[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ đừng phân tích theo hướng luật, văn hoá người Việt nó khác, mợ phận gái mà về nhận đất lúc này em thật nát nhà. Khổ nhất hai cụ,
Không nhận lúc này thì nhận lúc nào ạ?
Mợ ấy chỉ nhận phần tài sản bố mẹ chia cho mình và cũng đã được ace trong gia đình thừa nhận mà.

Trách là trách chị dâu không đàng hoàng, dây dưa để rồi kéo theo một lũ con hùa cùng mẹ. Cái này con hư tại mẹ. Người mẹ không nghĩ rằng sau này có thể chính những đứa con này chúng sẽ đối với nhau như bây giờ bố mẹ đang đối với người cô.

Em không biết người cô giờ kinh tế ra làm sao, giàu nghèo thế nào nhưng em là người chị dâu trong câu chuyện em trải chiếu hoa đón về vì dẫu sao phần đất này cũng có phải của mình đâu mà giữ. Giữ cũng không thể giữ được ấy.
Giờ có giữ là giữ cái tình cảm chị em gia đình kia kìa. Đừng để ông bà già khổ, đừng để hàng xóm chê cười, đừng để mất chị mất em, sau này còn mất cả con cả cháu.

Medman

Xe đạp
Chuyện thừa kế thì chỉ anh em và bố mẹ trao đổi với nhau là đủ , nhiều gia đình con dâu cũng tham gia nhảy tanh tách với anh em nhà chồng để tranh giành quyền lợi. Gần cty em phố Võ văn Dũng có nhà mẹ mất không để lại di chúc bố về quê sống với bà hai . Anh trai và chị dâu lừa bố vào thế viết di chúc để đẩy hai cô em ra đường nhưng theo luật thì ông bố không thể nào di chúc được toàn bộ ngôi nhà đó cho bất kỳ ai ...Dẫn tới việc anh em từ mặt nhau , các cháu nhìn các cô như kẻ thù ............
Khó nhỉ. Mợ ngồi nói chuyện riêng với chị dâu xem tâm tư, nguyện vọng, lý lẽ của chị là gì. Đừng để cho trẻ con có mặt ở đó và phải cố gắng giữ hoà khí. Đã là người một nhà thì thẳng thắn, cởi mở có khi cũng ra nhiều vấn đề.
Dễ anh zai râu quặp rồi. Kiểu này phải rứt điếm càng sớm càng tốt
Cám ơn cụ, em cũng để các cụ nói thôi, nhưng chị dâu và các cháu có biểu hiện chây lỳ, không sẵn sàng chuyển đi ạ.
Các cháu đang tuổi teen nữa nên cũng bốc đồng mà em không muốn phát sinh mâu thuẫn năng nề quá ạ.

tranbinh91

Xe đạp
Bảo cụ làm sổ đỏ tên mợ là xong. Con nào chả là con mà nhiều cụ trên này phân biệt ghê thật.
Ôi trời. Con nào chả là con. Nhưng ở cái xứ này thì con trai vẫn luôn được ưu tiên hơn nhé. Các ông đang theo mô típ mà chị thớt đặt ra. Các ông đừng xạo nữa. Các ông có em gái đi lấy ck. Có nhà cửa đang hoàng, có điều kiện (vì góp tiền thuê giúp việc thì ko đến nỗi nghèo). Vậy thử hỏi em gái về tranh tài sản khi cha mẹ còn sống thì sao. Xạo vừa thôi. Thím thớt thì bảo chị dâu ko chăm nhiều đúng là xạo, cái *** gì chả phải đến tay chị dâu vì ở gần, chăm bao nhiêu sao chị biết được, chị đang là vì lòng tham thôi, tôi nói thật đấy. Chả có lời khuyên gì chỉ nói trước sau rồi cũng toang nếu chị thớt vẫn có ý về mảnh đất đấy. Ko thân!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Để con cái tranh chấp đất đai và tài sản là lỗi chính của các bậc phụ huynh. Để tranh chấp xảy ra sau khi chết đã là dở chưa chưa nói chuyện đến lúc đang còn sống. CCCM nhìn vào đây mà rút kinh nghiệm, thương chiều con cháu nhưng phải biết cách và có chính kiến đàng hoàng. Xử lý không khéo thì cuối đời bách nhục vì ít tài sản và với mấy đứa con cãi chửi nhau.

