[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

khung long

Xe hơi
Nói Đà Nẵng và Nha Trang thì rộng lắm.
Điểm đặt ở đâu tại Đà Nẵng thì cụ cần nhấn mạnh, chia sẻ nếu có thể.
Em vừa lấy lại hai thửa đất mặt biển của bạn, do bạn ấy cơ cấu lại các mảnh thửa đã đầu tư từ trước. Giá mặt biển 4.5tr cho thửa 1.000m2 có 300m2 đất ở và 1.200m2 cũng có 300m2 đất ở. Giá này em cứ để đó chơi, xác định 3 năm sau ngó lại rồi tính.
Cụ cho hỏi biển nào có giá như vậy ạ, e cũng muốn kiếm 1 mảnh dưỡng già

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiện em chia buồn vụ 2 nhà hàng của cụ!
Nhưng cũng chúc mừng cụ thắng lớn mảnh đất!
Em cũng hay xem cụ còm, nên em tin lời cụ kể là thật :)
K phải riêng cụ ấy ạ. Câu chuyện đó là sự thật với cả e và có lẽ nhiều ng nữa. E cũng có 1 nhà hàng và ks. 1 khu nghỉ dưỡng chuẩn bị khai trương. Bỗng dưng covid ập đến. 2 năm vừa rồi nếu k có bđs chắc e đi ăn mày rồi.
Cụ Cadan e biết là nhiều tuổi, tài cao học rộng, gia sản cũng k phải dạng vừa, lo cho tương lai và cộng đồng. Nhưng cụ ấy cũng nên thông cảm cho chúng e. K đổ hết vào đất. Nhưng ít nhất đất cũng cứu sống e. Rồi tiền từ đất về chúng e lại đổ lại vào sxkd mà
Chúc các cụ vui

shigayoko

Xe tải
Nhìn cảnh dân tình đua nhau đi mua đất, nhà nhà nói về đất, từ Bắc tới Nam, em lại thấy viễn cảnh những năm 2013 sắp tới

1)Mọi sự phát triển đều cần sự bền vững => nhưng hiện tại thì không hề bền vững => không bền vững sẽ sụp thôi

+Trong 1 năm nếu mức tăng dao động trên 10%, hoặc nhỉnh hơn đôi chút, thị trường sẽ bền vững.
+Nếu giá đất trong vòng 1 năm lên đến 50% là bắt đầu cẩn thận
+Lên tới 70-100%/năm thì có thể xuất hiện rủi ro.
+Bắt đầu từ 100%/năm trở lên thì bong bóng có thể xảy ra.

Hiện tại ven ngoại thành không phải là 100% mà có chỗ đã 300%
Vấn đề ai sẽ là người cuối thôi.

2)Tiền rẻ đã qua mất rồi. Bắt đầu các ngân hàng tăng lãi suất, lạm phát bắt đầu trở lại => ngân hàng nhà nước sẽ có các công cụ để hút tiền lại.

Sau một thời gian dài điều chỉnh giảm lãi suất, mới đây hàng loạt ngân hàng thương mại cổ phần (NHTMCP) điều chỉnh tăng, thậm chí tăng mạnh thêm đến 0,9%/năm.

3)Nhìn rõ nhất là chứng khoán => khối ngoại không phải tự nhiên bán ròng rã, tỷ lệ sở hũu thấp nhất + việc giảm điểm liên tiếp

Bán ròng rã, tỷ lệ sở hữu của khối ngoại với cổ phiếu Việt Nam giảm xuống mức thấp nhất trong vòng 3 năm

Trong top 5 này, nhóm tự doanh không tham gia đáng kể (chỉ mua ròng hơn 81 tỷ đồng), tổ chức trong nước thậm chí còn bán theo khối ngoại (bán ròng 400 tỷ đồng).

