã biến mất trên báo đài cả tháng nay.
Thực ra e thấy giai đoạn này giống 2007-2008, rồi tăng bđs 2009-2010, 2011 thì bđs sập, nên em nghĩ bđs chưa sập ngay được, còn phải 1 thời gian cụ ạ

teopremium

Xe tải
Nghĩ mãi chẳng thấy lí do gì để bóp bds cho nó chết vì ngân hàng cho bọn này vay nhiều nhất, cụ nào giỏi lấy tiền đi kinh doanh mùa dịch post lên thớt ae mở mang tầm mắt với, ngày nào thớt kiểu này còn các cụ chầu chực hô nổ để mong vớt được giá rẻ thì còn lâu lắm, cứ khi nào mà bds không ai thèm quan tâm nữa thì mới lo.

Longtime No See

Xe tải
Thực ra e thấy giai đoạn này giống 2007-2008, rồi tăng bđs 2009-2010, 2011 thì bđs sập, nên em nghĩ bđs chưa sập ngay được, còn phải 1 thời gian cụ ạ
Nếu lần sập nào cũng giống nhau thì dễ dàng cho chúng ta quá cụ ạ.

Jiren198

Xe điện
Nếu lần sập nào cũng giống nhau thì dễ dàng cho chúng ta quá cụ ạ.
E thấy nhiều bạn bè bảo e cứ yên tâm, giờ mới sốt thôi. Lần trc thế nọ, thế chai...nó đã vặt lông cừu lại để ae bắt sóng có mà loạn....úp 1 quả ngáo ngơ hết mới nhau luôn...

Jiren198

Xe điện
Nghĩ mãi chẳng thấy lí do gì để bóp bds cho nó chết vì ngân hàng cho bọn này vay nhiều nhất, cụ nào giỏi lấy tiền đi kinh doanh mùa dịch post lên thớt ae mở mang tầm mắt với, ngày nào thớt kiểu này còn các cụ chầu chực hô nổ để mong vớt được giá rẻ thì còn lâu lắm, cứ khi nào mà bds không ai thèm quan tâm nữa thì mới lo.
Chính vì thế mới phải điều chỉnh cụ ạ... bình thường mới rồi... giờ toàn nhà đầu tư vặt lông nhau, chứ có sinh ra giá trị gì nữa đâu...nhà nước cũng thu xong chỉ tiêu rồi...phải xì, để nó mà nổ thì tan tác, sâu hơn lần trước raat nhiều cụ ạ...2008 chỉ Hà Nội, hcm... giờ cả nước sôi sục...bỏ hết sản xuất đi buôn đất...TQ khởi động chu kì tăng giá rồi, lạm phát đến đầu gối rồi...đây là những tác nhân không thể chống đỡ...bị động cụ ạ

xe_ga

Xe tăng
Theo dõi thớt này thấy các cụ giành nhiều thời gian để công kích, chửi nhau em thấy tốn tài nguyên của diễn đàn quá! Vẫn biết là fun thôi các cụ đẩy nó đi hơi quá đà! Theo lẽ tự nhiên thì các cụ thời gian vừa rồi mua được hay nắm giữ tỷ trọng đất nhiều thì thường là có hơi hướng bảo vệ quan điểm đất còn tăng nhiều nữa và tăng mãi (người đẻ chứ đất có đẻ đâu)...ngược lại với các cụ giữ tỷ trọng tiền cao. Cá nhân em là người rất trân trọng những thứ thực sự tạo ra được giá trị cho xã hội, tuy nhiên nhìn nhận khách quan em thấy nếu không quan tâm đến biến động giá cả đất đai trong thời gian vừa qua thì các cụ chỉ có chăm chỉ làm ăn không tham gia vào thị trường này sẽ thua kém về mặt tích lũy tài sản với mấy cụ mua vào mấy mảnh đất giá rẻ và không làm gì (tính trong thời gian 2,3 năm vừa qua) Em biết nhiều cụ sẽ không đánh giá cao văn hóa đối thoại của cụ "Răng" bất kể cụ ấy có nhiều tiền thế nào đi nữa nhưng cụ ấy có thèm quan tâm đâu! Nên các cụ cũng chả phải sân si với cụ ấy làm gì cho nó mất time. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ và hạn chế công kích nhau để đóng góp những thứ có giá trị cho diễn đàn các cụ nhé!