yourdalink

Xe container
Ôi trời. Con nào chả là con. Nhưng ở cái xứ này thì con trai vẫn luôn được ưu tiên hơn nhé. Các ông đang theo mô típ mà chị thớt đặt ra. Các ông đừng xạo nữa. Các ông có em gái đi lấy ck. Có nhà cửa đang hoàng, có điều kiện (vì góp tiền thuê giúp việc thì ko đến nỗi nghèo). Vậy thử hỏi em gái về tranh tài sản khi cha mẹ còn sống thì sao. Xạo vừa thôi. Thím thớt thì bảo chị dâu ko chăm nhiều đúng là xạo, cái *** gì chả phải đến tay chị dâu vì ở gần, chăm bao nhiêu sao chị biết được, chị đang là vì lòng tham thôi, tôi nói thật đấy. Chả có lời khuyên gì chỉ nói trước sau rồi cũng toang nếu chị thớt vẫn có ý về mảnh đất đấy. Ko thân!
Ngu vừa thôi. Bố mẹ mợ ấy còn sống và chia cho mợ ấy. K hiểu à?

letung261288

[Tịch thu bằng lái]
nói chuyện vs các cụ và cả anh trai nữa cho nhanh

yourdalink

Xe container
Để con cái tranh chấp đất đai và tài sản là lỗi chính của các bậc phụ huynh. Để tranh chấp xảy ra sau khi chết đã là dở chưa chưa nói chuyện đến lúc đang còn sống. CCCM nhìn vào đây mà rút kinh nghiệm, thương chiều con cháu nhưng phải biết cách và có chính kiến đàng hoàng. Xử lý không khéo thì cuối đời bách nhục vì ít tài sản và với mấy đứa con cãi chửi nhau.
Đúng rồi. Lẽ ra khi cho cái nhà đó làm di chúc hay có giấy tờ rõ ràng. Nhà kia cho thằng anh, nhà này cho con em. Làm thủ tục pháp lý đầy đủ thì ai tơ hào nữa?

tranbinh91

Xe đạp
Nói người khác ngu thì thuộc dạng vô học. Tôi hỏi anh, bao năm chị đi lấy ck thì ai chăm ông bà, vì anh trai đi làm xa. Lại bảo chị dâu ko chăm đi. Các ông nên nghĩ theo nhiều chiều, đúng người khác nói chỉ biết nghe :))

otothanglong

Xe điện
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Đã tế nhị thì Mợ đưa lên đây làm gì ?, chỉ người trong nhà với nhau sẽ hiểu và biết cách giải quyết, hỏi trên này thêm rối rắm thêm, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh khó mà khuyên hay dc chuyện này. Mợ xem kỹ bài học này mà liệu ứng sử https://baomoi.com/ha-noi-nghi-an-mau-thuan-dat-dai-anh-trai-cam-dao-chem-ca-nha-em-trai-da-man/c/32037793.epi

duachuot123

Xe điện
Không biết bà dâu đó sau này có cho con dâu hết không còn con đẻ mình thì cho lướt hả.

Dâu kiểu đấy sau này có giấy tờ nhà rồi dễ trở mặt với ông bà già chồng lắm à.

