[Funland] Chuyện về tài sản bố mẹ để lại cho con cái

Tony_Le

Xe container
Kiểu này tài sản không phải của ông bà, mà là của con ông bà. Ông bà chết thì hàng con cố dì chú bác lại hưởng kiểu trên trời rơi tiền vào đầu. Đáng nhẽ ra nếu ông bà chết thì hàng con không được thừa kế vì TS gốc có phải của ông bà đâu. Luật lá lằng nhằng phết
Cụ thừa kế từ bố mẹ cụ nó không là TS của cụ à? Sau này con cái cụ được hưởng phần này có phải tài sản gốc của cụ đâu nhỉ mà của ông bà kia mà. Suy luận như cụ thì của ai nấy ăn tiêu cho hết trước khi chết mới logic.

dalink

Xe điện
Topic về thừa kế, đọc chữ ký của Cụ mà em thấy lạnh cả lưng í :P

Nhà cô của em cũng bị như thế ạ. Cô ấy là bác sỹ, chú ấy kinh doanh máy cơ khí, làm ăn rất tốt. Một lần chú đi công tác về, đêm ngủ rồi ra đi, không dậy nữa. Vì gia đình cô chú rất hòa thuận, chung thủy, nên chả ai nghĩ đến việc tài sản với di sản cả mặc dù tài sản không nhỏ: 1 căn hộ ở Lò Đúc, 1 căn hộ cho thuêx 2 mảnh đất bên Long Biên
Cho đến khi 2 đứa nhà cô ấy ra trường, đi làm, cô mới quyết định bán 1 mảnh đất đi

Mở giấy tờ ra, mảnh đất đó tên cô chú, lúc chú mất thì bố chú mất lâu rồi, mẹ chú còn, sau đó bà mất, công chứng họ nói luôn là tài sản của chú chia cho cô, 2 con và bà. Khi bà mất, không có di chúc, phần này lại chia cho 3 con của bà, trong đó chú út cũng lại đã mất trước bà 1 năm, nên các con chú út được. Chú út thì ngoài 2 con với vợ còn có 1 con ngoài giá thú với 1 chị, cũng trong xóm và biết nhau cả
Khi chuyện bán đất đến tai, chị này kiên quyết đòi quyền cho bạn con ngoài giá thú này. Và Cô em phải gặp, thương lượng, gửi bạn ấy 800 triệu thì mới hoàn thiện hồ sơ khai nhận thừa kế, trong đó các con cháu từ phần bà nội xuống đều từ chối quyền thừa kế cho mẹ con cô ấy bán đất đấy ạ

Hì, thế nên, trừ khi vô sản chân chính ra, còn lại em thấy cứ U50 trở lên làm bản di chúc cho yên tâm ạ :P
Sau này tài sản của nhà chú út đó mới phức tạp :). Tài sản chia ngược cho bố mẹ em đã thấy có vấn đề rồi, đằng này lại thừa kế tiếp thì thấy k phải tẹo nào. Nhưng luật là luật.

dalink

Xe điện
Bán bình thường Cụ nhé, di chúc chỉ có hiệu lực khi người có di sản chết theo quy định của pháp luật; còn lúc đang sống, người đó toàn quyền định đoạt tài sản. Khi không còn tài sản là di sản được nêu trong di chúc thì di chúc đó vô hiệu hoặc vô hiệu phần liên quan đến tài sản đó Cụ ợ
Khi còn sống, tài sản nó thay đổi theo năm thì làm thế nào cụ? Có làm di chúc kiểu “bao gồm cả những tài sản hình thành trong tương lai cho đến lúc chết” không hả cụ? Ví dụ giờ em chỉ có 2 cái nhà… Em có làm di chúc là nếu có 5 cái ở thời điểm em chết thì vẫn chia theo tỷ lệ abc được k?

Tony_Le

Xe container
Sau này tài sản của nhà chú út đó mới phức tạp :). Tài sản chia ngược cho bố mẹ em đã thấy có vấn đề rồi, đằng này lại thừa kế tiếp thì thấy k phải tẹo nào. Nhưng luật là luật.
Cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ con kể từng ngày là đây. Cha mẹ được thừa kế phần của di sản con lúc tuổi già cô quạnh là vấn đề? Không hiểu lắm!