teopremium

Xe tải
Chính vì thế mới phải điều chỉnh cụ ạ... bình thường mới rồi... giờ toàn nhà đầu tư vặt lông nhau, chứ có sinh ra giá trị gì nữa đâu...nhà nước cũng thu xong chỉ tiêu rồi...phải xì, để nó mà nổ thì tan tác, sâu hơn lần trước raat nhiều cụ ạ...2008 chỉ Hà Nội, hcm... giờ cả nước sôi sục...bỏ hết sản xuất đi buôn đất...TQ khởi động chu kì tăng giá rồi, lạm phát đến đầu gối rồi...đây là những tác nhân không thể chống đỡ...bị động cụ ạ
Em đồng ý với cụ là sẽ siết chặt và chặn nguy cơ bơm thổi tràn lan như 2 tháng vừa rồi. Chứ để rớt 50% chắc khó.

Chỉnh sửa cuối:

thanh.long

Xe tăng
Em đồng ý với cụ là sẽ siết chặt và chặn nguy cơ bơm thổi tràn lan như 2 tháng vừa rồi. Chứ để rớt 50% chắc khó.

teopremium

Xe tải
Báo kiểu này nhiều lắm chẳng mới. Cứ đánh thoải mái lúc đấy lại tìm cách huy động 500 tấn vàng trong dân như năm 2015 nhé. Chẳng có cách nào moi tiền dễ nhất như bds đâu.

carrot123

Xe tải
Còn 3 tháng nữa để các cụ thoát khỏi bds trước khi nó xì hơi, đợt này số người vay mua bds đã tăng cao, chủ trương siết cho vay bds chuẩn bị có hiệu lực do giá thị trường quá ảo ảnh hưởng dến việc định giá để quy tỷ lệ cấp tín dụng.
Các cụ cứ tính thời gian bắt đầu từ bây giờ nhé, cuối tháng tư là xì quả bóng ck trước, khi nào các cụ thấy thằng Techcombank thông báo tăng lãi suất là thời điểm kích hoạt. Bank này cực nhạy & là điểm tín hiệu của thị trường nhiều năm nay.
NV Techcom liên lạc em dụ mua trái phiếu dài hạn xong cũng bảo "Cuối năm LS tăng chị ạ"

thanh.long

Xe tăng
BĐS sắp nổ toang đến nơi rồi, ông anh bảo vậy, các cụ rút cho nhanh

Realty 2021

Xe tăng
Êm bán hết đất rồi không ôm chờ đỉnh cao mới nữa, giờ ôm tiền ngồi chờ bđs sắp vỡ toang hoặc ls tăng thì gửi bank thôi

Jiren198

Xe điện
Hình như vỡ dần ở 1 số nơi rồi các cụ ạ, mấy chỗ em theo dõi giờ thấy giao dịch chững rồi, ndt trước mỗi ngày khoe lô của mình tăng mấy giá, giờ nhờ cò bán hộ mà cũng không thấy trôi
Ở đâu khó cụ...thg răng vẩu nó xơi hết cho tăng tài sản cụ ạ

xe rùa 2012

Xe container
theo em: - mấu chốt tranh cãi của các bác chính là giờ đã sốt hay mới bắt đầu? , bds còn lên nữa hay ko ?
vd như ck 2020. giãn cách tháng 4, ck đỏ sàn lao về mốc 600. theo lý nó phải tiếp tục rơi.... rồi đi ngang 1 time ...
các tay to đứng ngoài đợi...
Nhưng những nhà đầu tư F0 đã lao vào sớm và kết quả là ck ko xuống tiếp, ko đi ngang 1 time mà phi 1 lèo lên 1200.

bds cũng thế, lý ra từ 4.2020 bds phải xuống sau chu kỳ sốt từ 2016-2019 nhưng ko , nhà đt F0 đã lao vào ngay
kết quả ntn mn cũng biết.
cho nên em cho rằng giờ vài ông F0 và tay to đã thoát hàng ck, bds rồi...em cũng tin bank sẽ sớm nâng lx thôi
có bác nào sn như em ko?