Ladagia

Xe điện
Em cũng nghĩ như thế này là hợp lý. Việc đó nhà mợ nên họp riêng. Sau đó công bố cho chị dâu biết. Nhà của ông bà ông bà cho ai là quyền ông bà. Nhưng cũng có nhiều trường hợp, con cả ở với bố mẹ, bao năm vun vén, chăm sóc. Khi bố mẹ mất mặc nhiên ở đó, cũng k có điều kiện hoặc k đầu tư thêm mảnh khác. Một ngày đẹp trời em gái về đòi quyền thừa kế (đúng theo Luật, nhưng trước đã đc cho vàng cho đất, giờ đất đắt lên về đòi quyền lợi) thì cũng tội cho ông anh.
Truyền thống ở mình là con gái đi lấy chồng thì ăn phận nhà chồng. Còn nếu bố mẹ đẻ cho thì tốt nhất phải sang tên đầy đủ, càng sớm càng tốt, đỡ lằng nhằng về sau. Nhưng trong gia đình nên thống nhất a.e trong nhà. Mợ thớt có nhận cũng nên nhận phần ít hơn ông anh trai, thế mới là biết nghĩ.

MilkTea

Xe đạp
Nói người khác ngu thì thuộc dạng vô học. Tôi hỏi anh, bao năm chị đi lấy ck thì ai chăm ông bà, vì anh trai đi làm xa. Lại bảo chị dâu ko chăm đi. Các ông nên nghĩ theo nhiều chiều, đúng người khác nói chỉ biết nghe :))
Cám ơn cụ đã có ý kiến phản biện và cái nhìn đa chiều.
Chị dâu em cũng có chăm sóc hạn chế và em cũng rất cám kích về điều này, nhưng như em đã nói là các cụ chăm sóc nhau là chủ yếu ạ. Cái này người trong cuộc sẽ biết hơn ạ, em cũng ở xa nhưng không phải đi biền biệt ạ.
Vậy trường hợp cụ có em gái đi lấy chồng, bố mẹ cụ cho em gái cụ phần tài sản thì cụ sẽ gây khó khăn ?
Em có là tỷ phú đô la nhưng phần tài sản của bố mẹ em cho em dù ít hay nhiều em cũng phải trân trong ạ, về lý thì em được pháp luật đảm bảo nhưng về tình thì em muốn êm ấm nên lên đây hỏi ý kiến ạ.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Mỗi lần đọc những tâm sự như này thấy buồn quá là buồn, em cũng là dâu mà dâu trưởng hẳn hoi, trách nhiệm dâu trưởng thì các cụ biết rùi. Lễ nghĩa, giỗ chạp rất nhiều em gánh hết, nhà có hai anh em nhưng em dâu Em trai chồng chả bao giờ phải lo việc giỗ chạp, tết nhất về ăn rồi đi, mười mấy năm nay giỗ bố chồng, năm nào em cũng về trc một ngày lo liệu, kể cả lúc sinh đứa thứ 2 đc 2 tháng cũng thân chinh về tự tay lo 7-8 mâm cỗ ( tất nhiên có mấy đứa em họ quanh đó phụ nhưng lên món, lên mâm, đi chợ một tay lo hết chồng lo mỗi rượu và tiếp khách). Ăn trưa khách khứa 6 mâm, tối 2 mâm anh em họ gần làm bữa nữa vì chồng quan niệm cả năm có ngày này để cảm ơn anh em họ ở gần trông nom mẹ chồng). Nói như thế để thấy việc to việc nhỏ đều đến tay em nhưng em chưa giờ có khái niệm nhòm ngó đến tài sản nhà chồng mà cũng chả có gì ngoài một cái nhà 3 tầng trên mảnh đất 200m2 bố chồng để lại ở một thành phố cách HN hơn trăm km. Nếu sau này mẹ chồng em khuất núi bà để lại cho em trai chồng em ( vì em ấy vất vả hơn vc em) em cũng thấy bình thường mặc dù hai vợ chồng em ấy tết nhất giỗ chạp mẹ ốm chả bao giờ góp với bọn em, có lần em nói với chồng em “ cô chú cứ đương nhiên anh nhỉ” chồng em bảo mình là anh chị không nên so đo với em. Tài chính nhà em 2 vc làm ngang nhau, có thời kì em còn thu nhập cao hơn chồng em nói thế để thấy rằng k phải chồng em kiếm tiền nhiều mà em cam chịu, thật ra bản thân em thấy chồng nói có lý, với lại anh em trong nhà lọt sàng xuống nia. Bố mẹ em hay dạy cái gì của mình làm ra mới bền, cái gì k phải của mình thì đừng tham. Em không hiểu nổi mấy bà dâu kia lấy tư cách gì mà can thiệp vào ts nhà chồng, chưa kể ông bà đã cho hẳn cái nhà. Bà ấy làm thế dạy con kiểu gì. Việc này em nghĩ cụ để bố mẹ cụ giải quyết thôi. Suy rộng ra nữa có lẽ các bậc bố mẹ khi cho con cái thì phải tỏ rõ, gọi cả con trai, con dâu ra nói “ ts của tao cho ai là quyền của tao, không ai được can thiệp”. Tiếp nữa là chia gì thì chia vẫn phải chừa riêng cho mình một phần để phòng lúc chúng nó k chăm sóc mình mình còn có cái bán đi vào nhà dưỡng lão. Xin lỗi các cụ em lan man ạ