Em bắt đầu vào hàng từ 2017, nhưng riêng giờ em dừng.
Nhường các cụ khác :)

Chỉnh sửa cuối:

xeco111

Xe hơi
Media đang bắt đầu đánh tiếng xì hơi quả bóng bds rồi, sau khi ổn định chỗ ngồi chắc chắn các bác thượng tầng sẽ hút dòng tiền về, xì hơi 2 quả bóng ck & bds, em dự tính vào nửa cuối 2021 hút tiền về qua biện pháp tăng lãi suất. Cụ nào có lãi bán bds nhanh còn kịp.
e định bán cái xưởng khoảng 7 củ mà ko biết cầm tiền để làm ji

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
K phải riêng cụ ấy ạ. Câu chuyện đó là sự thật với cả e và có lẽ nhiều ng nữa. E cũng có 1 nhà hàng và ks. 1 khu nghỉ dưỡng chuẩn bị khai trương. Bỗng dưng covid ập đến. 2 năm vừa rồi nếu k có bđs chắc e đi ăn mày rồi.
Cụ Cadan e biết là nhiều tuổi, tài cao học rộng, gia sản cũng k phải dạng vừa, lo cho tương lai và cộng đồng. Nhưng cụ ấy cũng nên thông cảm cho chúng e. K đổ hết vào đất. Nhưng ít nhất đất cũng cứu sống e. Rồi tiền từ đất về chúng e lại đổ lại vào sxkd mà
Chúc các cụ vui
Cụ là một trong những đối tượng chính xác nhất của chính sách nới lỏng của chính phủ vừa qua. Chúc cụ phát tài.

bona13

Xe tăng
Nhìn cảnh dân tình đua nhau đi mua đất, nhà nhà nói về đất, từ Bắc tới Nam, em lại thấy viễn cảnh những năm 2013 sắp tới

1)Mọi sự phát triển đều cần sự bền vững => nhưng hiện tại thì không hề bền vững => không bền vững sẽ sụp thôi

+Trong 1 năm nếu mức tăng dao động trên 10%, hoặc nhỉnh hơn đôi chút, thị trường sẽ bền vững.

2)Tiền rẻ đã qua mất rồi. Bắt đầu các ngân hàng tăng lãi suất, lạm phát bắt đầu trở lại => ngân hàng nhà nước sẽ có các công cụ để hút tiền lại.

Sau một thời gian dài điều chỉnh giảm lãi suất, mới đây hàng loạt ngân hàng thương mại cổ phần (NHTMCP) điều chỉnh tăng, thậm chí tăng mạnh thêm đến 0,9%/năm.

3)Nhìn rõ nhất là chứng khoán => khối ngoại không phải tự nhiên bán ròng rã, tỷ lệ sở hũu thấp nhất + việc giảm điểm liên tiếp

Bán ròng rã, tỷ lệ sở hữu của khối ngoại với cổ phiếu Việt Nam giảm xuống mức thấp nhất trong vòng 3 năm

Trong top 5 này, nhóm tự doanh không tham gia đáng kể (chỉ mua ròng hơn 81 tỷ đồng), tổ chức trong nước thậm chí còn bán theo khối ngoại (bán ròng 400 tỷ đồng).

Hose đơ liên tục, rồi đòi nâng cổ này kia, nhiều khả năng bị thao túng giá nên tây nó chả rút hả cụ. Em oánh chứng cùng nhóm bạn theo team, 1 tháng rồi riêng team em bán sạch cổ, chả còn hứng thú gì nữa. Trộm vía, năm rồi lãi cũng được hơn 2 lần, giờ cầm tiền đúng là chả biết làm gì? Bọn em tính mua đất ven biển như Đà Nẵng, lên xuống không quan trọng, vì nó cũng rẻ thật, so với các tỉnh hoặc vùng ven hà nội thì giá chỉ bằng 1/2 hoặc 1/3 thì tội gì mà không mua

bona13

Xe tăng

Nhà đất sụt từ cuối 2011 rồi cụ, 2012 là đáy, 2013-2014 thì bắt đầu tăng trở lại rồi ạ