Còn 3 tháng nữa để các cụ thoát khỏi bds trước khi nó xì hơi, đợt này số người vay mua bds đã tăng cao, chủ trương siết cho vay bds chuẩn bị có hiệu lực do giá thị trường quá ảo ảnh hưởng dến việc định giá để quy tỷ lệ cấp tín dụng.
Các cụ cứ tính thời gian bắt đầu từ bây giờ nhé, cuối tháng tư là xì quả bóng ck trước, khi nào các cụ thấy thằng Techcombank thông báo tăng lãi suất là thời điểm kích hoạt. Bank này cực nhạy & là điểm tín hiệu của thị trường nhiều năm nay.

tobe11

Xe tăng
theo em: - mấu chốt tranh cãi của các bác chính là giờ đã sốt hay mới bắt đầu? , bds còn lên nữa hay ko ?
vd như ck 2020. giãn cách tháng 4, ck đỏ sàn lao về mốc 600. theo lý nó phải tiếp tục rơi.... rồi đi ngang 1 time ...
Nhưng những nhà đầu tư F0 đã lao vào sớm và kết quả là ck ko xuống tiếp, ko đi ngang 1 time mà phi 1 lèo lên 1200.

bds cũng thế, lý ra từ 4.2020 bds phải xuống sau chu kỳ sốt từ 2016-2019 nhưng ko , nhà đt F0 đã lao vào ngay
cho nên em cho rằng giờ vài ông F0 và tay to đã thoát hàng ck, bds rồi...em cũng tin bank sẽ sớm nâng lx thôi
có bác nào sn như em ko?
Nhận định của cụ rất hữu ích.

Ngoài ra theo cụ kịch bản tiếp theo là nó lên thì lên ntn. Còn vỡ thì sẽ về mốc thời điểm nào.

bona13

Xe tăng

có bác nào sn như em ko?
Thoát tuỳ nơi và vào lại chỗ nào? Em ví dụ đất đà nẵng, so với 2019 giảm khoảng 30%, giờ tay to ôm tiền lời từ các tỉnh đổ vào Đà Nẵng thì sẽ lên giá. Nên là trong những lúc nước sôi lửa bỏng, đầu tư thông thái vẫn ăn đều. Em cũng chính là F0 vào ck tháng 5.2020, nhà em ai cũng bảo em dở hơi, giờ thì cũng nhân hơn 2 lần tài khoản. Em cũng rút toàn bộ tiền từ chứng rồi, giờ em đổ vào Đà Nẵng, các cụ bảo bđs sẽ sập, em cũng nghĩ sập, tuy nhiên, sập ở đâu? Vị trí nào? mới là điều quan trọng. Em lại thử liều mình xem nhận định có đúng không? Giữ comment này 06-12 tháng nữa để kiểm nghiệm lại :)

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Thoát tuỳ nơi và vào lại chỗ nào? Em ví dụ đất đà nẵng, so với 2019 giảm khoảng 30%, giờ tay to ôm tiền lời từ các tỉnh đổ vào Đà Nẵng thì sẽ lên giá. Nên là trong những lúc nước sôi lửa bỏng, đầu tư thông thái vẫn ăn đều. Em cũng chính là F0 vào ck tháng 5.2020, nhà em ai cũng bảo em dở hơi, giờ thì cũng nhân hơn 2 lần tài khoản. Em cũng rút toàn bộ tiền từ chứng rồi, giờ em đổ vào Đà Nẵng, các cụ bảo bđs sẽ sập, em cũng nghĩ sập, tuy nhiên, sập ở đâu? Vị trí nào? mới là điều quan trọng. Em lại thử liều mình xem nhận định có đúng không? Giữ comment này 06-12 tháng nữa để kiểm nghiệm lại :)
Em nghĩ cụ chuẩn nếu đtư bằng tiền thịt. Việc Đà Nẵng , Nha Trang , các khu vực du lịch biển bây giờ đầu tư ( giữ tiền lãi ) là ổn. Còn lên hay không và lên như thế nào thì vẫn phụ thuộc vào dịch bệnh. Cá nhân em vẫn cho là phương án tối ưu nếu như vẫn đtư vào bds trong giai đoạn này.