khanhtb

Xe điện
chủ thớt hỏi tư vấn mà mấy cụ ko tư vấn gì đã sỉ vả nhau,chán ghê

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chung quy lại thì vẫn là chữ TIỀN cả thôi. Nếu buông bỏ được thì buông cho nó rảnh háng để làm việc khác khi không quá cần thiết. Tiền nhiều để làm gì, chết có mang theo được không?

L.C.D

Xe container
Bà ngoại em ở với vợ chồng cậu út, cho vc cậu cái nhà mặt đường to vật ở quê. Nhưng hàng ngày dì em vẫn đến tắm gội vệ sinh cho bà. Tiền thuê ng giúp việc là các con gái lo. Tất nhiên chăm ng già cũng rất vất, nhưng nói là con dâu ở cùng chăm sóc thì hiếm lắm mới có ng thực sự có tâm- em nghĩ vậy.
Còn việc chia tài sản thì trai gái quyền lợi như nhau. Bác nào vẫn còn tư tưởng chỉ giai đc hưởng thì mong là các bác ko có con gái, chứ ko thì con gái các bác í thật đáng thương.

thermos

Xe tải
Ơ các cụ buồn cười nhỉ? Sao lại phân biệt thớt là gái? Cái chính là bố mẹ thớt cho, thế giờ các cụ có con gái, cho nó đất thì nó ko được lấy à?
Theo em, mợ thớt cứ để bố mẹ xong thủ tục sang tên đã, còn việc sinh hoạt sửa sang thì từ từ. Mặt khác mua quà biếu chị dâu, các cháu. Có thể cho các cháu 1 khoản ra tấm ra món hoặc mua 1 cái bảo hiểm cho các cháu (ko biết giá trị miếng đất ntn) nên e cũng khó tư vấn. Đại khái có quà cáp giá trị tí biếu nhà a trai, lùi 1 bước thấy trời cao hơn mợ ạ

biahoihanoi

Xe lăn
Quên mẹ đi cho nhanh. Bố mẹ cho ai người đó nhận. Tôi đây đàn ông nhưng vẫn bảo các cụ là không sợ ít, chỉ sợ không công bằng. Đừng để người chết nằm xuống anh em nồi da xáo thịt. Cái ý nghĩ con trai là nhất đây không có.