Jiren198

Xe điện
Cụ giắt lưng đc mảnh nào chưa? Cụ ko cần lo cho mấy ông buôn đất đâu, lo cho bản thân trước khi nghĩ đến văn minh nhân loại nhé :))
Ở đây chả ai ko có đất cả....v đề là những người có nhiều thì mong nó tăng ổn, thị trường nền vững để tích luỹ....kinh tế ổn để làm ăn, mỗi mấy ô cò vạc thích sóng sánh để lướt thôi

Jiren198

Xe điện
thị trường NỀN vững là thị trường gì thế? =))

Ngọng líu ngọng lo, mới có vài đồng giắt mít thôi mà đã đòi lo chuyện vĩ mô. Bao giờ nhân 10 chỗ đang có lên rồi hãy líu lo với các cụ ;))
Thôi, ô sang xam mà chăn gái đi...ôm mấy lô 31 ha bán từ năm 2018 đến giờ... cứ ngồi thủ dâm giàu ảo:-))))...nghe nc biết dạng ngáp phải ruồi, bme để ít đất nên bốc bốc khinh người rồi....giống mấy cháu trẻ giờ dậy ngta làm giàu lắm:)).,,, hỏi các cụ trên này đã trải qua thời 2008 như nào đi , ko sắp tới chết đuối cả lũ đấy:))

carrot123

Xe tải
e định bán cái xưởng khoảng 7 củ mà ko biết cầm tiền để làm ji
Em cũng chung câu hỏi cuối cùng đổ ít tiền mặt còn lại ra xây cái nhà chờ qua dịch. Thôi thì, lạm phát thế này sau này giá xây dựng chắc còn cao nữa nên em xây luôn.

Súng hơi HD

Xe tải
Em biết ô trong họ em 2008 có cây xanh mua hơn 35 triệu về chỉnh sửa xong khứa trả 200 triệu thì vợ bảo còn lên nữa, không bán, giờ cây đó vẫn còn, Ô bảo để cho mọi người biết là nghe vợ luôn đúng,

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Em cũng chung câu hỏi cuối cùng đổ ít tiền mặt còn lại ra xây cái nhà chờ qua dịch. Thôi thì, lạm phát thế này sau này giá xây dựng chắc còn cao nữa nên em xây luôn.
Em cũng hoàn cảnh như cụ nhưng xử lý khác cụ. Em bán luôn không như cụ. Nhớ đợt trước cầm 1 đống hàng không dám bán chỉ sợ không biết tiền làm gì, đến khi bds nó chững bán không nổi, khi cần tiền thì lại đến khổ .

Jiren198

Xe điện
Tuổi đã tên tí lại còn nói ngọng, lo cho hoà bình thế giới. ;))
Anh nói rồi, bao giờ ku em nhân 10 mấy đồng đang có rồi lên mâm anh ngồi hót nhé ;))
Thôi, e chịu đi măm khác :)))...gia lâm giờ sắp thành trung tâm Hà Nội rồi, cầu giấy là khu ổn chuột:))).ếch thì ộp ộp trong hang:)))

Longtime No See

Xe tải
Thôi, e chịu đi măm khác :)))...gia lâm giờ sắp thành trung tâm Hà Nội rồi, cầu giấy là khu ổn chuột:))).ếch thì ộp ộp trong hang:)))
Cò vạc a lô xô chửi cụ nhiệt tình thế, thôi cứ để cho đời nó vả vài phát mới khôn ra được :))

Longtime No See

Xe tải
Còn 3 tháng nữa để các cụ thoát khỏi bds trước khi nó xì hơi, đợt này số người vay mua bds đã tăng cao, chủ trương siết cho vay bds chuẩn bị có hiệu lực do giá thị trường quá ảo ảnh hưởng dến việc định giá để quy tỷ lệ cấp tín dụng.
Các cụ cứ tính thời gian bắt đầu từ bây giờ nhé, cuối tháng tư là xì quả bóng ck trước, khi nào các cụ thấy thằng Techcombank thông báo tăng lãi suất là thời điểm kích hoạt. Bank này cực nhạy & là điểm tín hiệu của thị trường nhiều năm nay.