Tony_Le

Xe container
Khi còn sống, tài sản nó thay đổi theo năm thì làm thế nào cụ? Có làm di chúc kiểu “bao gồm cả những tài sản hình thành trong tương lai cho đến lúc chết” không hả cụ? Ví dụ giờ em chỉ có 2 cái nhà… Em có làm di chúc là nếu có 5 cái ở thời điểm em chết thì vẫn chia theo tỷ lệ abc được k?
Thay đổi di chúc là một phần của cuộc chơi. :D =)) :))

dalink

Xe điện
Bố mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ con kể từng ngày là đây. Cha mẹ được thừa kế phần của di sản con lúc tuổi già cô quạnh là vấn đề? Không hiểu lắm!
Em thấy k quen lắm. Ví dụ tài sản hai vợ chồng làm ra có cái nhà. Vợ lăn đùng ra chết mà nhà vợ đòi chia cái nhà thì cụ thấy thế nào? Hoặc tài sản lớn nữa. Chưa nói ông bà k đòi, nhưng tài sản đó lại chia cho em vợ, cháu vợ… thì có phải bất công cho người chồng còn sống k?

kienvinh

Xe lăn
Cái này đâu phải suy diễn và có vẻ cụ không hiểu.

Khi còn đủ 2VC, bán đất, xe thì Công chứng chỉ hỏi đăng ký kết hôn và hết.

Khi một người chết thì phần tài sản được chia theo luật thừa kế, chia chác theo phần hoặc nhận, hoặc từ chối là xong, Over!

Do không tiến hành chia cứ để đấy và thời gian qua đi, tài sản thuộc sở hữu nhiều người, nó sẽ thay đổi khi có thừa kế ở từng nhánh. Và đúng như cụ nó, bán cái xe thì họ hàng ký tên chỉ điểm chật phòng công chứng, không những thế họ còn đòi tiền cho phần của mình nữa kia.
Trong chuyện của thớt thì: khi bố mẹ của bạn ông thớt mất, tài sản chung của hai ông bà này phải chia cho các anh chị em của mẹ bạn ông thớt nữa. Điều này chỉ đúng khi vào thời điểm mẹ bạn ông thớt mất, bố mẹ cùa bà ấy vẫn còn sống.

dalink

Xe điện
Thay đổi di chúc là một phần của cuộc chơi. :D =)) :))
Thế thì khó nhỉ, vì với những người chỉ có 1-2 tài sản thì dễ. Nhưng với những người như em chẳng hạn, tài sản chuyển đổi liên tục từ vốn góp, cổ phần nhiều công ty, cổ phiếu… Nó thay đổi theo năm, thậm chí theo ngày. Di chúc cứ chạy theo vậy ạ?

Tony_Le

Xe container
Trong chuyện của thớt thì: khi bố mẹ của bạn ông thớt mất, tài sản chung của hai ông bà này phải chia cho các anh chị em của mẹ bạn ông thớt nữa. Điều này chỉ đúng khi vào thời điểm mẹ bạn ông thớt mất, bố mẹ cùa bà ấy vẫn còn sống.
Thì đúng vậy mà.

tuongminhtsc

Xe tăng
Thế mới thấy hai cụ nhà em có cái nhìn thâm sâu, nhà em có 3 anh em trai, các cụ lúc khoẻ mạnh minh mẫn đã làm di chúc chia cho 3 thằng, mỗi thằng một nhà, tách sổ đỏ riêng biệt, về sau đỡ lằng nhằng, đỡ mất tình anh em về đất cát.

Tony_Le

Xe container
Em thấy k quen lắm. Ví dụ tài sản hai vợ chồng làm ra có cái nhà. Vợ lăn đùng ra chết mà nhà vợ đòi chia cái nhà thì cụ thấy thế nào? Hoặc tài sản lớn nữa. Chưa nói ông bà k đòi, nhưng tài sản đó lại chia cho em vợ, cháu vợ… thì có phải bất công cho người chồng còn sống k?
Vợ/chồng có 1/2 tài sản khi chẳng may tèo sẽ chia cho 5 người (bố, mẹ, chồng, 2 con ) ví dụ thế, mỗi người được 1/10 giá trị ngôi nhà. Lúc này thủ tục đơn giản nhất là ông bà từ chối nhận hoặc cho các cháu là xong đâu liên quan đến em vợ, cháu vợ. Trường hợp ông bà mỗi người nhận 1/10 TS này thì qui ra tiền, coi như con chăm sóc cha mẹ lúc tuổi già, ông bà cho ai hay dùng vào việc gì thì kệ họ thôi.