Ladagia

Xe điện
Mỗi lần đọc những tâm sự như này thấy buồn quá là buồn, em cũng là dâu mà dâu trưởng hẳn hoi, trách nhiệm dâu trưởng thì các cụ biết rùi. Lễ nghĩa, giỗ chạp rất nhiều em gánh hết, nhà có hai anh em nhưng em dâu Em trai chồng chả bao giờ phải lo việc giỗ chạp, tết nhất về ăn rồi đi, mười mấy năm nay giỗ bố chồng, năm nào em cũng về trc một ngày lo liệu, kể cả lúc sinh đứa thứ 2 đc 2 tháng cũng thân chinh về tự tay lo 7-8 mâm cỗ ( tất nhiên có mấy đứa em họ quanh đó phụ nhưng lên món, lên mâm, đi chợ một tay lo hết chồng lo mỗi rượu và tiếp khách). Ăn trưa khách khứa 6 mâm, tối 2 mâm anh em họ gần làm bữa nữa vì chồng quan niệm cả năm có ngày này để cảm ơn anh em họ ở gần trông nom mẹ chồng). Nói như thế để thấy việc to việc nhỏ đều đến tay em nhưng em chưa giờ có khái niệm nhòm ngó đến tài sản nhà chồng mà cũng chả có gì ngoài một cái nhà 3 tầng trên mảnh đất 200m2 bố chồng để lại ở một thành phố cách HN hơn trăm km. Nếu sau này mẹ chồng em khuất núi bà để lại cho em trai chồng em ( vì em ấy vất vả hơn vc em) em cũng thấy bình thường mặc dù hai vợ chồng em ấy tết nhất giỗ chạp mẹ ốm chả bao giờ góp với bọn em, có lần em nói với chồng em “ cô chú cứ đương nhiên anh nhỉ” chồng em bảo mình là anh chị không nên so đo với em. Tài chính nhà em 2 vc làm ngang nhau, có thời kì em còn thu nhập cao hơn chồng em nói thế để thấy rằng k phải chồng em kiếm tiền nhiều mà em cam chịu, thật ra bản thân em thấy chồng nói có lý, với lại anh em trong nhà lọt sàng xuống nia. Bố mẹ em hay dạy cái gì của mình làm ra mới bền, cái gì k phải của mình thì đừng tham. Em không hiểu nổi mấy bà dâu kia lấy tư cách gì mà can thiệp vào ts nhà chồng, chưa kể ông bà đã cho hẳn cái nhà. Bà ấy làm thế dạy con kiểu gì. Việc này em nghĩ cụ để bố mẹ cụ giải quyết thôi. Suy rộng ra nữa có lẽ các bậc bố mẹ khi cho con cái thì phải tỏ rõ, gọi cả con trai, con dâu ra nói “ ts của tao cho ai là quyền của tao, không ai được can thiệp”. Tiếp nữa là chia gì thì chia vẫn phải chừa riêng cho mình một phần để phòng lúc chúng nó k chăm sóc mình mình còn có cái bán đi vào nhà dưỡng lão. Xin lỗi các cụ em lan man ạ
Mợ sống chuẩn đấy. Xứng tầm dâu trưởng :P

yourdalink

Xe container
Mợ sống chuẩn đấy. Xứng tầm dâu trưởng :P
Sống được thế thì tốt nhưng cũng mệt mỏi. Còn như trường hợp mợ thớt, chốt lại mợ bàn với bố mẹ và anh trai. Còn mợ chơi đẹp đc thì nhường anh 1 thứ gì đó có thể là tiền, bảo hiểm, tài sản hay một phần đất nếu liền nhau. Kiểu chịu thiệt tí để vui vẻ cả nhà. Sau đó làm đầy đủ thủ tục theo đúng pháp luật, có thể dưới dạng thừa kế chứ k cần sang tên ngay vì ông bà còn sống.
Còn như ông già em, ổng vừa cho con em gái 1 cái nhà 5 tầng ở HN, sang tên luôn. Thế là gọn. Em chả ý kiến gì ngoài việc giúp nó sang tên vc nó. Nó còn có ý để tên riêng nhưng em gạt đi, bố cho vc mày thì tên hai vc có thế thôi.