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Còn 3 tháng nữa để các cụ thoát khỏi bds trước khi nó xì hơi, đợt này số người vay mua bds đã tăng cao, chủ trương siết cho vay bds chuẩn bị có hiệu lực do giá thị trường quá ảo ảnh hưởng dến việc định giá để quy tỷ lệ cấp tín dụng.
Các cụ cứ tính thời gian bắt đầu từ bây giờ nhé, cuối tháng tư là xì quả bóng ck trước, khi nào các cụ thấy thằng Techcombank thông báo tăng lãi suất là thời điểm kích hoạt. Bank này cực nhạy & là điểm tín hiệu của thị trường nhiều năm nay.
Em nghĩ việc này sớm muộn gì cũng xảy ra vì giá đất ảo quá ( tự sướng với nhau là chính ) , nó làm đảo lộn mọi thứ trong đời sống sinh hoạt , kinh doanh. Ai đời căn lk vùng ven chục tỷ ( nhà thô) cả khu có vài nhà ở, trong khi nội đô nhà phố, cửa hàng cho thuê chật vật. Người đi thuê làm kinh doanh thì làm cũng không đủ tiền trả tiền thuê. Quá phi lý

bona13

Xe tăng
Chứng khoán xì rồi cụ, như em là em rút hết tiền từ ck ra rồi. Tuy nhiên, rút tiền lời từ chứng khoán ra sẽ làm gì? Lại dùng tiền đó mua đất, ô tô, vì vậy bđs sẽ còn tăng, nhưng chắc chỉ đến cuối năm nay, đầu năm tới, nó phải đạt đến ngưỡng cực đỉnh thì mới bắt đầu mất thanh khoản, các kênh bơm tiền không còn đủ lực nữa. Nên bây giờ vào bđs vẫn có thể kiếm được, tất nhiên lợi nhuận bao giờ cũng song hành với rủi ro cụ ạ. Các cụ nhà ta nói “Liều ăn nhiều”, “Có gan thì làm giàu”, vẫn luôn đúng cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

bona13

Xe tăng
Em nghĩ việc này sớm muộn gì cũng xảy ra vì giá đất ảo quá ( tự sướng với nhau là chính ) , nó làm đảo lộn mọi thứ trong đời sống sinh hoạt , kinh doanh. Ai đời căn lk vùng ven chục tỷ ( nhà thô) cả khu có vài nhà ở, trong khi nội đô nhà phố, cửa hàng cho thuê chật vật. Người đi thuê làm kinh doanh thì làm cũng không đủ tiền trả tiền thuê. Quá phi lý
Điều này về lâu dài là tất yếu, người dân sẽ có xu hướng vào TTTM hơn là mua sắm ngoài đường phố, vì vào đó ngoài mua sắm, còn đi ăn, chơi, xem Film, nó đủ tất, chứ ai đi lê lết xe máy mua từng đồ nữa, đặc biệt với giới trẻ. Như con em, lớp 2 thôi, nhưng từ bé đi quen TTTM với siêu thị, nên tự nhiên tư tưởng nó mặc định đã mua là vào TTTM vs siêu thị. Khu vực lõi nội đô sẽ thành không gian văn hoá, du lịch, phục vụ tây lông là chính, còn ở thì không thể bằng hạ tầng các quận mới được, nên quận ngoài lên giá cũng là 1 điều tất yếu.

nvht

Xe điện
Em biết ô trong họ em 2008 có cây xanh mua hơn 35 triệu về chỉnh sửa xong khứa trả 200 triệu thì vợ bảo còn lên nữa, không bán, giờ cây đó vẫn còn, Ô bảo để cho mọi người biết là nghe vợ luôn đúng,
em có ông chú mua cây 80trieu, sau đó khách trả 700trieu không bán. Giờ thì để nó cứ sống tự nhiên, hoang dại