Có vấn đề gì không cụ? Em thấy về tình cũng đúng, về lý thì chặt chẽ rồi.

Và trong trường hợp này, người vợ dù đã chết nhưng vẫn được hưởng thừa kế từ bố mẹ sau này nhé, 2 đứa con sẽ được thừa kế kế vị nhận phần tài sản này. Sự công bằng còn sâu hơn nữa đúng không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Thật ra luật rất nhân văn ạ

Có 1 nhóm người thừa kế không phụ thuộc di chúc. Tức là dù có di chúc rồi, di chúc không để lại tài sản cho những người này hoặc để lại ko đủ 1 giá trị gọi là kỷ phần bắt buộc, thì pháp luật vẫn bảo đảm họ nhận được đúng kỷ phần băngd 2/3 của 1 suất theo luật.
Nhóm này gồm bố đẻ, mẹ đẻ, vợ/chồng hợp pháp đương nhiệm :D , con đẻ dưới 18 tuổi hoặc bị mất năng lực hành vi
Đây là khoản trách nhiệm: báo hiếu cha mẹ, tình nghĩa vợ chồng và trách nhiệm với con đến khi nó tự kiếm sống được

Em lại sơ đồ hóa món kỷ phần bắt buộc này để các Cụ mợ dễ nhìn:

A với B là vợ chồng có tài sản chung là 30 tỷ; có 2 con là A1 và A2 đang học lớp 6 và 10. Bố mẹ A là C và D đang còn sống
A viết di chúc tuyên bố là để lại tài sản của mình cho cháu Sugar Baby là E

Trường hợp này, theo di chúc thì B là vợ A, A1 A2 là con A và C D là bố mẹ A không được đồng nào, vì A để lại cho cháu ...à quên em Sugar E

Luật không cho phép điều đó
Kỷ phần bắt buộc phát huy hiệu lực

AB có tài sản chung 30 tỷ, theo luật Hôn nhân GĐ 2014, A có 15 tỷ. Đây là di sản của A.
Hàng tke 1 A có 5 người: B C D A1 A2, do đó 1 suất theo luật là 15/5 = 3 tỷ

B, C, D, A1, A2 được hưởng mỗi người 1 kỷ phần bắt buộc là 2/3 suất theo luật = 2/3×3 tỷ = 2 tỷ
Như vậy, sau khi thực hiện nghĩa vụ bắt buộc với cha mẹ còn sống, vợ đương nhiệm và con chưa thành niên, mặc dù trước khi chết, A đã di chúc cho E 15 tỷ, nhưng pháp luật đã giữ lại 5x2=10 tỷ cho 5 người A phải gánh. Còn 5 tỷ cho Sugar E

Em đã làm 1 vụ như này, cười ra nước mắt

dalink

Xe điện
Vợ/chồng có 1/2 tài sản khi chẳng may tèo sẽ chia cho 5 người (bố, mẹ, chồng, 2 con ) ví dụ thế, mỗi người được 1/10 giá trị ngôi nhà. Lúc này thủ tục đơn giản nhất là ông bà từ chối nhận hoặc cho các cháu là xong đâu liên quan đến em vợ, cháu vợ. Trường hợp ông bà mỗi người nhận 1/10 TS này thì qui ra tiền, coi như con chăm sóc cha mẹ lúc tuổi già, ông bà cho ai hay dùng vào việc gì thì kệ họ thôi.

Có vấn đề gì không cụ? Em thấy về tình cũng đúng, về lý thì chặt chẽ rồi.
Ừ. Nếu là cái nhà thì đơn giản. Nhưng nếu là cổ phần công ty này nọ phức tạp hơn, nó liên quan tới quyền bỏ phiếu, định đoạt… Nhưng dở cái nếu k giải quyết rõ, đến lúc ông bà mất thì phức tạp cụ nhỉ.

dongxanh

Xe buýt
Suy diễn thế này thì khi mình bán tài sản gì, như nhà, xe... họ hàng hang hốc cần lôi ra ký tên điểm chỉ chắc phải chật cứng phòng công chứng, các bác nhể.
Em đọc xong cũng thấy loạn quá, em không rành luật VN nhưng theo nhiều nước em biết thì họ theo thứ tự thừa kế như này:

1) Người phối ngẫu
2) Con cái
3) Cha mẹ
4) Anh chị em ruột
5) Anh chị em kế (ghẻ)
6) Ông bà
7) Cô chú bác dì ruột
8) Cô chú bác kế (ghẻ)

dalink

Xe điện
Thật ra luật rất nhân văn ạ

Có 1 nhóm người thừa kế không phụ thuộc di chúc. Tức là dù có di chúc rồi, di chúc không để lại tài sản cho những người này hoặc để lại ko đủ 1 giá trị gọi là kỷ phần bắt buộc, thì pháp luật vẫn bảo đảm họ nhận được đúng kỷ phần băngd 2/3 của 1 suất theo luật.
Nhóm này gồm bố đẻ, mẹ đẻ, vợ/chồng hợp pháp đương nhiệm :D , con đẻ dưới 18 tuổi hoặc bị mất năng lực hành vi
Đây là khoản trách nhiệm: báo hiếu cha mẹ, tình nghĩa vợ chồng và trách nhiệm với con đến khi nó tự kiếm sống được

Em lại sơ đồ hóa món kỷ phần bắt buộc này để các Cụ mợ dễ nhìn:

A với B là vợ chồng có tài sản chung là 30 tỷ; có 2 con là A1 và A2 đang học lớp 6 và 10. Bố mẹ A là C và D đang còn sống
A viết di chúc tuyên bố là để lại tài sản của mình cho cháu Sugar Baby là E

Trường hợp này, theo di chúc thì B là vợ A, A1 A2 là con A và C D là bố mẹ A không được đồng nào, vì A để lại cho cháu ...à quên em Sugar E

Luật không cho phép điều đó
Kỷ phần bắt buộc phát huy hiệu lực

AB có tài sản chung 30 tỷ, theo luật Hôn nhân GĐ 2014, A có 15 tỷ. Đây là di sản của A.
Hàng tke 1 A có 5 người: B C D A1 A2, do đó 1 suất theo luật là 15/5 = 3 tỷ

B, C, D, A1, A2 được hưởng mỗi người 1 kỷ phần bắt buộc là 2/3 suất theo luật = 2/3×3 tỷ = 2 tỷ
Như vậy, sau khi thực hiện nghĩa vụ bắt buộc với cha mẹ còn sống, vợ đương nhiệm và con chưa thành niên, mặc dù trước khi chết, A đã di chúc cho E 15 tỷ, nhưng pháp luật đã giữ lại 5x2=10 tỷ cho 5 người A phải gánh. Còn 5 tỷ cho Sugar E

Em đã làm 1 vụ như này, cười ra nước mắt
Hài phết nhỉ :). Đúng là cuộc đời k như là mơ :).

DurexXL

Xe lăn
Món này chiên môn sâu roài, phải cụ thể từng hồ sơ Lão ợ, tùy thuộc vào từng tài sản, quyền tài sản
Về nguyên tắc, A không thể di chúc lại cho con A cây cầu bắc qua sông Hồng khi chưa có cây cầu ấy :D

dalink

Xe điện
Em đọc xong cũng thấy loạn quá, em không rành luật VN nhưng theo nhiều nước em biết thì họ theo thứ tự thừa kế như này:

1) Người phối ngẫu
2) Con cái
3) Cha mẹ
4) Anh chị em ruột
5) Anh chị em kế (ghẻ)
6) Ông bà
7) Cô chú bác dì ruột
8) Cô chú bác kế (ghẻ)
Cái đấy khác cụ ạ. Kiểu hết bậc 1 thì sang bậc 2, 3…

Tony_Le

Xe container
Ừ. Nếu là cái nhà thì đơn giản. Nhưng nếu là cổ phần công ty này nọ phức tạp hơn, nó liên quan tới quyền bỏ phiếu, định đoạt… Nhưng dở cái nếu k giải quyết rõ, đến lúc ông bà mất thì phức tạp cụ nhỉ.
Chả có gì phức tạp, đơn giản là việc thừa kế phải giải quyết dứt điểm ngay sau tang lễ. Để lâu thì có thể thành rượu ngon thượng hạng nhưng cơ bản sẽ ra hũ mắm rất thối.